ผู้เขียน หัวข้อ: ในการดูแลสีรถ ถ้าจอดรถกลางแดดตลอด เวลาล้าง ขัดเคลือบไม่มี จะทำอะไรได้บ้างครับ  (อ่าน 8399 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
คือผมเจอปัญหาทั้งแดด ขี้นก และอะไรก็ไม่รู้อีกสารพัด ตอนนี้กำลังคิดอยู่ว่าจะทำอะไรดี เพราะจะให้ล้างรถอาทิตย์ละครั้งก็ไม่ไหว ยิ่งเรื่องเคลือบลืมไปได้เลย เลยจะถามว่าแบบนี้ไปเคลือบแก้วหรืออะไรแบบนั้นจะดีไหมครับ เพราะอยากได้อะไรที่มันนานๆ ทำทีได้ ไม่ต้องทำถี่ๆ ครับ

ขอบคุณครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
ดีกว่าไม่ทำครับ

ยังไงก็กันไม่หมดครับ พวกขี้นก ทิ้งไว้นานๆ ล้างแล้วเคลือบแล้วก็ยังมีรอยด่างได้ครับ

ยิ่งพวกล้างน้ำไม่สะอาด แล้ว มาถูเศษขี้นกตอนมันแห้งแล้ว เพื่อให้มันออกนี่ยิ่งแล้วใหญ่

เคลือบอะไร ก็เอาไม่อยู่ครับ รอยขนแมวมีแน่นอน

ผ้าคลุมรถ อาจช่วยในกรณีนี้มากกว่าครับ
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ BlackSpeed

ว่าจะแนะนำผ้าคลุมรถพอดี  ;D

ผมว่าเคลือบแก้วไม่คุ้มครับ อีกอย่างรถก็เหมือนเราน่ะครับ ต้องขออาบน้ำกันมั่งจะได้สดชื่น

อย่างน้อยไปล้าง+เคลือบสีเดือนละครั้งดีกว่าครับ ถ้าไม่อยากรอก็เอาแบบชิลๆ ไปคาร์แคร์ตามห้างเวลาไปเที่ยวซื้อของก็ได้
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ให้ร้านคาร์แคร์จัดการให้ เดือนละ 2 ครั้งกำลังดีครับ
(ล้าง+เคลือบไม่เกินชั่วโมงก็เสร็จแล้วครับ)
ผมล้าง + เคลือบสี ทุกครั้งครับ เคลือบ MG บ้าง Pinnacle บ้างแล้วแต่โอกาสส
เดือนละ 2 ครั้ง แต่ขนแมวก็ยังมีแหละครับ ทำไงได้ รถสีดำ
ค่อยจัดการขัดทีเดียวปีละครั้ง 555

ออฟไลน์ 2k

แดดแรงๆน่ากลัวจะทำให้พลาสติกกรอบแตกไว เอาเต๊นท์รถพับได้แบบนี้โลดดด!!! 

http://www.fordfiesta-club.com/Club/ford.fiesta.club.classifieds.oe/2337-za.sa.html
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ H.

แดดแรงๆน่ากลัวจะทำให้พลาสติกกรอบแตกไว เอาเต๊นท์รถพับได้แบบนี้โลดดด!!! 

http://www.fordfiesta-club.com/Club/ford.fiesta.club.classifieds.oe/2337-za.sa.html
เออ น่าสนใจแหะ
H.

ออฟไลน์ Nyquist

ผมว่าต่อให้เคลือบสีหรือเคลือบแก้วถ้าจอดตากแดดตลอด แถมเจอขี้นก ขี้ไก่ ขี้กา ยังไงก็เอาไม่อยู่ครับ
ต้องอย่างด้านบนที่แนะนำ หรือผ้าคลุมรถแหละครับ แต่ต้องหาที่คุณภาพดีหน่อยนะครับรถจะได้ไม่เป็นรอย

ออฟไลน์ litle

• Jr. Member
  • **
  • สมาชิกใหม่ ฝากตัวด้วยครับ
ผ้าคลุมรถช่วยเรื่องสีได้เยอะครับ คือสีไม่ซีด ไม่ด่าง ไม่ด้าน
แต่จะทำให้เป็นรอยขนแมว ถึงแม้ว่าจะใช้ผ้าคลุมยี่ห้อดี ๆ แพง ๆ แค่ไหนก็ตาม
ถ้าสีรถยังใหม่ๆ ซีเรียสเรื่องรอยขนแมว แนะนำเคลือบแก้วแล้วใช้ผ้าคลุมอีกทีครับ
ผ้าคลุมรถผมใช้ไม่เกินปีครึ่ง เปื่อยขาดหมด รถจอดตากแดดตากฝนมา 6 ปี คลุมผ้าทุกวันไม่ว่าฝนตกแดดออก สียังเงาอยู่เลยครับ แต่รอยขนแมวเพียบ(ไม่ได้เคลือบแก้ว) อีกอย่างอุปกรณ์ภายในกรอบแตกหมดครับ
วางไว้ก่อนความฝัน  เจอกันวันฝนซา

ออฟไลน์ Cool Runner

สำหรับผม ไม่ได้ซีเรียสเรื่องสีเท่าไหร่
แค่ไม่มีรอยถลอกใหญ่ๆก็พอ รถใช้งานยังไงมันก็ต้องมีรอยบ้างเป็นธรรมดาทั้งจากก้อนหิน เศษต่างๆปลิวมาโดน
รถผมคันแรกก็ไม่ค่อยได้ล้างบางที่ 2-3 เดือนล้าง จอดตากแดดทั้งที่ทำงานและที่บ้านตลอด 8 ปี
เพิ่งจะมีที่จอดรถตอนปีที่ 9 สีอาจจะหมองไปบ้าง แต่พอล้างแล้วยังดูเงากว่ารถที่ขัดสีบ่อยๆอีก

ออฟไลน์ YenChar

1. ขัดเคลือบสี ปีล่ะครั้ง หาร้านทำ ครั้งนึงราวๆ 2-3 พันบาท
ทำช่วงหน้าหนาว(ก่อนหน้าร้อน หน้าฝน กำลังดี)

2. ล้าง+เคลือบ เดือนล่ะครั้ง หรือ 2 เดือนครั้งก็พอ

สีภายนอก ไม่สำคัญหรอกครับ ถ้าคุณทำตาม 2 ข้อข้างบนนี้
รถพ่อผม 1 ปี ขัดเคลือบสีทีนึง (ครั้งล่ะ 2 พันบาท ต่อปี)
นานๆจะล้างที ซัก 3-4 เดือน เคลือบสีทีนึง

ตอนนี้ รถ 10 ปีแล้วครับ สำคัญคือภายใน ปัญหากรอบแตก เนื่องจากความร้อนภายในรถ
แนะนำว่า ผิวสีรถก็เหมือนคน
อาบน้ำบ่อยๆ ทาโลชั่น(เคลือบ)บ่อยๆ นานๆขัดขี้ไคลทีนึง จบเลย

ออฟไลน์ Monn

เคลือบแก้วครับ ไม่ก็หาเวลา (จะไม่มีเลยเหรอครับ ทำงานหนักไปไหม) ไปขัดเคลือบคาร์แคร์เยอะแยะมากมาย
ตอนคุณไปชอปปิ้งกับที่บ้านก็ได้ หรือระหว่างทำงาน เอารถไปทิ้งไว้ หาที่ใกล้ๆ เดือนละครั้ง
เคลือบเถอะครับ จะได้ล้างง่าย สีไม่ซีด

แต่ควรหาผ้าคลุมรถมาด้วยนะครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าไม่มีเวลาเลย ก็เคลือบแก้วไปเลยครับ ลงทุนครั้งเดียว
เพราะเห็นว่า การล้างรถทุกอาทิตย์ ดูจะเป็นภาระกับ จขกท มากพอสมควร (ส่วนตัวผมล้างรถทุกอาทิตย์ เคลือบสีเดือนละ 1-2 ครั้ง แล้วแต่มีเวลาแค่ไหน)
แต่ถ้าพอมีเวลา ก็ทำประมานผมก็น่าจะดีครับ ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องรอยขนแมวมาก ก็ผ้าคลุมรถครับ ส่วนเรื่องแดด หาที่บังแดดมา น่าจะพอช่วยได้

ออฟไลน์ adis

ใช้ผ้าคุลมรถจะดีที่สุดครับ เพราะแดดไม่ได้ทำร้ายเฉพาะสีอย่างเดียว
แต่คอนโซล ขอบยาง ขอบพลาสติค ก็ถูกทำร้ายด้วย
เคลือบแก้วอาจจะพอช่วยเรื่องสีได้บ้างครับ
แต่คงไม่สามารถป้องกันส่วนอื่น ๆ ได้หมด
ผมจึงคิดว่าใช้ผ้าคุลมจะดีที่สุดครับ หรือไม่ก็ต้องไปหาที่จอดรถที่อื่นที่มันร่มกว่า
แต่ไม่ควรไปจอดใต้ต้นไม้เด็ดขาดครับ
ต้นไม้มีอันตรายเยอะมากครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ขอบคุณทุกคำตอบครับ

ยังคิดไม่ออก ขอคิดก่อนดีกว่า
JDM เท่านั้น จะครองโลก!