ผู้เขียน หัวข้อ: ++ ไฮบริดทั้งหลายในไทย เริ่มได้ซ่อมกันรึยังครับ ++  (อ่าน 9854 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member
  เช่นคัมรี่ไฮบริดตัวแรก พริอุสตัวเก่า อัลฟาร์ดไฮบริดรุ่นแรกๆที่เห็นมานานเกิน3ปีแล้ว
 เรื่องราคา-การแก้ปัญหาจบ/ไม่จบ-ความจุกจิกหรือรวนของระบบต่างๆ

ท่านใดมีประสปการณ์ เผยแพร่เป็นวิทยาทานหน่อยครับ......
;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
เกิน3 แต่ยังไม่ถึง 5 ยังไม่เลย 5 นิครับหรือเปล่า

ต้องดูระยะยาวๆกว่านี้หน่อยมั้งครับ

ออฟไลน์ YenChar

ชื่อ โตโยต้า กับ ฮอนด้า

ผมก็อุ่นใจครับ

ออฟไลน์ Terng

บ้านญาติเห็นใช้ Alphard Hybrid มาน่าจะประมาณ 10 ปีแล้วมั้ง ไม่ค่อยแน่ใจแต่จำได้ว่านานมากแล้ว เห็นว่ายังไม่เคยซ่อมระบบไฮบริดหรือแบตเลยนะครับ ได้แต่ซ่อมพวกพัดลมแอร์ อะไรต่างๆจิปาถะ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ pongisra

ที่ญี่ปุ่นเขาใช้กันมาสิบกว่าปีแล้ว ถ้ามันมีปัญกาอะไรหนักๆ เราคงต้องเคยได้ยินกันแล้วบ้างหละ

ผมว่าถ้าจะซื้อ ไม่ต้องกังวลเรื่องนี้หรอกครับ

ออฟไลน์ MaiSki

ระบบไฮบริดผมว่าไม่ได้มีอะไรซับซ้อนเลยนะครับมอเตอร์2ตัวกับเฟืองไม่กี่ชิ้น ดูแล้วถ้าจะเสียคงเสียที่ส่วนควบคุมที่เป็นวงจรไฟฟ้ามากกว่า

ออฟไลน์ BG

• Jr. Member
  • **
ผมนั่งนึกๆ ดู จริงๆ แล้ว hybrid มี part ใหม่ที่น่ากังวลน้อยชิ้นมากเลยนะครับ และส่วนใหญ่ก็ไม่ใช่ของใหม่ เช่น มอเตอร์ไฟฟ้า แบต อินเวอร์เตอร์ ต่างก็เป็นอะไรที่เก่าแก่มาก และพัฒนามามากแล้วในอุตสาหกรรมต่างๆ ความใหม่จริงๆ มันอยู่ที่วิธีการจับมารวมกันมากกว่า ไม่ใช่ใหม่ที่ component

ในทางกลับกัน ชิ้นส่วนหลัก กลับเรียบง่ายกว่ารถยนต์ปกติเสียอีก เช่น เครื่องยนต์ ที่ติดๆ ดับๆ จึงมีชั่วโมงการทำงานน้อยกว่ารถปกติ อีกทั้งรอบเครื่องก็อยู่ในช่วงจำกัดมาก น่าจะ wear น้อยกว่า หรือแม้แต่เกียร์ (Planetary) ก็เรียบง่ายกว่าเกียร์อัตโนมัติทั่วไปมาก (บางคนบอกว่ามันไม่ใช่เกียร์ รถ hybrid ไม่มีเกียร์)

ผมเลยไม่ค่อยรู้สึกกังวลเลยอ่ะครับ ไม่รู้สิ สงสัยยังใหม่ ถ้่าเริ่มพังแล้วคงเริ่มคิด  ;D

ออฟไลน์ MaiSki

ไม่มีไดชาร์ต ไม่มีไดสตาร์ท ไม่มีสายพาน  แอร์ไฟฟ้า ปั้มน้ำไฟฟ้า เกียร์นี่ไม่มีอะไรเลยด้วยซ้ำไม่มีครัชไม่มีสปริงซักชิ้นซับซ้อนน้อยกว่าเกียร์ธรรมดาอีก

ออฟไลน์ H.

ฟังดูแล้วทำไมรถไฮบริดมันแพงจังฟระ
H.

ออฟไลน์ PumpNISMO

ฟังดูแล้วทำไมรถไฮบริดมันแพงจังฟระ

5555  แพงที่โลโก้ไฮบริคครับ ;D

ออฟไลน์ mothsan

ผมคิดต่างครับ มันมีอีกหลายส่วนที่ไม่ใช้ระบบโดยตรงของไฮบริด  แต่ต้องเปลี่ยนการทำงานเพราะไฮบริด
พวกระบบไฮบริดโดยตรงไม่ห่วงหรอกครับมันมีรับประกัน แต่ระบบอื่นๆนี้สิ มันประกันแค่ 3ปี โดยเฉพาะระบบเต็มๆของ
แคมรี่ หรือพรีอุสนี้ แค่นึกก็จุกแล้วครับ

ออนไลน์ Padungpong

• **
ประเทศอื่นเค้าใช้ก่อนมาเป็นชาติแล้วนะ  ไอ้ไฮบริดเนี่ย
รักจะใช้เทคโนโลยีใหม่ ๆ มันก็ต้องกล้าเปิดใจกล้าลอง  ไม่ใช่ไปติดแค่กลัวนั่น  กลัวนี่  เพียงเพราะฟังเค้าเล่ามาอีกที
ไม่งั้นป่านนี้ก็ยังเอาขาวิ่งแทนล้อเหมือนฟลิ้นสโตนอยู่

ออฟไลน์ inew

• Full Member
แคมรี่ไฮบริดที่บ้าน 3 ปีกว่าหมดประกันปุ๊บ ก็เริ่มซ่อมเลย ที่ซ่อมไปสำคัญๆที่พอจำได้คือ
1.เปลี่ยนพัดลมหม้อน้ำ
2.กระจกมองข้างไม่พับ (เคลมกับประกันโดยทำให้มันเป็นรอยเหมือนโดนกระแทก ;))
3.ตัวควบคุมระบบ ABS (แพงโคตร 8x,xxx)
แต่ระบบไฟ พวกไฮบริดปกติดีทุกอย่าง อย่าไปกังวลครับได้ซ่อมอย่างอื่นซะมากกว่า  :P

ประเทศอื่นเค้าใช้ก่อนมาเป็นชาติแล้วนะ  ไอ้ไฮบริดเนี่ย
รักจะใช้เทคโนโลยีใหม่ ๆ มันก็ต้องกล้าเปิดใจกล้าลอง  ไม่ใช่ไปติดแค่กลัวนั่น  กลัวนี่  เพียงเพราะฟังเค้าเล่ามาอีกที
ไม่งั้นป่านนี้ก็ยังเอาขาวิ่งแทนล้อเหมือนฟลิ้นสโตนอยู่

อ่านแล้วรู้สึกขัดๆและข้องใจกับภาษาที่ใช้นิดหน่อย.......ปรับปรุงหน่อยก็ดี

ยอมรับว่าไม่ค่อยอยากลองของที่ไม่ค่อยแน่ใจ แต่ไม่ได้มาจากแค่ฟังที่เขาเล่ามา
 บ้านผมเป็นอู่รถ ทำมา7-8ปี  รถยาก-รถง่ายทำมาเยอะ  เอาจริงๆไม่เกินจะเรียนรู้หรอก

แต่เคยเจอมั้ย เงินน่ะมีแต่อะไหล่ไม่มีให้ ต้องเบิกนาน-ราคามหาโหด
 ซ่อมเองทำได้ แต่ผลิตอะไหล่เองมันทำไม่ได้

• **

อ่านแล้วรู้สึกขัดๆและข้องใจกับภาษาที่ใช้นิดหน่อย.......ปรับปรุงหน่อยก็ดี

ยอมรับว่าไม่ค่อยอยากลองของที่ไม่ค่อยแน่ใจ แต่ไม่ได้มาจากแค่ฟังที่เขาเล่ามา
 บ้านผมเป็นอู่รถ ทำมา7-8ปี  รถยาก-รถง่ายทำมาเยอะ  เอาจริงๆไม่เกินจะเรียนรู้หรอก

แต่เคยเจอมั้ย เงินน่ะมีแต่อะไหล่ไม่มีให้ ต้องเบิกนาน-ราคามหาโหด
 ซ่อมเองทำได้ แต่ผลิตอะไหล่เองมันทำไม่ได้

ความเห็นตรงๆ  เวบบอร์ดสาธารณะ  รับได้ก็รับ  รับไม่ได้ก็ผ่านไป
บ้านผมไม่ได้เป็นอู่รถ   แต่รถผ่านมือมาเยอะมาก  แต่เป็นเครื่องยนต์สันดาป  เลยยอมรับตรงๆ ว่าไม่มีความรู้สำหรับเครื่องไฮบริด
หากบอกว่าไม่เกินจะเรียนรู้   งั้นถามหน่อยว่าหาข้อมูลหรือยัง  หรือเริ่มเรียนรู้หรือยัง  แล้วที่บอกว่าแพงน่ะ   อะไรเหรอที่มันแพง

ถ้าบอกว่าเงินมีก็แสดงว่าเงินไม่ใช่ปัญหา   แล้วจะบ่นเรื่องราคามหาโหดทำไม  ทั้งๆ ที่ยังไม่รู้ราคาด้วยซ้ำ
ส่วนเรื่องแพงหรือไม่แพง  มันขึ้นอยู่ที่ความพอใจแต่ละคน  บางคนเค้าใช้ไฮบริดเค้าก็ถือซะว่าซื้อเทคโนโลยีอนาคตดู   หากกลัวแพงก็ดมแก๊สไปเหมือนแท็กซี่นั่นแหละ  ง่ายดี อะไหล่ถูก  อู่เยอะแยะ

ออฟไลน์ keamglad

เฮ้อ

พูดซะคนใช้เทคโนโลยีเก่าๆ ไม่ค่อยกล้าใช้ไฮบริด เป็นคนโง่ ไม่ยอมเปลี่ยนแปลงไปเลย

ออนไลน์ shando

ความเห็นตรงๆ  เวบบอร์ดสาธารณะ  รับได้ก็รับ  รับไม่ได้ก็ผ่านไป
บ้านผมไม่ได้เป็นอู่รถ   แต่รถผ่านมือมาเยอะมาก  แต่เป็นเครื่องยนต์สันดาป  เลยยอมรับตรงๆ ว่าไม่มีความรู้สำหรับเครื่องไฮบริด
หากบอกว่าไม่เกินจะเรียนรู้   งั้นถามหน่อยว่าหาข้อมูลหรือยัง  หรือเริ่มเรียนรู้หรือยัง  แล้วที่บอกว่าแพงน่ะ   อะไรเหรอที่มันแพง

ถ้าบอกว่าเงินมีก็แสดงว่าเงินไม่ใช่ปัญหา   แล้วจะบ่นเรื่องราคามหาโหดทำไม  ทั้งๆ ที่ยังไม่รู้ราคาด้วยซ้ำ
ส่วนเรื่องแพงหรือไม่แพง  มันขึ้นอยู่ที่ความพอใจแต่ละคน  บางคนเค้าใช้ไฮบริดเค้าก็ถือซะว่าซื้อเทคโนโลยีอนาคตดู   หากกลัวแพงก็ดมแก๊สไปเหมือนแท็กซี่นั่นแหละ  ง่ายดี อะไหล่ถูก  อู่เยอะแยะ

อย่าดราม่าครับ เวบบอร์ดสาธารณะไม่ได้แปลว่าอยากจะพิมพ์อะไรก็พิมพ์ได้ ก่อนจะพิมพ์ลงไปเอาใจเขามาใส่ใจเราหน่อยครับ แล้วก็ขัดเกลาการใช้ภาษาซักหน่อยด้วย ถึงไม่ได้มีเจตนาร้ายแต่พิมพ์แบบนี้คนอื่นอ่านแล้วเค้าจะคิดวาคุณหาเรื่องนะครับ

• **

อย่าดราม่าครับ เวบบอร์ดสาธารณะไม่ได้แปลว่าอยากจะพิมพ์อะไรก็พิมพ์ได้ ก่อนจะพิมพ์ลงไปเอาใจเขามาใส่ใจเราหน่อยครับ แล้วก็ขัดเกลาการใช้ภาษาซักหน่อยด้วย ถึงไม่ได้มีเจตนาร้ายแต่พิมพ์แบบนี้คนอื่นอ่านแล้วเค้าจะคิดวาคุณหาเรื่องนะครับ
ไม่มีดราม่าครับ   พิมพ์ตามที่คิดเห็นครับ   ไม่ได้มีเจตนาเลวร้ายขนาดนั้น
และเป็นลูกผู้ชายพอด้วย  หากพูดอะไรไม่ไดีก็กล้าขอโทษครับ    หากเจ้าของกระทู้คิดว่าเป็นการหาเรื่อง   ก็ต้องขออภัยอย่างสูงครับ  เพราะไม่ได้มีเจตนาจะหาเรื่องใคร   หวังว่าคงไม่ถือสากันครับ   จบมั๊ย .....   จะได้มาเข้าเรื่องไฮบริดสำหรับผมและท่านอื่น ๆ  ที่มารอฟังผู้ที่มีประสบการณ์มาแชร์ให้ฟัง

ออฟไลน์ LimitedEdition

เกรงว่าคุณ Padungpong จะเป็นสมาชิกใหม่

ก็อยากจะเรียนให้ทราบครับว่าที่นี่ไม่นิยมดราม่า ดังนั้นขอความกรุณาเลือกใช้ภาษาให้เหมาะสมกับการสื่อสารด้วยครับ
มารยาทที่ท่านเคยใช้กับที่อื่น อาจจะใช้ไม่ได้กับที่นี่ จุดประสงค์ของที่นี่คือการแลกเปลี่ยนความรู้เรื่องรถยนต์
ผมคิดว่าคำถามของ จขกท. ก็ตรงกับวัตถุประสงค์ของเวบบอร์ดดี เพราะที่ถามมา ก็มาถามหาข้อมูลมิใช่หรือครับ?

ถ้าการถามข้อมูลแบบนี้ผิด แล้วคนที่มาถามว่า Swift กับ Mirage เลือกอะไรดี จะผิดด้วยมั้ย?

ข้อมูลรถใหม่ มีให้เลือกอ่านสารพัดครับ ไม่ต้องห่วงหรอก แต่ข้อมูลรถใช้งานไปแล้ว จากเจ้าของจริง
มันก็ต้องมาสอบถามกันจากคนใช้จริงนั่นแหละครับ ไม่อย่างนั้นแล้วจะให้ไปหาจากที่ไหนกัน
แต่มันจะเป็นประโยชน์กว่ามั้ย ถ้าให้ข้อมูลที่มีกันแบบตรงตรง ไม่มีก็ไม่ต้องให้ และไม่ต้องไปตำหนิเขา
หรือจะมานั่งวิเคราะห์กันว่ามีส่วนไหนแพงหรือไม่แพง โอกาสที่แต่ละชิ้นจะเสียหรือสึกหรอมีมากน้อยแค่ไหน

ผมไม่ทราบว่าคุณไปโมโหอะไรมา หรือมันเป็นลักษณะการพูดของคุณอยู่แล้ว ที่อ่านดูแล้วเหมือนข่มคนอื่นตลอดเวลา
เพราะครั้งนี้ไม่ใช่ครั้งแรก ยังไงก็ช่วยปรับปรุงหน่อยเถิดครับ ลองนึกดูว่าถ้ามีคนมาพูดกับคุณอย่างที่คุณพิมพ์ออกมานี่
คุณจะรู้สึกอย่างไร

หวังว่าจะเข้าใจนะครับ

ออฟไลน์ theephan

• **
เอ้า...กลับเข้าเรื่องดีกว่าครับ  ;D
พรีอุสล๊อตแรกๆ อายุ 2 ปี วิ่ง 80,000 โล ยังไม่มีอะไรต้องซ่อม เคยแค่มีมดเข้าที่เก็บน้ำปัดน้ำฝนแล้วมันตัน
กับเปลี่ยนยางแล้วเงียบขึ้น (ยอมรับว่ายางติดรถมันแย่จริง ::))

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ที่บ้านเป็นอู่เหรอครับ บ้านผมก็เป็นแต่เป็นแค่อู่เล็กแต่รู้จักทุกอู่สามารถซ่อมได้ในราคาถูกทุกอย่าง แต่บ้านผมไม่เน้นป้ายแดงครับเพราะแพงและไม่สนใจเรื่องศูนย์เรื่องเทคโนโลยีใหม่ๆแทบลืมไปได้เลยเพราะซ่อมเองไม่เป็นและรถรุ่นใหม่ๆเขาออกแบบให้ใช้เครื่องมือเฉพาะซะเยอะเพื่อให้คนเข้าศูนย์ก็เลยได้แต่ขับรถทั่วๆไปซะมากกว่าเพียงแต่ผมมาทำงานไกลบ้านไม่งั้นถ้าอยู่บ้านผมจะเล่นพวก มิร่า ซาฟิร่า คาริเบี้ยน ปาแท้ ราคาถูกๆหลายๆคันผลัดกันซ่อมและมีรถหลักใหม่ๆหน่อยซักคัน ส่วนพรีอุสนั้นมิกล้าเดี๋ยวรอซัก 10 ปีให้กลายเป็นเทคโนโลยีเก่าซะก่อนค่อยมองใหม่

แต่ถึงกระนั้นพ่อผมกำลังคิดจะออก Pajero 2.5 GT 2WD ป้ายแดงในชีวิตอยู่เพราะหนี้สินหมดแล้วเหลือแต่ลูกอีก 2 คนเรียนเอกอยู่แต่ก็ได้ทุนไม่ต้องจ่ายอะไรอีกเลยคิดหารางวัลชีวิตซักกะหน่อย ถ้าได้มาแล้วมีโอกาสจะแฮ๊บมาขับซักกะหน่อยไม่เคยขับรถระดับนี้เลย

ถ้าชอบพรีอุสแล้วก็จัดไปเลยครับ เท่าที่เคยได้ยินมาก่อนหน้านี้คือรออะไหล่นานแต่ตอนนี้ทางโตเค้าคงจัดการให้ดีแล้วหล่ะครับแล้วก้ประกันอย่าให้ขาดเป็นพออะไหล่ที่ไม่ถึงกับสำคัญนักเชียงกงน่าจะมีของบ้างแล้วลองสอบถามร้านอะไหล่ที่ติดต่อไว้เลยครับ สุดท้ายรถจะดียังไงต้องมีวันเปลี่ยนอะไหล่มีวันซ่อมเตรียมพร้อมไว้ดีแล้วครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

จริงๆแล้วพออ่านตรงนี้  ผมคิดจะตอบยาวๆ
  และถ้ายังจะคุยกันไม่รู้เรื่อง จะให้เบอร์โทรมาคุยหรือนัดมาตัวๆ จะมันส์ถึงใจกว่ามาตอบกันในเว็บบอร์ด

พอมาถึงตรงนี้ก็คิดว่าโอเคจบ ไม่ติดค้าง

"  ไม่มีดราม่าครับ   พิมพ์ตามที่คิดเห็นครับ   ไม่ได้มีเจตนาเลวร้ายขนาดนั้น
และเป็นลูกผู้ชายพอด้วย  หากพูดอะไรไม่ไดีก็กล้าขอโทษครับ    หากเจ้าของกระทู้คิดว่าเป็นการหาเรื่อง   ก็ต้องขออภัยอย่างสูงครับ  เพราะไม่ได้มีเจตนาจะหาเรื่องใคร   หวังว่าคงไม่ถือสากันครับ   จบมั๊ย .....   จะได้มาเข้าเรื่องไฮบริดสำหรับผมและท่านอื่น ๆ  ที่มารอฟังผู้ที่มีประสบการณ์มาแชร์ให้ฟัง  "

และขอบคุณท่านที่เข้าใจเจตนาในการถามของผมด้วยครับ.....

ที่บ้านเป็นอู่เหรอครับ บ้านผมก็เป็นแต่เป็นแค่อู่เล็กแต่รู้จักทุกอู่สามารถซ่อมได้ในราคาถูกทุกอย่าง แต่บ้านผมไม่เน้นป้ายแดงครับเพราะแพงและไม่สนใจเรื่องศูนย์เรื่องเทคโนโลยีใหม่ๆแทบลืมไปได้เลยเพราะซ่อมเองไม่เป็นและรถรุ่นใหม่ๆเขาออกแบบให้ใช้เครื่องมือเฉพาะซะเยอะเพื่อให้คนเข้าศูนย์ก็เลยได้แต่ขับรถทั่วๆไปซะมากกว่าเพียงแต่ผมมาทำงานไกลบ้านไม่งั้นถ้าอยู่บ้านผมจะเล่นพวก มิร่า ซาฟิร่า คาริเบี้ยน ปาแท้ ราคาถูกๆหลายๆคันผลัดกันซ่อมและมีรถหลักใหม่ๆหน่อยซักคัน ส่วนพรีอุสนั้นมิกล้าเดี๋ยวรอซัก 10 ปีให้กลายเป็นเทคโนโลยีเก่าซะก่อนค่อยมองใหม่

แต่ถึงกระนั้นพ่อผมกำลังคิดจะออก Pajero 2.5 GT 2WD ป้ายแดงในชีวิตอยู่เพราะหนี้สินหมดแล้วเหลือแต่ลูกอีก 2 คนเรียนเอกอยู่แต่ก็ได้ทุนไม่ต้องจ่ายอะไรอีกเลยคิดหารางวัลชีวิตซักกะหน่อย ถ้าได้มาแล้วมีโอกาสจะแฮ๊บมาขับซักกะหน่อยไม่เคยขับรถระดับนี้เลย

ถ้าชอบพรีอุสแล้วก็จัดไปเลยครับ เท่าที่เคยได้ยินมาก่อนหน้านี้คือรออะไหล่นานแต่ตอนนี้ทางโตเค้าคงจัดการให้ดีแล้วหล่ะครับแล้วก้ประกันอย่าให้ขาดเป็นพออะไหล่ที่ไม่ถึงกับสำคัญนักเชียงกงน่าจะมีของบ้างแล้วลองสอบถามร้านอะไหล่ที่ติดต่อไว้เลยครับ สุดท้ายรถจะดียังไงต้องมีวันเปลี่ยนอะไหล่มีวันซ่อมเตรียมพร้อมไว้ดีแล้วครับ

ครับผมทำมาซัก7-8ปีแล้ว :)

สมัยหนุ่มๆ รถแปลกๆนี่ชอบมาก ซีตรอง-เปอร์โยต์-แลนเซีย-เฟียต เอาหมด
  รุ่นใหม่ๆไฟฟ้าทั้งคันก็มีอู่พวกๆกันที่มี ตัวเช็ค-ลบโค๊ดECUของเบ๊นซ์/บีเอ็มและรถแปลกๆหลายๆรุ่นได้

แต่รถประเภทนี้เช็คเจอปุ๊บ ถอดอะไหล่ไปซื้อ....ไม่มี-รอนาน-ราคาแพง
  วิ่งหาวรจักร-เซียงกง ได้ของเก่าหรือของเทียมมา ใส่เสร็จทำงานไม่เต็มร้อย ถอดคืนไม่ได้
  รอสั่งของใหม่ รถจอดดองนาน เจ้าของรถเซ็ง เจ้าของอู่ก็เศร้า
  หลังๆพอผ่านมามันเริ่มเบื่อครับ แต่ละคันที่กว่าจะจบทั้งเหนื่อยทั้งลำบากแต่คิดแพงมากไม่ได้

เดี๋ยวนี้เอาแต่รถตลาดพื้นๆ มาปุ๊บ ซ่อมออกไปปั๊บ รับเงินเป๊ะ
  คนที่เคยผ่านจะเข้าใจว่าทำไมถึงไม่อยากไปหาของใหม่ ถ้าไม่แน่ใจ...มันเบื่อ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
แหม เล่นรถมาเยอะก็ลองซักหน่อยเถอะครับ ที่อเมริกาขายดีมากแสดงว่ามีดีแน่ๆลองอ่านบทความจากที่นี่ดุก่อนครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1940:exclusive-first-impression-toyota-prius-jdm-version&catid=100:hybrid-ev-fuel-cell-vehicle&Itemid=65

แล้วก็รออ่านฉบับเต็ม คงอีกไม่นานหล่ะมั้งครับจะมาคาดว่าน่าจะมีหลายท่านรออ่านอยู่ทั้งที่ยังไม่ซื้อและซื้อไปแล้ว เผลอๆอ่านฉับบเต็มเสร็จลุกไปจองเลยก็เป็นได้  ;D ;D ;D
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ kendo393

• **
  • ชีวิตลิขิตด้วยมือตนเอง
อย่าว่าแต่ไฮบริทเลย. สวิฟผมรอกระจกประตูหลังซ้ายที่โดนทุบ ยัง 3 เดือนเลย  มีตังค์ก็หาซื้อไม่ได้555

แหม เล่นรถมาเยอะก็ลองซักหน่อยเถอะครับ ที่อเมริกาขายดีมากแสดงว่ามีดีแน่ๆลองอ่านบทความจากที่นี่ดุก่อนครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1940:exclusive-first-impression-toyota-prius-jdm-version&catid=100:hybrid-ev-fuel-cell-vehicle&Itemid=65

แล้วก็รออ่านฉบับเต็ม คงอีกไม่นานหล่ะมั้งครับจะมาคาดว่าน่าจะมีหลายท่านรออ่านอยู่ทั้งที่ยังไม่ซื้อและซื้อไปแล้ว เผลอๆอ่านฉับบเต็มเสร็จลุกไปจองเลยก็เป็นได้  ;D ;D ;D

แรกๆผมมองแค่แจ๊สไฮบริดครับพอจ่ายไหวแบบไม่เดือดร้อน ไม่ได้มองถึงพริอุส
 แต่ตอนนี้รถของตัวเองขายไปแล้วยังไม่ได้ซื้อใหม่  ขับอัลเมร่าของแฟนไปก่อน
 อยู่ด้วยกัน มีรถอยู่คันนึงก็ยังไม่รู้สึกว่าต้องการเพิ่ม เอาไว้วันข้างหน้าขยับขยายค่อยว่ากัน

อย่าว่าแต่ไฮบริทเลย. สวิฟผมรอกระจกประตูหลังซ้ายที่โดนทุบ ยัง 3 เดือนเลย  มีตังค์ก็หาซื้อไม่ได้555

อันนี้ก็1ในตัวอย่างที่  ตังค์มีแต่ซื้อไม่ได้ครับ.... :-[

จริงๆก่อนที่แฟนผมจะออกอัลเมร่า ผมกับแฟนเล็งสวิฟท์ไว้
 ทั้งสวยทั้งขับดี ติดอยู่อย่างเดียวที่ยังไม่แน่ใจอะไหล่กับศูนย์บริการนี่ล่ะครับ
 ซื้อรถใหม่ถึงยังไม่มีอะไรเสียแต่ต้องเผื่อเหตุการณ์แบบนี้ไว้ด้วยครับ

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

• Full Member
ไฮบริท ต้องระวัง ปั้ม ABS ครับ ตัวหลายตังส์ เพราะไม่มีหม้อลมเบรคช่วย

ขับสี่ TURBO จาเอาอารายอีก

ออฟไลน์ Emission-Tester

พี่ชาย ใช้ Alphad Hybrid มา 5 ปีแล้วครับ
แต่ปัจจุบัน เปลี่ยนแล้ว.... เป็น Alphad ใช้น้ำมันอย่างเดียว

พี่ผมบอกว่า Hybrid ก็ดี ....แต่ต้องเรียนรู้ระบบด้วย เพราะ เวลาซ่อมจะยุ่งยากกว่า

พี่ผมก็เลยตัดรำคาญ ขาย Alphad Hybrid อายุ 5 ปี
เทิร์นมาเป็น ตัวธรรมดา น้ำมันอย่างเดียว

เพราะได้ใหม่สดกว่า + รุ่นใหม่มีสีใหม่ด้วย (สีน้ำเงินเข้ม)
และไม่เสียเวลาซ่อมตัวเก่า อ่ะครับ

Emission Laboratory Testing

• **
เกรงว่าคุณ Padungpong จะเป็นสมาชิกใหม่

ก็อยากจะเรียนให้ทราบครับว่าที่นี่ไม่นิยมดราม่า ดังนั้นขอความกรุณาเลือกใช้ภาษาให้เหมาะสมกับการสื่อสารด้วยครับ
มารยาทที่ท่านเคยใช้กับที่อื่น อาจจะใช้ไม่ได้กับที่นี่ จุดประสงค์ของที่นี่คือการแลกเปลี่ยนความรู้เรื่องรถยนต์
ผมคิดว่าคำถามของ จขกท. ก็ตรงกับวัตถุประสงค์ของเวบบอร์ดดี เพราะที่ถามมา ก็มาถามหาข้อมูลมิใช่หรือครับ?

ถ้าการถามข้อมูลแบบนี้ผิด แล้วคนที่มาถามว่า Swift กับ Mirage เลือกอะไรดี จะผิดด้วยมั้ย?

ข้อมูลรถใหม่ มีให้เลือกอ่านสารพัดครับ ไม่ต้องห่วงหรอก แต่ข้อมูลรถใช้งานไปแล้ว จากเจ้าของจริง
มันก็ต้องมาสอบถามกันจากคนใช้จริงนั่นแหละครับ ไม่อย่างนั้นแล้วจะให้ไปหาจากที่ไหนกัน
แต่มันจะเป็นประโยชน์กว่ามั้ย ถ้าให้ข้อมูลที่มีกันแบบตรงตรง ไม่มีก็ไม่ต้องให้ และไม่ต้องไปตำหนิเขา
หรือจะมานั่งวิเคราะห์กันว่ามีส่วนไหนแพงหรือไม่แพง โอกาสที่แต่ละชิ้นจะเสียหรือสึกหรอมีมากน้อยแค่ไหน

ผมไม่ทราบว่าคุณไปโมโหอะไรมา หรือมันเป็นลักษณะการพูดของคุณอยู่แล้ว ที่อ่านดูแล้วเหมือนข่มคนอื่นตลอดเวลา
เพราะครั้งนี้ไม่ใช่ครั้งแรก ยังไงก็ช่วยปรับปรุงหน่อยเถิดครับ ลองนึกดูว่าถ้ามีคนมาพูดกับคุณอย่างที่คุณพิมพ์ออกมานี่
คุณจะรู้สึกอย่างไร

หวังว่าจะเข้าใจนะครับ

รับทราบและเข้าใจครับ
ไม่ได้โมโหอะไรมาทั้งนั้นครับ  ไม่เคยมีเจตนาจะข่มใคร  ต้องขออภัยทุกท่านหากการใช้ภาษามันจะฮาร์ดคอร์เกินไปครับ 
ไม่ได้มีประสบการณ์เรื่องไฮบริด  แต่ถ้าเป็นเครื่องยนต์สันดาปปรกติ  โดยเฉพาะบล็อค B, บล็อค K , J หรือ SR  หรือประสบการณ์ตรงพวกรถยุโรปบางรุ่น  ยินดีแชร์ประสบการณ์เท่าที่รู้ครับ    หวังว่าคงให้อภัยกันได้นะครับ