ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าผ่านประสบการณ์ของการเติมน้ำมันจากปั๊ม  (อ่าน 7170 ครั้ง)

ออฟไลน์ iSame

• Newbie
  • *
เคยมีกระทู้เรื่องจากเติมน้ำมันผิดจากเพื่อนๆในเวป http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=27161.0 และผมได้ไปแสงความคิดเห็นไว้กับประสบการ์ที่ปั๊มเติมน้ำมันผิดจาก โซฮอล91 เป็น ดีเซล และสิ่งที่ผมไม่คาดคิดคือ วันนี้ผมโดนอีกแล้ว !! รถผมเป็ดเป็นโตโยต้า อัลติส รุ่นกลมๆ ที่นิยมเป็นแท๊กซี่ ผมขับมาตั้งแต่สมัยเรียนปีหนึ่งเมื่อ6 ปีที่แล้วเป็นรถมือสองต่อจากพี่สาว ไม่เคยงอแง หรือ เกิดอุบัติเหตุร้ายแรงเลย ผมรักคันนี้มากกก วันนี้ผมได้ขับรถไปทำธุระกับแม่ตามปรกติ แล้วก็เข้าปั๊ม ปตท สาขา บางเลน นครปฐม (ซึ่งเป็นปั๊มใหญ่แห่งเดียวในระแวกนี้ เด็กปั๊มส่วนใหญ่ อิมพอท มาจากประเทศเพื่อนบ้าน พูดไทยได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ผมเข้าใจว่าแรงงานมันถูก แต่มันเสี่ยงต่อลูกค้าที่จะได้รับน้ำมันที่ไม่ต้องการไป) ผมก็สั่ง โซฮอล91 ตามปรกติ เด็กปํั๊มก็พูดทวน โซฮอง กั้งนึงนะเพ่ ผมก็ครับ ปกติแล้ว ผมจะดูการเติมน้ำมันของเด็กปั๊มตลอด พอดีวันนี้มีสายด่วนเข้ามา ผมก็รับแล้วเลยลืมดูไปว่าเด็กปั๊มเติมอะไรมาให้ ผมก็จ่ายตังแล้วขับออกไปเลย ซึ่งผมได้ทำพลาดมากๆ พอขับกลับมาถึงออฟฟิต ผมก็จอดรถทำธุระแล้วก็ขับต่อเข้าไปในโรงงาน จังหวะนี้ล่ะ ผมสตาทเครื่อง แล้วรุ้สึกแปลกว่าทำไมติดยากจัง พอเหยียบคันเร่ง มันก็กระตุกๆ ติดดับๆ ขับไปประมานสองสามนาทีผมก็จอดไว้ในโรงงาน ผมถามพนักงานว่า ได้กลิ่นไรแปลกๆจากรถพี่ไหม เค้าก็บอก ได้กลิ่นน่ะ แต่คงเป็นของรถคันอิื่นมั๊ง ผมก็ไม่ได้เอะใจ อีกสามชั่วโมงต่อมา ผมจะสตาทรถออกกลับบ้าน เท่านั้นแหละ สตาทติดแบบติดๆดับ เสียงเครื่องกระตุกดังมากกกกก ตึงๆๆ พอเหยียบคันเร่ง มันอาการกระตุกเหมือน เลี้ยงครัชในรถเกียกระปุกไม่ดี แล้วก็ดับ ลองทำอยู่สองสามรอบอาการเดิมเลย ผมจึงได้เรียกช่างใหญ่แถวนี้มา เค้าค่อนข้างเก่งมากในเรื่องการซ่อมรถประสบการร่วมสี่สิบปี พอเค้าลองสตาทเค้าบอกว่า เสียงเหมือนกับปัญหาจากน้ำมัน ไปเลี้ยงเครื่องยนต์ไม่ดี แล้วเค้าถามว่าไปเติมที่ไหนมา ผมบอกว่า ปตท บางเลน เท่านั้นล่ะครับ เค้าพูดว่า ใครเค้าเติมกัน มีแต่คนหนีกันหมดเพราะ พนักงานพม่าชอบเติมผิด ไม่เข้าใจว่าทำไมไม่เอาคนไทยมาทำงานตรงนี้ เค้าก็ลองสตาทไปหยิบแก้จับตรงเครื่อง ซึ่งผมก็ไม่รุ้มาก แต่สิ่งที่ผมเห็นคือ ควันสีขาวพุ่งออมาจากปลายท่อไอเสียเยอะมาก ทั้งๆที่ไม่เคยเห็นน้องอัลติส พ่นควันเยอะขนาดนี้ จนช่างบอกว่า เดียวน้าเอาไปดูที่อู่น่ะ วันนี้มันเย็นแล้ว ผมก็ เอาเลยครับ

ปล 1.เพื่อนๆในที่นี่มีความเห็นว่ายังไงบ้างงครับ ซึ่งตัวผมเองก็ไม่มีความรู้ในเรื่องนี้มาก เลยสงสัยว่า ถ้าน้ำมันผิดจริง เครื่องจะวิ่งต่อได้ไหม แล้วเครื่องจะพังไหม?
2.ผมไม่ได้มา ใส่ร้ายหรือทำลายชื่อเสียงปั๊มน่ะครับ แต่ว่ามันเป็นเหตุการณ์ที่ไม่ควรเกิดในปั๊ม ใหญ่เลย ถ้ามีเจ้าหน้าที่หรือใครที่เกี่วงข้องกับ ปตท ผมอยากทราบว่าทาง ปตท ใหญ่ มีวิธีไหนที่จะแก้ไขปัญหาตรงนี้ได้บ้าง
3.ผมอยากให้เป็นอุทาหรณ์สำหรับทุกคนเวลาไปเติมน้ำมัน ถ้าทำได้ ลงไปยืนคุมเลยดีกว่า เสียเวลาแป๊บเดียวแต่ไม่ต้องมาเสี่ยงแบบผม
4.ขอบคุณที่เข้ามาอ่านครับ อาจจะยาวไปนิดนึง  :) :)

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
Re: เล่าผ่านประสบการณ์ของการเติมน้ำมันจากปั๊ม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 19:27:49 »
ห้ามใช้มือถือในปั้มครับ อันตรายมาก !!

ออฟไลน์ cinello

• Jr. Member
  • **
Re: เล่าผ่านประสบการณ์ของการเติมน้ำมันจากปั๊ม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 19:32:33 »
กลับไปปั๊มเดิม ขอใบเสร็จชนิดน้ำมันที่เติมเข้าไป แล้วขอพบผู้จัดการปั๊มให้เครียร์เรื่องค่าใช้จ่ายในการซ่อมที่เกิดจากพนักงานเติมผิด

ย้ำเลยน่ะครับใบเสร็จสำคัญมากเอาไว้ยื่นยันในกรณีเติมผิด ถ้าบอกไม่ม่มีใบเสร็จโทร 1365 เลยเปปเดียวเด่วได้แน่นอน

เด็กผทก็เคยเติมผิดแต่ส่วนใหญ่ไม่มีขับออกไปมีแต่เห็นตอนเติมว่าเติมผิดแล้วก็ถ่ายน้ำมันออก แล้วเติมน้ำมันที่ถูกต้องเข้าไป

ครั้งแรกตอนสตาร์ทอาจจะติดอยากหน่อยต้องลองหลาย ๆ ครั้งเพราะน้ำมันยังไปไม่ถึงหัวฉีด

แต่กรณี จขกท ขับออกไปแล้วด้วยแถวเป็นเบนซินเติมดีเซลอีก ง่าย ๆ ก็เอาเข้าศุนย์ให้เข้าตีประเมิณราคาค่าซ่อมแล้วเอาไปเบิกกับปั๊มครับ
(จากคนทำปั๊มน้ำมัน)

ออฟไลน์ fahsai@2011

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 19:46:00 »
ของพี่ต่างกับผมครงที่คันที่ผมใช้เป็นเจ้าโก้2.5 เด็กปั้มจัดโซฮอล์91 ให้ซะงั้นผสมกับดีเซล อยากจะบ้าาาาาาา ไม่เคยคิดว่าจะโดนกับตัวเองเหมือนกัน

ปั้ม ปตท ก่อนถึงสี่แยกประจวบ ซึ่งมีขนาดใหญ่โต ใครผ่านไปมารับรองเกินครึ่งต้องแวะพักกันทุกคัน แต่ทรัพยากรดันเป็นชาวต่างชาติเกินครึ่ง

เหตุเกิดเนื่องจากเรารีบที่จะไปทำงานเติมที่นี่เป็นประจำ จอดรถเสร็จบอกเลย น้องๆดีเซลเต็มถัง เด็กปั้มทำหน้างงๆ เราเลยย้ำอีกรอบว่าดีเซลนะ โอเคคราวนี้

เด็กปั้มพยักหน้าตอบรับ ผมก็เลยก้มหน้าจดเลขไมล์เพื่อลงระยะเนื่องจากใช้ฟลีดการ์ด หันกลับไปมอง โอ้ววววววว มันซัดโซฮอล์ 91เข้าไปแล้ว2xxกว่าเราก็

รีบเรียกเด็กปั้มเลย มันทำหน้างงๆ กว่าจะตัดหัวจ่ายปาเข้าไป 400 บาท น้ำมันเก่าที่เราคงเหลืออีกราว 15ลิตรน่าจะได้ กรรมมาเยือนเลยคราวนี้กว่าจะ

เคลียกันรู้เรื่องปาเข้าไปเกือบสองชั่งโมง เสียทั้งงาน เวลา อารมณ์ ยังดีที่มันเป็นรถบริษัทแถมตอนถ่ายออกน้ำมันในสายยังเป็นดีเซลอยู่ นี่ถ้าผมไม่เงยหน้า

ไปมองก็คงวิ่งออกไปดับเมื่อไหร่น่ันล่ะคงจะได้รู้

ฝากทุกท่านไว้เลยว่าอย่าไว้ใจ สมัยนี้แรงงานต่างด้าวเยอะมาก บวกกับรถสมัยนี้มีทั้งดีเซล ทั้งเบนซิล ในตัวถังเดียวกัน เด็กปั้มบางคนอ่านหนังสือไม่ออก

ถึงแม้ที่ฝาถังเราจะมีบอกไว้ก็ตาม แถมก่อนกลับช่างที่มาถ่ายให้บอกว่าจะเอาอะไร เทรเลอร์ของปั้ม มันยังซัด 91 เข้าไป 260กว่าลิตรขนาดมันเติมทุกวัน

ยังเติมผิดเลย......

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 22:12:53 »
รถผมเติมเต็มทุกถัง เซ็ตมิตเตอร์ศูนย์ทุกครั้ง จดเฉลี่ยการกินน้ำมันเก็บไว้ทุกถัง ถ้าเด็กเต็มผิดจะรู้เลยครับเพราะราคาน้ำมันจะต่างกันครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 22:36:10 »
เติมน้ำมัน ผมกลัวเกิดเหตุการณ์แบบนี้แหละ
เลยต้องลงไปดูทุกครั้ง
แต่เดี๋ยวนี้เติมแต่บางจาก  หัวจ่ายแต่ละจุดจะแยกชนิดน้ำมันไปเลย
เติม E20 ด้วย ส่วนใหญ่จะเป็นหัวจ่ายเฉพาะช่องไปเลย
ปั๊มนึงมีไ่ม่เกิน 2 หัว

ออฟไลน์ beebird

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 11:34:49 »
ทุกวันนี้ ลงไปเปิดฝาถังเอง ดูเค้าเติม แล้วก็ปิดฝาถังเอง ถ้าเค้าให้เติมเองคงเติมแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ iSame

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 12:20:36 »
กลับไปปั๊มเดิม ขอใบเสร็จชนิดน้ำมันที่เติมเข้าไป แล้วขอพบผู้จัดการปั๊มให้เครียร์เรื่องค่าใช้จ่ายในการซ่อมที่เกิดจากพนักงานเติมผิด

ย้ำเลยน่ะครับใบเสร็จสำคัญมากเอาไว้ยื่นยันในกรณีเติมผิด ถ้าบอกไม่ม่มีใบเสร็จโทร 1365 เลยเปปเดียวเด่วได้แน่นอน

เด็กผทก็เคยเติมผิดแต่ส่วนใหญ่ไม่มีขับออกไปมีแต่เห็นตอนเติมว่าเติมผิดแล้วก็ถ่ายน้ำมันออก แล้วเติมน้ำมันที่ถูกต้องเข้าไป

ครั้งแรกตอนสตาร์ทอาจจะติดอยากหน่อยต้องลองหลาย ๆ ครั้งเพราะน้ำมันยังไปไม่ถึงหัวฉีด

แต่กรณี จขกท ขับออกไปแล้วด้วยแถวเป็นเบนซินเติมดีเซลอีก ง่าย ๆ ก็เอาเข้าศุนย์ให้เข้าตีประเมิณราคาค่าซ่อมแล้วเอาไปเบิกกับปั๊มครับ
(จากคนทำปั๊มน้ำมัน)
ผมถามหา ผจก เค้าบอกว่าไม่อยู่ไปข้างนอก ผมเลยฝากเรื่องกับพนักงานคนไทยที่นั่งในออฟฟิต ก็นั่งคุยกันเรื่องเติมน้ำมันผิด เค้าบอกว่า พี่ไม่ใช่คนแรกหรอกคะ มีเยอะ ผมก็เลยแจงไปว่าทำไม ไม่เอาคนไทยมาทำงาน เรื่องแบบนี้มันไม่ควรเกิดขึ้นเลย เค้าอธิบายว่า ทางพี่สาวของเจ้าของปั๊ม หรือเค้าเรียกกันว่าป้าม่วง จะไล่พวกพนักงานคนไทยออกหมด แล้วจ้างแต่พม่า เพราะค่าแรงงานถูก ตอนนั้นปตท ใหญ่มาตรวจ เค้าก็ว่าเรื่องนี้ แต่ทางปั๊มก็ไม่ได้แก้ไข

โดยส่วนตัว ผมว่าปตท ใหญ่น่าจะเข้ามาจัดการเรื่องนี้จริงๆจังน่ะครับ เพราะว่า แรงงานพม่าในปั๊มนั้นเยอะมาก ไม่ใช่เฉพาะ สาขาที่ผมใช้นี่หรอครับ

ของพี่ต่างกับผมครงที่คันที่ผมใช้เป็นเจ้าโก้2.5 เด็กปั้มจัดโซฮอล์91 ให้ซะงั้นผสมกับดีเซล อยากจะบ้าาาาาาา ไม่เคยคิดว่าจะโดนกับตัวเองเหมือนกัน

ปั้ม ปตท ก่อนถึงสี่แยกประจวบ ซึ่งมีขนาดใหญ่โต ใครผ่านไปมารับรองเกินครึ่งต้องแวะพักกันทุกคัน แต่ทรัพยากรดันเป็นชาวต่างชาติเกินครึ่ง

เหตุเกิดเนื่องจากเรารีบที่จะไปทำงานเติมที่นี่เป็นประจำ จอดรถเสร็จบอกเลย น้องๆดีเซลเต็มถัง เด็กปั้มทำหน้างงๆ เราเลยย้ำอีกรอบว่าดีเซลนะ โอเคคราวนี้

เด็กปั้มพยักหน้าตอบรับ ผมก็เลยก้มหน้าจดเลขไมล์เพื่อลงระยะเนื่องจากใช้ฟลีดการ์ด หันกลับไปมอง โอ้ววววววว มันซัดโซฮอล์ 91เข้าไปแล้ว2xxกว่าเราก็

รีบเรียกเด็กปั้มเลย มันทำหน้างงๆ กว่าจะตัดหัวจ่ายปาเข้าไป 400 บาท น้ำมันเก่าที่เราคงเหลืออีกราว 15ลิตรน่าจะได้ กรรมมาเยือนเลยคราวนี้กว่าจะ

เคลียกันรู้เรื่องปาเข้าไปเกือบสองชั่งโมง เสียทั้งงาน เวลา อารมณ์ ยังดีที่มันเป็นรถบริษัทแถมตอนถ่ายออกน้ำมันในสายยังเป็นดีเซลอยู่ นี่ถ้าผมไม่เงยหน้า

ไปมองก็คงวิ่งออกไปดับเมื่อไหร่น่ันล่ะคงจะได้รู้

ฝากทุกท่านไว้เลยว่าอย่าไว้ใจ สมัยนี้แรงงานต่างด้าวเยอะมาก บวกกับรถสมัยนี้มีทั้งดีเซล ทั้งเบนซิล ในตัวถังเดียวกัน เด็กปั้มบางคนอ่านหนังสือไม่ออก

ถึงแม้ที่ฝาถังเราจะมีบอกไว้ก็ตาม แถมก่อนกลับช่างที่มาถ่ายให้บอกว่าจะเอาอะไร เทรเลอร์ของปั้ม มันยังซัด 91 เข้าไป 260กว่าลิตรขนาดมันเติมทุกวัน

ยังเติมผิดเลย......
ใช่ครับ ผมล่ะเซงจริงๆ เข้าใจความรุ็สึกอย่างแรง

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 12:25:42 »
ผมกลัวมากเลยกรณีเติมน้ำมันผิด เพราะตอนเด็ก15-16เพื่อนมันเอาบิ๊กเอ็มที่บ้านไปกระบะเครื่องเบนซินบอกเด็กปั๊มเต็มถังเล่นล่อดีเซลมาให้ขับไป3โลควันโขมงเลย เด๋วนี้ลงจากรถไปดูเด็กเติมทุกครั้งถ้าผิดก็จะไม่เกิน4-5ลิตรเพราะจะดูตัวเลขค่าน้ำมันที่มิเตอร์ถ้าผิดจะรีบบอกเด็กปํ๊มด่วน!

ออฟไลน์ nirvanapoint

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 14:02:33 »
ถ้าเจอแบบนี้ละแย่เลย  >:(

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 20:43:33 »
เพิ่งมาเห็นกระทู้ ขนลุกเลย.. เพิ่งไปทำงานที่บางเลน เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา แต่เอารถที่ทำงานไป เติมปั้มเดียวกันนี่แหละ

ถึงว่า พูดไม่ชัด เมื่อได้ยินเจ้าของกระทู้เล่าให้ฟัง

วันนั้น ผมจัด โซฯ 95 เต็มถัง แต่โชคดี ไม่มีสายเข้ามาเหมือน จขกท. และ พอได้ยินเสียงพูดไม่ชัด ก็เลยลงมาดู เพราะผมต้องเอาใบเสร็จไปเบิกเงินค่าน้ำมัน กับที่ทำงาน

ช่วงนี้ ยิ่งต้องลง บางเลน บ่อยๆ คงต้องระวังให้มากๆ แล้ว ต้องขอบคุณ จขกท. มากๆ ครับ และขอให้อาการต่างๆ หายไวๆ นะครับ  :)

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 03:08:53 »
ผมลงไปดูทุกครั้งครับ แล้วค่อยกลับเข้ามาจดรายละเอียดการเติมถังนั้นทีหลัง  :D

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 14:52:06 »
ผมก็เคยมีประสพการคล้ายๆแบบนี้เหมือนกันครับ
แต่โชคดีที่เป็นน้ำมันชนิดเดียวกัน เราบอกเด็กปั่มว่า ดีเซล 500 บาท มันจัดเต็มถังให้เลยครับ วันนั่นหมดเงินไปหลายพัน เหอๆ พอผมลงมาโวยถึงได้รู้ว่านี้คือคนพม่า โถ่ให้ตายสิ

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 15:05:39 »
แย่เลยนะครับ ผมเคยโดนเหมือนกัน แต่ที่พัทยา ไทรตัน เบนซิล พม่าจับกรอกดีเซลไป รับผิดชอบ แค่ถ่ายออก เติมน้ำมัน กลับเข้าไปเอง เฮ้อ

ทำไมบ้านเรา ไม่ทำระบบ เจ้าของรถเติมน้ำมันเองซักทีนะครับ ผมว่าดีออก  จะเติมเท่าไหร่ยังไง แล้วก็เดินไปจ่ายเงินเองในร้าน  หรือบ้านเรา ความซือสัตย์มันน้อยนะครับ ถึงไม่ทำแบบนี้กัน ต้องมาเซงกับพนักงานเติมผิดๆ (บางทีเราก็ยุ่งๆไม่ทันมอง)
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt