ผู้เขียน หัวข้อ: ////////// อัสสัมชัญ....อย่าให้ "ใคร" มาลบเกียรติ! //////////  (อ่าน 24038 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
สมัยยังเด็ก ผมเรียนอยู่ที่ โรงเรียนกรุงเทพคริสเตียนครับ...

แล้วเกี่ยวอะไรกับอัสสัมชัญ?

โคตรจะเกี่ยวเลยละ! เพราะ กรุงเทพคริสเตียน เป็นหนึ่งในโรงเรียนที่อยู่ในกลุ่ม
"จตุรมิตร" เหมือนเช่น โรงเรียนสวนกุหลาบวิทยาลัย โรงเรียนเทพศิรินทร์ และ
แน่นอนครับ....โรงเรียน อัสสัมชัญ บางรัก

สมาชิกกลุ่มจตุรมิตร จะนัดกันจัดงานเตะฟุตบอลกระชับมิตร มาหลายสิบปี ที่ผ่านมา
อาจมีเรื่องราวชกต่อยกันบ้าง บอลแพ้ คนไม่แพ้ กันบ้าง แต่สุดท้าย เมื่อทุกคน ทุกโรงเรียน
ต่างจบการศึกษา ในแต่ละโรงเรียนทั้ง 4 แห่งออกไป สุดท้าย...ก็กากี่นั้ง เพื่อนฝูงกันทั้งนั้น
เขม่นกันในเกมบอล พอขำขำ ให้ชีวิตกางเกงขาสั้น มีสีสันกับเขาบ้าง ก็แค่นั้น

ก่อนงานจตุรมิตร ในแต่ละครั้งจะเวียนมาถึง ชมรมเชียร์ และแปรอักษร ของทั้ง 4 โรงเรียน
จะประชุมกัน และจัดแบ่งตารางหมุนเวียนกัน เพื่อส่งตัวแทนของแต่ละโรงเรียน ไปสอน
นักเรียน ของทุกโรงเรียน ร้องเพลงเชียร์ แต่ละสถาบัน เพื่อให้ เพื่อนฝูงพี่น้องต่างสถาบัน
ได้รู้จักเพลงเชียร์ เพลงโรงเรียน ของแต่ละสถาบัน อันจะนำมาซึ่งการให้เกียรติและผูกมิตร
กันในกลุ่มโรงเรียนชายล้วนทั้ง 4 แห่ง

ผมยังจำบรรยากาศ ขณะกำลังนั่งอยู่ในหอธรรม เต็มไปด้วยนักเรียนเสื้อขาว กางเกงสีดำ
เต็มความจุ 1,200 คน กำลังซ้อมเพลงเชียร์ ของเราเองอย่างขะมักเขม้น

ยังจำได้ แม้แต่เพลงของแต่ละโรงเรียน.....

"......สีงามอร่ามหรูชมพู-ฟ้า งามยั่วยวนชวนประชาให้เห็นเด่น......."

"......อ โห กุมาร สถาน สิขา ณ เทพศิรินทร์ ระบิล ระบือ......."

และแน่นอน........เพลงต่อไปนี้ ผมจำได้ติดหู ยังร้องติดปากได้จนถึงทุกวันนี้....

" ชื่อ อัสสัมชัญ นั้น เด่นมาช้านาน ยังมีพยาน ปรากฏรับรอง
ไม่เคยมีใคร ลบเกียรติอัสสัมชัญ เราต้องช่วยกัน คอยประคับประครอง "

ซ้อมร้องเพลงกันไปเรื่อยๆ เจื้อยแจ้วตามประสา ใครบางคน แอบกระซิบให้ฟังข้างๆ
เสียงค่อนข้างดังพอประมาณ...ว่า

"ไม่เคยมีใคร ลบเกียรติ อัสสัมชัญ ยกเว้น คริสเตียน ยกเว้น คริสเตียน"

ผมขำก๊าก.......

อาจทำให้ขุ่นเคืองใจ ก็ต้องขออภัยจากใจจริง เพราะเราแอบล้อเล่นกันอย่างขำขำ โดย
ไม่คิดร้ายอะไร ไม่คิดจะไปลบเกียรติดูหมิ่นอัสสัมชัญอย่างที่ร้องกันนั้นแต่อย่างใดทั้งสิ้น...
ซึ่งก็แน่นอนละว่า คงต้องมีเด็กอัสสัมชัญ ใครสักคน เอาเพลงของกรุงเทพคริสเตียน ไป
ร้องล้อเลียนกันบ้างแหละน่า! เป็นเรื่องปกติในสายตาผม....

แต่...ไอ้ที่มันไม่ปกติ ณ ตอนนี้ก็คือ

ใครมันจะไปคาดคิดละครับว่า  วันหนึ่ง...วันนี้ 16 ปีต่อมา แทบไม่อยากจะเชื่อสายตาตัวเองเลย
ว่ามันจะมีคน ที่คิดจะ "ลบเกียรติอัสสัมชัญ" ขึ้นมาจริงๆ!

และที่เลวร้ายยิ่งกว่านั้นคือ มันเป็น "การลบเกียรติ" โดยคนซึ่งนั่งอยู่บนบรรลังก์ในตำแหน่ง
ผู้บริหารสูงสุดของโรงเรียนเอง!!!

แต่นั่นยังไม่สาหัสฉกรรจ์หนักเท่ากับว่า พฤติกรรมที่ผ่านมา เขาเชื่อว่า ตัวเขาเอง ได้ทำในสิ่งที่
"ถูกต้องแล้ว" และคนรุ่นหลังในภายภาคหน้า จะต้องยอมก้มกราบบาทา ณ อนุเสาวรีย์ รูปตัวเขา
ที่เจ้าตัวสั่งให้สร้างขึ้นเอง!!!! เพื่อตั้งไว้ในโรงเรียนที่ตัวเองบริหาร!!!!!!!

ไอ้บ้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา! นี่มึงมัน "บ้าวิปโยค" ไปแล้ว!!!!!!!!!

คราวนี้...ผม ขำไม่ออก ครับ....

หลังจากนั่งอ่านเรื่องราวต่างๆนาๆ ที่เกิดขึ้นกับโรงเรียนชายล้วนอันดับต้นๆ ของประเทศไทย
แห่งนี้ มาตลอด 1 เดือน บอกได้คำเดียวครับว่า...หดหู่...เพราะมันไม่ต่างอะไรกับสภาพเมืองไทย
ตอนนี้มากนัก

หดหู่อยู่ในใจ เมื่อคิดถึงเรื่องราวที่ผ่านมา
ขนลุกตามผิวกาย เมื่อคิดถึง อนาคต ที่กำลังจะเกิดขึ้นต่อไป

ผู้นำองค์กร ประเภทจอมเผด็จการ มีให้เราได้เห็นอยู่ทั่วไปหมด คนที่คิดว่าตนเองเจ๋ง เก่ง แน่
คนที่อยากให้โลกเชิดชู คนที่อยากให้ผู้อื่น ยกย่อง เคารพตน แต่กลับใช้วิธี "สั่งการใดๆ ตามอำเภอใจ"
ใครขวาง กูไม่สน ใครก่นด่า กูไม่แคร์ ใครกล้าแหย่ กูกล้าสวนกลับ ไม่สนใจเลยว่า ผู้ใต้บังคับบัญชา
จะเดือดร้อนอย่างไร สนใจแต่แค่ใบหน้า ตำแหน่ง ชื่อเสียง ลาภยศ และฐานะของตัวเองแค่นั้นก็พอ

เดี๋ยวนะ....นี่มัน "คนมีปมด้อยในใจ" ชัดๆเลยนี่หว่า!

อดีต ผมเคยทำงานกับคนแบบนี้อยู่คนหนึ่ง....ท้ายสุด โรคภัยไข้เจ็บ ก็พรากเขาไป เรื่องนี้คอยย้ำเตือน
ให้ผมได้ตระหนัก และระลึกเสมอว่า ไม่มีใครหรอก ที่อยู่ค้ำฟ้า ไม่มีใครหรอก ที่จะฝืนชะตาชีวิตได้

คิดเหรอว่า การกระทำเยี่ยงที่ผ่านมานี้ เหมาะและสมควรจะได้รับพระพรประเสริฐ จากพระผู้เป็นเจ้า??
คิดเหรอว่า การกระทำเยี่ยงที่ผ่านมานี้ เหมาะและสมควรจะได้รับซึ่งชื่เสียง เกียรติยศ จากผู้อื่น?

ถ้าตราบใดที่คุณ มีพฤติกรรม ไม่โปร่งใส เหมือนหนังหน้าผากของคุณ  ตราบใดที่คุณยังเห็นเงินเป็น
เรื่องสำคัญเหนือยิ่งสิ่งไหน ตราบใดที่คุณ ไม่เห็นค่าความเป็นคน ของผู้คนใต้บังคับบัญชาของคุณ
คุณ ก็ไร้ซึ่งความเหมาะสม ในการดำรงตำแหน่งสูงสุดของโรงเรียนแห่งนี้ต่อไป อย่างชอบธรรมแล้วละ!!!

คนด่าคุณใน Internet 4-5 คน เขาอาจเป็นเพียง "นักเลงคีย์บอร์ด" ในสายตาคุณ แต่ ถ้าผู้คนเขาด่าคุณ
กันทั้งบ้านทั้งเมือง ว่าเป็น "นักเลงในชุดนักบุญ" อย่างคุณแล้ว จนถึงป่านนี้ คุณยังไม่พิจารณาตนเอง
ด้วยใจที่ บริสุทธิ์ เที่ยงธรรม ปราศจากอคติด้านมืดครอบงำจิต  กันอยู่ได้อย่างไรกัน?

เนี่ยเหรอวะ คนที่กล้าเรียกตัวเองอย่างไม่อายว่า ผู้บริหารสูงสุดของโรงเรียน?

ผู้นำที่ลุ่มหลงไปกับอำนาจ นึกว่าตนเป็น "จ้าวโลก" (ซึ่ง...มันมี 2 ความหมายนะ แล้วแต่จะตีความ)
อยากจะทำอะไรก็ทำได้ สุดท้าย ดูเวลาที่พวกเขาต้องตาย สิครับ....

อดอร์ฟ ฮีตเลอร์
ซัดดัม ฮุสเซน
พันเอกโมอัมมาร์ กัดดาฟี

แต่ละคน ที่เอ่ยมา ตอนจบหนะ ดูไม่จืดกันทั้งนั้น!

เมื่อถึงเวลาต้องจากโลกนี้ไป คุณอยากจะจากไป แล้วมีคนยกย่อง หรือ จะจากไปในแบบที่ทรมาณ
ระดับทุกข์ทรมาณทั้งเป็น จากผลกรรมที่ตนก่อขึ้น

คุณเลือกได้ครับ ตอนนี้ มันก็ยังไม่สาย....

ได้แต่เป็นอีกกำลังใจ อย่างสุดใจ หมดจากทุกซอกหลืบของหัวใจ ให้ชาวอัสสัมชัญ ทั้งครูอาจารย์
ศิษย์เก่า ศิษย์ปัจจุบัน ผู้ที่ลุกขึ้นมาต่อสู้ ทุกคน

เพราะ ตอนนี้ คุณไม่ได้ลุกขึ้นมาเพื่อแค่ ทวงคืนอัสสัมชัญ กลับคืนมา
แต่คุณกำลัง ลุกขึ้นมาเพื่อทวงคืน "ความชอบธรรม" "ความเป็นธรรม"
และ "ความยุติธรรม" กลับคืนสู่สังคมของเรา

ขอพระเจ้า ทรงอำนวยพระพร แด่ทุกชีวิต ที่ทำในสิ่งที่ ถูกต้องเพื่อส่วนรวมอย่างแท้จริง!

-------------------------------------///---------------------------------------

(ขอเขียนถึง เรื่องราวของ โรงเรียนอัสสัมชัญ ในโอกาสที่ วันนี้ จะเป็นวัน Black Friday
อันเป็นการชุมนุม เพื่อเริ่มต้นในการ ปลดปล่อย อัสสัมชัญ จากพันธนาการ ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2013, 04:11:12 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member
Re: ////////// อัสสัมชัญ....อย่าให้ "ใคร" มาลบเกียรติ! //////////
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 06:24:17 »
ถึงแม้โรงเรียนนี้จะทำให้ผมแค้นก็คือ ล่าสุดมีเพื่อนไปแข่งคอมที่ รร อัสสัมบางรัก ตอนเดินไปเข้าห้องน้ำเสียงเด็กอัสสัมร้องมาแต่ไกล คริสเตียน คริสเตียน โรงเรียนจั***ไร แต่ก็ไม่เป็นไรเพราะนั่นคือส่วนหนึ่งของความสนุก(ถ้าแรงไปลบได้นะครับ)แต่ยังไงผมก็ไม่ยินดีอย่างยิ่งใน ผอ อัสสัมคนนี้ข่าวมันแพร่ใน รร คริสเตียนมาซักพักนึงแล้วหลังจตุรมิตรครั้งล่าสุด เด็กคริสเตียนและทุกโรงเรียนในเครือจตุรมิตร99.99%ไม่อยากให้ใครมาลบเกียรติของโรงเรียนอัสสัม จากbcc162

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
Re: ////////// อัสสัมชัญ....อย่าให้ "ใคร" มาลบเกียรติ! //////////
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 08:04:36 »

โอ้ว แล้วหลานผมจะเป็นไรไหมเนี่ย

มันเรียนม.ปลายอยู่บางรัก

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 09:54:55 »
เดี๋ยวนี้มีการเปลี่ยนกฏใหม่
ปกติการดำรงตำแหน่งผู้อำนวยการโรงเรียนในเครือเซนต์คาเบรียล
จะต้องผัดเปลี่ยนหมุนเวียนไป ไม่แน่ใจทุกๆกี่ปี แต่น่าจะไม่เกิน 4 ปีครับ

แต่ !!!!!!

กฏใหม่คือ หากมีการสร้างอาคารเรียนเพิ่ม จะต่ออาุยุตำแหน่งผู้อำนวยการไปได้อีก 1 สมัย
โดยอัตโนมัติ ซึ่งโรงเรียนผม (เซนต์คาเบรียล) สร้างตึกแทบจะทุกๆสองปี
กล่าวคือ ตึกใหม่สร้างเสร็จ ก็ทุบตึกเก่าๆ ทยอยสร้างใหม่ นั่นทำให้ตำแหน่ง
อธิการ (หรือผู้อำนวยการโรงเรียน) ยังเป็นท่า่นเดิมจนถึงทุกวันนี้
นับรวมแล้ว ก็น่าจะดำรงตำแหน่งได้ 11 ปีแ้ล้วครับ

จากผมอยู่ม.1 ตอนท่านนี้เข้ามา ตอนนี้ผมทำงานได้ 6 เดือนแล้ว เค้าก็ยังอยู่ 55
จากใจ ศิษย์เก่า SG87

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 09:58:42 »
ผมไม่ใช่ศิษย์อัสสัมชัญครับ

แต่ขอร่วมประนามการกระทำนี้ครับ

ในสมัยที่ผมเรียนม.ปลาย โรงเรียนประจำอำเภอที่ต่างจังหวัด

ก็เคยมีเหตุการณ์แบบนี้ คือ ผอ.สร้างตึกขึ้นใหม่ และ ใช้ชื่อตึกว่า ตึก"ชื่อผอ."

สุดท้าย ก็ถูกทักท้วง จากสังคม จนต้องยอม "เปลี่ยนป้าย" ให้ชื่อตึกใหม่

ขอเอาใจช่วยอีกแรงครับ

เพิ่มเติมอีกนิด

หากจะทำ กรุณาทำด้วยทรัพย์สินส่วนตัว และ บริจาคเพื่อเป็นประโยชน์ กับสาธารณะเถอะครับ

จะทำรูปปั้นรำลึกว่าเคยบริหารที่นี่ไม่แปลก แต่คงไม่ใช่ที่เคารพสักการะแต่ประการใด

แต่หากมีคนศรัทธา เค้าก็คงเคารพเองล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2013, 11:01:38 โดย YF-19 »
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 10:55:04 »
งะ เกิดอะไรขึ้น อยู่แต่บ้านนอกไม่ได้ตามข่าวเลย ไปหาอ่านก่อนครับ  :o

ออฟไลน์ pond_v

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 11:12:42 »
ไม่ได้ Log in มานาน

ขอบคุณ J!MMY สำหรับกระทู้นี้นะครับ

AC109  31676

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 11:34:34 »
มาให้กำลังใจในฐานะโรงเรียนใกล้ๆกัน ^^'
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2013, 11:44:30 โดย Nookkiez »
Test ..

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 11:36:57 »
http://bit.ly/V1mMVt. ล่าสุดสั่งหยุดเรียนแล้วครับเพราะมีกลุ่มคนไปประท้วง น่าจะไปกันทั้งโรงเรียนแล้วศิษย์เก่า

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 11:40:16 »

ขอบคุณ J!MMY สำหรับกระทู้นี้นะครับ

รุ่นพี่ สวัสดีคร้าบ AC118 42840 ^^

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 11:45:55 »
http://bit.ly/V1mMVt. ล่าสุดสั่งหยุดเรียนแล้วครับเพราะมีกลุ่มคนไปประท้วง น่าจะไปกันทั้งโรงเรียนแล้วศิษย์เก่า

นักเรียนยังเรียนกันตามปกตินะครับ  เพราะไม่มีใครฟังคนที่สั่ง และคนที่สั่งเห็นบอกว่าขับรถหนีไปแล้ววว  :o :o :o

ติดตามการเคลื่อนไหวได้ที่ http://www.facebook.com/saveassumption  ;)
Test ..

ออฟไลน์ tae_polestar

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 12:09:19 »
ถานะ เพื่อนใกล้เรือนเคียง เอาใจช่วย สู้ครับ เกียรติ และศักดิ์ศรี

39829  OSK 119
The love of automobile will be never cease

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 12:24:14 »
ขับรถหนีไปแล้ว????

โอ้ยยยยยย ไอ้หน้าวิสเปอร์!

ทีแบบนี้ หน้างี้บางเฉียบเชียวนะมึง!

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 12:51:32 »
ให้กำลังใจในฐานะที่เป็นศิษย์เก่าในเครือครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 12:53:14 »
ขับรถหนีไปแล้ว????

โอ้ยยยยยย ไอ้หน้าวิสเปอร์!

ทีแบบนี้ หน้างี้บางเฉียบเชียวนะมึง!
เห็นว่าขับเฟอรารี่ด้วย 

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 13:00:36 »
ให้กำลังใจในฐานะศิษย์เก่าโรงเรียนในเครือครับ

ตอนที่อธิการคนนี้อยู่อสธ.ก็แ-กเงินไปเยอะครับ และยังเคยเจอผปค.ตบหน้ามาแล้วครับ

ออฟไลน์ pond_v

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 13:14:12 »

รุ่นพี่ สวัสดีคร้าบ AC118 42840 ^^

สวัสดีครับ พี่เคยถามน้องทีนึงใน Review Mazda Astina Popup ของพี่ ว่าเด็ก AC ป่าว เพราะเห็น User name  ตอนนี้ทราบแระครับ  ;)

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 13:26:56 »
ขับเฟอร์ หรืเปล่าไม่รู้

แต่ที่รู้คือ วันนี้ ขับ Accord หนีไปแล้วววว

ออฟไลน์ Envil

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 13:42:49 »
ติดตามข่าวเหมือนกันคับ ac119

ออฟไลน์ marsstone

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 14:19:25 »
เห็นตัวเลขเงินเดือน ครู อัสสัมชัญแล้วตกใจ
อัญสัมจัดเป็นโรงเรียนค่าเทอมแพงในระดับหนึง นักเรียนก็เยอะมาก

เงินเดือนครูโดนกด ต่ำสุด ๆ
แถมบอกโรงเรียนมีหนี้สินเยอะอีก

เงินหายไปไหน ???

โรงเรียนพาณิชย์เอกชนที่ผมรู้จัก ค่าเทอมแค่ 8000-9000 บาท ครูเค้ายังได้มากกว่านั้นเลย
โรงเรียนไม่รวย แต่ก็ไม่มีหนี้สินขนาดนี้

ออฟไลน์ snif

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 14:53:00 »
ผมนักเรียนเก่าเทพศิรินทร์เห็น
พึ่งได้ข่าวนี้ ผมก็คอยให้กำลังใจเพื่อนๆจากทั้งสี่สถาบัน เช่นกันครับ ^^

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 16:21:13 »
นักเรียนเก่าอัสสัมชัญเหมือนกันครับ วันนี้ก็นั่งติดตามข่าวทั้งวันเหมือนกัน รีเฟรช facebook รัวๆ อัพเดตเร็วมากครับ

เขาขับรถหนีไปตั้งแต่ 8-9 โมงเช้าแล้วครับ Accord G7 สีทอง ก่อนที่คนจะเริ่มเยอะซะอีก แล้วก็ให้ข่าวว่ามีผู้ไม่ประสงค์ดีจะทำร้ายนักเรียนต่างๆนานา (แต่จริงๆแล้วคนประท้วงก็นักเรียนแทบจะทั้งโรงเรียนนะแหละ - -")

เห็นในภาพที่อัพเดตกันในเฟสบุ๊ค เห็นภาพครูที่สอนผมสมัยประถมด้วย น่าเห็นใจน้องๆและครูทุกคนที่ต้องมาเจอเรื่องแบบนี้

AC122 40855 ครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 20:45:22 »
ศิษย์เก่าอัสสัมชัญ สมุทรปราการ คอยเป็นกำลังให้ครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 22:16:13 »
ไม่ใช่เด็กอัสสัม แต่ว่ามีทั้ง อา พี่ๆ และ น้องๆ ญาติๆเป็นทั้งศิษย์เก่า ศิษย์ปัจจุบัน และ ศิษย์อนาคต รวมถึงเพื่อนๆหลายคนด้วย
โรงเรียนเราอยู่คู่กันมาช้านาน เป็นเพื่อนๆกันใน4 จตุรมิตร อย่าให้ใครมาลบเกียรติของเราได้ เป็นกำลังใจให้ครับ

ศิษย์เก่า กรุงเทพคริสเตียนวิทยาลัย BCC 158

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 22:32:22 »
43010 AC125 ครับ :)

ออฟไลน์ mewkuzzo

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 00:01:47 »
ติดตามข่าวมาตลอดครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกที่ให้กำลังใจโรงเรียนอัสสัมชัญนะครับ

AC 124  42647

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 00:45:11 »

ออกรายการคมชัดลึกด้วยครับ

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 01:06:27 »
AC124 42308 ครับ แต่อยู่ถึงแค่เซนต์หลุยส์

ไม่รู้จะพูดอะไรเลยครับ  :'(

จงตื่นเถิด'เปิดตา'หาความรู้ เรียนคำครู คำพระเจ้า เฝ้าขยัน 'จะอุดม สมบัติ ปัจจุบัน' "แต่สวรรค์ดีกว่า เราอย่ายืม"

'จุดมุ่งหมายของชีวิตคือการรู้จัก สัจธรรม และการเข้าถึงธรรมเป็นบ่อเกิดแห่งชีวิต ปณฺธาณที่ตั้งไว้เพื่อดวงใจอันเกิดก่อ Labor Omnia Vinci'

เพลงที่ท่านเปิดทุกเย็นตอนเลิกเรียน ขอให้ท่านท่องให้ได้ด้วย

J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 01:44:29 »
เพื่อนผมเป็นศิษย์เก่าอยู่ครับวันนี้มันก็ไปประท้วงครับ เป็นเหรัญญิกของโรงเรียน ผมเพิ่งได้ไปเมื่อวันจันทร์ โรงเรียนใหญ่น่าอยู่นะ แต่ผมไม่เข้าใจว่านักเรียนเยอะขนาดนั้น แต่เงินเดือนครูกดสุดๆ แล้วพอครูขอขึ้นเงินเดือนจะเอาครูออกอีก นี่หรือการกระทำของผู้บริหารในคราบนักบุญ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 17:28:09 »

เขียนผิด

หลานผมอยู่ธนบุรี ไม่ใช่บางรัก  ;D

แต่สมัยอานันท์อยู่ธนบุรีก็แสบใช่ย่อย (เรื่องเล่าจากเด็ก AC ธนบุรี)