ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามข่าวรถชนที่ถนนมิตรภาพ หน้าอคส.ตอนนี้หน่อยครับ  (อ่าน 7100 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
เห็นข่าวบอกชนกัน10คัน มีใครพอทราบเหตการณ์มั้ยครับ น่าจะร้ายแรงมาก เพราะพ่อแม่ลูกในรถบีเอมเสียชีวิตหมดเลย

ถ้าใครทราบสาเหตรบกวนบอกทีนะครับ จะจำไว้เป็นอุทาหรณ์

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ pongisra

"กรณีอุบัติเหตุรถชนกัน 10 คัน ถนนมิตรภาพ มุ่งหน้า เข้า กรุงเทพฯ กม.36 หรือช่วงทางลงมอกลางดง หน้าร้านคุณเอ๋ ตั้งแต่ประมาณ 21.00 น.ที่ผ่านมา

เพิ่มเติมจาก รตต.สมเกียรติ กล้ากระโทก ร้อยเวร สภ.กลางดง ล่าสุด (22.45น.ที่ผ่านมา) สามารถเคลื่อนย้ายรถไปได้ทั้งหมด 7 คัน ยังเหลือตกค้างอยู่ 3 คัน และเปิดการจราจรได้แล้ว 2 ช่องทาง แต่รถยังคงติดสะสมอยู่จำนวนมาก เบื้องต้นเท่าที่ตรวจสอบ เป็นอุบัติเหตุรถชนท้ายกัน มีรถพ่วง 18 ล้อ 4 คัน บรรทุก 10 ล้อ 2 คัน รถเก๋ง 3 คัน และกระบะ 1 คัน โดยรถเก๋งซึ่งอยู่ระหว่างรถบรรทุก 10 ล้อและรถพ่วงบรรทุกปูนเกิดเพลิงลุกไหม้ ส่วนผู้เสียชีวิตเท่าที่ตรวจสอบได้ตอนนี้ พบจำนวน 5 ศพด้วยกัน"

From FM.91 Trafficpro Facebook page

ออฟไลน์ Fly to dream

BMW คงติดในรถหนีไม่ได้ แล้วดันมีไฟไหม้ RIP ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ออฟไลน์ reyeshenry

ข่าวครับ  ตามข่าว CLS ไปตัดหน้า รถพ่วง เลยทำให้ รถพ่วงเบรคแต่ไม่อยู่ รถที่ตามหลังมาก็เช่นกัน เบรคไม่อยู่

ชนวินาศถนนมิตรภาพ9คันไฟลุกคลอกตาย5ศพ
วันเสาร์ที่ 19 มกราคม 2556 เวลา 23:38 น.

เมื่อเวลา 21.00 น. วันที่ 19 ม.ค. ร.ต.ต.สมเกียรติ กล้ากระโทก พนักงานสอบสวน สภ.กลางดง อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา รับแจ้งอุบัติเหตุรถชนกันจำนวนหลายคันจนเพลิงลุกไหม้ มีผู้เสียชีวิตและได้รับบาดเจ็บหลายราย บนถนนมิตรภาพขามุ่งหน้าเข้าตัวเมืองสระบุรี บริเวณหลัก กม.ที่ 35-36 ต.พญาเย็น อ.ปางช่อง จึงนำกำลังรุดไปตรวจสอบพร้อม พ.ต.อ.มาโนช เกิดขวัญ ผกก. แพทย์ รพ.ปากช่องนานา หน่วยกู้ภัยสว่างวิชชาธรรมสถานปากช่อง และรถดับเพลิงเทศบาลกลางดง  4 คัน

ที่เกิดเหตุเป็นทางลงเขาสูงชัน พบรถเก๋ง รถบรรทุก และรถพ่วงพุ่งชนท้ายกันอย่างรุนแรงถึง 9 คัน ประกอบด้วย รถเบนซ์ สีดำ ทะเบียน ญช 5678 กรุงเทพมหานคร รถพ่วง 18 ล้อ สีขาว 2 คัน รถเก๋งบีเอ็มดับบลิว ทะเบียน 8643 เชียงใหม่ ไม่ทราบสีและหมวดอักษร รถพ่วง 24 ล้อ 2 คัน  รถ 6 ล้อบรรทุกนมบีทาเก้น รถกระบะเชฟโรเลต สีขาว และรถสิบล้อ ยี่ห้อฮีโน่ อีก 1 คัน โดยเพลิงกำลังโหมลุกไหม้รถเก๋งบีเอ็มดับบลิวที่ใช้แก๊สเอ็นจีวีเป็นเชื้อเพลิงอย่างน่ากลัว เจ้าหน้าที่ต้องระดมฉีดน้ำสกัดเป็นเวลากว่าครึ่งชั่วโมง เพลิงจึงสงบ

ตรวจสอบภายในซากรถเก๋งบีเอ็มดับบลิว พบร่างผู้เสียชีวิต 3 ศพ ถูกไฟไหม้ดำเป็นตอตะโก จนไม่ทราบว่าผู้ตายเป็นใคร แต่คาดว่าทั้งหมดน่าจะเป็นพ่อแม่ลูกกัน นอกจากนี้ภายในรถบรรทุกนมบีทาเก้นยังพบร่างผู้เสียชีวิตอีก 2 ราย เป็นชาย สภาพถูกอัดก็อปปี้จนร่างแหลกเหลว จึงใช้เครื่องตัดถ่างนำศพออกมา ก่อนส่งศพผู้เสียชีวิตทั้งหมดไปชันสูตรที่ รพ.ปากช่องนานา เพื่อรอติดต่อญาติมารับศพต่อไป ทั้งนี้ยังมีผู้บาดเจ็บอาการสาหัสอีก 4 ราย เจ้าหน้าที่ทยอยนำตัวส่ง รพ.ปากช่องนานา และ รพ.มวกเหล็ก

สอบสวนเบื้องต้นทราบว่า รถเบนซ์คันสีดำ ได้วิ่งมาจากถนนเส้นหมู่บ้านทหารผ่านศึก ซึ่งเป็นถนนย่อย ก่อนขับตัดหน้ารถพ่วง 24 ล้อในระยะประชิด ทำให้คนขับรถพ่วงพยายามเหยียบเบรก แต่เนื่องจากเป็นทางลงเขา ทำให้ไม่สามารถหยุดรถได้ จึงพุ่งชนรถเบนซ์อย่างแรง ก่อนเสียหลักตกถนน จากนั้นรถเก๋งบีเอ็มที่ขับตามมาจึงพุ่งชนอัดกับท้ายรถพ่วงซ้ำ จนเกิดเพลิงลุกไหม้คลอกคนในรถทั้งหมดอย่างสยดสยอง ส่วนรถคันอื่นๆที่วิ่งตามมาก็พุ่งเข้าชนท้ายต่อกัน เป็นเหตุให้มีผู้บาดเจ็บและเสียชีวิตดังกล่าว

สำหรับอุบัติเหตุในครั้งนี้ทำให้การจราจรบนถนนมิตรภาพทั้งสองฝั่งติดเป็นทางยาวหลายกิโลเมตร เจ้าหน้าที่ต้องใช้เวลากว่า 3 ชั่วโมง จึงเคลื่อนย้ายรถทั้งหมดได้ และสามารถเปิดใช้เส้นเส้นทางจราจรได้ตามปกติ อย่างไรก็ดีทางเจ้าหน้าที่จะเร่งสอบปากคำผู้ขับขี่ทั้งหมด เพื่อหาตัวผู้กระทำผิดมาดำเนินคดีต่อไป.

----------------

ขอแสดงความเสียใจครับ

รถติดแก๊ส นี่น่ากลัวนะครับ

มีมีอุบัติเหตุ ทีไร  ถ้าเป็นรถติดแก๊ส  จะได้ยินข่าวเพลิงไหม้เกือบตลอด

ขอให้ใชสิติในการขับรถนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2013, 09:26:33 โดย thepowermancity »

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
แปลว่า
ขับโดยทิ้งระยะห่างระหว่างรถเรากับรถคันหน้า ไม่สัมพันธ์กับความเร็วรถ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ขอบคุณมากครับ ติดแก๊สน่ากลัวจริงๆ

ออฟไลน์ MoLee

เหมือนเคยได้ยินคำพูดว่าNGV ปลอดภัยกว่าlpgตอนชนไฟจะไม่ไหม้ (รึเป็นแค่คำโฆษณา) แต่เอาเถอะที่ไหม้คงเพราะเครื่องยนต์กับน้ำมันต่างๆเองนั้นล่ะ Rip ครับ

ออฟไลน์ Mighty-X

RIP ให้ทุกชีวิตที่จากไปนะครับ :'(
และขอตำหนิ CLS ที่เป็นต้นเหตุของการเกิดอุบัติเหตุครั้งนี้ด้วยครับ(หวังว่าคงจะสำนึกผิด)

ออฟไลน์ Arado_kung

แปลว่า
ขับโดยทิ้งระยะห่างระหว่างรถเรากับรถคันหน้า ไม่สัมพันธ์กับความเร็วรถ

รถใหญ่ทิ้งยังไงก็ไม่พอครับ ยกเว้น 100 เมตรขึ้นไป ผมเคยช่วยขับสิบล้อ+หางเทรลเลอร์ ถ้ารถหนักทางลงเขาเนี่ยต้องเปิดเบรคไอเสียสุด+ดึงเบรคหางเป็นระยะ ถ้าจะเบรคฉุกเฉินระยะต้อง 100 เมตรขึ้นถึงจะหยุดได้  เว้นช่วงว่างไว้ยังไงก็จะมีรถเล็กมาแทรกช่วงว่างอยู่ดี BMW ตายเพราะไปแทรกช่องว่างรถใหญ่ รถยับขนาดนั้นแปลว่ามีช่องว่างระหว่างรถ2คันแค่นิดเดียวเท่านั้นเอง เรื่องจริงการทิ้งระยะช่วงปลอดภัยยากเพราะมันจะมีรถแทรกตลอดเวลาเนี่ยแหละ

ออฟไลน์ kengointer

• Full Member
    • GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
รถเบนซ์ตัดหน้ารถบรรทุกครับ ข่าวว่ายังงั้น

ออฟไลน์ H.

คนขับ CLS สงสัยจะโดนหนัก
H.

ออฟไลน์ Ruksadindan

คนขับ CLS สงสัยจะโดนหนัก
จัดแม่งหน่อยเถอะ ถ้าไม่อยากกร่างคงหาโซนาต้ามาขับแหละครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
แถวนั้นมันวิบล้อคุมถนนนิหว่า

มี 4 เลนกุก็จะวิ่ง 4 เลย รถติดก็เพราะพวกนี้แซงกันขึ้นเขา

แซงไม่เปิดไฟเลี้ยว เกือบชนตูดพวก สิบล้อมาหลายครั้งละ

ให้ดีจัดการพวกสิบล้อชอบแซงขึ้นเขาด้วยก็ดี ผ่านทุกอาทิตย์ รำคาญมากๆ

ออฟไลน์ top

• Jr. Member
  • **
ผมเพิ่งขับกลับจากเขาใหญ่เมื่อ 2 วันก่อน ขอบอกว่าแถวนั้นขับกันเร็วมากเลยครับ โดยเฉพาะรถกะบะบ้าพลังทั้งหลาย ผมขับอยู่ประมาณ 110-120 ยังโดนจี้ตูดตลอดหลายคันเลยครับ แถวนั้นขับกันน่ากลัวมากครับทั้งที่เส้นทางมีขึ้นเนินลงเนินตลอด ขับแถวนั้นต้องระวังกันมากๆ ครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
แปลว่า

รถใหญ่ทิ้งยังไงก็ไม่พอครับ ยกเว้น 100 เมตรขึ้นไป ผมเคยช่วยขับสิบล้อ+หางเทรลเลอร์ ถ้ารถหนักทางลงเขาเนี่ยต้องเปิดเบรคไอเสียสุด+ดึงเบรคหางเป็นระยะ ถ้าจะเบรคฉุกเฉินระยะต้อง 100 เมตรขึ้นถึงจะหยุดได้  เว้นช่วงว่างไว้ยังไงก็จะมีรถเล็กมาแทรกช่วงว่างอยู่ดี BMW ตายเพราะไปแทรกช่องว่างรถใหญ่ รถยับขนาดนั้นแปลว่ามีช่องว่างระหว่างรถ2คันแค่นิดเดียวเท่านั้นเอง เรื่องจริงการทิ้งระยะช่วงปลอดภัยยากเพราะมันจะมีรถแทรกตลอดเวลาเนี่ยแหละ

ระยะเบรคจะขึ้นกับความเร็วและน้ำหนักรถ (Momentum)
ดังนั้นถ้ารถหนักก็ต้องวิ่งช้าครับ

คันแรกเบรคไม่ทันก็ไม่แปลก เพราะโดนตัดหน้า
แต่คันที่ขน ต่อๆกันนี่แหละครับที่ว่าทิ้งระยะไม่เหมาะสม เพราะมีโอกาสที่คันหน้าจะเบรคได้ตลอดเวลา
ยิ่งวิ่งเร็วยิ่งต้องห่าง

ออฟไลน์ Arado_kung

แปลว่า

ระยะเบรคจะขึ้นกับความเร็วและน้ำหนักรถ (Momentum)
ดังนั้นถ้ารถหนักก็ต้องวิ่งช้าครับ

คันแรกเบรคไม่ทันก็ไม่แปลก เพราะโดนตัดหน้า
แต่คันที่ขน ต่อๆกันนี่แหละครับที่ว่าทิ้งระยะไม่เหมาะสม เพราะมีโอกาสที่คันหน้าจะเบรคได้ตลอดเวลา
ยิ่งวิ่งเร็วยิ่งต้องห่าง

ปกติรถบรรทุกเวลาลงเขาเค้าจะทิ้งระยะไว้ประมาณนึงอยู่แล้ว ไว้เผื่อเบรค  แต่เดี๋ยวมันก็จะมีรถมาแทรกช่องที่เค้าเว้นไว้ทั้งรถใหญ่รถเล็ก รถใหญ่น้ำหนักเยอะเบรคยาก ยิ่งเบรคกระทันหันเนี่ยพวกรถพ่วงหางจะปัดเอา ลงเขาช่วงนี้ถ้ารถแบกยังไงก็ไม่เกิน 60 ไม่งั้นเบรคยาก พวกรถเปล่าจะวิ่งประมาณ 80 เคยสังเกตไหมครับว่าทำไมเวลารถบรรทุกลงเขาถึงไม่ค่อยเห็นไฟเบรคติดกัน อย่านึกว่าเค้าซิ่ง แต่เขาใช้เบรคเสริมช่วย ไม่งั้นผ้าเบรคไหม้ครับ ถ้ารถญี่ปุ่นส่วนมากจะใช้เบรคไอเสีย รถยุโรปจะเป็น retrader

ปล. ลองมาขับสิบล้อลากหางดูแล้วจะซึ้งเรื่องเบรคกระทันหันครับ ว่ามันไม่เหมือนรถยนต์ที่กระทืบเบรคแล้วไม่ต้องคิดอะไรเลย