ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น Camry Hybrid VS Skoda Superb  (อ่าน 6328 ครั้ง)

ออฟไลน์ Airbud

• Newbie
  • *
ขอความเห็น Camry Hybrid VS Skoda Superb
« เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 22:12:16 »
ดูข้อมูลจาก clip Camry HV ใหม่ ดูเหมือนมีการพัฒนาจากเดิมในหลายๆด้าน
ไม่ว่าจะเป็นความแรง ประหยัดน้ำมัน ช่วงล่างที่ดีขึ้น และถ้าดูราคาขายก็พอๆกับ Skoda Superb (ที่มีส่วนลด)
มันเลยกลายเป็นคู่แข่งโดยปริยาย เพราะขนาดตัวถังก็ใกล้ๆกัน เลยอยากขอความเห็นครับว่าสองตัวนี้เมื่อเทียบกันแล้วตัวไหนเด่นด้านใดบ้าง
ไม่ว่าจะเป็น Engine performance, ประหยัดน้ำมัน, ราคาขายต่อ, ซ่อม อะไหล่, ช่วงล่าง, handling ฯลฯ

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Re: ขอความเห็น Camry Hybrid VS Skoda Superb
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 22:55:54 »
หากไม่แคร์สื่อ ราคาขายต่อ ผมอยากซื้อ SKODA SUPERB ครับ เพราะชอบที่ดีไม่เหมือนใครในราคาเอื้อมถึง
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
Re: ขอความเห็น Camry Hybrid VS Skoda Superb
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 23:29:09 »
เมื่อวานเห็น Skoda มาจัดบูธที่เซ็นปิ่นอะครับ   ผมไม่ค่อยประทับใจหน้าตามันเท่าไรแฮะ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 23:59:46 »
การขับขี่ superb ดีกว่าในด้าน ช่วงล่าง handling และ ความที่เป็นรถยุโรปเวลาวิ่งเร็วยังไงก็รู้สึกว่าแน่นกว่า
ดังนั้้น ถ้าไม่ใช่คนที่ใช้ความเร็วสูงบ่อยๆ ผมว่า camry hybrid น่าซื้อมากกว่าครับ
แต่ถ้าใช่ superb ก็น่าสนใจไม่น้อยกว่ากันเลยครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 00:09:26 »
ผมคงไป Camry HB แหละครับ เท่าที่ดูทำรถออกมาได้โอเคเลย ส่วน Skoda ผมว่าหน้าตามันทื่อซะยิ่งกว่าพี่โตอีก

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 00:10:01 »
Performance ก้ต้อง skoda อะครับ

ออฟไลน์ Psychopath

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 00:50:29 »
ด้วยความเคารพครับ

Camry Hybrid 2012 Performance ไม่ใช่ย่อยๆเหมืนกันนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 02:32:58 »
ถ้าเรื่อง ช่วงล่าง การขับขี่ ภาพรวมทั้งหมด ยังไงๆ ก็ Superb ครับ

แต่ถ้าจะเอาอัตราเร่ง ความประหยัดน้ำมัน และการขายต่อ  ไป Camry Hybrid ครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 08:11:22 »
ด้วยความเคารพครับ

Camry Hybrid 2012 Performance ไม่ใช่ย่อยๆเหมืนกันนะครับ

+1 ความเห็นนี้เลยครับ Superb ดีกว่าแต่ไม่ได้ดีกว่าโข

Camry มีดีกว่าบางเรื่อง
1. ความกว้าง ใหญ่โต ห้องโดยสาร
2. ศูนย์บริการ ความไว้วางใจ อะไหล่ (ชนมา หรืออะไหล่พัง แทบไม่ต้องรอ)
3. ราคาขายต่อ (รถ ซื้อมา ก็ต้องขาย เจ็บตัวน้อยหน่อย แต่ถ้าไม่แคร์ก็ไม่เป็นไรครับ)
และอีกบางเรื่องที่ขึ้นอยู่กับผู้ใช้งาน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 08:28:16 »
เป็นผมไป Camry HV แบบไม่ต้องคิด

เพราะ.... ขับแต่ในเมือง เอาไฮบริดดีฟ่า ประหยัดน้ำมันครับ

ออฟไลน์ D17

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 10:03:34 »
Camry เบาะหลังนั่งสบายมากครับ

ออฟไลน์ bump_F10_525d

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 10:21:39 »
ความเห็นส่วนตัว

Superb ซื้อแล้วไม่อายใคร แน่ๆทั้งเรื่อง performance และความแตกต่าง

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 12:56:49 »
Camry สบายใจกว่า จะมีสักกี่คนรู้จักSuperb ทั้งที่ผมไม่ชอบใช้พี่โต แต่ถ้าให้เลือกก็ต้องพี่โตเเล้วละ

ปล. ผมชอบรถประกอบในนะ เคยใช้รถประกอบนอกแล้วปวดหัวกับอะไหล่เหลือเกิน

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 14:06:12 »
อัตราเร่ง -> Camry.. ชนะแบบเยอะด้วย 0-100 ได้ 8.5 วิ ในขณะที่Skoda ได้ 9.33วิ
80-120 Camry ใช้ 6.12วิในขณะที่ Skodaใช้ 7.81 วิ เราต้องมองข้ามคำว่าเทอร์โบแล้ว
ดูเฉพาะที่ Output ของเครื่อง ยังไงเครื่อง Superb ก็มีแค่ 160ม้า เทียบไม่ได้กับ Camry
ที่พกม้า combination มา 205 ตัว เกียร์ CVT อาจจะไม่มันส์เท่า DSG แต่ไม่ได้สร้างสภาพ
เสียเปรียบแบบการเอา Auto 4 speed มาเทียบกับ DSG6

ความเร็วสูงสุด Camry จะหยุดที่ 195 ซึ่งผมว่า..โอกาสที่จะต้องวิ่งเร็วกว่านั้นมันน้อยมาก

ความประหยัด -> Camry ชนะ 18 โลลิตร เจอ 15.2

พวงมาลัย -> Skoda ไวเหมือนรถสปอร์ต น้ำหนักดี Camry ->ไวกว่า Toyota รุ่นก่อนๆแต่ไม่เท่าSkoda น้ำหนักกำลังดี
ช่วงล่าง -> Skoda แข็ง หนึบ เล่นบทบู๊ในสนามแข่ง BRCราวกับรถเล็กๆ Camry->บู๊ตามทางด่วนได้ วิ่งทางไกลดีกว่ารุ่นเดิม
แต่ถ้าเล่นกันหนักๆยังไม่มั่นเท่า Skoda

การโดยสารภายใน -> Skoda พื้นที่เยอะมาก แต่ตัวเบาะมีส่วนรองนั่งที่เล็ก -> Camry สลับกัน

แนวโน้มความง่ายเวลาคิดจะขายต่อในอนาคต-> Camry

ความแพร่หลายของศูนย์บริการ -> Camry

ความปลอดภัยในการชน -> ไม่รู้ เพราะไม่มีผลการชนของรถที่ประกอบในไทยสเป็คคนไทยอ้างอิง

ดังนั้นถ้ามองอย่างนี้ Camry เป็นทางเลือกที่ได้รับการสนับสนุนตามตรรกะมากกว่า
แต่สำหรับคนตีนหนัก..ต้องเข้าใจนะว่าซื้อไปแล้วหมดสิทธิ์โมดิฟาย
ส่วน Skoda ยังทำ step MTM เสกม้าเพิ่มขึ้นจากเดิมได้เป็น 212 แรงม้า ซึ่งในจุดนั้น
คงไม่มีปัญหาในการเร่งแซงตาม Camry Hybrid ให้ทัน

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 14:31:26 »
ผมเห็น superb คันจริง  ผมว่าสวยในแบบยุโรปน่ะ   ;D  หรู ภูมิฐานดี  ....
ภายในจากที่ลองนั่งเล่นๆในมอเตอร์โชว์  พื้นที่วางขาเบาะหลังมัน ..... ใหญ่โตมโหฬารมาก   :o 

ถ้าให้ผมเลือกคู่นี้คง Superb ละครับ  ชอบตรงความแปลกเนี่ยละ  ;D แถมให้ MTM จัดแรงม้าต่อได้อีก  ประกบเกียร DSG 7 จังหวะ มันน่าจะแซ่บพอดู

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 15:54:21 »
เลือกยากแหะ ผมเอาแคมรี่ไฮบริดละกันครับ ;D
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 19:33:24 »

คันนี้ mtm ป่ะ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 09:58:22 »
ถ้าชอบการขับขี่และการควบคุมรถ ผมว่ามาทาง SUPERB
ถ้าชอบอัตราเร่ง ความประหยัด ศูนย์บริการ ชอบเปลี่ยนรถบ่อยผมว่า CAMRY HYBRID เลยครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 10:37:07 »
อัตราเร่ง -> Camry.. ชนะแบบเยอะด้วย 0-100 ได้ 8.5 วิ ในขณะที่Skoda ได้ 9.33วิ
80-120 Camry ใช้ 6.12วิในขณะที่ Skodaใช้ 7.81 วิ เราต้องมองข้ามคำว่าเทอร์โบแล้ว
ดูเฉพาะที่ Output ของเครื่อง ยังไงเครื่อง Superb ก็มีแค่ 160ม้า เทียบไม่ได้กับ Camry
ที่พกม้า combination มา 205 ตัว เกียร์ CVT อาจจะไม่มันส์เท่า DSG แต่ไม่ได้สร้างสภาพ
เสียเปรียบแบบการเอา Auto 4 speed มาเทียบกับ DSG6

ความเร็วสูงสุด Camry จะหยุดที่ 195 ซึ่งผมว่า..โอกาสที่จะต้องวิ่งเร็วกว่านั้นมันน้อยมาก

ความประหยัด -> Camry ชนะ 18 โลลิตร เจอ 15.2

พวงมาลัย -> Skoda ไวเหมือนรถสปอร์ต น้ำหนักดี Camry ->ไวกว่า Toyota รุ่นก่อนๆแต่ไม่เท่าSkoda น้ำหนักกำลังดี
ช่วงล่าง -> Skoda แข็ง หนึบ เล่นบทบู๊ในสนามแข่ง BRCราวกับรถเล็กๆ Camry->บู๊ตามทางด่วนได้ วิ่งทางไกลดีกว่ารุ่นเดิม
แต่ถ้าเล่นกันหนักๆยังไม่มั่นเท่า Skoda

การโดยสารภายใน -> Skoda พื้นที่เยอะมาก แต่ตัวเบาะมีส่วนรองนั่งที่เล็ก -> Camry สลับกัน

แนวโน้มความง่ายเวลาคิดจะขายต่อในอนาคต-> Camry

ความแพร่หลายของศูนย์บริการ -> Camry

ความปลอดภัยในการชน -> ไม่รู้ เพราะไม่มีผลการชนของรถที่ประกอบในไทยสเป็คคนไทยอ้างอิง

ดังนั้นถ้ามองอย่างนี้ Camry เป็นทางเลือกที่ได้รับการสนับสนุนตามตรรกะมากกว่า
แต่สำหรับคนตีนหนัก..ต้องเข้าใจนะว่าซื้อไปแล้วหมดสิทธิ์โมดิฟาย
ส่วน Skoda ยังทำ step MTM เสกม้าเพิ่มขึ้นจากเดิมได้เป็น 212 แรงม้า ซึ่งในจุดนั้น
คงไม่มีปัญหาในการเร่งแซงตาม Camry Hybrid ให้ทัน

คุณผู้การ ผมรบกวนถามคุณหน่อยครับ
ถ้าตอนนี้ให้เลือก Camry Hybrid กับ Golf GTI จะเลือกอะไรครับ ถ้าต้องซื้อใช้เอง และทราบเหตุผลที่เลือกด้วยนะครับ รบกวนหน่อย
ผมอย่างได้ความเห็นจากผู้ที่ได้ขับรถหลายๆคันนะครับ
GTI ได้ขับ 2 ครั้ง แต่ Camry Hybrid ยังไม่เคยครับ