ผู้เขียน หัวข้อ: ++ ไฮบริดทั้งหลายในไทย เริ่มได้ซ่อมกันรึยังครับ ++  (อ่าน 9912 ครั้ง)

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
 ;D ;D ;D............ได้สัมผัส 3 คันแล้วครับ ซ่อม Alphard เกียร์ CVT หม้อคลัช (drum) ลูกสูบยางฉีก  อะไหล่ยังไม่มีขาย  ต้องพึ่งของใช้แล้ว 1 คัน  อีก 2 คันเปลี่ยนแบต ใหม่ ทั้งแพ 140,000 + และ เก่า ทั้งแพ  68,000 + ก็นำมาเล่าสู่กันอ่านครับ 8)

ออฟไลน์ BoZomBie

• Jr. Member
  • **
  • My Puius My Love
เอาความคิดส่วนตัวนะครับ ตอนที่ผมตัดสินใจซื้อ มีคนค้านเยอะ แต่ก็เราชอบ ใครจะทำไม ซ่อมแพง แบตเสีย มันเป็นเรื่องของอนาคตครับ

เรื่องยังไม่เกิด จะเอามาเป็นปัญหาทำไม ถึงอีกหน่อยมีปัญหาจริง อะไหล่ก็คงเยอะแล้วล่ะครับ เพราะเทรนตลาดต่อไป มันก็จะเป็นไฮบริดอยู่แล้ว

ปัญหานี้ผมเห็นเยอะมากๆ ทุกๆเวบบอร์ดเลย สรุปง่ายๆ อยากใช้ก็ซื้อ ถ้ากลัวมากก็ไม่ต้องใช้ครับ
รถไม่ว่าจะไฮบริด หรือธรรมดา ล้วนมีโอกาศเกิดปัญหากันได้ทั้งนั้นครับ
ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ

ออฟไลน์ banch

• Hero Member
Re: ++ ไฮบริดทั้งหลายในไทย เริ่มได้ซ่อมกันรึยังครับ ++
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 21:08:08 »
จริงๆ มอเตอร์ไฟฟ้าเนี่ยต้องการการบำรุงรักษาน้อยกว่าเครื่องยนต์สันดาปทั่วไปอีกนะครับ

และแรงม้าแรงบิดของมอเตอร์ไฟฟ้าที่ต่อเนื่องยาวนาน มันเป็นสิ่งที่เราถวิลหาจากเครื่องยนต์สันดาปทั่วไปที่ให้เราไม่ได้

แต่ถ้าเสียทีคงรออะไหล่กันนานเ พราะคงไม่มีใครสต็อก

ออฟไลน์ Lucky_suby

• Sr. Member
Re: ++ ไฮบริดทั้งหลายในไทย เริ่มได้ซ่อมกันรึยังครับ ++
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 21:19:31 »
เกรงว่าคุณ Padungpong จะเป็นสมาชิกใหม่

ก็อยากจะเรียนให้ทราบครับว่าที่นี่ไม่นิยมดราม่า ดังนั้นขอความกรุณาเลือกใช้ภาษาให้เหมาะสมกับการสื่อสารด้วยครับ
มารยาทที่ท่านเคยใช้กับที่อื่น อาจจะใช้ไม่ได้กับที่นี่ จุดประสงค์ของที่นี่คือการแลกเปลี่ยนความรู้เรื่องรถยนต์
ผมคิดว่าคำถามของ จขกท. ก็ตรงกับวัตถุประสงค์ของเวบบอร์ดดี เพราะที่ถามมา ก็มาถามหาข้อมูลมิใช่หรือครับ?

ถ้าการถามข้อมูลแบบนี้ผิด แล้วคนที่มาถามว่า Swift กับ Mirage เลือกอะไรดี จะผิดด้วยมั้ย?

ข้อมูลรถใหม่ มีให้เลือกอ่านสารพัดครับ ไม่ต้องห่วงหรอก แต่ข้อมูลรถใช้งานไปแล้ว จากเจ้าของจริง
มันก็ต้องมาสอบถามกันจากคนใช้จริงนั่นแหละครับ ไม่อย่างนั้นแล้วจะให้ไปหาจากที่ไหนกัน
แต่มันจะเป็นประโยชน์กว่ามั้ย ถ้าให้ข้อมูลที่มีกันแบบตรงตรง ไม่มีก็ไม่ต้องให้ และไม่ต้องไปตำหนิเขา
หรือจะมานั่งวิเคราะห์กันว่ามีส่วนไหนแพงหรือไม่แพง โอกาสที่แต่ละชิ้นจะเสียหรือสึกหรอมีมากน้อยแค่ไหน

ผมไม่ทราบว่าคุณไปโมโหอะไรมา หรือมันเป็นลักษณะการพูดของคุณอยู่แล้ว ที่อ่านดูแล้วเหมือนข่มคนอื่นตลอดเวลา
เพราะครั้งนี้ไม่ใช่ครั้งแรก ยังไงก็ช่วยปรับปรุงหน่อยเถิดครับ ลองนึกดูว่าถ้ามีคนมาพูดกับคุณอย่างที่คุณพิมพ์ออกมานี่
คุณจะรู้สึกอย่างไร

หวังว่าจะเข้าใจนะครับ

รับทราบและเข้าใจครับ
ไม่ได้โมโหอะไรมาทั้งนั้นครับ  ไม่เคยมีเจตนาจะข่มใคร  ต้องขออภัยทุกท่านหากการใช้ภาษามันจะฮาร์ดคอร์เกินไปครับ 
ไม่ได้มีประสบการณ์เรื่องไฮบริด  แต่ถ้าเป็นเครื่องยนต์สันดาปปรกติ  โดยเฉพาะบล็อค B, บล็อค K , J หรือ SR  หรือประสบการณ์ตรงพวกรถยุโรปบางรุ่น  ยินดีแชร์ประสบการณ์เท่าที่รู้ครับ    หวังว่าคงให้อภัยกันได้นะครับ

แมนมากๆครับ กด like ให้เลย