ผู้เขียน หัวข้อ: จริงมั้ย ถ้ารถนำเข้าหรือรถจดประกอบเอาเข้าไฟแนนซ์ธนาคารได้ ทุกอย่างจบ !!  (อ่าน 12626 ครั้ง)

ออฟไลน์ numcp

• Newbie
  • *
สงสัยมานานแล้วครับ

ถ้าไฟแนนซ์รับรถจดประกอบหรือนำเข้ามือสองเข้าระบบผ่อนแล้ว แสดงว่ารถนั้นต้องผ่านขั้นตอนที่ถูกต้องครบถ้วนมาแล้วหรือเปล่า

แล้วในกรณีที่โดนเรียกภาษีหรือยึดรถ ใครเป็นคนรับผิดชอบระหว่างไฟแนนซ์กับผู้ผ่อนครับ

รบกวนขอความรู้ด้วยครับ เพราะกำลังสนใจรถประเภทนี้อยู่

ออฟไลน์ Cleaner

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member

ถ้าไฟแนนซ์รับรถจดประกอบหรือนำเข้ามือสองเข้าระบบผ่อนแล้ว แสดงว่ารถนั้นต้องผ่านขั้นตอนที่ถูกต้องครบถ้วนมาแล้วหรือเปล่า

แล้วในกรณีที่โดนเรียกภาษีหรือยึดรถ ใครเป็นคนรับผิดชอบระหว่างไฟแนนซ์กับผู้ผ่อนครับ

รบกวนขอความรู้ด้วยครับ เพราะกำลังสนใจรถประเภทนี้อยู่

ไม่เกี่ยวครับ รถจะผ่านขั้นตอนอย่างไร หลีกหนี หรือเสียสรรพามิต เขาไม่รับทราบครับ ถ้าเขารับเอารถเข้าไฟแนนซ์ แสดงว่า มีรถอยู่จริง เลขเครื่อง เลขถังตรงกัน มีทะเบียนโอนได้ เขารับรู้แต่ว่าเขาเป็นเจ้าของทรัพย์นั้น แล้วก็เอามาให้คุณเช่าซื้อครับ ลองอ่านในสัญญาให้ดีครับ
ดังนั้น ถ้ารถคุณเสียภาษีไม่ครบ หรือเอาเข้ามาไม่ถูกวิธี โดนยึดไป ไฟแนนซ์เขาก็ไม่แคร์ครับ เพราะเขาเรียก เอาจากคุณในฐานะผู้เช่าซื้อได้ครบตามสัญญาครับ ง่ายๆคือคุณต้องผ่อนให้จบครับ

• Newbie
  • *
ข้อถามอีกข้อครับ

แล้วปัจจุบันมีหน่วยงานใดช่วยเหลือหรือตรวจสอบความถูกต้องที่เชื่อใจได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ bobsan

ไม่เกี่ยวกันครับเพราะถ้าโดนจับมี 2 ทาคือโดนยึดไม่ก็ปรับเต็ม
ถ้าโดนยึดไป finance ก็ให้ท่านส่งค่างวดต่ออยู่ดี

ออฟไลน์ boyperapon

• Jr. Member
  • **
ส่วนมากเป็นคำพูดเอาไว้ยืนยันว่า " รถผมถูกต้อง ถ้าไม่ถูกต้องจะจัดไฟแน้นท์ได้ยังไง " " โอนได้ชัวร์ๆขายต่อปล่อยได้แน่ๆ เพราะผ่อนเสร็จไฟแน้นท์ก็โอนเป็นชื่อพี่แล้ว "
พอเราได้ฟังแบบนั้น หรือเห็นในเล่มเป็นไฟแน้นท์มาก่อน เราก็มั่นใจกล้าซื้อรถคันนี้
ครับ สำหรับผมแค่นี้ครับ
แต่ถ้ามีปัญหาก็ตามความเห็นจากเพื่อนข้างบนทุกอย่างครับ
เลือกรถจากเต้นท์ที่ทำรถมือสองแบบปรกติมาก่อนนานๆแล้วมาทำรถจดฯจะดีที่สุดครับ พอมีอะไรจะรับผิดชอบเราได้บ้างหากเจอตอครับ

ออฟไลน์ panjap

ข้อถามอีกข้อครับ

แล้วปัจจุบันมีหน่วยงานใดช่วยเหลือหรือตรวจสอบความถูกต้องที่เชื่อใจได้มั้ยครับ

ตรวจสอบการสำแดงขาเข้า กับกรมศุลกากร และการเสียภาษีจาก กรมสรรพสามิตได้ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป

ในแง่กฎหมาย ที่ผิด ๆ กันก็คือ

1. เอาเข้ามาทั้งคัน แต่ แจ้งเป็นชิ้นส่วน
2. แจ้งจดทะเบียนด้วยแก๊ส เีลี่ยงการตรวจ สมอ. แล้วไปใช้น้ำมันร่วม หรือ ใช้น้ำมันอย่างเดียว (ใต้โต๊ะ) เพราะ สมอ. แทบไม่มีใครผ่านเลย น้อยมากๆ
3. สวมซาก
4. จ่ายภาษีไม่เต็ม

ถ้าถามว่ามีถูกกฎหมายกี่คัน ผมว่าไม่ถึง 2%

คราวนี้รถผิดกฎหมายก็วิ่งเต็มเมืองครับ

ทำงัย

ไม่มีใครทำอะไร

ขนาดรถวิ่งบนถนนไม่ติดป้ายทะเบียน ยังไม่มีใครจับเยอะแยะไป

ประสาอะไรกับรถจดมีป้ายหน้าหลัง

สบายใจไปได้เรื่องตามยึด ตามย้อนหลัง หาคนตรวจสอบ หาคนรับผิดไม่ได้ ระบบราชการไทย

แต่ปัญหาไม่ได้อยู่ที่นี่หรอกครับ

รถจดประกอบคือ รถเสีย ๆ จากญี่ปุ่น ซะส่วนมาก ไม่ใช่ทั้งหมดก็จริง แต่ที่แน่ ๆ คือ รถชนมา หรือ รถมีปัญหาเครื่องยนต์กลไลเสียไฟฟ้ารวน อะไรมากมาย เป็น "ส่วนมาก" รถดี ๆ ใครจะเอามาขายถูกๆ

พอเป็นอย่างนี้ รถพวกนี้ก้มีปัญหาด้วยตัวมันเองเยอะครับ คนซื้อมาก็รีบขาย เพราะปัญหาเยอะ ซ่อมไม่จบ

ขนาดรถมือสองบ้านเรา ชนมา ยังไม่อยากซื้อกันเลย นี่รถถอดมาเป็นชิ้น ๆ ก็มี แล้วมาประกอบด้วยใครก็ไม่รู้ ยังอยากได้ไหมล่ะครับ ?

ถ้าไหวก็เอาเถอะครับ

• Newbie
  • *
ตอนนี้ น้องสาวกำลังอยากได้รถที่ตัวผมขับไปใช้ ผมเลยมองคันใหม่

ส่วนตัว ค่อนข้างเปลี่ยนรถบ่อย เลยสนใจรถแปลกๆมาใช้ เรื่องซ่อมก็กลัวแต่ไม่มาก กลัวโดนจับซิมากกว่า

คันที่ไปดูมา ก็เห็นเคลมว่าเสียภาษีครบ หลักฐานมี แต่ก็ไม่แน่ใจว่าแอบแฝงอะไร จุดนี้ครับที่กลัว

ขอบคุณทุกคนนะครับ

ออฟไลน์ superden

1. เอาเข้ามาทั้งคัน แต่ แจ้งเป็นชิ้นส่วน
2. แจ้งจดทะเบียนด้วยแก๊ส เีลี่ยงการตรวจ สมอ. แล้วไปใช้น้ำมันร่วม หรือ ใช้น้ำมันอย่างเดียว (ใต้โต๊ะ) เพราะ สมอ. แทบไม่มีใครผ่านเลย น้อยมากๆ
3. สวมซาก

ถ้าถามว่ามีถูกกฎหมายกี่คัน ผมว่าไม่ถึง 2%

คราวนี้รถผิดกฎหมายก็วิ่งเต็มเมืองครับ

ทำงัย

ขนาดรถวิ่งบนถนนไม่ติดป้ายทะเบียน ยังไม่มีใครจับเยอะแยะไป

ประสาอะไรกับรถจดมีป้ายหน้าหลัง

สบายใจไปได้เรื่องตามยึด ตามย้อนหลัง หาคนตรวจสอบ หาคนรับผิดไม่ได้ ระบบราชการไทย

แต่ปัญหาไม่ได้อยู่ที่นี่หรอกครับ

รถจดประกอบคือ รถเสีย ๆ จากญี่ปุ่น ซะส่วนมาก ไม่ใช่ทั้งหมดก็จริง แต่ที่แน่ ๆ คือ รถชนมา หรือ รถมีปัญหาเครื่องยนต์กลไลเสียไฟฟ้ารวน อะไรมากมาย เป็น "ส่วนมาก" รถดี ๆ ใครจะเอามาขายถูกๆ

พอเป็นอย่างนี้ รถพวกนี้ก้มีปัญหาด้วยตัวมันเองเยอะครับ คนซื้อมาก็รีบขาย เพราะปัญหาเยอะ ซ่อมไม่จบ

ขนาดรถมือสองบ้านเรา ชนมา ยังไม่อยากซื้อกันเลย นี่รถถอดมาเป็นชิ้น ๆ ก็มี แล้วมาประกอบด้วยใครก็ไม่รู้ ยังอยากได้ไหมล่ะครับ ?

ผมนึกว่ารถญี่ปุ่นมีอายุการใช้งานสั้น คือ5-7ปี แล้วเขาก็จะเปลี่ยนรถใหม่กัน เอารถที่หมดอายุ(ในบ้านเขา)มาขายบ้านเราซะอีก

ออฟไลน์ H.

3. สวมซาก

ทำงัย

ผมนึกว่ารถญี่ปุ่นมีอายุการใช้งานสั้น คือ5-7ปี แล้วเขาก็จะเปลี่ยนรถใหม่กัน เอารถที่หมดอายุ(ในบ้านเขา)มาขายบ้านเราซะอีก
มันก็แยกชิ้นส่วนมาอยู่ดีละครับ  :P
H.

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ตอนนี้ น้องสาวกำลังอยากได้รถที่ตัวผมขับไปใช้ ผมเลยมองคันใหม่

ส่วนตัว ค่อนข้างเปลี่ยนรถบ่อย เลยสนใจรถแปลกๆมาใช้ เรื่องซ่อมก็กลัวแต่ไม่มาก กลัวโดนจับซิมากกว่า

คันที่ไปดูมา ก็เห็นเคลมว่าเสียภาษีครบ หลักฐานมี แต่ก็ไม่แน่ใจว่าแอบแฝงอะไร จุดนี้ครับที่กลัว

ขอบคุณทุกคนนะครับ

ถ้าคุณไม่มีศัตรู ไ่ม่มีใครเหม็นหน้าคุณ ต่อให้ใช้รถผิดกฎหมายในท้องถนน ไม่มีเจ้าทุกข์ ก็ไม่มีใครมาจับคุณครับ หลักฐานอะไรนั่นจะมีรึเปล่า ไม่สำคัญ โอนได้ ขายได้ คือจุดขายของรถพวกนี้