ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีปรับระดับไฟหน้าอย่างถูกต้องครับ  (อ่าน 14215 ครั้ง)

ออฟไลน์ banch

• Hero Member
เนื่องจากว่าเพิ่งรับ Swift มาดูแลเมื่ออาทิตย์ก่อน

และได้ขับเวลากลางคืนแล้วพบว่าไฟหน้าต่ำมุดดินมาก

เลยหาวิธีปรับระดับให้สูงขึ้นในเว็บคลับ

ก็ไปค้นเจอกระทู้เรื่องปรับระดับไฟหน้าพอดี

มีสมาชิกท่านหนึ่งมาให้ความเห็นว่า สกรูตัวบนปรับระดับสูงต่ำ สกรูตัวล่างปรับซ้ายขวา

เราก็เชื่อ เพราะเค้าตอบอย่างมั่นใจเลย

จอดรถหันหน้าเข้ากำแพงก็เอาไขควงหมุนสกรูตัวบนตามที่อ่านมา

ไม่ได้มาร์คตำแหน่งอะไรไว้ด้วย

หมนๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ไม่เห็นไฟมันจะสูงขึ้นหรือต่ำลงเลยฟร๊ะ

ลองอีกข้างดูซิ

หมนๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ก็ไม่ขึ้นไม่ลงเหมือนกัน

แต่เริ่มสังเกตุเห็นว่าแสงไฟมันเอียงออกไปจากเดิม

เลยเพิ่งจะคิดได้ว่าอาจจหมุนสกรูผิดตัว

เลยลองแหย่ไขควงลงไปหมุนสกรูตัวล่าง

หมุนไม่กี่ทีมันก็สูงขึ้นให้เห็นเลยก็จัดเลยทั้งสองข้าง

แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่า ผมจำไม่ได้ว่าตอนหมุนสกรูตัวบน ผมหมุนไปซ้ายหรือขวาอย่างละกี่รอบ

พอเอาออกไปลองขับ

ไฟมันส่องไกลใช้ได้แล้วแต่ทิศทางมันไม่ได้

ไฟซ้ายเห็นแต่ข้างทาง  ไฟขวาก็ไม่เห็นป้ายกลับรถ

เลยปรับใหม่ให้ส่องไปทางขวามากขึ้น

คราวนี้ซ้ายปรกติ ตรงกลางมืด  ขวามองเห็นป้ายกลับรถ

ปรับไปปรับมาอยู่หลายครั้ง แต่ยังไม่ลงตัวซักที

เลยอยากจะมาขอความรู้เรื่องการปรับไฟหน้า ขวา/ซ้ายหน่อย

ว่ามีวิธีปรับที่ถูกต้องยังไง

จะได้ปรับที่เดียวให้จบ

ไฟหน้ารถผมระยะจากจุดศูนย์กลางไฟซ้ายถึงไฟขวา มีระยะ 1.3 เมตร

จอดรถติดกำแพงวัดระยะห่างของจุด cutoff บนกำแพง ได้ระยะใกล้เคียง 1.3 เมตร

แต่ที่ผมไม่รู้คือถ้าถอยรถออกมาห่างจากกำแพง 10 เมตร ตามมารตฐานที่อ่านเจอในเน็ต

ระยะห่างของจุด cutoff บนกำแพง จะต้องเป็น 1.3 เมตรเท่าเดิมหรือต้องเพิ่มขึ้น/ลดลงเป็นเท่าไหร่

มีใครพอจะทราบบ้างไหมครับ

ปล.แนบไฟล์รูปไม่ได้

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ผมตั้งตามนี้ครับ ขออนุญาตท่านจขกท.ผู้เขียนด้วยนะครับ
http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=2037.0

ออฟไลน์ banch

ผมตั้งตามนี้ครับ ขออนุญาตท่านจขกท.ผู้เขียนด้วยนะครับ
http://www.aethailand.com/forum/index.php?topic=2037.0

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ king79

• Jr. Member
  • **
แนะนำเพิ่มเติมว่า  เวลาตั้งให้ตั้งทีละข้างจะตั้งง่ายกว่า โดยหาผ้ามาปิดหลอดไฟอีกข้างเอาไว้ แสงอีกข้างจะไม่กวนกัน มองเห็น cut off ชัดเจนกว่า

promt

• บุคคลทั่วไป
ปรับไฟทีเดียวให้จบมันยากครับ

ต้องค่อยๆ ปรับจูน เพราะสายตาและตำแหน่งการนั่งของแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ปกติจะตั้งมาให้สูงนิด ให้ขับสบาย ถ้าเวลารถสวนกระพริบไฟใส่

ให้กลับมาปรับใหม่ โดยให้ระยะหน้ารถห่างจากกำแพง 5 เมตร มาร์กเครื่องหมาย cut off ไว้ (ใช้เทป)
ค่อยๆ ปรับลง โดยปรับที่สกรูกลาง จุดหมุนของโคมมันอันเดียวกัน ทำให้ให้ส่งผลต่อความเอียงด้วย ดังนั้นต้องปรับสกรูข้างเพื่อบาลลานซ์

ปรับอีกข้าง

ไปลองขับ ถ้ามันมืด เพราะปรับมุมก้มเยอะไป ให้ปรับขึ้นอีกนิดเดียว

เวลาเดินทาง ก็ติดไขควงไปด้วย ถ้ามีกระบะกระพริบใส่ ให้ปรับลงเยอะ อาจจะ 2 รอบของไขควง
ถ้าซีวิคกระพริบไฟใส่ ให้ปรับลงนิดเดียวนะ เพราะเบาะของซีวิคมันเตี้ย อาจจะ 1/2 รองของไขควง

เดี๋ยวก็พอดีครับ