ผู้เขียน หัวข้อ: Audi A5  (อ่าน 6005 ครั้ง)

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
Audi A5
« เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 10:11:00 »
อยากทราบว่า audi a5 นี่ เป็นรถที่ดีไหมครับ ฟิวริ่งในการขับนั้นเป็นยังไง และการประหยัด พอๆกับ MB BMW ไหมครับ

เพราะผมชอบตัวนี้มาก เลย อยากหาข้อมูลกับเพื่อนๆหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ ;D

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
Re: Audi A5
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 12:23:56 »
ถ้าดูที่ตัวรถอย่างเดียวมันเป็นรถที่ดีเลยครับ เสียแต่ที่ศูนย์บริการและราคาขายต่อที่สู้2เจ้านั้นไม่ได้

จากที่ได้สัมผัสรถค่ายนี้มาทั้ง A5 และ TT-S ผมว่ารถค่ายนี้ขับสนุกครับ และไฮเทคดี เรื่องความประหยัดมั้ย

ผมว่าก็ไม่ขี้เหร่นะกับการแลกกับการขับที่สนุก ถ้า จขกท. ชอบมีงบก็จัดเลยครับ (ผมชอบเวลาเห็นสาวๆขับ TT-S มันโดนใจดี ;D)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 13:41:18 »
ผมว่าความประหยัดทำสู้BMWไม่ไหวนะครับต่างกันเยอะ ถ้าเรื่องขับสนุกสู้ไหวครับ ความสวยสู้ไหว

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 17:30:37 »
เครื่องเดียวกันใน VW ดังนั้นความประหยัดอ้างอิงกันได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 20:17:26 »
ซื้อเลย ผมก็อยากได้

;D ;D ;D ;D

ดูๆคันนี้ไว้อยู่

http://showroom.one2car.com/carDetail.aspx?car_id=j22120302
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 20:33:50 »
A5 นี่แพงกว่า E coupe ไหมนิ

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 21:13:33 »
ซื้อเลย ผมก็อยากได้

;D ;D ;D ;D

ดูๆคันนี้ไว้อยู่

http://showroom.one2car.com/carDetail.aspx?car_id=j22120302
สวยจังฮู๊

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 00:01:06 »
เคยได้ลองขับตัว S5 v8 ครับ
ผมว่าโดยรวมยังเป็นรอง BMW e92 ในเรื่องความสนุก เพราะพวงมาลัย Audi สู้ BMW ไม่ได้ครับ ช่วงล่างก็ออกแนวรถหรูมากกว่ารถสปอร์ต
แต่ภายในเนียบและดูแพงกว่า BMW ภายนอกก็ดูดุดันลงตัวดีครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 00:14:03 »
ถ้าเทียบกับBMW ในตลาดจะไปเทียบกับตัวไหนดี ถ้าเทียบกับE92 BMW ออกมาก่อนก็เสียเปรียบครับ

เรื่องความสวยงาม ภายนอก ใน A5 กินขาดๆเลยครับ ช่วงล่าง ของAudi มันจะตึงตังๆ กระด้างๆทุกรุ่นอยู่แล้วครับ

แต่E92 ก็ตึงตังนะครับ มันไม่เหมือนฟิลลิ่งของBMW ที่เป็นรถนั่ง ส่วนหนึ่งผมเข้าใจว่ายางrun flat มีผล ช่วงล่าง

A5 ต่อให้ปรับcomfort ก็ยังกระด้างครับแต่ส่วนตัว ถ้าใครคุ้นเคยกับAudi ก็จะรู้สึกเฉยๆครับ ความสนุกของการขับขี่

ต้องอย่าลืมว่า เครื่อง2.0 TFSI ถามว่าแรงมั้ย ผมว่าเอาเป็นว่าในระดับเครื่อง2.0 ถ้าไม่คาดหวังมากๆๆ ผมว่า มันโอเค

มากๆเลย ไม่ใช่ว่าแรงแบบไปเทียบรถสปอร์ตแต่มันไปได้ดั่งใจพอสมควร ผลพวงจากเกียร์คลัท์คู่ด้วยหละครับ เปลี่ยนไว

มากๆคือถ้าขับในเมืองผมว่ามันคล่องตัวเลยหละครับ ถ้าใช้ในเมืองมุดไปมุดมาR8 ยังสู้ไม่ได้เลยครับ เกียร์R8 มันคนละแบบกัน

อันนั้น ต้องถอนเบรค เหยียบคันเร่ง เกียร์ถึงทำงาน มันจะ กระตุกตึกตักๆ บางที เรื่องการซ่อมบำรุงไม่มีปัญหาหรอกครับ อู่นอก

เริ่มตามทันTFSI แล้วครับแต่เจ้าเกียร์มันนี่สิ ยังไม่เคยเจอใครซ่อมได้นะ เคยเจอTTS บางคันเกียร์มีปัญหาบ้างแต่โดยรวม

ผมเคยเจอแค่คันเดียวที่มีปัญหา จุดอ่อนของเค้าอย่างเดียวคือต้องคอยเติมน้ำมันเครื่อง วิ่งสักหมื่นโลจะต้องเติมสัก2ครั้งบ้าง

3ครั้งบ้าง เพราะน้ำมันที่ใช้ค่อนข้างใส และบุคลิกเครื่องมันเป็นแบบนี้ครับแต่เค้ามีMID โชว์ขึ้นหากระดับน้ำมันเครื่องพร่องครับ

ไม่ต้องกังวล โดยรวมน่าใช้มาก เวลาซื้อก็ลองดูออปชั่นด้วยครับ ราคา VS ออปชั่นเลย แตกต่างเรื่องเครื่องเสียง พวกรายละเอียดปลีกย่อย

อ้อมีอย่างนึงที่ผมว่าAudi ยังคงเดิมอยู่เบรคครับ ผมว่าAudi ยังคงมีอาการnose diving หน้าทิ่มอยู่ครับแต่ดีกว่ารุ่นเก่าๆ ในขณะที่BMW

ผมว่าตั้งแต่E39 มานี่เบรคเค้าบาลานซ์ดีมาก เรื่องความจุกจิก50000โลแรก ไม่ต้องกังวลครับ ไม่ค่อยมีอะไรให้กังวล ขอให้ได้รถที่ถูกใจ

ส่วนตัวผม ผมยังมองว่าน่าใช้กว่าE-coupe ถ้าไม่คำนึงถึงเรื่อง ความแพร่หลายของอะไหล่ มันเป็นตามกลไกตลาดครับ รถเยอะอะไหล่ก็เยอะ

เพราะคนขายก็อยากขายของ หากมีคนซื้อ ส่วนAudi มีแค่กลุ่มๆหนึ่งปริมาณรถไม่มาก คนซัพพลายอะไหล่ก็น้อยลงเป็นปกติครับ  ;)