ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้จังทำไม Lancer EX 1.8 , 2.0 ถึงกินน้ำมันมากกว่าชาวบ้าน  (อ่าน 32802 ครั้ง)

ออฟไลน์ kaAn

• Newbie
  • *
ทั้งที่เทคโนโลยีก็ทันสมัย แต่ทำไมกินกว่าช้าวบ้านเยอะจัง หรือแม้กระทั้ง Mazda3 1.6 และ 2.0 ทึ่เครื่องโบราณกว่า ยังกินพอๆกันๆ

ออฟไลน์ ottojud

• Full Member
นั่นนะสิครับ อยากรู้ด้วยคนใช้ตัว1.8 อยู่ ซดไม่สงสารเจ้าของเลยอ่า...  รถเดิมๆไม่แต่งอ่ะไรทั้งสิ้น มีวิธีไหนประหยัดได้มั่งครับ(ปกติไม่ใช่คนขับรถไวอยู่แล้วคับ มีบ้าง บางโอกาสที่จะกดหนักๆ)
ทั้งที่เทคโนโลยีก็ทันสมัย แต่ทำไมกินกว่าช้าวบ้านเยอะจัง หรือแม้กระทั้ง Mazda3 1.6 และ 2.0 ทึ่เครื่องโบราณกว่า ยังกินพอๆกันๆ

ออฟไลน์ balance04779

• Jr. Member
  • **
คงเป็นเพราะน้ำหนักตัวรถหนักกว่าชาวบ้านละมั้งครับ เลยทำให้กินน้ำมันมากกว่าเขาครับ

ปล.ผมพึ่งไปรับตัว 1.8 มาวันนี้เองสดๆร้อนๆครับ

ออฟไลน์ ottojud

คงเป็นเพราะน้ำหนักตัวรถหนักกว่าชาวบ้านละมั้งครับ เลยทำให้กินน้ำมันมากกว่าเขาครับ

ปล.ผมพึ่งไปรับตัว 1.8 มาวันนี้เองสดๆร้อนๆครับ
ยินดีด้วยครับ กับรถใหม่  น้ำหนักรถอาจมีส่วนครับ แต่ไม่น่าจะใช่ทั้งหมดอ่ะนะ  ใช้มาจะสองปีแล้วอ่ะครับ อัตราบริโภคนะครับ e20 เฉลี่ย ใช้ใน ตจว.นะ มันกิน 9-10 โลลิตรเลยอ่ะ วิ่งไวมั่ง ช้ามั่ง นะครับเอาอัตราโดยเฉลี่ยเลย ตอนก่อนซื้อก็เข้าใจว่ากินนะครับแต่ไม่น่าจะกินมากขนาดนี้ (โดยเฉพาะถ้าเทียบกับกลุ่มรถญี่ปุ่นด้วยกัน)

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
1. หนักกว่า Civic ,Altis ,Sylphy แน่ๆ
2. ตัว 2.0 ใส่แม็ก 18 มาให้

เท่าที่สังเกตได้มีเท่านี้   ;D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
เกียร์cvt ถ้าไม่ใจเย็นจริงขับในเมืิองผมว่ากินกว่าปกติ
เพราะเครื่องมันจะค้างรอบสูงนานกว่าเกียร์ออโตทั่วไป

อีกอย่างนึงไม่แน่ใจว่าหัวโบราณไปป่าว
เซียนรถเก่าๆเค้ามักจะพูดกันว่ารถมิตซุกินน้ำมันกว่าทัวไป
นิสัยนี้อาจจะยังแก้ไม่หายก็เป็นได้...

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
น้ำหนักรถ เกียร์ ทรงรถ อากาศพลศาสตร์

สิ่งเหล่านี้เป็นปัจจัยทั้งนั้นนะครับ

ออฟไลน์ patzahut

ผมใช้ Lancer EX ตัว 1.8 อยู่นะครับ

ถ้าวิ่งต่างจังหวัดรถไม่ติด ความเร็ว 100-120 KM/Hr กินประมาณ 9.5 km/L ด้วย E85 ลิตรละ 22 บาท  (เป็นการวัดโดยการเติมเต็มถังวิ่งหมดถังแล้วเติมเต็มใหม่เอาจำนวนลิตรกับระยะทางมาคำนวณครับ) ตกค่าใช้จ่าย 2.3 บาท/km เต็มถัง E85 วิ่งได้ประมาณ 500 กิโล เติมครั้งนึงก็ไม่เกิน 1200 ครับ

วิธีการขับให้ประหยัดของ EX คือ ออกตัวกดไปเลย 2500 รอบ พอได้ความเร็วที่ต้องการ ก็ปล่อยคันเร่งแทบหมดแล้วแตะไว้นิดๆพอที่จะให้เข็มความเร็วไม่ร่วง และดูจอคำนวณอัตราสิ้นเปลือง Realtime ไว้  ความเร็ว 100 km/hr กดคันเร่งลึกกิน 9 KM/L    ถอนคันเร่งขึ้นมาหน่อย ความเร็วไม่ร่วงด้วยได้ 12 KM/L (ใช้E85)

อยากให้ลองเทคนิคนี้ดูครับ

EX 1.8 ผมใช้ก็ไม่ได้อืดนะครับ ออกตัว 0-40 แรงดึง บุคลิกของคันเร่งและแรงดึง Vios Gen2 ชัดๆเลยครับ แตะแค่ 20% 0-40 มาไวมาก (แต่ก่อนก็อืดมีแต่รอบ แต่เดี๋วนี้คึกไรขึ้นมาไม่รู้ สงสัยสมองเกียร์จะ Learning จนฉลาดขึ้น)
เท่าที่เคยขับและสังเกตุมา เจ้า EX นี่แต่ละคันอัตราเร่งต่างกันมาก บางคันก็มีแต่รอบความเร็วขึ้นช้า  สงสัยน่าจะอยู่ที่สมองเกียร์เซตมาและเรียนรู้คนขับไม่เหมือนกัน จึงส่งผลต่ออัตราเร่งอย่างชัดเจน

ออฟไลน์ Pasakorndvm

เพราะไม่ได้ติดแก๊สครับ  

ย้อเย่น

น่าจะเป็นที่น้ำหนักตัวที่มากกว่า ส่วนรายละเอียดอื่นผมไม่ทราบครับ
เกือบจะซื้อ EX แต่ติดที่ลอง 2.0 ยังอืดเลย ไป altis 1.8 แรงกว่าเยอะ ประหยัดกว่า แต่นั่งไม่สบายเลย
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
น้ำหนักครับ 2.0 หนักกว่าชาวบ้านเค้าเลย ไม่รวมดีเซลนะ 1,300 กว่าโลนี่หละ
ล้อแม็กด้วยล่ะ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ udis

สำหรับตัว 2.0

พอดีผมเปลี่ยนสีทั้งคัน ถอดออกหมดเหลือแต่โครง
โครงสร้างตัวรถหนักกว่า โครงสร้างตัวรถใหญ่และหนา พอดีที่อู่มีรถเกือบทุกรุ่นให้ดูด้วย เพราะถอดทำสีเหมือนกัน
ปลอดภัยแน่ๆเพราะลองมาแล้ว 555+ เทียบกับคันอื่นๆแล้ว อืม...

เบาะน่าจะหนักกว่าทุกรุ่นในตลาดนะ แต่ก็นั่งสบายดี
ล้อขอบ 18 ใหญ่กว่าชาวบ้านเค้า ก็กินน้ำมันกว่าเป็นธรรมดา ค่ายอื่นเปลี่ยนล้อมา 18 คิดว่ากินน้ำมันขึ้นเหมือนกัน

Lancer รุ่นต่อไป อยากให้คงความดีจุดนี้เอาไว้ ไม่อยากให้ลดน้ำหนักจนบางจนเกินไปตามข่าวที่จะเดินตาม Honda เรื่องขนาดรถ แต่อย่าลดเรื่องความแข็งแรงล่ะกัน
เครื่องเปลี่ยนไปใช้ Hybrid ตามข่าวที่ออกมาน่าจะดีกว่า จะได้เป็นลดจุดด้อยดังที่ทำได้ใน Mirage ออฟชั่นก็มาเต็มดีตั้งแต่แรก แถมประหยัดน้ำมัน อัตราเร่งดีด้วย
ถ้าออกมาแนววนั้น คงได้อุดหนุนกันอีกครับ

เรื่องเครื่องผมว่ายังสู้ Toyota ไม่ได้นะครับ ทั้งในแง่ความแรงและประหยัด
แต่ก็ชอบ Lancer EX มากกว่าคันไหนๆในตลาดครับ นั่งสบาย ขับสบาย ชอบ ชอบ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ choomodify

สาเหตุหลักที่มันเปลืองคือ CVT ครับ กดให้ตามันก็ไม่ดึง แต่จริงๆๆมันพุ่งไปแล้ว

ออฟไลน์ BiGPanG

• Newbie
  • *
  • ซักวันจะเอา M3 มาขับให้ได้เอ้า!!
สาเหตุหลักที่มันเปลืองคือ CVT ครับ กดให้ตามันก็ไม่ดึง แต่จริงๆๆมันพุ่งไปแล้ว

เห็นด้วยครับ กดรอบเครื่องวิ่งไปถึงไหนแล้วเข็มไมล์เพิ่งจะเริ่มกระดิก

ออฟไลน์ HME

ผมว่าน้ำหนักไม่ใช่คำตอบทั้งหมด

แอคคอร์ด 2.0 หนัก 1.5 ตัน ทำได้ 14.64

อีเอกซ์ อย่างมากก็ 1.35 แต่ทำได้ 12.38 (พอกะเทียน่า)

ผมว่าออกแบบ(เครื่องยนต์และระบบส่งกำลังมาไม่ดีมากกว่า)

ออฟไลน์ nakung

EX  3 Focus หนัก พอๆกัน 1300 กว่า ส่วน Cruze หนักสุดเกือบ 1400

civic 1250 Altis 1200 โดยประมาณ

ออฟไลน์ pee1818

เกียร์ไม่ฉลาดครับ

ออฟไลน์ HME

Teana cvt 2.0  ทำได้ 13.2 (ตัว
วเลขดีกว่าซะอีก)

ออฟไลน์ Supernova

• Newbie
  • *
กินกว่าชาวบ้านจริงแต่อยู่ที่คนขับด้วยครับ เชื่อมั้ยว่าผมขับ EX 2.0 กินพอๆกับพ่อผมขับ FB 1.8

แต่พอผมไปขับ FB ทำตัวเลขได้ดีกว่า สงสัยพ่อผมจะเท้าหนัก

แล้วเกียร์ CVT ถ้าไม่เข้าใจมัน ก็จะว่าเปลื่องมั้ง อืดมั่ง ไม่ฉลาดมั่งล่ะ แต่ถ้าคุ้นเคยกับมันแล้วจะไม่พูดแบบนี้ กลัวอย่างเดียวคือกลัวพัง

ออฟไลน์ kimjung

เครื่องยนต์แหล่ะครับที่เป็นต้่นตอ คือเค้าพยายามทำสเป็คตัวเลขออกมาให้ใกล้เคียงชาวบ้าน แต่เทคโนโลยีด้านความประหยัดตัวเองสู้เค้าไม่ได้เลยกินจุขนาดนี้ ลองไปดูในเซคเม้นท์อื่นที่ใหญ่ๆอ่ะครับกินกว่าชาวบ้านเค้าหมด ถ้าจะให้ประหยัดก็จะอืดกว่าชาวบ้าน เพิ่งจะเห็นมีมิราชนี่แหล่ะที่ประหยัดกว่าชาวบ้าน

ออฟไลน์ patzahut

เกียร์ไม่ฉลาดครับ

ตามนี้ครับ เกียร์ไม่ฉลาด เท่้าที่เจอมา ถ้า EX คันไหนถูกจูนสมองเกียร์ให้ฉลาด ก็ขับประหยัดได้เพราะระยะเวลาในการเหยียบคันเร่งมันลดลง แต่ได้แรงมากขึ้น อย่างรถผมตัว 1.8   6เดือนที่แล้วออกตัวเหมือน Brio ตอนนี้เหมือน Vios (เร็วขึ้นประมาณ 15% แรงดึงที่เกิดขึ้นใกล้เคียง Altis 1.8 G E85 มากๆ)ผมก็งงกับมัน ว่า Factor ที่ทำให้อัตราเร่งเปลี่ยนแปลงได้ขนาดนี้ของรถรุ่นนี้จริงๆมันอยู่ที่อะไร 

น้ำมันจะว่าไปก็ไม่มีผลครับ เพราะผมใช้ E85 จนหมดถังแล้วใส่ G91 เต็มถังวิ่ง อัตราเร่งก็ไม่ได้ Drop เลย

ออฟไลน์ Pasakorndvm

คืองงว่า cvt พี่โต กับ มิตซู ต่างกันขนาดนั้นเลยหรือครับ
ผมขับ อัลติส 1.8E ค่อยๆเร่ง แล้วใช้ cruis control ทางไกลวิ่ง 120
วิงได้เกิน600กม ทุกถัง เติมE20ด้วยครับ
ผมว่า EX 1.8 คงได้น้อยกว่า
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ลดแรงเสียดทานในระบบ และรถทั้งคันให้ดีกว่านี้
ทุกอย่างจะดีขึ้นเองครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
สงสัยรักมาสด้าเพื่อนซี้ที่มีดีเรื่องช่วงล่างเหมือนกัน อันนี้ไม่เกี่ยวครับล้อเล่น

ผมว่าเครื่องยนต์ระบบเกียรของเค้าดีในบางมิติ แต่อาจจะดีไม่ที่สุดในด้านประหยัดน้ำมัน