ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องปัจจุบันมีรถค่ายไหนปิดเปิดเทอโบมั้ยครับ  (อ่าน 3786 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
ถ้ามีรถที่เปิดปิดเทอโบได้ อัตราการกินน้ำมันจะดีกว่ารถติดเทอโบแน่นอนใช่มั้ยครับ ถ้าตัวแปรอย่างอื่นเหมือนกันหมด

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ HME

• Sr. Member
เห็นแต่ TSI ที่เปิดปิดซุปเปอร์ชาร์จด้วยคลัทช์ไฟฟ้า

np72

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าถ้าปิดได้ รถมันจะแรงลดลงมากจนกินน้ำมันมากนะครับ

รถเทอร์โบหากไม่ติดบูสตลอดน่าจะประหยัดกว่าปิดเทอร์โบ
เนื่องจากเป็นการใช้ไอเสียมาสร้างพลังงาน

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ตามความเข้าใจและที่เคยประสบพบเจอมากับตัวเอง
รถยนต์ที่ติดตั้งเทอร์โบมาจากโรงงาน จะประหยัดกว่า NA เสมอครับ ในเงื่อนไขการขับขี่ให้ประหยัด

;)  

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ตามความเข้าใจและที่เคยประสบพบเจอมากับตัวเอง
รถยนต์ที่ติดตั้งเทอร์โบมาจากโรงงาน จะประหยัดกว่า NA เสมอครับ ในเงื่อนไขการขับขี่ให้ประหยัด

;)  
เอ้าจริงหรอครับ ผมเข้าใจผิดมาตลอด คิดว่าขับๆไปพอเทอโบติดบูสก็ต้องจ่ายน้ำมันเพิ่ม แถมรถเดี๋ยวนี้ติดบูสรอบต่ำมาก บางคัน 1500-1700ก็ติดบูสแล้ว ให้ขับรอบต่ำกว่านี้กำลังไม่มีเหลือแน่ๆเลย :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2013, 10:19:24 โดย -Anonymous- »

ออฟไลน์ ccr4334

• Jr. Member
  • **
 ;) รถติดเทอร์โบไว้อัดอากาศเพิ่มนะครับ การสั่งจ่ายน้ำมันขึ้นกับภาระที่ ECU คำนวณให้จ่ายเฉพาะที่จำเป็น

จะช่วยให้ประหยัดน้ำมันกว่ารถที่ใช้แรงดูดอากาศเข้าอย่างเดียว

ออฟไลน์ IS2000

ขึ้นอยู่กับการขับด้วยครับ ถ้าขับปกติเครื่องเทอร์โบรุ่นใหม่ๆจะประหยัดกว่าเครื่อง na ที่มีกำลังในระดับใกล้เคียงกัน (อย่างเครื่อง 1.8 turbo เทียบ 2.5 na)
แต่รถเทอร์โบบางทีคนขับจะชอบกดคันเร่งหนักๆในช่วงรอบต่ำ (เพราะดึงดีมากจังหวะที่บูสท์มาเต็ม) ถ้าขับแบบนี้ก็ไม่ได้ประหยัดกว่ากัน เผลอๆจะกินมากกว่าด้วย
แต่ถ้ามีการปิดเทอร์โบได้ พวกรถเทอร์โบส่วนใหญ่คงวิ่งไม่ออกครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ beebird

Scirocco ในเมืองผมอยู่ราวๆ 7.50-8.50 กม./ลิตร ผมว่า ใกล้เคียง Civic 2.0  FD นะครับ แต่ความรู้สึกที่ได้รับจากการขับขี่คนละม้วนเลยทีเดียว 

ออฟไลน์ YenChar

รถเทอร์โบ ประหยัดกว่าครับ

ความจุน้อยกว่า ได้กำลังเท่ากับเครื่องความจุเยอะๆ
รอบเดินเบา รอบนิ่งๆ ฉีดน้ำมันน้อยกว่าแน่นอน

แต่ถ้าซัด รถเทอร์โบอาจจะกินกว่า เพราะต้องถมน้ำมันเยอะที่รอบสูง ไม่งั้นพัง

ออฟไลน์ H.

เทอโบทำให้คุณไม่ต้องค้างรอบสูงไว้นานๆหนะครับ ส่วนเรื่องกินน้ำมัน หากแต่งกันเอง ผมว่ากินเพิ่มกว่าโรงงานแน่นอน
แต่ถ้ามาจากโรงงานเลย ส่วนใหญ่ปรับจูนให้พอดีอยู่แล้ว บูสถ์ไม่สูงแต่มาในช่วงที่ต้องการ ทุกอย่างมันจะโอเค

เดาฮะ
H.