ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่รู้ว่าคิดผิดหรือคิดถูก ที่จะทิ้ง Swift ไปเอา BT50  (อ่าน 11174 ครั้ง)

ออฟไลน์ tspeed

• Jr. Member
  • **
จอง Swift ไว้ และจองสิทธิ์คืนภาษีด้วย อยากได้เพราะประหยัดเรื่องราคา และค่าน้ำมัน
วันนี้ไปลอง BT50 Pro 4 ประตู ยกสูง นั่งดูแล้วคันใหญ่ดี ข้างในกว้างขวาง
ถ้าเอา BT50 จะไม่ได้คืนภาษี เพราะหมดเขตแล้ว  :'(
เลยชักลังเลแล้ว ไม่รู้จะเอาตัวไหน
รบกวนขอความคิดเห็นด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bobsan

• Hero Member
รถ 2 คันนี้ต่างกันมาก

เลือกตามความต้องการของตัวเองดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ holahola66

ถ้าไม่ได้มีความจำเป็นจริงๆ. กระบะนี่ซื้อมาเปลืองครับ จริงๆนะ  แถมขับในเมืองเหนื่อยด้วย
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ถ้าไม่ขนของ ก็ไม่รู้จะเอากระบะมาทำไมอ่ะครับ ผมว่ายังไงความรู้สึกเวลาหลังของกระบะ Double Cab ก็สู้รถเก๋งไม่ได้ แถมค่าน้ำมันอาจจะแพงกว่าด้วย

ผมว่าถ้าไม่ขนของบ่อยๆ ไม่น่าคุ้มครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ mewzabahl

มีความจำเป็นต้องทุกของเยอะไหมครับ  ถ้ามี จัดbt50 เลย
แต่กระบะสมัยนี้ใหญ่มาก ขับในเมืองไม่คล่องตัว และขึ้นห้าง บางที่มุมเลี้ยวแคบ ปาดเหงื่อนะครับ

ออฟไลน์ Worapan7

• **
ขึ้นอยู่กับการใช้รถของคุณครับ
-ถ้าใช้ในเมือง นั่งไม่เกินสองคนเป็นส่วนใหญ่ ไม่บรรทุกหรือนานๆครั้ง
 สวิฟท์คุ้มค่าสำหรับคุณ เพราะเล็กกว่า คล่องกว่า ประหยัดกว่า แถมได้คืนภาษี
- ถ้าคุณมีครอบครัว นั่งมากกว่าสองคนเป็นประจำ อยู่ชานเมืองหรือสามารถขับรถใหญ่ในเมืองได้
และไม่ติดปัญหาเรื่องราคารถ การคืนภาษี และค่าน้ำมันที่สูงกว่า  คุณอาจจะหลงรัก BT-50
การขับทางไกล  สำหรับผมสวิฟท์ทำได้ดี ไม่เมื่อย ไม่เหนื่อย อัตราเร่งพอเพียง สำหรับรถระดับนี้
BT-50 ยังไม่เคยลองทางไกลครับ แต่คิดว่าขับสบายแน่นอน
ขอให้ได้รถที่เหมาะกับคุณครับ

ออฟไลน์ beerrl

ถ้าขับแต่ในเมือง ไม่ได้ขนของเยอะ รอ swift ต่อไปครับ เพราะ การใช้งานถูกประเภทแล้วครับ
แต่ถ้าต้องการรถลุยๆ วิ่งนอกเมืองเยอะกว่าในเมือง ผมว่า BT50 ตอบโจทย์กว่าครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ HYDE--

ผมว่า เลือกรถให้เหมาะกับการใช้งานดีกว่าครับ ซึ่งถ้าใช้ในเมือง หรือ ไม่ได้ไปไหนไกลๆ Swift น่าจะเหมาะกว่า
ถ้าขับแต่ในเมือง ของก็ไม่ค่อยได้ขน หรือ ขนน้อย ลุยก็ไม่ได้ลุย
ก็ไม่มีความจำเป็นต้องซื้อรถกระบะคันใหญ่ๆ เครื่องแรงๆเลยครับ
ขับในเมืองก็ลำบาก จอดก็ยาก แถมกินน้ำมันกว่า Swift ด้วย และที่สำคัญ แพงกว่าด้วย
แถมเวลาขายต่อ เค้าจะถือว่า เราได้ภาษีคืน ราคาขายต่อ ก็จะตกไปอีก ถึงแม้ว่าเราจะไม่ได้ก็ตามทีครับ

ออฟไลน์ toffysoft

• Newbie
  • *
สถานะการณ์เดียวกับผมเลยครับ....จองสวิฟไว้   สุดท้ายกลับลำไปเอาBT  ดีที่ไหวตัวทันยังได้คืนภาษี

เหตุผลหลักเลยคือเรื่องภาษีสรรพสามิตรคิดตามคาร์บอนในปี59อ่ะครับ    คิดไปคิดมา8ตลบ  ซื้อกระบะสี่ประตูตอนนี้ แล้วได้คืนภาษีคุ้มสุด   อีกอย่างผมก็อยู่ตจว.ด้วย   เลยไม่กลัวเรื่องรถใหญ่ไม่คล่องตัว :o :o :o

ออฟไลน์ Aek_CM

• Full Member
bt50pro เป็นกระบะสไตล์เก๋ง การขับขี่ดีมากใกล้เคียงกับรถเก๋ง ถึงจะไม่เท่า แต่คุณจะได้รถที่
ใช้งานได้หลากหลายกว่ารถเก๋งมากมายนัก  สิ่งที่เสียเปรียบรถเก๋งคือ ความคล่องตัวในเมืองที่
น้อยกว่ารถเก๋ง แต่ถ้านอกเมือง กระบะ 4 ประตูอย่าง bt50pro ดีกว่ารถเก๋งในเรื่อง การใช้งานที่หลากหลายกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2013, 02:36:45 โดย Aek_CM »

ออฟไลน์ Fly to dream

ผมว่าเก๋งเทียบกับกระบะ 4 ประตูผมเลือกกระบะครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ H.

ดูตามวัตถุประสงค์การใช้งานครับ
H.

ออฟไลน์ nikraman

• **
ปกติขับ รถกระบะดัดแปลง เวลาขับถนนใหญ่จะรูสึกปลอดภัยกว่า ทัศนวิสัยดีกว่ามาก เคยลองสวิฟท์ของเพื่อน รู้สึกว่าไม่ปลอดภัยเลย เสียวไส้พอสมควรถ้าเป็นผู้ขับรถเร็ว แต่ถ้าเอาไว้ใช้ในเมือง เพื่อไปส่งลูกไปเรียน ไปซื้อกับข้าว ก็สวิฟท์ดีที่สุด แต่อยากใช้ยาว ๆ กระบะดีเซล ดีกว่า

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
ดีแล้วครับ

ใหญ่ดีกว่าเล็ก  :D

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ถ้าต้องออก ตจว กระบะดีกว่า eco car เเน่ครับ bt50 ช่วงล่างนุ่มดี

ส่วนการใช้ในเมืองเมื่อ 5 ปีก่อน ผมก็คิดว่าจะขับยาก เเต่เอาเข้าจริงก็ปกตินะ

ออฟไลน์ Tyde

ถ้าสองคันนี้ผมเอากระบะนะ  swiftมันเล็กเกินไปสำหรับบ้านผมน่ะ

ออฟไลน์ SP

ถ้าเป็นที่บ้านผมเค้าจะเลือก Swift นะครับ กระบะมี 2 คันแล้วไม่รู้จะเอามาทำไมอีก

แต่ถ้ามันเป็นรถคันเดียวในบ้าน แล้วออกต่างจังหวัดบ่อย นั่งหลายๆคน หรือพี่อยู่แถวๆชานเมือง

BT-50 เป็นตัวเลือกที่ดีครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Kuro

ดูจากจขกท.ก็ไม่ได้มีความจำเป็นเรื่องรถเท่าไรนะคับถึงได้จองสวิฟไว้ เพราะคงรอนานมาก คงไม่มีปัญหาให้เลือกระหว่างรถเก๋งกับกระบะ(อาจจะมีรถใช้อยู่แล้ว) แต่ถ้าจะซื้อรถทั้งคันผมอยากให้เลือกตรงกับการใช้ในชีวิตประจำวันจิงๆดีกว่าคับ ดีกว่าซื้อมาแล้วจอดทิ้งไว้ หรอว่าขับแล้วรู้สึกเสียดายทีหลัง ;)

ออฟไลน์ toonnazaone

ผมก็กลับลำครับแรกจองอเมล่าคิดไปบ้านก็มีรถเก๋งอยู่แล้วจะเอามาอีกทำไม บวกกับกระบะที่ใบ้อยู่มัน12ปีแล้วมาสด้าไฟเตอร์ปี2000ผมก็ขายเสียดายมากมันเป็นรถที่และผมก็ไปเอา bt50proยกสูงออโตคันมันใหญ่แต่ขับบ่อยๆจะคุ้นเองแล้วมันขับมันมากบ้านผมอยู่พิษณุโลกนะ ผมก็เข้า กทม.ทุกเดือนบ้านพ่ออยู่คลอง3ก็ไม่มีปัญหานะมันก็อยู่ที่การใช้ของเจ้าของครับ ส่วนเครื่อง2.2มันจะแรงหรือวันที่16-18ผมไปอ่างขางมาขึ้นเกียร์3ลง2บ่างตอนโค้งตัวuขึ้นตัวเบาเลยครับ

ออฟไลน์ tspeed

• **
ผมอยู่ต่างจังหวัดครับ
ตอนนี้ยังไม่มีรถยนต์เลยครับ ซื้อเพราะเอาไว้ขี่ทางไกลเป็นหลักครับ
ส่วนการใช้ในเมือง ผมใช้มอไซค์เป็นหลัก
ตอนนี้ เลยไม่แน่ใจว่าอะไรถึงจะดี
ถึงเหมาะสม บวกกับการใช้งานระยะยาวด้วยครับ

แต่ตอนนี้ ใจมันเอนไปทาง BT50 มากกว่า

ออฟไลน์ kendo393

• **
  • ชีวิตลิขิตด้วยมือตนเอง
ซื้อ 2คันเลยครับ. ทางไกล 1คัน. ในเมือง 1 คัน. ขำๆครับ

ผมเคยใช้สวิฟวิ่งทางไกล. ส่วนใหญ่วิ่งถนนทางหลวง คอนกรีต. รถก็ตอบสนองได้ดีครับ แต่พอจะลุยทางที่ทำถนนผมเสียวครับ เกือบเอาไปคว่ำแล้วทีนึง เลยซื้อSUV มาใช้วิ่งทางไกล. สวิฟใช้ในเมืองแทน

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ตอนนี้ยังไม่มีรถยนต์เลยครับ ซื้อเพราะเอาไว้ขี่ทางไกลเป็นหลักครับ
ส่วนการใช้ในเมือง ผมใช้มอไซค์เป็นหลัก
ตอนนี้ เลยไม่แน่ใจว่าอะไรถึงจะดี
ถึงเหมาะสม บวกกับการใช้งานระยะยาวด้วยครับ

แต่ตอนนี้ ใจมันเอนไปทาง BT50 มากกว่า

ปกติโดยสารกี่คนครับ
ที่บ้านทำธุรกิจ หรือคุณทำอาชีพอะไรครับ
จำเป็นต้องบรรทุกของมั้ย

Swift 1.25 GLX A/T 559,000 ลดภาษี 76,000 เหลือ 483,000
ประกัน 12,000 ภาษีประจำปี 1,200

BT50 Pro 2.2 Hi-racer A/T 879,000
ประกัน 17,000 ภาษีประจำปี 3,700

ส่วนต่าง 4 แสนบาท ต้องชั่งน้ำหนักดูแหละครับ
ว่าคุ้มมั้ยที่จะเปลี่ยน

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
สำหรับผม ซื้อรถที่เราจ่ายได้ครับ ซื้อรถก็เหมือนซื้อชีวิต เอารถที่เราลองเเล้วรู้สึกมั่นใจ ปลอดภัยเวลาใช้ครับ เรื่องคุ้ม เรื่องขายต่อ อย่าไปสนใจมากครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

อย่าถามคนอื่นเลย ถามตัวเองดีกว่าครับว่าจะใช้ประโยชน์จากกระบะด้านหลังขนของอะไรแค่ไหน ถ้าไม่ได้เป็นเจ้าของกิจการค้าขาย ขนเอง ก็คงไม่มีประโยชน์เท่าไหร่ แต่ถ้าแบบว่าไปแมโครหรือจตุจักรซื้อของเติมร้านทุกสัปดาห์ ซื้อเถอะ

ออฟไลน์ shando

ใช้ในกทม เลือกswift เล็ก คล่องตัว
ใช้ตจว เลือกBT ใหญ่ ขนของได้เยอะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ถ้าใจมันไป งบมันถึง ก็ไปเถอะครับ ไม่ต้องถามคำถามเพื่อต้องการคำตอบที่คุณพี่ก็รู้อยู่แล้ว มันเสียเวลา

เพราะฉะนั้นรีบไปจองเลยครับ จะได้รับรถไวๆ อิๆ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Yojinboh!!

นอกเรื่องนิดนึง เมื่อวานไปดู Swift มา เซลล์บอกจองตอนนนี้ รับรถ เม.ย. 57 นะคะ ไม่มีของเเถมด้วยนะครับ

มีให้สามอย่าง ฟิล์ม ผ้ายาง กรอบป้าย  :'(

ผมเลยถามว่าถ้าไม่เอาของเเถมเอาเป็นส่วนลดเลย ได้เท่าไหร่ เซลล์บอก ได้ 2,000 ค่ะ

เลยลองขั่งใจดูว่าจะรอ City Model change ก่อนดีกว่า เเล้วค่อยว่ากัน  ;D

ออฟไลน์ surin

• Newbie
  • *
กะบะได้ครบทุกความต้องการจากคนใช้เก๋ง

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ผมมี jazz ขับอยู่ประจำทุกวัน มี camry ขับอยู่บางวัน และเคยมี tiger แบ่งกันขับกับป๋า ตอนหลังขาย tiger แล้วพึ่งจะมี ranger (พี่น้อง bt50) มาแบ่งใช้กับป๋า ผมอยากบอกว่าขับ ranger ในกรุงเทพฯลำบากมว๊ากกกก เพราะตัวรถมันใหญ่เนี่ยแหล่ะ สูงอีก ขึ้นห้างทีเสาแทบรูดเพดานเป็นรถบั๊ม แต่ถ้าขับทางใหญ่ๆ โล่งๆ จะสบาย ไม่ค่อยเจอใครเบียดหรือปาดหน้าด้วย (สวรรค์ของคนที่เคยขับรถเล็กชัดๆ)

ที่บ้านผมมีขนของใหญ่บ้างเล็กน้อย เลยต้องมีกระบะไว้คันนึงครับ

ถ้าไม่ติดปัญหาความใหญ่ของมันที่ทำให้รู้สึกขับลำบากก็เอาได้เลยครับ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

jaesz

• บุคคลทั่วไป
"จำเป็น" ต้องใช้กระบะรึเปล่าล่ะครับ ?