ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ออโต้เข้าเกียร์จาก D ไป N หรือเกียร์อื่นๆได้เลยหรือไม่  (อ่าน 19295 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
จากรถผม Altis 1.6 J AT '04 ตอนขับเข้าเกียร์ D ปกติเข้าเกียร์ผมต้องกดปุ่มข้างหัวเกียร์ก่อนทำการโยกเปลี่ยน แต่แล้ววันนึงลูกดิ้นแล้วขาไปถีบเกียร์จนเข้าเกียร์ N โดยที่ไม่ได้มีการกดปุ่นที่ข้างหัวเกียร์และอีกครั้งตอนกำลังเร่งแซงคราวนี้มีแรงเยอะละใช้มือดึงลงเลยได้เข้าเกียร์ D2 โดยที่มีรถข้างหลังด้วยถ้าเป็นเกียร์ N คงโดนชนท้ายไปแล้ว

อยากทราบว่าเกียร์ออโต้สามารถเข้าเกียร์โดยไม่ต้องกดปุ่มที่ข้างหัวเกียร์เลยหรือครับอันตรายจัง รึว่ารถผมผิดปกติ ขอบคุณครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ KrisTop

• Full Member
  • Ingenious
ปกติครับ D -> N ไม่ต้องกดปุ่ม แต่ถ้าไป R ต้อง ถ้าเข้าขณะรถวิ่งหากไม่ฉุกละหุกมากให้ชะลอจอดก่อนแล้วค่อยผลักเข้า D นะครับ

ปล. อันตรายนะครับไม่ควรให้เด็กนั่งหน้ารถ บางรุ่นประตูหน้ารถถึงจะ Lock แล้วก็ยังสามารถเปิดออกได้เพื่อความปลอดภัยหากรถเกิดอุบัติเหตุ
จะได้ออกจากรถทัน ควรให้เด็กนั่งหลังรัดเข็มขัด เด็กเล็กควรมี Car seat ให้ด้วยครับ

ออฟไลน์ bluefox101

• Sr. Member
จขกท. เข้าใจเรื่องปุ่มบนคันเกียร์ auto คลาดเคลื่อน ไปนะครับ ซึ่งบ้านเราคนใช้ผิด ติดนิสัย
ที่จะกดปุ่มทุกครั้งเวลาเปลี่ยนเกียร์ ซึ่งเป็นเรื่องที่ผิดและอันตราย

ปุ่มบนคันเกียร์ auto นั้นมีไว้ lock เพื่อไม่ให้ผู้ขับ เผลอไปเข้าเกียร์ผิด และอาจเป็นอันตรายต่อผู้ขับ หรือ
ตัวรถ เช่น จาก N -->D, D -->N, D --> D3, D2 พวกนี้ผุ้ผลิตจะไม่มีการ lock เอาไว้ เพราะไม่เป็น
อันตราย แต่จาก D --> D1, หรือจาก N --> R, P อันนี้เค้าจะ lock เอาไว้เพื่อให้ต้องกดปุ่มก่อน

ลองนึกภาพว่า ถ้าผู้ขับ ติดนิสัยกดปุ่มปลดล็อคเสมอเวลาเปลี่ยนเกียร์ นั่นหมายความว่า ผู้ขับ
สามารถที่จะเปลี่ยนเกียร์จาก D -> R หรือ P ได้เลยทันที ขณะที่รถยังวิ่งอยู่ (อย่างเบาะ ๆ ก็เกียร์อาจพังทันที)
เช่นถ้า วันนั้น จขกท. กดปุ่มจะเข้าเกียร์จาก D -> N แล้วลูกดิ้นถีบมือเราไปเข้าเกียร์ R หรือ P อันนี้อันตรายแน่ครับ
ดังนั้น จึงไม่ควรกดปุ่มที่หัวเกียร์ทุกครั้ง ที่เข้าเกียร์นะครับ

ที่ถามว่า "อยากทราบว่าเกียร์ออโต้สามารถเข้าเกียร์โดยไม่ต้องกดปุ่มที่ข้างหัวเกียร์เลยหรือครับ" --> ใช่ครับ เพราะเค้าออกแบบเอาไว้
แบบนั้นอยู่แล้ว และถ้าใช้ให้ถูกต้อง จะไม่เป็นอันตรายแน่ ๆ แต่ที่จะเป็นอันตรายได้ ก็ตรงที่
มีลูกนั่งอยู่ด้านหน้าด้วย ซึ่งถ้าเป็นเด็กเล็ก (ต่ำกว่า 11 ปี) ไม่ควรให้นั่งด้านหน้าครับ เพราะเมื่อเกิดเหตุไม่คาดคิด เด็กที่นั่งหน้า
จะเสี่ยงที่จะได้รับอันตรายมากกว่านั่งหลังเยอะมาก รวมถึงอันตรายจากการกระแทก airbag ด้วย

อาจจะตอบยาวไปหน่อยแต่คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์นะครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
R > N , N > D , D > N ไม่ต้องกดปุ่มครับ แต่รถบางรุ่นต้องเหยียบเบรคก่อนเปลี่ยนเกียร์เพื่อเป็นการเซฟตี้อีกชั้นครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

+1000000 ยาวแต่มีประโยน์ ให้ความรู้กระจ่างครับ

จขกท. เข้าใจเรื่องปุ่มบนคันเกียร์ auto คลาดเคลื่อน ไปนะครับ ซึ่งบ้านเราคนใช้ผิด ติดนิสัย
ที่จะกดปุ่มทุกครั้งเวลาเปลี่ยนเกียร์ ซึ่งเป็นเรื่องที่ผิดและอันตราย

ปุ่มบนคันเกียร์ auto นั้นมีไว้ lock เพื่อไม่ให้ผู้ขับ เผลอไปเข้าเกียร์ผิด และอาจเป็นอันตรายต่อผู้ขับ หรือ
ตัวรถ เช่น จาก N -->D, D -->N, D --> D3, D2 พวกนี้ผุ้ผลิตจะไม่มีการ lock เอาไว้ เพราะไม่เป็น
อันตราย แต่จาก D --> D1, หรือจาก N --> R, P อันนี้เค้าจะ lock เอาไว้เพื่อให้ต้องกดปุ่มก่อน

ลองนึกภาพว่า ถ้าผู้ขับ ติดนิสัยกดปุ่มปลดล็อคเสมอเวลาเปลี่ยนเกียร์ นั่นหมายความว่า ผู้ขับ
สามารถที่จะเปลี่ยนเกียร์จาก D -> R หรือ P ได้เลยทันที ขณะที่รถยังวิ่งอยู่ (อย่างเบาะ ๆ ก็เกียร์อาจพังทันที)
เช่นถ้า วันนั้น จขกท. กดปุ่มจะเข้าเกียร์จาก D -> N แล้วลูกดิ้นถีบมือเราไปเข้าเกียร์ R หรือ P อันนี้อันตรายแน่ครับ
ดังนั้น จึงไม่ควรกดปุ่มที่หัวเกียร์ทุกครั้ง ที่เข้าเกียร์นะครับ

ที่ถามว่า "อยากทราบว่าเกียร์ออโต้สามารถเข้าเกียร์โดยไม่ต้องกดปุ่มที่ข้างหัวเกียร์เลยหรือครับ" --> ใช่ครับ เพราะเค้าออกแบบเอาไว้
แบบนั้นอยู่แล้ว และถ้าใช้ให้ถูกต้อง จะไม่เป็นอันตรายแน่ ๆ แต่ที่จะเป็นอันตรายได้ ก็ตรงที่
มีลูกนั่งอยู่ด้านหน้าด้วย ซึ่งถ้าเป็นเด็กเล็ก (ต่ำกว่า 11 ปี) ไม่ควรให้นั่งด้านหน้าครับ เพราะเมื่อเกิดเหตุไม่คาดคิด เด็กที่นั่งหน้า
จะเสี่ยงที่จะได้รับอันตรายมากกว่านั่งหลังเยอะมาก รวมถึงอันตรายจากการกระแทก airbag ด้วย

อาจจะตอบยาวไปหน่อยแต่คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์นะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
โอ้ว ขอบคุณมากครับ กำลังคิดไล่ลูกเมียไปนั่งหลังให้หมดเลยกวนดีนักจะได้เหมือนขับแท๊กซี่เข้าไปอีก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น