ผู้เขียน หัวข้อ: \-\-\-มีปัญหาเรื่องช่วงล่างการเกาะถนน C220 W202 ครับ-/-/-/  (อ่าน 9548 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bluedoft

• Hero Member
คือเจ้า C220 คันนี้พึ่งไปเปลี่ยน เครื่อง เกียร์ กันโคลงหน้า เบรคหน้า เพลากลาง เพลาท้าย ABS+ESP sensor 4จุดทุกล้อ ของC36
โช๊ค Bilstien B8 สปริง H&R(มันออกแนวนิ่มสำหรับรถโหลดเตี้ยนะ)  ล้อ 18" โช๊คกันสบัดอันใหม่  หลักๆก็มีประมาณนี้ครับ
แต่ กันโคลงท้าย เบรคหลัง เป็นของเดิม

รถขับที่ความเร็ว 120 ก็นิ่งหนึบตามสไตล์รถ benz โหลดเตี้ย เบรคก็ดีมากๆหนึบสุดๆ แต่ว่าพอมาถึงเรื่องเบรคที่ความเร็วสูงประมาณ 120 แบบกระชั้นชิดหน่อย รู้สึกเลยว่าหลังลอย แบบรถมันถ่ายเทน้ำหนักไปข้างหน้ามากจนทำให้พวงมาลัย sensitive สุดๆ ตอนเบรคแรงๆหน่อยที่ความเร็วสูง เจอถนนเป็นคลื่นหน่อย พวงมาลัยแทบเลี้ยวตามรอยคลื่นถนนเลย
และก็ตอนออกตัวบางทีรูสึกว่าท้ายไม่ค่อยเกาะ ล้อฟรีบ่อย
เลยอยากถามว่าถ้าเปลี่ยนเบรคหลังและกันโคลงท้ายช่วยมั้ยครับ
และก็ถามไปด้วยเลยว่าจะทำอย่างไรให้พวงมาลัย C220 อันเก่ามันคมขึ้นได้มั้ย เพราะพวงมาลัย feel แบบนี้กับ 280 แรงม้ามันไม่ไหวเลยครับ จะหา rack พวงมาลัยขวาของ C36 C280 ก็ยากเหลือเกิน แบบว่าพวกค้ำโช๊คหรืออะไรก็ตาม ตัวไหนมันช่วยได้บ้างครับ

และก็ถามอีกเรื่องนึงครับ ความสูงของรถซ้าย-ขวาข้างหลังไม่เท่ากัน ฝั่งขวา ล้อแทบจะเข้าไปในซุ้มล้อแล้วนิ้วสอดเข้าไปยังไม่ได้เลย แต่ในขณะที่ฝั่งซ้ายยังพอสอดนิ้วนึงได้
เคยเอารถขึ้นฮ๊อยก็ไม่เจอสาเหตุครับ

ขอบคุณมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2013, 22:40:00 โดย Bluedoft »

ออฟไลน์ GRB0999

• Jr. Member
  • **
Re: \-\-\-มีปัญหาเรื่องช่วงล่างการเกาะถนน C220 W202 ครับ-/-/-/
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 07:21:49 »
ตอนที่ใช้ Legacy van  Twin Turbo วางมาใหม่ๆ ใส่แต่เบรคหน้า 4pot  แต่เบรคหลังเดิมที่มากับหัว ---- เบรคอยู่ แต่ความรู้สึกบอกว่ายังไม่ใช่ ถ้ามาหนักๆ สงสัยไม่ไหว
ทั้งที่มีแต่คนบอกว่าเบรคหลังเอาไว้ประคองเฉยๆ
----เลยตัดสินใจ เอาเบรคหลัง 2 pot ของ Imp มาใส่ ---- อันนี้หล่ะใช่
เลยรู้ว่าจริงๆ เบรคหลังก็มีส่วนเยอะเหฟมือนกันครับ

ไม่รู้ว่าจะตรงกับที่ จขกท ถามหรือเปล่า
  ;D

ออฟไลน์ AIMU

• Full Member
Re: \-\-\-มีปัญหาเรื่องช่วงล่างการเกาะถนน C220 W202 ครับ-/-/-/
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 07:31:11 »
ซ้ายขวาไม่เท่ากันอาจเกิดจากเอา spring มาจากรถพวงมาลัยซ้าย ลองเช็คดู

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 09:23:41 »
ท่านเปลี่ยนเครื่อง ทำไมไม่ยกช่วงล่างมาทั้งแพละครับ เบรคหลังไปใช้ของเดิมทำไมครับ

ที่ถูกต้อง ต้องเอามาทั้งแพเลยครับ ไปหากันโคลงกับเบรคหลังมาด่วนครับ

ส่วนพวงมาลัย มันไม่ได้เป็น แรคนะครับ มันเป็นระบบลูกปืนตัวหนอน จริงๆท่านก็น่าเอามา c36 มาด้วยครับ  เรียกว่า รถเก่าท่าน มีแต่โครง นอกนั้น ใช้ของ c36 หมดเลย รวมถึงกุญแจรถก็ต้องเปลี่ยนด้วยครับ ถึงจะถูกต้อง  ดังนั้น ระบบลูกปืนตัวหนอน มันเป็นอย่างนี้อยู่แล้วครับ จะไม่แม่นเหมือน แรค แต่ข้อดีคือความทนทานครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 10:09:42 »
ขอบคุณครับ ถ้ามันช่วยได้จริงต้องไปหามาใส่ดู

ท่านเปลี่ยนเครื่อง ทำไมไม่ยกช่วงล่างมาทั้งแพละครับ เบรคหลังไปใช้ของเดิมทำไมครับ

ที่ถูกต้อง ต้องเอามาทั้งแพเลยครับ ไปหากันโคลงกับเบรคหลังมาด่วนครับ

ส่วนพวงมาลัย มันไม่ได้เป็น แรคนะครับ มันเป็นระบบลูกปืนตัวหนอน จริงๆท่านก็น่าเอามา c36 มาด้วยครับ  เรียกว่า รถเก่าท่าน มีแต่โครง นอกนั้น ใช้ของ c36 หมดเลย รวมถึงกุญแจรถก็ต้องเปลี่ยนด้วยครับ ถึงจะถูกต้อง  ดังนั้น ระบบลูกปืนตัวหนอน มันเป็นอย่างนี้อยู่แล้วครับ จะไม่แม่นเหมือน แรค แต่ข้อดีคือความทนทานครับ

ที่จริงผมซื้อมาเป็นหัวตัดเลยครับ มีแพหน้าแพท้ายมาให้ด้วย ซึ่งแพหน้าผมก็ใส่ไปหมดแล้วเท่าที่ทำได้ แต่ตัวปีกนกหน้ามัน spec เดียวกับ C220 เลยไม่เปลี่ยนครับ ส่วนแพหลังมีมาเกือบครบ ก็ขาดกันโคลงหลังกับเบรคหลังครับ
ส่วนพวงมาลัยมันผมเข้าใจว่าหัวตัดเป็นพวงมาลัยซ้ายเลยเปลี่ยนไม่ได้ใช่มั้ยครับ หรือว่าที่จริงเอาบางส่วนมาใช้ได้ กุญแจรถก็เปลี่ยนเพราะต้องใช้กล่อง C36
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2013, 10:13:37 โดย Bluedoft »

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 14:26:11 »
แต่งแรง แต่ไม่ได้ดุลก็ขับไม่ได้อย่างใจครับ

เบรคหน้าหลัง ไม่สมดุลกัน มันจะหวิวๆ อย่างที่บอกครับ เปลี่ยนครับ

ส่วนสมดุลรถส่วนอื่น ก็จากที่ไปโหลดมานั่นแหละ เปลื่ยนกันโคลงหน้าอย่างเดียว เกี่ยวหมด

รถขับหลัง 280 ม้า แต่ไม่มี traction control เหยียบเต็มมันก็ฟรีทิ้งอยู่แล้ว ต้องเรียนรู้การลงน้ำหนักคันเร่งครับ

พวงมาลัยทำใจครับ

ส่วนที่ ล้อมุดไม่เท่ากัน ผมว่า ตัวถัง เบี้ยว ไม่ก็ช่วงล่างที่ใส่มาเบี้ยว เอาไปขึ้นเช็คตัวถังก่อน ว่ามันปกติไม๊ ถ้าปกติ เตรียมลุยช่วงล่างไ้ด้เลย ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 22:25:29 »
อ่าขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 23:15:13 »
มาแอบดู เห็นสายไฟแล้วอึ้งเลย เยอะมาก

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 02:31:22 »
จากรูป
ผมคิดว่าด้านท้ายไม่โด่งจนเกินไปหรอกครับ
รถก็ไม่สูง เรียกว่าขับซิ่งถนนได้สบายๆ

ผมขอเชียร์ให้เปลี่ยนเบรกหลัง และกันโคลงหลังครับ

การทำให้เบรกหลังดีขึ้น
เวลาเบรกจะช่วยแบ่งเบาภาระด้านหน้ารถไม่ต้องรับบทหนักเกินไป
ทำให้การชะลอความเร็ว และบังคับทิศทางมีสมดุลมากยิ่งขึ้น

และเมื่อเบรกหลังดีขึ้น
หน้าที่และบทบาทของด้านท้ายรถจึงเพิ่มขึ้น
ก็ใส่กันโคลงหลัง(ตาม Spec) ลงไปอีกนิดครับ
เป็นการควบคุมด้านท้ายรถไม่ดีดดิ้นจนเกินงาม
และไม่แข็งทื่อจนเข้าโค้งลำบากครับ

ผมไม่แน่ใจสปริง H&R ของรถพี่เป็นไงนะครับ
เพราะเห็นว่าด้านหน้ามีอาการ Sensitive เวลาเบรกกระชั้น
อาจเกิดจากสปริงย้วยไปนิดหนึง(ถ้า Shock up สมบูรณ์)
หรือชิ้นส่วนช่วงล่างที่สึกหรอก็เป็นได้ครับ

แต่เรื่อง
ล้อ18 ยางหน้ากว้างแก้มเตี้ย ไปเบรกกระชั้นชิดกับถนนเป็นรอน เป็นคลื่น
แล้วมีอาการไปตามรอนถนน ถ้าไม่วูบวาบจนเกินควบคุม
ผมคิดว่าเป็นเรื่องปรกตินะครับ

ถ้าอยากได้ความคมเพิ่ม
ต้องหายางที่เนื้อยางหนึบๆ และริมการ์ดค่อนข้างแข็งครับ

ปล.
อิจฉาคนมีรถแรง...จุงเบย  ;D

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 08:12:58 »
เบรคบนถนนที่เป้นลอนคลื่นเจอยางหน้ากว้าง โช้คแข็งแบบB8 เป็นปกติที่มันดึงพวงมาลัยอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 10:24:09 »
ฟีลพวงมาลัยรถกระปุกตัวหนอน กับ Rack & pinion มันต่างกันเยอะ แต่ก็ทนผิดกันเยอะด้วยเหมือนกัน

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 12:37:57 »
ผมว่าต้องแยกเป็นอาการมากกว่า

1.ซ้าย-ขวา สูงไม่เท่ากัน ลองดูแป้นยางรองสปริงก่อนครับ
ว่าแต่ละฝั่งนี่มีกี่ติ่ง ติ่งเท่ากันหรือเปล่า ถ้าไม่เท่ากันน่าจะเป็นสาเหตุแรก
แต่ถ้าเท่ากันอยู่แล้ว ก็ไปเคลมสปริงได้เลย H&R เคยมีปัญหาใส่แล้วไม่เท่ากันมาบ้างเหมือนกันในรถญี่ปุ่นครับ

2.เบรกแล้วท้ายไว กดคันเร่งแล้วฟรีง่าย ผมคิดว่าเป็นที่การโหลดทำให้มุมแคมเบอร์เปลี่ยน
ล้อแบะออกมากขึ้น หน้าสัมผัสน้อยลง ดังนั้น Grip ด้านหลังย่อมน้อยลงแน่นอน
น่าจะไปเช็คศูนย์ล้อหลังให้เรียบร้อยก่อนนะครับ นี่ขนาดเบรก 220 เดิมเดิมยังดิ้นแบบนี้
แล้วถ้าใส่เบรกหลัง C36 ไม่ยิ่งไปกันใหญ่เหรอครับ ลองเช็คให้ดีดีก่อนดีกว่า

แต่มันก็มีความเป็นไปได้เหมือนกัน เพราะเห็นใช้เซ็นเซอร์และปั๊มทุกตัวของ C36
ถ้าอย่างนั้น คาลิปเปอร์หลังของ C220 กับจานที่เล็กกว่า อาจจะทำให้มันไวกับแรงดันเบรกจากปั๊ม C36 ก็ได้
ถ้าได้คาลิปเปอร์ใหญ่ จานใหญ่ ที่สมดุลมากกว่า อาจจะทำให้ลงตัวมากขึ้นครับ

ผมแนะนำให้ลองคุยใน mercedes-mania ดูอีกที น่าจะได้ข้อมูลที่ชัดเจนขึ้นอีกครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 00:14:26 »
ขอบคุณครับ  :D