ผู้เขียน หัวข้อ: เอาไว้เป็นข้อคิดเตือนใจนะครับ....  (อ่าน 6986 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
เอาไว้เป็นข้อคิดเตือนใจนะครับ....
« เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 17:20:15 »

ภาพประกอบเรื่องราว

ขณะที่ชายคนหนึ่งกำลังขัดล้างรถอย่างขะมักเขม้น ลูกชายวัย 4 ขวบ ก้มลงเก็บก้อนหินขึ้นมา
แล้วบรรจงขูดขีดไปบนด้านข้างของตัวรถ

พักใหญ่ต่อมา... เมื่อพ่อได้ยินเสียงครูดของหิน
ก็เกิดความฉุนเฉียว โกรธเป็นฟืนเป็นไฟ เขากระชากมือลูกมา
ตีลงบนมือน้อย ๆ นับครั้งไม่ถ้วน
โดยไม่ทันนึกว่าตนได้ถือก้อนหินก้อนที่ลูกนั้นได้นำมาขูดรถอยู่ในมือ

ณ โรงพยาบาล..
นิ้วลูกชายถูกตัดออก เพราะกระดูกแตก จนหมอไม่สามารถเชื่อมต่อได้

ขณะที่พ่อเข้ามาดูลูกในห้อง ลูกมองพ่อด้วยสายตาปวดร้าว
แล้วถามพ่อว่า
" เมื่อไร นิ้วหนูจึงจะยาวเหมือนเดิม ? "

คำถามนั้น...
เหมือนคมมีดกรีดลึกลงไปในหัวใจผู้เป็นพ่อ
เขารู้สึกละอายใจ รู้สึกผิด และเสียใจในการกระทำตนอย่างไม่อาจให้อภัย

เขาจึงกลับไปที่รถ เตะมันสุดแรงเกิดโดยไม่ยั้งจนเหนื่อยหอบ
แล้วทรุดตัวลงนั่งข้างรถอย่างเศร้าใจ
สายตาพลันเหลือบไปเห็นรอยขูดขีด

เขาเบิกตากว้าง !
จ้องมองคำว่า "รักพ่อ"
น้ำใส ๆ เริ่มเอ่อ แล้วไหลอาบแก้ม
เขาเอามือปิดหน้า
ร้องไห้สะอึกสะอื้นราวกับใจจะขาด

รุ่งขึ้น...
ชายคนนั้นได้ฆ่าตัวตาย อารมณ์โกรธ มีโทษมหันต์
ปัญหาของโลกในทุกวันนี้

คือ
คนบางคน.. รักรถ หวงรถ หรือสิ่งของอื่น
ยิ่งกว่ารักและห่วงใยลูก
หรือ เพื่อนมนุษย์ด้วยกัน

จำไว้เสมอว่า..."สิ่งของมีไว้ให้ใช้ และ คนมีไว้ให้รัก

ถึงแม้มันจะเป็นเรื่องแต่ง แต่บางทีเหตุการณ์แบบนี้มันก็อาจจะเกิดขึ้นมาได้
ในสมัยที่ทุกคนอารมณ์ร้อนขึ้นกันทั้งนั้น ไม่ว่าจะเป็นบนท้องถนนก็ตามที

ผมไปอ่านเจอมา ได้ข้อคิดดี เลยเอามาฝากกันครับ
credit:ไปอ่านเจอจาก newrangerclub แต่คิดว่าคงเป็น Forward mail ต่อๆกันมาอีกที

ออฟไลน์ Godzilla2005

• Full Member
Re: เอาไว้เป็นข้อคิดเตือนใจนะครับ....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 18:19:43 »
อารมชั่ววูบ  เป็น อาไรที่ ควบคุมยากคับ

ออฟไลน์ Buffy

Re: เอาไว้เป็นข้อคิดเตือนใจนะครับ....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 18:26:29 »
เป็นข้อเตือนใจที่ดีอันหนึ่งเลยครับ ผมพยายามระลึกถึงเสมอ

ปล. รถในรูปยี่ห้อรุ่นอะไรครับ

ออฟไลน์ RATTAPON

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 18:31:54 »
เป็นข้อคิดที่ดีครับว่าอย่าให้อารมณ์ อยู่เหนือการควบคุมครับ :)

ออฟไลน์ blackball

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 18:32:14 »
อ่านแล้วน้่ำตาเกือบจะไหลเหมือนกันแฮะ ^^

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 18:43:37 »
ถ้าเป็นเรื่องจริงคนเป็นพ่อคงโง่มาก  ;D   ที่ไม่รู้ว่ารอยขูดมันซ่อมง่ายกว่าที่คิด

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 18:56:21 »
บทความดีๆครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 19:10:23 »
ปล. รถในรูปยี่ห้อรุ่นอะไรครับ
Honda City รุ่น V ครับ
เคยอ่านแล้ว สะเทือนใจมากๆ แค่รถคันเดียว จะพังครอบครัวได้
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 19:28:10 »
ผมอ่านแล้วกลับรู้สึกว่าเหมือนแต่งมา เพราะมีหลายที่ ที่อ่านแล้วแหม่งๆ

หลานผมก็มาขูดรถผมแบบนี้ ก็ตี แล้วบอกเขาว่าการทำแบบนี้เป็นสิ่งที่ไม่ดี เอารถไปซ่อมสีก็จบครับ

แต่ก็ขอบคุณนะครับที่เอามาร่วมแชร์

ออฟไลน์ peak14405

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 20:21:16 »
อ่านถึงตอนที่เขียนว่า

"รักพ่อ"

น้ำตาผมไหล....

ออฟไลน์ N.BeTa

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 20:37:16 »
เคยมีคนบอกผมว่า พ่อของเด็กคนนี้ฆ่าตัวตายไปแล้วนิครับ เพราะเค้าเอาหินตีที่มือลูกเค้า แล้วไปหาหมอ หมอบอกกระดูกแตกเยอะเลยตัดนิ้วทิ้ง

ไม่รู้จริงหรือป่าวนะครับ ถ้าผิดพลาดยังไงขออภัยครับ
ยังไม่รวย อยู่อย่างคนรวย ไม่มีวันรวย.. ยังไม่จน อยู่อย่างคนจน ไม่มีวันจน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 20:38:24 »
ปัญหาอยู่ที่คนครับไม่ได้อยู่รถทำอะไรไม่รู้จักคิดทำผิดซ้ำซาก ทำผิดครั้งแรกแม้ไม่น่าให้อภัยแต่ชีวิตต้องก้าวต่อไปแต่กลับทำผิดที่ไม่อาจแก้ไขได้ยิ่งกว่าด้วยการฆ่าตัวตายคิดบ้างมั๊ยว่าลูกจะคิดอย่างไร เค้าจะอยู่อย่างไร ไม่อยากอยู่ดูเค้าเติบโตเรื่อยๆหรือไง ถ้าเป็นผมรถคันนั้นจะไม่มีวันขายเอาไว้เตือนตัวเอง ส่วนลูกผมจะชดเชยสิ่งที่ได้ทำผิดไปด้วยการเลี้ยงดูเค้าให้ดีที่สุดด้วยความรักความเข้าใจไม่ใช่เอาอกเอาใจจนเสียคนนะ

คิดทุกอย่างที่ทำ แต่อย่าทำทุกอย่างที่คิด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 21:48:34 »
คนที่แต่งเรื่อง เก่งจริงๆ ทำเราเศร้าเลย

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 22, 2013, 22:16:17 »
เป็นเรื่องที่ให้ข้อคิดที่ดีครับ
แต่ เด็กสี่ขวบสามารถเขียนคำว่า "รักพ่อ" ได้  แสดงว่าเป็นเด็กที่ฉลาดมากๆ  เด็กน่าจะฉลาดพอที่จะไม่ทำเรื่องแบบนี้
พ่อตีลูกจนกระดูกแตก คงจะโกรธมากจนขาดสติเลยทีเดียว ผิดวิสัยคนเป็นพ่อเป็นแม่ หายากคนแบบนี้
สุดท้ายพ่อฆ่าตัวตายแล้วใครจะเลี้ยงลูกต่อ ปล่อยให้ผู้เป็นแม่รับกรรมที่ตัวเองก่อไว้อีก โง่ซ้ำสอง ?
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 07:49:55 »
ท่องจำเอาไว้ครับ

" ของมีใว้ให้ใช้ คนมีใว้ให้รัก "

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 08:39:20 »
ท่องจำเอาไว้ครับ

" ของมีใว้ให้ใช้ คนมีใว้ให้รัก "

ผมว่านี่แหละสิ่งที่เรื่องนี้พยายามจะบอก หรือ ให้ข้อคิดเราๆท่านๆ

ทุกวันนี้คนให้ และ ตีค่า ความมีคุณค่า ของอะไร หรือ ใครซักคน ที่มูลค่า หาใช่ที่คุณค่าไม่

ในสังคมปัจจุบัน เราเห็นคนทะเลาะกันมากมายเพราะวัตถุ สิ่งของ
เราคิดกลับกันไปว่า เราต้องทำตัวเราให้ดูมีคุณค่า ในสายตาผู้อื่น โดยลืมไปว่า หลายเรื่อง เราทำลายความเป็นคนของตัวเราไปพร้อมๆกันด้วย

ถ้าเราไม่สามารถแยกแยะ เข้าใจ หรือคิดให้ถูกว่า สิ่งสำคัญในชีวิตเราคือสิ่งใดแน่ ปัญหาก็จะมีเข้ามาไม่หยุดหย่อน ไม่ว่าจะเรื่องใดก็ตามครับ

ภาษาไทยเราจึงมีตัวอักษร 2 ตัว ที่เขียนคล้าย อ่านเหมือน แต่ความหมายต่างกันโดยสิ้นเชิง

คอ คน กับ คอ ควาย ไงครับ บรรพบุรุษเราคิดไว้ให้ช่วยเตือนใจเรามาอยู่แล้ว แต่เราไม่นึกถึงกันเลยในยุคนี้

ขอบคุณสำหรับเรื่องราวที่ำนำมาแชร์กันด้วยครับ และก็ขออย่าให้เกิดเรื่องราวแบบนี้กับใครเลยครับ

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 10:10:41 »
ซึ้งดี ขอบคุณมาก ๆ ครับ

ผมก็เจอเรื่องคล้าย ๆ กัน คือว่า

หมาที่บ้าน บางทีก็มาแทะรถผมเล่น เป็นรอยฟันเลย
แต่ผมก็ตีมันแรง ๆ ไม่ลง เพราะคิดว่า รถซื้อมาใช้ รอรวมไว้เคลมทีเดียว

ถ้ายังซนมากเกินไป ก็ต้องตีแรงขึ้นแล้วหละ

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 10:32:55 »
สติ สำคัญมาก

ออฟไลน์ suputshaya

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 10:36:39 »
ผมว่าน่าจะแต่งเอานะครับเรื่องนี้เจอมาหลายเวปแล้วครับ

ออฟไลน์ cheewinza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 10:44:52 »
อ่านกี่ครั้งก็ซึ้ง

น้ำตาจะไหล

ออฟไลน์ nirvanapoint

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 10:53:14 »
ถ้าเป็นเรื่องจริงนี่คงเศร้ามากๆครับ  :'(

ออฟไลน์ coconut

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 10:55:20 »
บทความนี้ เหมาะกับยุคนี้ จริงๆ