ผู้เขียน หัวข้อ: vw caravelle ?  (อ่าน 23158 ครั้ง)

ออฟไลน์ bobc

• Newbie
  • *
vw caravelle ?
« เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 17:47:13 »
ผมเคยตั้งกระทู้ไปรอบนึงเกี่ยวกับ E250 cdi แล้วทีนึงครับ ไม่อยากรอ facelift อีกเกือบปีกว่า MBTH จะขาย(มั้ง)
เลยเปลี่ยนใจเป็นรถตู้แทน ลองหากระทู้เก่าๆเกี่ยวกับ vw caravelle พบน้อยมาก

อาทิตย์ก่อนไปลอง vw caravelle กับคุณพ่อที่ไทยยานยนต์มา

สิ่งที่ได้คือ
+ ตัวรถใหญ่ กว้างมาก
+ เหล็กดูหน้าและแข็งแรง เวลาเปิดหรือปิดประตูหนักแน่น
+ ทัศนวิสัยด้านหน้าดีมาก โล่งโปร่ง
+ เบรคหน้าเต็มจานเบรค ลองเบรคแรงๆดู หนึบมากๆ
+ วิ่งบนทางด่วน ด้วยความเร็ว 150 รถยังนิ่งๆสบายๆ คนนั่งหลังยังประหลายใจ ผิดกับalphard ลองที่ 120ก็หนาวแล้ว
+ อัตราเร่งดี รู้สึกได้ถึงแรงบิด
+ เกียร์ DSG ทำให้รถไม่มีอาการกระตุก เมื่อวิ่งที่ความเร็วต่ำๆ แต่ตัว211 ของผมมี
+ อัตราการกินน้ำมันดีกว่าตัวก่อนๆ
+ เสียงเครื่องยนต์เงียบจนน่าประหลาดใจ

- รถราคา 3ล้านกว่า แต่เบาะคู่หน้าด้านหลัง ไม่สมราคา นั่งไม่สบายเท่าที่ควร ควรจะเป็นเบาะใหญ่ๆที่โอบทั้งตัว
- เบาะแถว2 ด้านหลัง(ที่เซลล์บอกส่วนใหญ่ยกออกกัน) นั่งไม่สบาย เบาะสูงเกินไป เจอลูกคลื่นใหญ่ๆ หัวคงเด้งกระแทกเพดาน
- ตำแหน่งคนขับ เบาะชันเกินไป ขับเองไม่สะดวก เนื่องจากบางครั้งไปเที่ยวก็ไม่อยากให้คนขับขับไป อยากไปเฉพาะครอบครัว
  แต่ตัว touring ปรับได้ไม่ติดคอนโซล
- ช่วงล่างเก็บเสียงได้แย่มาก เสียงยางบดถนนดัง รถราคานี้ไม่ควรเป็นแบบนี้
- ช่วงล่างแข็ง การซับแรงกระแทกจากพื้นถนนทำได้ไม่ดี แต่อย่างที่บอก หนึบมากกกก

ถามเซลล์ว่าถ้าเปลี่ยนเบาะคู่หน้าด้านหลังเป็นเบาะใหญ่ ราคาเท่าไร เซลล์บอกตัวละ 1 แสน ทำเอาพ่อผมอึ้งไปชั่วขณะ

ตอนนี้ลังเลใจและอยากถามว่า
1.จะไปออกกับเกรย์ ให้ราคาถูกกว่าศูนย์แสนกว่าบาท และให้เบาะใหญ่ด้วย
   แต่ไม่รู้ว่า ถ้าเสียขึ้นมาศูนย์รับซ่อมไหม
2.ออก H-1 ไปเลยราคาถูก เงินเหลือๆ ใช้4-5ปีขายทิ้งซื้อใหม่ ลองอ่านๆดูในกระทู้เก่าๆ เชียร์ H-1 กันมาก แต่ยังไม่ได้ไปลอง
3.รับฟังความคิดเห็นคนอื่นนะครับ เสนอมาได้เลย

ปล.ใช้รถวิ่งกรุงเทพ-ตจว เดือนนึงประมาณ 2000กว่าโล

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
Re: vw caravelle ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 17:58:47 »
1. ศูนย์ไทยยานยนต์ ไม่รับซ่ิอมรถเกรย์แล้วครับ

2. เอาถูกและดี ไป H-1 เอาเจ๋ง และแพง ไป caravelle

3. เงินถึง เชียร์ caravelle ไปเลยครับ  ทราบไม๊ว่า รถที่ขายได้มากที่สุดของ ไทยยยานยนต์คืออะไร

VW caravelle นี่ล่ะครับ  ไม่ต้องเสนอขาย มีคนมาซื้อตลอด โดยเฉพาะ กลุ่มบริษัท และโรงงานต่างๆ เค้าใช้กันมาหลาย Gen แล้วครับ

การบริการ ส่วนตัวผม พอใจกับระบบปัจจุบันนี้ครับ ไทยยานยนต์ยุคใหม่ ไม่ธรรมดาครับ

จากลูกค้า Scirocco ครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 18:05:17 »
เชียร์ H1 มากกว่าครับ H1 ที่เป็น The grand Starex น่ะครับ ซื้อมาแล้ว เอามาแต่งเพิ่มให้ภายในเท่า VW หรือสวยกว่าก็ยังได้
แถมราคาถูกกว่าเยอะด้วยครับ

ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา Vw ก็น่าสนใจครับ
ผมเคยลองตัวเก่า ท้ายเล็กๆ VR6 เป็นรถตู้ที่แรงเอาเรื่องเหมือนกัน แต่ถ้าเป็น TDI ใหม่ๆ ไม่รู้ว่าเป็นอย่างไรบ้าง เหอๆ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 18:16:41 »
ถ้ายังชอบเบนซ์แนะนำ Viano
caravelle ถ้าซื้อมีหลายเจ้าที่แถมเบาะ VIP มาให้ครับลองหาดู
และราคานี้ดูเวลไฟร์ มั้ยเพราะมันคือโตโยต้าที่ดีรุ่นนึงเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 19:20:56 »
กระทู้เก่าๆที่ผมเคยตอบกระทู้ก็มีบ้างครับ ลองหาๆดูอีกทีนะครับ เชียร์VW ครับ น้าผมใช้H-1อยู่ครับ เห็นน้าเค้ากำลังจะขายไปออกVW/Vito เหมือนกันครับ เห็นบ่นว่าช่วงล่างกระเด้งกระดอนเกินไป และเสียงดังเกินไป แต่ว่าเถอะครับเพราะราคาต่างกันขนาดนั้น555

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 19:47:20 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ  ;D

เคยไปลองทั้ง vito และ alphard
vito รู้สึกอืดๆ alphard ขับเร็วแล้วไม่เกาะถนน ลอย แต่ยอมรับว่าแต่งได้ดี
2 ยี่ห้อนี่ขอลาครับ

ตอนนี้ก็มีตัวเลือกเพียงแค่ 2 ตัวอย่างที่ได้กล่าวไป
ขอถามอีกนิดว่า ถ้าผมออกเกรย์แล้วไปซ่อมกับโฟล์คธนบุรี เค้าจะซ่อมให้ไหม แล้วบริการเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 19:49:01 »
Alphard น่าจะokสุดถ้าขับไม่เร็ว (ออกตัวดีนะครับ)

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 19:56:29 »
H1 บอกได้เลยว่า คุ้มค่ากับราคาครับ แต่บอกไว้ก่อนว่า ค่อนข้างกระด้าง ไม่รู้ว่ามากน้อยกว่า Caravelle แค่ไหน ความหนึบก็เฉยๆ
อัตราเร่งช่วงต้น แรงใช้ได้เลยครับ เสป็คเครื่องเท่าที่เห็นก็ด้อยกว่า VW ไม่มาก เกียร์ 5speed ทำงานดีพอใช้ได้ ไม่มีมึนๆงงๆ แต่ก็ไม่ได้เทพแบบ DSG แน่ๆ
ถ้าชอบ Caravelle แล้วอยากได้เบาะที่นั่งสบายจริงๆ ออกศูนย์แล้ว ไปให้ร้านข้างนอกทำก็น่าจะได้นะครับ
ส่วนเรื่องรถเกรย์ MB BMW ประกาศชัดเจนว่า จะไม่ Service รถเกรย์ แต่ VW ไม่รู้ว่ายังไง

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 21:24:18 »
ตอนแรกผมก็จองกับไทยยานยนต์เหมือนกัน แต่พอเซลล์เอารถมาให้ลองแล้วรับไม่ได้กับช่วงล่างที่แข็งเหมือนปิคอัพแถมเสียงเบาะก็ดังทั้งๆที่ใหม่ถอดด้าม พอลองรถเกรย์ปรากฏว่าหนังคนละม้วนเลยตัดสินใจซื้อเกรย์ ปัจจุบันใช้ไป5หมื่นกว่าโลแล้ว เกรย์ก็ซ่อมได้เช่นกันครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ kvlegendstar

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 22:19:22 »
จากใจนะครับ รถตู้อย่าขับเร็วเลยจริงๆ ดูพวกนุ่มๆ สบายๆ วิ่ง 120 ก็เร็วแล้วครับ เพราะพวกนี้ รถมันหนัก การทรงตัวแย่ ต่อให้เ็นโฟล์คก็เถอะ มันก็คงสู้เก๋งไม่ได้ ระวังนะครับ อันตราย //ด้วยความเป็นห่วงจริงๆนะครับ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 22:55:49 »
เชียร์ H1 มากกว่าครับ H1 ที่เป็น The grand Starex น่ะครับ ซื้อมาแล้ว เอามาแต่งเพิ่มให้ภายในเท่า VW หรือสวยกว่าก็ยังได้
แถมราคาถูกกว่าเยอะด้วยครับ

ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา Vw ก็น่าสนใจครับ
ผมเคยลองตัวเก่า ท้ายเล็กๆ VR6 เป็นรถตู้ที่แรงเอาเรื่องเหมือนกัน แต่ถ้าเป็น TDI ใหม่ๆ ไม่รู้ว่าเป็นอย่างไรบ้าง เหอๆ

ที่บ้านเคยมีตัว VR6 ครับ ถ้าเทียบกับ TDI ปัจจุบันแล้ว ไม่ใหวครับ พัฒนาไปมาก แรงขึ้น ประหยัดขึ้นมากครับ
ขายไปหลายปีแล้ว พอดีไม่มีใครใช้เลย   แต่ก้อถือเป็นรถตู้ทีขับดีมากๆครับ หนึบ แน่น แต่ตึงตังไปหน่อย ผมว่าดีกว่า Vito ละกัน
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• Full Member
  • MEW
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 23:49:09 »
ที่บ้านผมหนีไปเอา H-1 grand starex vip ก็เพราะเจอเหตุผลทางด้านลบคล้ายๆกับเจ้าของกระทู้นี่แหละครับ ดูมันไม่ค่อยคุ้มกับเงินที่จะต้องจ่ายไป

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 00:02:05 »
ถ้ามีขับเองด้วยแนะนำ Alphard hybrid TMT + ทำช่วงล่าง เปลี่ยนล้อ

ถ้าไม่ขับเองเอา vw เหมาะสมแล้วครับ ต้องตัว 2.0 TDI Bi-turbo นะ

ออฟไลน์ pinominol

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 11:48:29 »
ถ้ามีขับเองด้วยแนะนำ Alphard hybrid TMT + ทำช่วงล่าง เปลี่ยนล้อ

ถ้าไม่ขับเองเอา vw เหมาะสมแล้วครับ ต้องตัว 2.0 TDI Bi-turbo นะ

เห็นด้วยครับ Alphard ลงตัวทุกอย่างขับแล้วดูออกว่าไม่ใช่คนขับรถช่วงล่างไม่ดีก้อทำแค่ช่่วงล่างสิครับจบดี
เงียบหรูลงตัวขับดีติดแค่ช่วงล่างของแต่งเยอะครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 12:42:32 »

ใช้ h-1 ตัวdeluxeอยู่ครับ ช่วงล่างหลังโคลงชวนอวกมากๆ ยกเว้นนั่งเต็มคันจะดีขึ้นเยอะ เรื่องช่วงล่างส่วนตัวให้ไม่ผ่านครับ แก้แล้วก็ยังโคลงอยู่แต่ไม่อวก
เครื่องและอื่นๆอยู่ในเกณดีครับ ยกเว้นช่วงล่างอย่างเดียวจริงๆ ทุกวันนี้ใช้บรรทุกของมากกว่าคน

Alphard ของเพื่อนช่วงล่างนั่งสบายกว่ามากแต่พอขับเกิน120ออกแนวน่ากลัว ไม่มั่นใจ แต่ทำช่วงล่างได้ครับ

VW ช่วงล่างเครื่องดีหมดยกเว้นถ้าขับเอง ที่นั่งคนขับไม่ค่อยน่าใช้ เหมือนออกแบบให้มีคนขับรถมากกว่าที่จะขับเอง vianoที่นั่งคนขับน่าใช้กว่า ช่วงล่างหลังเป็นถุงลม(ไม่แน่ใจmbthใช่หรือป่าว) ใช้ดีแต่เสียง่ายเพราะถนนบ้านเราไม่ค่อยดี

ราคาขายต่อมือ2ผมว่าh-1ดีสุดเพราะเคยคิดจะขายผ่านเซลของศูนย์ที่ออกรถมาขาดทุนไม่เกิน2.5แสน เพราะคนรอคิวเยอะมากรถใหม่เข้ามาไม่ทันขาย

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 13:45:52 »
รูปCaravelle BDI
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2013, 13:48:47 โดย V221 »

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 13:46:55 »
Alphardก็ขับคล่องดีแต่ช่วงล่างนิ่มไป ถ้าแต่งช่วงล่างให้หนึบก็จะเจอความแข็งตามมาครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 16:34:12 »
ขอบคุณ คุณV221และทุกคน มากนะครับ :)

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 16:18:29 »
 alphard ครับที่บ้านใช้อยู่ ok มากครับ vw มีญาติใช้ขายทิ้งไปแล้วไม่ประทับใจเลยครับแต่ยอมรับว่าดูมีระดับกว่าจริงๆครับ
h1 ก็เป็นตัวเลือกที่ดีครับเอาไปทำประตูสไลด์ไฟฟ้าก็จบแล้วครับ ;)

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 18:33:40 »
เผอิญว่าผมมีทั้งAlphardเก่าและใหม่ Vito Caravelle BDI และเคยใช้VR6 T5 และยังมีH-1อยู่ด้วย
ความเห็นส่วนตัวนะครับ
Alphard หรูที่สุด ขับง่ายสุด ไม่จุกจิกตามประสาToyota ช่วงล่างนุ่มนวล วิ่งทางไกลเร็วๆไม่ค่อยมั่นใจเพราะนิ่มไปหน่อย เคยใส่TEINมั่นใจแต่แข็งโป๊ก
H-1 แรงดึ คุ้มราคา วิ่งเร็วมั่นใจกว่าToyotaแต่ช่วงล่างเด้งอยู่ เปลี่ยนแล้วดีขึ้นบ้างแต่ไม่เท่ารถคันละ2-3ล้าน
Volk Caravelle T5 TDIหนึบ วิ่งช้ากระด้าง เสียงเครื่องดัง BDIเงียบกว่าและกระด้่างน้อยกว่าแยะ ออกตัวเร็วดี
Benz Vito ถ้าเป็น2.2CDIจะอืดหน่อย ช่วงล่างหนึบแต่กระเทือนที่ความเร็วต่ำ แต่Faceliftดีกว่าเดิมเรื่องช่วงล่างแต่เสียงเครื่องดังกว่าBDI
ไม่มีรถอะไรดีที่สุดทุกด้านอยู่ที่เราเน้นอะไรนะครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 08:51:09 »
ราคาที่ผมซื้อมาครับ