ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครบ้างครับที่หลังจากขับSUV/กระบะสูงๆแล้ว ร่างกายเกิดอาการต่อต้านรถเก๋งขึ้นมา  (อ่าน 10598 ครั้ง)

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
เมื่อ3ปีก่อน ทางบ้านออกรถAltisมาให้คันนึงให้ผมใช้

เมื่อปีที่แล้ว  พ่อผมได้ขายTFR มังกรทองทิ้งไปแล้วออก Vcross  มาแล้วเอาไปเปลี่ยนโช๊ค+รองสเปซ 

ผลที่ได้คือคุณพ่อขับไม่ได้เนื่องจากกะระยะรถสูงไม่ค่อยได้   จึงต้องแลกรถกันขับ

พอดีเมื่อวานต้องกลับมาขับ Altis 1วัน  ผลที่ได้คือ 
ร่างกายเกิดอาการต่อต้านมากมายครับ   มองทางไม่เห็น  ขับตามพวกฟอจูนเนอร์แล้วหงุดหงิดมาก มองทางอะไรแทบไม่เห็น
เวลามีพวกพวกรถเก๋ง/มอไซคันอื่น เวลามาวิ่งข้างๆบังวิวข้างทางแล้วหงุดหงิด
รถเบาหวิวๆ วิ่งทางตรง100เดียวแท้ๆ  ยังรู้สึกไม่มั่นคง
ช่วงล่างไม่โยน นิ่มกว่ากระบะแท้ๆ แต่ถวิลหา+อยากได้ช่วงล่างโยนๆ ดิบๆ แบบกระบะมากกว่า

พอกลับบ้านมา เอากุญแจคืนพ่อไป   ตอนนี้เกิดความรู้สึกในใจ  ไม่อยากขับรถเก๋งอีกแล้ว

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
ผมเคยเป็นแบบคุณนะ

แนะนำลองไป test drive   ครูซ ดีเซล ครับ   สวนกระบะได้ทุกรุ่นในโค้ง  :D
ส่วนทางตรง แล้วแต่ฝ่าเท้าใครจะกดแค่ไหน

แล้วจะเห็นข้อดีของเก๋ง ที่กระบะยกสูงทำไม่ได้ครับ เผื่อจะมองเก๋งดีขึ้นมาบ้าง
มันดีคนละแบบจริงๆ

แต่ถ้าผมต้องซื้อรถคันต่อไป คงซื้อ D-Max เหมือนกัน  ;D  ;D

ออฟไลน์ JAZZ2416

• Jr. Member
  • **
ผมก็รู้สึกเหมือนกันครับ แต่ก็ไม่ได้ถึงขนาดนั้น แค่ชอบกระบะมากกว่า ส่วนหนึ่งคงเพราะถนนหนทางไม่ค่อยจะดีนักขับกระบะก็ไปได้สบายกว่าไม่ต้องพวงหลุมสักเท่าไหร่ 8)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ข้อดีที่ผมชอบรถสูงๆ

- ไม่โดนไฟหน้าแยงตา
ไอ้พวกชอบตั้งไฟสูงๆ หรือใส่ซีนอนเถื่อนแสงฟุ้งๆ หรือตัดหมอกแรงๆ
รถยกสูงช่วยได้ในระดับนึง อย่างน้อยๆก็ดีกว่าเข้าหน้าเต็มๆ

- มองเห็นไกล อ่านไลน์ง่าย เห็นก่อน ปลอดภัยก่อน

- รถเล็กเกรงใจ ไม่กล้าเบียด เปลี่ยนเลนทีมอไซต์กระเจิง

- ถนนหนทาง ไม่ต้องหยอดทุกหลุม
เพื่อนผมขับวีออส ล้อ 15 ยางซีรี่ห์ 60 แก้มหนาๆ ตกหลุม แก้มยางแตก
ยางกระบะทนทานในระดับนึง
ยาง SUV รับน้ำหนักได้ 2.5 ตัน เอามาใส่กระบะหนัก 1.7 ตัน เหลือๆ สบายๆ

บางคน ขับกระบะ ขับ SUV PPV แล้วไม่หันไปมองเก๋งอีกเลย
เหมือนญาติผม ขับสปอร์ตไรด์เดอร์มา 6 ปี คันต่อไป ต้อง PJS เท่านั้น

ออฟไลน์ archian

ผมขับเก๋งแล้วต่อต้านกระบะ  ^^

ออฟไลน์ beebird

คงได้อย่างเสียอย่างน่ะครับ ลองใช้สักพักเดี๋ยวก็ปรับตัวได้เองครับ

ออฟไลน์ holahola66

ผมขับทั้งสองอย่างเลยตอนนี้ ใช้สลับกันวันเว้นวัน. มุนก้อมีดีมีเสีย ต่างกันไป

แต่ถ้าให้เลือกคันเดียว เอาเก๋งครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ก็มีบ้างแต่ก็ปรับตัวได้ จากก่อนหน้านี้ยืมเรนเจอร์ WT ของทางบ้านมาใช้ 3 เดือนขับทางไกลมันส์ดีแต่ละเหี่ยใจตอนข้าเมืองและรถติด ตอนนี้ขับอัลติสอยู่สบายขึ้นเพราะเป็นเกียร์ออโต้+นิ่มนวลสไตล์เก๋งแต่ไม่มันส์อ่ะแต่ก็นะผู้โดยสาร (ลูกเมีย) ชอบเก๋งมากกว่านั่งสบายนอนสบายกว่ากันเยอะ อนาคตอยากได้พวก Crossover หรือกระบะ 4 ประตูยกสูงเกียร์ออโต้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

jaesz

• บุคคลทั่วไป
คงมีเป็นบางคนครับ พ่อผมก็เป็น บอกว่าขับเก๋งไม่ได้ ขับยกสูงมองทางสะดวก

ผมขับรถเล็ก ๆ จนเคย พอขับรถใหญ่หน่อย รู้ึสึกไม่ดี อึดอัด จอดรถลำบาก เลี้ยวเข้าซอยก็ลำบาก มีที่จอดเล็ก ๆ เข้าจอดไม่ได้ก็หงุดหงิด

ถ้ารถติด ๆ อยู่ในเมือง รถใหญ่กินน้ำมันมาก ๆ เสียดายค่าน้ำมันอีก

วิ่งนอกเมืองไกล ๆ ถึงจะรู้สึกว่า มันควรเป็นรถใหญ่หน่อย จะได้ไม่เจอสิบล้อบัง

ออฟไลน์ myalexxp

ผมขับ bmw 525i ของหลานชาย แล้วลงมาขับดีแมกคันที่บ้าน

บอกตรงๆครับ อยากขายดีแมกทิ้งเลย

;D

ออฟไลน์ Thor.1

พอต้องมาหาที่จอดในวรจักร จะเกิดอาการต่อต้านกระบะขึ้นมาชั่วขณะ.......

ออฟไลน์ cheewinza

• Newbie
  • *
ผมเป็นนะครับ แต่กลับกัน

ผมขับเก๋งมาทั้งชีวิต

พอได้มาขับพวกสูงๆ

แล้วมีอาการเกรงๆนิดๆ หวั่นๆตอนเข้าโค้งหน่อย

ออฟไลน์ the kit

ผมขับ bmw 525i ของหลานชาย แล้วลงมาขับดีแมกคันที่บ้าน

บอกตรงๆครับ อยากขายดีแมกทิ้งเลย

;D

ตัวเปรียบเทียบมันต่างกันเกินไป
เหมือน กินมาม่ากับสเต็กเนื้อโกเบ  เอามาม่าไปทิ้งได้เลย
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ tui

• **
อยากขับกะบะ...ตอนน้ำท่วนเท่านั้น...

ออฟไลน์ aoddy1

ถ้าเข้าเมืองผมขับรถเก๋งครับ ไปต่างจังหวัดขับกระบะ4ประตูยกสูง

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เป็นครับ ช่วงน้ำท่วมผมเอา 4W ยกสูงมาใช้สัก 2 เดือนได้ พอกลับมาขับรถเก๋งมันหงุดหยิดใจมากมาย แต่ทุกวันนี้ยังชอบความโล่ง โปร่ง มุมมองดีของรถยกสูงอยู่นะ เพียงแค่ขับในเมืองมันค่อนข้างอึดอัด เลี้ยวยากกับการจราจร แต่ออก ตจว เป็นพระเอกทันที
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ผมเคยเป็นแบบคุณนะ

แนะนำลองไป test drive   ครูซ ดีเซล ครับ   สวนกระบะได้ทุกรุ่นในโค้ง  :D
ส่วนทางตรง แล้วแต่ฝ่าเท้าใครจะกดแค่ไหน

แล้วจะเห็นข้อดีของเก๋ง ที่กระบะยกสูงทำไม่ได้ครับ เผื่อจะมองเก๋งดีขึ้นมาบ้าง
มันดีคนละแบบจริงๆ

แต่ถ้าผมต้องซื้อรถคันต่อไป คงซื้อ D-Max เหมือนกัน  ;D  ;D
ยิ่งโหลดๆด้วยนี่เข้าโค้งไม่ต้องห่วงเลย อัดหนีกระบะในโค้งได้สบาย

ส่วนเรื่องมุมมองยอมรับจริงๆครับมันเห็นหมดเข้าใจเลยว่ามันขับเร็วกันได้ไง แต่ต้องทางไม่มีมอไซด์วิ่งเท่านั้นนะครับ ผมเห็นพวกSUVบางคันวิ่งแล้วกลัวมอไซด์ตายมากๆ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ขับเก๋งสนุกกว่ากันเยอะ  นั้งสบาย ในภายดูดีกว่า เก็บเสียงดีกว่า สาดโค้งมันกว่า  วิ่งทางตรงนิ่งกว่า พวงมาลัยดีกว่า   ;D  55+

ออฟไลน์ udis

ไม่มีอาการครับ ขับกระบะทีไร ก็อยากขับรถเก๋งมากกว่าครับ

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
แค่ขับ Exora มุมมองดีกว่า ก็ไม่อยากจะขับ Vios แล้วครับ อยากจะทุบViosทิ้งด้วยซ้ำ ;D

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ที่บ้านมีทั้งกระบะ ทั้งรถเก๋ง
ส่วนตัวยังชอบขับรถเก๋งมากกว่าครับ
ผมชอบขับรถเตี้ยๆ มันได้ฟีลลิ่งถนนมากกว่าเวลาเลี้ยวโค้ง

ออฟไลน์ BlackSpeed

ผมต่างนะ ขับเก๋งแล้วไปขับกระบะ สุดท้ายแล้วก็ซมซานมาขับเก๋งอยู่ดี  ;D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ Tonge

ชอบเก๋งแฮะ มุดมันกว่าเยอะ ไม่เทอะทะ ไม่โยกเยกเอย เข้าโค้งไม่เสียวเท่ารถสูง แต่เซ็งตรงเจอหลุมล้อดุ้งเนี่ยดิ >:(

ออฟไลน์ Starplatinum35

• R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
 ขับ accord G8 2.4 แล้วไปขับ fortuner TRD 4 3.0 ตอนนี้ยก accord ให้ที่บ้านไปละ ;D
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ถ้ามีรถให้เลือก 2 คัน
คันนึงเป็น Civic FB 2.0 L กับอีกคัน BT50 Pro 3.2L
ผมเลือกขับ Civic นะ มุดสนุกกว่า รู้สึกมั่นใจกว่าในช่วงความเร็ว

แต่ถ้าให้เลือกซื้อ เลือก BT50 Pro 3.2L
เอ้า งง 5555 พอมานึกถึงการใช้งานมันครอบคลุมกว่า
ได้ใช้ประโยชน์เต็มที่กว่า

ถ้าให้เลือกขับ ยังไงก็ยังเลือก เก๋งครับ
ถ้าให้เลือกซื้อ ยังไงก็เลือก กระบะครับ
(ปล.จากคนที่ขับกระบะทุกวัน 555)

ออฟไลน์ kowit1

ชอบเลยประโยคนี้ "- มองเห็นไกล อ่านไลน์ง่าย เห็นก่อน ปลอดภัยก่อน" เห็นข้างหน้ารถถัดไปก่อนปลอดภัยเยอะจริงๆ ไม่ช่ายมาเดารถด้านหน้าเบรครัยฟะ ตีไฟเลี้ยวทำมัยฟะ

ออฟไลน์ yacoolsa9

• Full Member
กระบะ & SUV เท่านั้นครับ สำหรับบ้านผม

ออฟไลน์ NoName__???

ออฟไลน์ Newhang

ผมว่าอาจจะไม่ใช่การต่อต้านรถเก๋งก็ได้ครับ
อาจจะต่อต้านรถเก่ารึเปล่าครับ   ;D

ขับสักพักก็ชินครับ

ออฟไลน์ superpock

• **
ผมว่าวัตถุประสงค์รถสองชนิดนี้ต่างกันนะครับ ตอนนี้ผมก็ขับสลับกันแต่ไม่รู้สึกอะไรเท่าไหร่ เพราะก่อนขับรถรู้ตัวดีว่ากำลังขับรถอะไรอยู่ สมัยวันรุ่นผมเป็นคนขับสิบล้อมาก่อนสุงกว่าเยอะ 5555

แต่ขับรถญี่ปุ่นแล้วไปขับรถยุโรปทีไรจะเปิดไฟเลี้ยวไปเปิดที่ปัดน้ำฝนทุกที มันจะสลับกันทำด๋อยอะไรเนี่ย