ผู้เขียน หัวข้อ: ++++มีใครเก็บสะสมหนังสือมอเตอร์แฟนของญี่ปุ่นบ้างไหมครับ+++  (อ่าน 1688 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jeeple

• Jr. Member
  • **
อยากทราบว่ามีใครเก็บสะสมหนังสือมอเตอร์แฟนของญี่ปุ่นบ้างไหมครับพอดีผมสะสมไว้ได้เป็นสองร้อยเล่มแล้วตั้งเป็นสิบปีแล้วจนถึงปัจจุบันรู้สึกว่าเป็นหนังสือดีที่ให้ข้อมูลของรถญี่ปุ่นแต่ละรุ่นหนึ่งเล่มหนึ่งรุ่นได้ละเอียดดีมากตั้งแต่เริ่มออกแบบจนผลิต. แม้จะแปลไม่ออกแต่รู้สึกได้ว่ารายละเอียดดี. ทีนี้เลยเกิดสงสัยขึ้นมาครับว่ามีใครในheadlightmagซื้อกันบ้างไหม ยังงัยมีโอกาสลองดูนะครับตามร้านหนังสือญี่ปุ่น^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2013, 22:23:53 โดย Jeeple »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
มันคือ Motor Fan ฉบับ New Model หัวหนังสือสีแดง เมื่อก่อนตัวอักษรดำ เดี๋ยวนี้ตัวอักษรสีขาว

ผมซื้อเล่มแรก คือ Nissan Cima ครับ ปี 1991  ซื้อตั้งแต่ ตอน ป.6
สมัยก่อน ยังมีทำ History ของรถแต่ละรุ่น เดี๋ยวนี้ หาแบบนั้นน้อยมากแล้ว
และทำก็ไม่ละเอียดแล้ว เดี๋ยวนี้ ซื้อเพราะเรื่อง ภาพงานออกแบบ และรายละเอียดวิศวกรรมเป็นหลักครับ
พวกโบรชัวร์ แค็ตตาล็อก ที่แถมให้ในนั้น จะเอามาใช้งานกันก่อนที่จะได้โบรชัวร์เล่มจริงจากญี่ปุ่นมาเก็บสะสมไว้

แต่ปัจจุบันนี้ เลือกซื้อเฉพาะเล่มที่เกี่ยวข้องกับบ้านเราจริงๆ
เพราะจะได้เอามาใช้งานด้วย รุปบางรูป ก็เอามาจากหนังสือหัวนี้แหละครับ

แต่ลิขสิทธิ์ภาพที่ผมใช้ จะใช้ ภาพจากผู้ผลิตให้เป็นหลัก เพื่อป้องกันปัญหาลิขสิทธิ์ภายหลัง

เดี๋ยวรีวิว 86 ก็จะมีให้เห็นกันอีกแล้ว!

Motor Fan อยุ่ในเครือของ Sun-a Chobo สำนักพิมพ์ที่ใหญ่สุดในญี่ปุ่นครับ
หนังสือรถหลายๆหัว กว่า 70-80% บนแผงในญี่ปุ่น ก็สำนักนี้นั่นแหละ
Option เอย MAG-X เขาก็จัดจำหน่ายให้ Motor Fan อยู่มานานแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2013, 06:08:25 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
เก็บเฉพาะเท่าที่หาได้และอยากได้ครับ เพราะกว่าจะรู้ว่ามีหนังสือแบบนี้ ผมก็ต้องรอจนปี 2009
ซึ่งไปญี่ปุ่นแล้วได้เจอโดยบังเอิญ

ส่วนมากผมมักซื้อเก็บเฉพาะรถซิ่ง รถหรู หรือรถที่มีแนวโน้มสัมพันธ์กับตลาดรถไทย
และรถซิ่งในไทย ดังนั้นจึงมีไม่กี่เล่ม รวมแล้วไม่น่าเกิน 20 เล่มครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Jeeple

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณครับ^^ ท่านทั้งสองอยากได้ข้อมูลตัวไหนที่ผมพอจะช่วยได้บ้างแจ้งมาได้เลยนะครับ