ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งจะเคยเจอรถเบนซ์Eคูเป้กับการขับที่ไม่เคยเจอมาก่อน  (อ่าน 17274 ครั้ง)

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
พอดีผมว่ากลับบ้าน ด้วยความที่รถสูงก็ทำให้เห็นว่าข้างหน้ารถเบนซ์คูเป้ หลังคาผ้าใบคันงาม มันโล่งมาก เลยขอดิฟไฟสูง1ที เพื่อรบกวนให้คุณหลบให้รถผมที่พร้อมจะไปเร็วกว่าได้แซง

การที่ผมดิฟไฟสูงสั้นๆ1ที แล้วคุณหลบเข้าเลนกลางให้ผมแซงขวาได้อย่างง่ายดาย ผมก็คิดในใจ โอ้ว สุดยอดมากครับ รถสวย แถมมีการขับที่มารยาทดีมากๆ

แต่แล้วคุณก็ทำให้ผมได้อึ้งอีก กลับการโยกเข้าขวามาจี้ตูดแล้วโยกแซงทางเลนกลางอย่างรวดเร็ว แล้วปาดหน้าผมเข้ามา แถมเปิดไฟตัดหมอกหลังใส่ผมอีก

สุดยอดจริงๆเลยนะครับ  ทำให้ผมได้เจอเรื่องแปลกๆดี คนที่ถูกหวยซื้อเบนซ์ยังไม่ทำแบบนี้กันเลย  ขอบคุณจริงๆที่ทำให้ผมเห็นสิ่งแปลกใหม่ อาจจะเป็น1ในร้อยหรือ 1เดียวในคนที่ขับเบนซ์ก็ได้

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร ครับผม

ออฟไลน์ cloud

ตามต่างจังหวัดเจอคนขับรถใจร้อนเยอะแยะครับ ปกติครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
เคยเจอแต่ขับโหดๆปาดไปปาดมาบ่อยครับ แต่ขนาดนั้นไม่เคยเจอเลย คงเครียดไรมากๆอยู่แล้วคุณไปจุดระเบิด

ออฟไลน์ kendo393

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิตลิขิตด้วยมือตนเอง
เป็นที่สันดาน ไม่ใช่ยี่ห้อรถ. แต่มันน่านัก. ต้องท่องว่าใจเย็นๆๆๆ

ออฟไลน์ domo24

• Full Member
ถ้าเป้นผมคิดในใจ.... จะเล่นใช่ไม๊??? แต่ก็คิดอีกที แรงรถที่มีมันไม่พอ 555 ขับสบายๆดีกว่า
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
ธรรมดาครับ พบเห็นได้ทั่วไปในเมืองไทย รถยนต์หาซื้อกันง่าย ใบขับขี่ทำกันไม่ยาก แต่สันดานแต่ละคน ยากที่จะแก้

ออฟไลน์ virapols

• **
ตามมารยาทไม่ควรเปิดไฟสูง ยิ่งถ้าผมขับตามกฏหมายกำหนดไว้แล้วเจอคันหลังเปิดไฟสูงใส่ผมจะไม่หลบครับ อาจขับช้าลงด้วยซ้ำ
จขกท ต้องทำความเข้าใจกับการยกไฟสูงใส่คันอื่น ในตปทที่พัฒนาแล้วเป็นการเสียมารยาทอย่างยิ่ง โดยเฉพาะถ้าความเร็วคันหน้าไม่ได้ช้าเกินไป
ในกรณีนี้ถือเป็นบทเรียนครับ

ออฟไลน์ cinello

• **
เคยเจอแบบนี้แต่ไม่ใช่เบนซ์ ขับจี้ผม ผมกดเบรกติด ๆ กัน 2-3 ครั้ง คันจี้อยู่นี้เบรคดังเอี๊ยดเลย

np72

• บุคคลทั่วไป
หน้าโล่ง ขับแช่ขวาควรจะรู้ตัวหลบเองด้วยซ้ำไม่ต้องให้เปิดไฟใส่

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

ขับรถบนถนนสมัยนี้ต้องใจเย็น (มากกกกกกกกกกกกก) ครับ

บางทีทำอะไรไม่ถูกใจใครนิดๆหน่อยๆอาจโดนสวนมาเป็น 10 เท่า แม้กระทั่งเรื่องเล็กๆน้อยๆ - -"

หรือบางทีเจอแบบมันผิดแน่ๆ แต่มันยังมาดิฟไฟกลับหรือบีบแตรกลับ เจอแล้วเพลีย

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
คติของผมเวลาขับรถคือให้คิดว่าทุกคนมีปืนอยู่ในรถเสมอ ผมจะใจเย็นลงมากกกก.............
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ใจเย็นๆครับ

100คน100สันดาน

มีอะไรก็ปล่อยผ่านไปครับ

ออฟไลน์ sedan lover

ตามมารยาทไม่ควรเปิดไฟสูง ยิ่งถ้าผมขับตามกฏหมายกำหนดไว้แล้วเจอคันหลังเปิดไฟสูงใส่ผมจะไม่หลบครับ อาจขับช้าลงด้วยซ้ำ
จขกท ต้องทำความเข้าใจกับการยกไฟสูงใส่คันอื่น ในตปทที่พัฒนาแล้วเป็นการเสียมารยาทอย่างยิ่ง โดยเฉพาะถ้าความเร็วคันหน้าไม่ได้ช้าเกินไป
ในกรณีนี้ เจ้าของกระทู้ดริฟท์ไฟสูงต้องการจะแซงนะครับ เข้าใจว่าไม่ได้แช่ไฟครับ
ด้วยความเคารพ ไม่ได้กวนนะครับ ถ้าสมมติคุณขับมา110 ส่วนคันหน้าคุณวิ่ง90แช่ขวา
ถ้าคุณต้องการแซงเขา คุณไม่ดริฟท์ไฟ คุณจะทำอย่างไรครับ ถ้าแซงซ้ายแสดงว่าคุณก็ผิดกฎหมายครับ
ไม่ว่าคุณจะวิ่งเท่าไร180-200ถ้าคันหลังเร็วกว่าคุณต้องหลบให้ครับ

ออฟไลน์ pinominol

• Newbie
  • *
ผมขับรถวิ่งอกต่างจังหวัดทุกวันครับเจอแบบนี้ประจำจนตอนนี้พกไว้ล่ะหนึ่งกระบอกกะว่าจัดๆจะประทับกระจกมองข้างหวดซัก4เม็ดคนสมัยนี้ขับรถแย่ๆมากคาดความรับผิดชอบ

ออฟไลน์ ceberos

สงสัยกันบ้างมั้ยฮะ ว่าใครปลูกฝังให้พวกขับช้าแช่ขวา กลางกับซ้ายไม่ชอบอยู่ แต่พอเราแซงได้แล้วมาอยู่หน้าเขาเบรคใส่ มันขับไวขึ้นทันทีพร้อมที่จะจี้เราและกวนประสาททุกวันนี้โคตรเซงฮะ จะออกจากซอยแต่ละทีกลัวมากครับ เพราะถ้าเจอรถช้าบ่อยๆ พฤติกรรมการขับเราจะเปลี่ยนไปจะชอบแซงซ้าย ทุกวันนี้เลนซ้ายวิ่งเร็วมาก

KumaZ

• บุคคลทั่วไป
 แซงซ้ายครับถ้ามันว่าง ถ้ารีบอย่าไปรอเลยครับ เพราะข้างหน้ายังมีแบบนี้อีกหลายคัน....

ออฟไลน์ Fly to dream

เคยเจอ E-Cabri ไล่กับ E-sedan บนทางด่วน ก่อนไล่เหตุการณ์คล้ายกับ จขกท เลยผมเห็นหมด  ;D ;D ;D E-cabri ไปเปรี้ยวใส่ E-sedan แล้วหลังจากนั้นก็ Fast five
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ prysakol

• **
ส่วนตัวถ้าแซงซ้ายได้ก็แซง

ถ้าไม่ได้ ก็จะเปิดไฟเลี้ยวขวา ขอทางก่อน

ถ้าไม่ได้ ถึงจะดิฟไฟสูง

ถ้ายังไม่ได้. ก็ทำใจ แล้วค่อยหาจังหวะแซงซ้ายครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

ถ้าไม่ดิปไฟสูง จะให้ทำอย่างไรหล่ะครับถึงจะเป็นการบอกว่าช่วยหลบไปเลนกลางหน่อยเพราะคุณขับช้าชิดขวาอยู่นะ
ผมเจอคันไหนขับช้าแช่ขวา ผมดิปไฟสูงให้ทุกคันครับ

ออฟไลน์ Nookkiez

ขับรถเมืองไทย ไม่ว่าคันหน้าจะถูกหรือผิดก็ห้ามบีบแตรใส่หรือเปิดไฟสูงใส่ เพราะคนพวกนี้มันจะคิดว่าเป็นคำด่า... แล้วก็จะมีเรื่องกันต่อไป :-X :-X
Test ..

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมใช้วิธี เปิดไฟเลี้ยวขวา ครับ ไม่ต้องจี้ อยู่ห่างพอประมาณ
และ 8 ใน 10 คัน ยอมหลบซ้าวยให้ครับ

กรณีรถสูง ยิ่งอย่าจี้ตูดครับ เขาอาจเคืองว่า คุณขับจี้เขาใกล้มากไปหรือเปล่า?
แล้วยิ่งมาแต๊บไฟใส่เขาเนี่ย เขาก็อาจหมั่นไส้ได้ เมื่อไหร่ก็ตามที่กระพริบไฟสูง คุณต้องมั่นใจว่า

1. คุณได้เปิดไฟเลี้ยวขวา มาสักพักนึงแล้ว เขาไม่ยอมหลบ
2. กระพริบไฟสูง สั้นๆ เบาๆ ถ้าเขายังไม่รู้ตัว ก็ทำอีกครั้ง
ถ้า 2 ครั้ง มันยังไม่รู้ตัวอีก แซงซ้าย บีบแตร ด่าสักที แล้วพุ่งหนีไปให้ไกล
ไม่ต้องไปยุ่งกับพวกดักดานกบาลควายพวกนี้ครับ

เพราะสักวันนึง  คนพวกนี้ จะเจอคนที่เจ๋งกว่าเรา จัดการ ส่องเก็บ คาถนนเองครับ

ออฟไลน์ bizinezz

• **

ถ้าไม่ดิปไฟสูง จะให้ทำอย่างไรหล่ะครับถึงจะเป็นการบอกว่าช่วยหลบไปเลนกลางหน่อยเพราะคุณขับช้าชิดขวาอยู่นะ
ผมเจอคันไหนขับช้าแช่ขวา ผมดิปไฟสูงให้ทุกคันครับ

แนะนำให้เปิดไฟเลี้ยวขวา ก่อน เช่นกันครับ
เปิดในระยะที่ห่างพอสมควรทีเขาจะมองเห็นในกระจกหลัง และมีเวลาพอทีจะหาจังหวะหลบเข้าเลนกลางครับ
ในกรณีที่ความเร็วของเรา เร็วกว่าเค้ามาก ผมก็คงดิฟไฟหน้า1ครั้ง ในระยะที่ห่างมากหน่อย แล้วตามด้วยไฟเลี้ยวขวาครับ
(ผมใช้วิธีนี้ในการขอแซง10ล้อครับ เพราะเรามาเร็วกว่าพอสมควรเลยล่ะ และบางทีเค้าก็อาจจะไม่มีจังหวะ หันมามองกระจกข้าง)

รถที่มีมารยาท จะเปิดไฟเลี้ยวซ้าย เพื่อบอกว่าจะหลบให้ หรือ หลบเข้าเลนกลางไปเองครับ
สำคัญคือ เราต้องให้เวลาเค้าคิด/หาจังหวะหลบเราสักนิดครับ

ผมคิดในแนวว่า "ถ้าเราเป็นเขา"

แต่ถ้าเจอพวกขับแช่ขวา .. ถ้าหาจังหวะ"แซงซ้ายแบบปลอดภัย"ได้ ก็แซงให้ขาดไปเลยครับ
แล้วไม่ต้องมาสนใจ ด่าเขา เบียด ปาด ... มันไม่มีประโยชน์ครับ
ผ่านแล้วก็ผ่านไป โฟกัสเป้าหมายของเราต่อ   :D
"เพราะข้างหน้า มันก็มีพวกขับแช่ขวาอีกครับ 55555  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Padungpong

• **
จะบอกให้นะครับ   คุณจะขับ 300  แต่ถ้ามีรถเค้าขับเร็วกว่าคุณมา คุณก็ต้องหลบครับ
แล้วเค้าแค่ดิฟไฟ 1  ครั้งเป็นสัญญาณครับ   เค้าไม่ได้แช่   มันก็ปกติที่เค้าทำกัน
ผมก็เคยมีโอกาสได้ไปอยู่หลายประเทศ    ไอ้ประเทศไหนเหรอครับ  ที่คุณบอกว่าเป็นประเทศพัฒนาแล้วที่เค้าไม่ให้สัญญาณกัน    ผมว่าพวกขับรถช้าแล้วแช่โดยคิดว่าไม่ผิดเนี่ยน่าจะไปอยู่ประเทศด้อยพัฒนามากกว่านะครับ

ออฟไลน์ tvc597

• **
เคยเจอแต่วิ่งช้าชิดขวาเวลาเราขับเข้าใกล้เปิดไฟเลี้ยวขวาเลยครับบอกเลยว่ากูไม่หลบให้มึงแซงซ้ายเอาเอง ตจว เจอบ่อยครับ

ออฟไลน์ phatsawi

• Newbie
  • *
ฝากเตือนเพื่อน ๆ ให้ใจเย็น ๆ กันนะครับ  ที่ว่าต่างจังหวัดคนใจร้อนนี่เรื่องจริงนะครับ โดยเฉพาะรถยุโรปที่วิ่งสายเอเซีย ประมาณ MB Audi นี่ให้ระวังครับ บางทีพี่ ๆ เขาซื้อรถมาเพราะอาชีพที่คนทั่วไปไม่ค่อยนิยมทำกัน ไปยุ่งกะพวกพี่ ๆ เขามาก ๆ พี่เขายิงใส่เลยครับ แถวบ้านผมประจำครับ เส้นวังน้อย เอเซีย บางปะอินสายนอกสายใน บางทีที่เห็นคือ ขับไป 100 เลนกลางแต่พี่เขาจะรีบไปเยี่ยมแม่ยาย เลนขวาพี่เขาไม่ขับ จี้ตูดแล้วปาดนี่เยอะมาก เมื่อปีใหม่มีอยู่คัน โดน SLK จี้ตูดแล้วปาด ไปกดแตรประมาณด่า มันเปิดกระจกยิงใส่ ดีไม่เป็นไรโดนกระจกมองข้างวิ่น แล้วมันก็ไป....

เราค่อย ๆ ไป ไม่ต้องเอาอนาคตพ่อแม่ลูกเมียเราไปเสี่ยงกับมันดีกว่าครับ

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

ผมใช้วิธี เปิดไฟเลี้ยวขวา ครับ ไม่ต้องจี้ อยู่ห่างพอประมาณ
และ 8 ใน 10 คัน ยอมหลบซ้าวยให้ครับ

กรณีรถสูง ยิ่งอย่าจี้ตูดครับ เขาอาจเคืองว่า คุณขับจี้เขาใกล้มากไปหรือเปล่า?
แล้วยิ่งมาแต๊บไฟใส่เขาเนี่ย เขาก็อาจหมั่นไส้ได้ เมื่อไหร่ก็ตามที่กระพริบไฟสูง คุณต้องมั่นใจว่า

1. คุณได้เปิดไฟเลี้ยวขวา มาสักพักนึงแล้ว เขาไม่ยอมหลบ
2. กระพริบไฟสูง สั้นๆ เบาๆ ถ้าเขายังไม่รู้ตัว ก็ทำอีกครั้ง
ถ้า 2 ครั้ง มันยังไม่รู้ตัวอีก แซงซ้าย บีบแตร ด่าสักที แล้วพุ่งหนีไปให้ไกล
ไม่ต้องไปยุ่งกับพวกดักดานกบาลควายพวกนี้ครับ

เพราะสักวันนึง  คนพวกนี้ จะเจอคนที่เจ๋งกว่าเรา จัดการ ส่องเก็บ คาถนนเองครับ
+1 พี่จิมครับ  ;)

ถ้าใช้วิธีนี้ส่วนใหญ่จะหลบให้ครับ นอกจากพวกที่ไม่รู้เรื่องจริงๆ  ::)

ออฟไลน์ beebird

คนเราคิดไม่เหมือนกันครับ คุณเจตนาอย่าง เค้าไปคิดอีกอย่าง ... ใจเย็นๆครับ รอนิดนึง ถ้าเค้าไม่หลบให้ เราก็แซงซ้ายไปก็ได้ครับ

ออฟไลน์ myalexxp

คติของผมเวลาขับรถคือให้คิดว่าทุกคนมีปืนอยู่ในรถเสมอ ผมจะใจเย็นลงมากกกก.............

เยี่ยมครับ

เห็นด้วย อย่างยิ่ง โดยเฉพาะเวลากลางคืน ไม่ควรเสี่ยง  :P

ออฟไลน์ dht_tubes

และ 8 ใน 10 คัน ยอมหลบซ้ายให้ครับ

อันนี้ดีครับ ไม่เคยนึกถึงมาก่อน

ขับรถเมืองไทย ไม่ว่าคันหน้าจะถูกหรือผิดก็ห้ามบีบแตรใส่หรือเปิดไฟสูงใส่ เพราะคนพวกนี้มันจะคิดว่าเป็นคำด่า... แล้วก็จะมีเรื่องกันต่อไป :-X :-X

อันนี้ก็จริงอีก

เยี่ยมครับ

เห็นด้วย อย่างยิ่ง โดยเฉพาะเวลากลางคืน ไม่ควรเสี่ยง  :P

อันนี้แหละสำคัญ ขับรถกลับบ้านครับ คิดแค่นี้ ไม่ใช่ไปวัด

คนไม่ดีบนท้องถนนเยอะมากครับ หวังให้เค้าเปลี่ยน ยากกว่า เราเปลี่ยนตัวเองครับ

ขอให้ทุกท่านปลอดภัย ใจเย็นๆ ท่านใดที่เคยใจร้อนแบบตัวอย่างที่ยกมากัน ได้มาอ่านก็ขอให้ใจเย็นกันขึ้นนะครับ