ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง camry ปี 2006+ และ Fortuner ปี 2006+  (อ่าน 5980 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zahnarzt

• Full Member
ระหว่าง camry ปี 2006+ และ Fortuner ปี 2006+
« เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 23:57:40 »
ผมจองยี่ห้อหนึ่ง ในโครงการรถคันแรกแล้ว แต่เปลี่ยนใจเนื่องจากไม่ตอบโจทย์การใช้งาน เนื่องจากเครื่องเล็กไป กินน้ำมันมากไปหน่อย

เลยอยากถามพี่ๆ ใน HLM ว่า ผมอายุ 23 ปี(แต่สมองแก่เกินอายุ^^) ไม่เคยใช้งานรถมาก่อน (แต่เรียนขับรถมาแล้ว)

ส่วนตัวยังไม่รู้ว่าชอบรถแนวไหน แต่ไม่ชอบเปลี่ยนของเรื่อยๆมักจะใช้ของเดิมๆจนพัง

ไม่ชอบปัญหาจุกจิก ชอบความแน่นอน และความคุ้มค่า  และคิดว่าไม่ว่าจะเลือกคันใดจะติดแก็สแน่ๆ

ปกติใช้งานคนเดียว นานๆครั้งจะมี พ่อ แม่ น้อง ผม รวมน้ำหนักได้ประมาณ 330 +-

รถที่พ่อแม่ใช้ประจำเวลาไปไหนมาไหนคือ toyota vigo และ isuzu มังกรทอง

งบประมาณ 75x,xxx +-  ที่ดูไว้ก็มี camry รุ่น2006 กับ fortuner 2006 ครับ แอบเป็นห่วงเรื่องอะไหล่(แต่ยังไม่เคยใช้รถ = =)

ขอคำแนะนำ ตามอัธยาศัยเลยครับ (ผมเป็นนักศึกษาครับ แอบชอบ everest อยู่เหมือนกัน ^^)

คือเค้าบอกช่วงล่าง fortuner มันกระด้างมาก ไม่รู้ว่าขนาดไหนเท่า มังกรทอง ที่บ้านผมไหมครับ

(แก้ไขงบครับ ตกไปหลักหนึ่ง ที่บ้านชอบซื้อเงินสดครับ มีข้อเสียอะไรไหมครับ แนะนำทีนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2013, 00:21:39 โดย Zahnarzt »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ระหว่าง camry ปี 2006+ และ Fortuner ปี 2006+
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 00:04:16 »

หาตัวเองให้ได้ก่อน ว่าชอบรถแบบไหน เพราะมันมี ข้อดี ข้อเสีย แตกต่างกัน

ออฟไลน์ HYDE--

Re: ระหว่าง camry ปี 2006+ และ Fortuner ปี 2006+
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 00:15:27 »
การเล่นรถมือสอง มีความเสี่ยงนะครับ ถ้าได้รถสภาพดี โคตคุ้ม แต่ถ้าได้รถสภาพแย่ๆ
บอกได้เลยว่า อาจหมดเงินเยอะกว่าป้ายแดง ดังนั้น ค่อยๆเลือก ดูให้ละเอียดนะครับ

การเลือกรถ นอกจากเรื่องความชอบ แนวแล้ว ต้องเลือกให้เหมาะกับการใช้งานด้วย
เช่น เราชอบรถสปอร์ต แต่ลักษณะวานคือ ต้องลุย ต้อบขนของ ก้ต้อบเล่นกระบะแทน

Fortuner ผมว่ามันค่อนข้างกระด้างนะครับ แต่ก้คงไม่เท่ามังกรทอง อันนั้นคือแข็งโป้ก
ส่วนแคมรี่ นุ่มกว่า และขับสบายกว่าแน่ๆ ถ้านั่งคนเดียวเป็นหลัก รถเก๋งก้พอแล้วครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 00:23:33 »
การเล่นรถมือสอง มีความเสี่ยงนะครับ ถ้าได้รถสภาพดี โคตคุ้ม แต่ถ้าได้รถสภาพแย่ๆ
บอกได้เลยว่า อาจหมดเงินเยอะกว่าป้ายแดง ดังนั้น ค่อยๆเลือก ดูให้ละเอียดนะครับ

การเลือกรถ นอกจากเรื่องความชอบ แนวแล้ว ต้องเลือกให้เหมาะกับการใช้งานด้วย
เช่น เราชอบรถสปอร์ต แต่ลักษณะวานคือ ต้องลุย ต้อบขนของ ก้ต้อบเล่นกระบะแทน

Fortuner ผมว่ามันค่อนข้างกระด้างนะครับ แต่ก้คงไม่เท่ามังกรทอง อันนั้นคือแข็งโป้ก
ส่วนแคมรี่ นุ่มกว่า และขับสบายกว่าแน่ๆ ถ้านั่งคนเดียวเป็นหลัก รถเก๋งก้พอแล้วครับ

แนะนำเป็น เครื่องเท่าไหร่ หรือตัวไหนดีครับ 

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 00:28:34 »
ถ้าไม่ได้บรรทุก หรือลุย รถเก๋งดีกว่าอย่างที่บอก
แคมรี่ ผมว่าตัว 2.4v ก้ดีครับ ถ้ามันอยุ่ในงบ อัตราเร่งดี นุ่มใช้ได้
แต่ถ้าเป็นคนที่สนใจเรื่องคุณภาพการขับขี่ ก้บอกได้ว่า ไม่ได้ขับสนุกอะไรมาก
ถ้าหาสภาพดีๆได้ ก้ไม่น่ามีไรจุกจิกครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 00:32:26 »
ถ้าไม่ได้บรรทุก หรือลุย รถเก๋งดีกว่าอย่างที่บอก
แคมรี่ ผมว่าตัว 2.4v ก้ดีครับ ถ้ามันอยุ่ในงบ อัตราเร่งดี นุ่มใช้ได้
แต่ถ้าเป็นคนที่สนใจเรื่องคุณภาพการขับขี่ ก้บอกได้ว่า ไม่ได้ขับสนุกอะไรมาก
ถ้าหาสภาพดีๆได้ ก้ไม่น่ามีไรจุกจิกครับ

ขอบคุณครับ แต่ยังไม่รู้เลยว่า นิยามของการขับสนุกคืออะไรครับ เพราะยังไม่เคยใช้รถจริงจัง

ออฟไลน์ valensena

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 02:10:42 »

ขอบคุณครับ แต่ยังไม่รู้เลยว่า นิยามของการขับสนุกคืออะไรครับ เพราะยังไม่เคยใช้รถจริงจัง

เหยียบเป็นมา มุดสบาย เข้าโค้งไม่ต้องแตะเบรค  

เอาง่ายๆ  รถที่ขับแล้วให้ความรู้สึกตื่นเต้น เร้าใจ อะดรีนาลีนพุ่งพล่าน

สำหรับผมรถขับสนุกจะเป็นรถพวก C-Segment  เพราะมุดง่าย เบา  แซงขวา ฉีกซ้าย แซงขวา  อ่าวคันหน้าแช่ขวา  ฉีกซ้ายกดคันเร่งยิงยาว บรื้นนนนนน

ขณะที่ D Seg ผมว่ามันให้ความรู้สึกว่าขับสบาย  คือปล่อยไหล แป๊ปๆ 120 แล้วก็ไม่ต้องเค้นรอบเครื่องจนเมื่อยเท้า หรือรถสั่นสะเทือนจนปวดหัว

ถ้าเอาความคุ้มค่ายังไง ฟอจูนเนอร์  รถที่ได้ชื่อว่า Sport Utility Vechie มันก็คุ้มค่ากว่าแน่นอน

แต่ถ้าเน้นภาพลักษณ์ ยังไงๆก็ Camry   

สุดท้ายก็อยู่ที่วัตถุประสงค์การใช้งาน  อย่างผมนี่
ถ้าวันไหนไปรับสาวขาลุย ง่ายๆ ก็เอากระบะไป

ถ้าวันไหนไปรับสาวอดีตเคยเป็นพริตตี้ ก็เอารถเก๋งไป

ขึ้นอยู่กับว่าวันนั้นไปรับใคร    :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2013, 02:16:42 โดย valensena »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 02:16:18 »
ผมมีรถ 3 คัน ที่มีอัตราเร่งพอๆกันเลย
1 nissan teana 250xv
2 ford focus tdci
3 toyota gt86
คิดว่าคันไหนน่าจะขับสนุกสุดคับ :)

ออฟไลน์ valensena

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 02:18:45 »
ผมมีรถ 3 คัน ที่มีอัตราเร่งพอๆกันเลย
1 nissan teana 250xv
2 ford focus tdci
3 toyota gt86
คิดว่าคันไหนน่าจะขับสนุกสุดคับ :)

86ขับแล้วน่าจะไม่น่าสนุก น่าจะเครียดสุด    เจอสะพานทข้ามคลองทำมุมเหลี่ยมๆนี่อย่างเครียด   :D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2013, 02:20:24 โดย valensena »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 02:25:28 »

เหยียบเป็นมา มุดสบาย เข้าโค้งไม่ต้องแตะเบรค  

เอาง่ายๆ  รถที่ขับแล้วให้ความรู้สึกตื่นเต้น เร้าใจ อะดรีนาลีนพุ่งพล่าน

สำหรับผมรถขับสนุกจะเป็นรถพวก C-Segment  เพราะมุดง่าย เบา  แซงขวา ฉีกซ้าย แซงขวา  อ่าวคันหน้าแช่ขวา  ฉีกซ้ายกดคันเร่งยิงยาว บรื้นนนนนน

ขณะที่ D Seg ผมว่ามันให้ความรู้สึกว่าขับสบาย  คือปล่อยไหล แป๊ปๆ 120 แล้วก็ไม่ต้องเค้นรอบเครื่องจนเมื่อยเท้า หรือรถสั่นสะเทือนจนปวดหัว

ถ้าเอาความคุ้มค่ายังไง ฟอจูนเนอร์  รถที่ได้ชื่อว่า Sport Utility Vechie มันก็คุ้มค่ากว่าแน่นอน

แต่ถ้าเน้นภาพลักษณ์ ยังไงๆก็ Camry   

สุดท้ายก็อยู่ที่วัตถุประสงค์การใช้งาน  อย่างผมนี่
ถ้าวันไหนไปรับสาวขาลุย ง่ายๆ ก็เอากระบะไป

ถ้าวันไหนไปรับสาวอดีตเคยเป็นพริตตี้ ก็เอารถเก๋งไป

ขึ้นอยู่กับว่าวันนั้นไปรับใคร    :D
ขอบคุณครับ งั้นดูแล้วผมคงจะเหมาะกับรถเก๋ง c-segment แล้วแนะนำเป็นคันไหนครับในปี 2006+ ระหว่าง camry   teana   accord  ยี่ห้อไหนดีและรุ่นไหนดีครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 06:44:41 »
ที่บ้านใช้ vigo และ มังกรทอง น่าจะชอบใช้งานแบบคฺ้มค่า อันนี้ผมเลือก FJN แต่หากอยากให้พ่อแม่สบาย ถนนดีลองดูรถเก๋งบ้างก็ได้ แต่ผมอยากได้7ที่นั่งถึงแม้จะใช้จริงสัก60%ก็นะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 08:07:45 »
คนล่ะแนวนะครับ

นั่งสบายๆ นิ่มๆ ดูแอบหรู นุ่มๆสบายๆ ใช้ในครอบครัวด้วย แนะนำแคมรี่
เครื่องเบนซิน 2.4 แรงบิดดี มาช่วงกว้าง ต้นจัด กลางดี ปลายไหลๆ เกียร 5 จังหวะ นุ่มๆ
กดคันเร่งเพลินๆ มี 140 ให้เห็น เร่งแซงหายห่วง แค่ 2-3 พันรอบก็มีแรง
ติดแก๊สได้ (เครื่อง AZ ช่างแก๊สชำนาญ) ช่างที่ไหนก็ทำได้
สาวๆชอบเพราะนุ่มสบาย ผู้ใหญ่ปลื้ม นั่งหลังได้ ไม่เด้ง เดินทางรื่นรมณ์
แอบซิ่งได้ ทำช่วงล่างสบายๆ ปรับแต่งได้ ของแต่งเยอะ เบรคดีพอตัว
คือแคมรี่

สูง ลุยได้ เห็นได้ไกล มองได้ชัด ทนทาน
เครื่องดีเซลบ้าพลัง แรงบิดดี ดึงหลังติดเบาะทุกเกียร์ ต้นจัด กลางยิ่งลอยลำยิ่งแรง
สูง ทัศนวิสัยดี เครื่องแรง ช่วงล่างทน ยางสไตล์ SUV ทนๆ ลุยได้ รูดได้
ถึงอย่างนั้นก็กินน้ำมันพอตัว ขับในเมืองมี 6-7 โลลิตรให้เห็น นอกเมืองเนียนๆได้ราวๆ 11-13 โลลิตร
ปรับแต่งได้ ซิ่งได้ ช่วงล่างรองรับเพียบ โช๊คอัพแต่ง กันโคลง สปริง ให้เลือกมากมาย
จูนกล่อง ดันราง ปรับบู๊ส ทำ 200-220 ม้าได้สบายๆ (แต่แอบเสียว ถ้าช่วงล่างเดิมๆ)
คือฟอร์จูนเนอร์

รักสบาย นุ่มๆ รถเดิมๆไม่เน้นแรง ไม่ทำเพิ่ม ภาพลักษณ์ดีหน่อย เพื่อนน้อย แต่สำคัญ แคร์คนนั่ง
แคมรี่
ีรักจะลุย รักจะแรง แต่งต่อ เพื่อนเยอะ ออกทริปบ่อย กว้าง ขนคน ขนของ โปร่งสบายๆ สูงใหญ่ มองไกล
ฟอร์จูนเนอร์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 08:21:34 »
ปกติใช้คนเดียว นานๆครั้งจะมี 3 คนเข้ามา

ผมว่าไปแคมรี่เถอะครับ แต่2006 มันเป็น ACV30 หรือ 40

แต่ถ้าจะเอาคุ้มค่าไป ฟอร์จูนครับ นั่งได้เยอะ ขนได้เยอะ

ถ้าเป็นผม แคมรี่ครับ จับดม LPG เลยประยัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2013, 08:23:59 โดย iVeyroN »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 08:34:16 »
มีกระบะตั้งสองคันแล้วก็เอาเก๋งเถอะคนนั่งก็ไม่ได้เยอะอะไรถ้ามีขนของก็เอากระบะไป 3 คันที่ว่าก็แล้วแต่ชอบเถอะครับคนละแนวกันน่าใช้ทั้งหมด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 16:14:08 »
ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนที่ให้ความรุ้ครับ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 00:28:33 »
เป็นรถคันแรกในชีวิต และพึ่งขับรถเป็น พึ่งได้ใบขับขี่

ผมแนะแนะนำว่าเล่นรถใหม่ป้ายแดงดีกว่าครับ

งบ 750,000 ลองดู Nissan slyphy , Honda Civic, Toyota Altis เกียร์ ออโต้ ตัวล่างๆครับ Options ไม่ต้องเยอะมาก

กลัวว่าเล่นรถมือสองคันแรกเลย จะเจอประสพการณ์ไม่ดีอ่ะครับ

ยิ่งรถปี 2006 มัน 7 ปีกว่าแล้ว ไมล์คงเป็นแสนกว่า คงต้องเริ่มซ่อม เริ่ม Maintenace แล้ว

เอาป้ายแดงใช้ยาวๆ สบายใจกว่าครับ