ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเราแกล้งพวก เบียด ปาด แทรก แล้วรถขูดกัน เราจะผิดไหมครับ  (อ่าน 14847 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
เห้อ จะไปแกล้งกันทำไมครับ บางที เราก็อาจจะมีไปแทรกเขาบ้าง ถือว่า หายๆกันครับ

จะเสียเวลาเอารถไปขูดกันทำไม
ใช่เลยครับ ผมก็คิดแบบนี้ตลอดใครจะเข้าก็เข้า ไม่ไปปิด ไม่ไปเบียด เพราะอนาคตยิ่งทางไม่ชินไม่รู้ไม่เคยไป ไปครั้งแรกยังไงก็ต้องแทรก หายๆกันไป

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ปล่อยไปดีกว่า เผื่อไปเจอนักเลงเอาเรื่องเราอีก เจ็บตัวอีก เดี๋ยวนี้คนใจร้อนขับรถเยอะแยะ (ตอนทำใบขับขี่ก็ดีกันอยู่หรอก คุยกันบ้างสงสัยอะไรก็ถามกันบ้างแต่พอขับบนถนนแทบจะฆ่ากัน) :'(

ออฟไลน์ settavut

• Full Member
  • First
ปกติผมจะไม่ให้ โดยเฉพาะกับ taxi , สองแถว , รถตู้ แทบจะไม่ให้เลย เพราะประสบการณ์ผม พวกนี้จะไม่ค่อยมีน้ำใจ และปาด แทรก ตลอด มารยาทแย่ที่สุดเท่าที่เคยพบเคยเจอ

แต่กับรถบ้าน ผมมักจะให้มากกว่า แล้วยิ่งโดยเฉพาะรถที่แพงๆหน่อย มักจะให้ เพราะชอบดูรถพวกนี้  ;D
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
ผิดหรือไม่ผิดก็เสียเวลาครับ หลบได้ก็หลบไปเถอะครับ ใครผิดถูกก็เสียเวลาทั้งนั้น
พวกนี้จะมีสัญญาณนิดนึงก่อนจะเปลี่ยนเลนมาเบียดปาดแทรก เช่นเว้นหน้าเยอะ ขับเบียดหรือคร่อมเลนข้างๆ
ถ้าไม่อยากให้แทรกก็ขับจี้คันหน้าเลยครับ ผมทำประจำ ส่วนใหญ่ที่โดนแทรกตามคอสะพาน หรือยูเทินชอบมาแทรกคันข้างหน้าผมมากกว่าเพราะผมปิดหมด
ถ้าตอนไหนเหม่อแล้วโดนแทรกก็ถือว่าแบ่งกันไปครับ

ปล.ผมเองก็ชอบแทรกครับแหะๆ แต่ไม่ชอบปาดออกแบบวัดใจให้คันหลังเบรคเหมือนกัน ชนมาไม่คุ้มกัน

ออฟไลน์ imvile

ขอแชร์นิดนึงเพิ้่งเกิดเหตุเลย ทางด่วนขั้นที่ 2 ที่เป็นทางเอกสองทาง เปิดมามิกซ์กันเป็นทางเอกอีก 2 ทาง วันนั้นกลับจากสยามขึ้นด่วนบ่อนไก่ จะกลับพระรามเก้า ผมจะอยุ่ทางซ้าย ก่อนเข้าทางมิกซ์ต้องตบเข้าขวาไปพระรามเก้า ขณะที่รถขวาหลายคันก็จะตบเข้าซ้ายไปทางแจ้ง ตรงจุดมิกซ์เนี่ยยาวพอสมควร แต่รถไปแจ้งช่วงเย็นเยอะมาก จะติดมาก ขณะไปพระราม 9 จะไหลเรื่อยๆ

ตรงท้ายทางมิกซ์จะเป็นโค้งซ้าย พอสิ้นสุดทางมิกซ์ไปพระราม 9 จะเป็น 2 เลนส์

ผมขับๆ มา ประมาณ 60-80 ไหลตามจราจรมาเรื่อยๆ ตบเข้าขวา (กลายเป็นซ้ายสุดของทางไปพระรามเก้า) จะเหยียบคันเร่งเจอรถที่พยานามมุดแทรกไปทางแจ้งครับ มันเป็นโค้งซ้าย เราก็ลืมไปว่ามีรถพวกแทรกๆเยอะ เหยียบเบรก abs ทำงานหักหลบไปขวาโดยไม่ได้มองทางเลย (บุญมากที่เป็นช่วงว่าง รถทางขวาที่ผมไปตัดหน้าก็เบรกเอี๊ยดเช่นกัน)

ปรกติผมไม่เคยแทรกนะครับ แต่อย่างทางกลับจากรังสิต เลีื้ยวตรงดินแดงไปพระรามเก้า หรือ อนุ ตอนเย็นๆ ทุกเลนส์กลายเป็นเลี้ยวไปอนุ (ทั้งๆที่ปรกติพระราม 9ก็มีเลนส์เดียว) ผมก็หยวนๆ หาทางวิ่งเข้าประชาสงเคราะห์หนีพวกนี้ไปเอง

แต่บนทางด่วน ขอเถอะครับ แต่ละคันวิ่งเร็ว ผมอาจจะไม่โชคดีเหมือนครั้งนี้ พวกที่แทรกก็อาจไม่โชคดีเหมือนครั้งนี้ รถคันหลังที่ผมแทรกก็อาจไม่โชคดีเหมือนครั้งนี้ แทรกไม่กี่นาที กับทำรถชนหลายกัน ผมว่ามันก็ไม่คุ้มเช่นกันนะครับ  ;D
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ keamglad

ปกติผมจะไม่ให้ โดยเฉพาะกับ taxi , สองแถว , รถตู้ แทบจะไม่ให้เลย เพราะประสบการณ์ผม พวกนี้จะไม่ค่อยมีน้ำใจ และปาด แทรก ตลอด มารยาทแย่ที่สุดเท่าที่เคยพบเคยเจอ

แต่กับรถบ้าน ผมมักจะให้มากกว่า แล้วยิ่งโดยเฉพาะรถที่แพงๆหน่อย มักจะให้ เพราะชอบดูรถพวกนี้  ;D

ส่วนตัวมที่เจอมา พี่แท๊กซี่นี่ใจดีครับ

แต่ 90% ที่เจอ สาวๆขับรถหรือผู้ญวันกลางคนนี่แหละครับที่ไม่ยอมขนาดเปิดไฟเลี้ยวขอเข้าก็เร่งมาเบียด

ออฟไลน์ SUPAPID

• Full Member
ถ้า บีบเลนทุกคนมากถูกกันหมด แล้วบีบเหลือ 1 ต้องถือคติ 1 by 1 คือ เอ็ง ข้า เอ็ง ข้า
แต่ถ้าเราต่อ คิวแล้วมาเบียด น่าคิด ครับ
ยอม ๆกันไปหรือ เอ็งไม่มีทางซะ จะยอมขูดสีหรือเปล่า
ซึ่งเหตุกาณ์นี้ ส่วนใหญ่ก็อยู่กับอารมณ์ของเราวันนั้นๆ บางทีก็ยอม บางก็ต้องเอาคืน
แต่ผมว่า คนไทย มองหน้ากันก็เข้าใจ ใคร ยอมใครก่อน

ออฟไลน์ Amaranthe

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
ผมก็คงยอมต่อไป ไม่อยากเสียเวลา เสียดายรถ

แต่ในใจก็ภาวนาให้พวกนี้เจอดีเข้าสักวัน

ออฟไลน์ Coat145

ผิดครับ....ผมเคยมีประสบการณ์ตรง น่าชายตัวเองเป็นคนขับรถเร็วมาก และ ค่อนข้างน่ากลัว แต่ก็ไม่เคยมีอุบัติเหตุนะ
Kb2200 กันชนหลังที่ติดมา มันยื่นออกมาด้านข้างนิดนึงแระมาณ 5 เซน เห็นจะได้
Civic Fd สีขาว แต่งเต็ม วิ่งมาปาดหน้า ซ้ายทีขวาที คงคิดว่า รถผมไม่แรงมั้ง
น่าผมเลยจัดให้...แซงแล้วตบซ้าย ตบให้กันชนหลังที่ยื่นออกมานิดนึงไปเกี่ยวกับ ซุ้มล้อหน้าข้างขวาของ Fd คันนั้น
แล้วลากยาวเป็นรอยบน Fd แต่ไม่รู้เพราะจังหวะ อะไร ขูดโดนกันชน FD หลุดออกมาทั้งแผงเลย หลุดทั้งหน้าแบบว่าไปต่อไม่เป็น ส่วนรถผมน่ะหรอ.....5555 ไม่เป็นรอยอะไรเลยแม้แต่นิดเดียว.....
ถามว่าใครผิด ผมผิด.....ครับยอมรับ แต่ถ้าเจอแบบนี้ มันคง.....

+1ครับ 55555
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
ผมก็เพิ่งทำแบบคุณ 2K มาเหมือนกันครับแต่ของผมชนไม่แรงขนาดนั้น

ขึ้นทางด่วนไปจุฬา เจอ RX270 อยู่เลนซ้าย จะปาดเข้าเลนผม  มันค่อยๆเอียงเข้ามา ผมยิงไปสูงใส่ มันก็เข้ามาอยู่นั่น ผมก็ไม่หลบ จนล้อหลังมันชนซุ้มล้อผม(มาสด้า2)
ผลคือผมกระเด็นครับ เหอๆ แล้วมันก็เผ่นไป เซ้งมาก

ขนาดจำได้ละเอียดยิบว่าเป็น RX270ป้ายแดง รถสีดำ ทะเบียน บ4299
ก็เท่านัน้ครับ เพราะประกันบอกเป็นป้ายแดง  แม่งไอ่คอลเซ็นเตอร์บอกไปแจ้งแล้วจะไม่เสียค่าเอกเซส

เอาเข้าจริงๆไปๆมาๆต้องเสีย หลายทีละ พูดจามั่วซั่ว กวนทีนชิบ ประกันธนชาติเนี่ย -*-