ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาคับใจเกี่ยวกับเข็มขัดนิรภัย  (อ่าน 5866 ครั้ง)

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
คือว่าผมใช้รถเป็นประจำทุกวัน เพื่อไปเรียน แต่มันมีปัญหาตรงที่ว่าผมเป็นคนที่คิดเรื่องความปลอดภัยเป็นลำดับแรก คือทุกครั้งที่ออกเดินทางจะคาดเข็มขัดนิรภัยทุกครั้ง
พอคาดแล้วเดินทางไปถึงที่หมาย พอลงจากรถเท่านั้นแหละ มองดูเสื้อที่ตัวเองบรรจงรีดจนเรียบมันกลายสภาพเป็นเสื้อยับเพราะการกดทับของเข็มขัดนิรภัย

ใครพอจะมีวิธีให้แก้ไขเรื่องนี้ได้มั่งครับ ลงจากรถทีไรอายทุกทีครับ บางทีเพื่อนก็ล้อเสื้อเนี่ยรีดบ้างนะ บางทีก็ว่าไฟฟ้าเข้าไม่ถึงหรอ มันเป็๋นปัญหาของผมอันดับ1ในการใช้รถเลยล่ะครับ ขอความคิดเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
Re: ปัญหาคับใจเกี่ยวกับเข็มขัดนิรภัย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 21:20:07 »
ผมว่ามันอยู่ที่เนื้อผ้าของเสื้อนะครับ ของผมก็มีอยู่ตัวนึงแค่นั่งรถไปต่อ bts ลุกขึ้นมาก้ยับหมดแล้วเซ็งมากทั้งที่มียี่ห้อราคาแพง

แต่อีกตัวราคาไม่แพงผ้าคนละแบบกลับยับยาก ใส่มาทั้งวันแทยไม่มีรอยเลย

ออฟไลน์ artzzz001

Re: ปัญหาคับใจเกี่ยวกับเข็มขัดนิรภัย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 21:23:24 »
ผมว่ามันอยู่ที่เนื้อผ้าของเสื้อนะครับ ของผมก็มีอยู่ตัวนึงแค่นั่งรถไปต่อ bts ลุกขึ้นมาก้ยับหมดแล้วเซ็งมากทั้งที่มียี่ห้อราคาแพง

แต่อีกตัวราคาไม่แพงผ้าคนละแบบกลับยับยาก ใส่มาทั้งวันแทยไม่มีรอยเลย

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ เดี๋ยวต้องลองไปหาซื้อเสื้อผ้าใหม่ซะหน่อยแล้ว

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 21:27:53 »
ใช่ครับ อยู่ที่เนื้อผ้า ตอนเรียนมหาลัยผมมีปัญหามากๆ เป็นเสื้อที่มีคนซื้อให้นะครับ แบบว่า รีดยากแต่ยับโคตรง่าย รู้สึกว่ามีราคาด้วย

แรกๆให้ป้ารีดแล้วเพื่อนทักทำไมไม่รีดเสื้อวะ ทั้งๆที่พึ่งรีด ตอนหลังผมไปซื้อตัวละ 150 มาใส่สบายใจ

ซักเสร็จสะบัดๆ ตาก แห้ง สะบัดๆใส่ ไม่มีใครทักว่าไม่รีดเสื้อสักคน

ออฟไลน์ kikumarru

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 21:33:15 »
เสื้อแพง ผ้า cotton super cotton แล้วแต่ยี่ห้อ รุ่น ซึ่งใส่สบายกว่า ระบายอากาศดีกว่า ร้อนน้อยกว่า แต่ยับง่ายกว่า
เสื้อถูกกว่า เปนผ้า polyester หรือใยสังเคราะ พวกมียี่ห้อก้อจะมีเหมือนกันแต่แบบผสม ซึ่งยับยากกว่า ใส่แล้วร้อนกว่า ระบายอากาศแย่กว่า ส่วนมากจะแบบผสมนะ แบบเพีียวๆไม่ค่อยเห็น ตอนไปซื้อก้อบอกเอาแบบยับยากหน่อย
ส่วนตัวใส่ cottonตลอด ยับง่ายมากๆ วิธีแก้ก้อบอกเสื้อกุ cotton 100% หว่ะ ไม่ก้อซื้อใหม่แบบผสม เด๋วนี้มีเยอะล่ะบอกพนักงานขายเอา ก้อลองซื้อตัวนึง มาใส่ไม่ดีก้อเปลี่ยนยี่ห้อไปจนกว่าจะพอใจ

ออฟไลน์ WhoIsI

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 22:01:52 »
ยับด้านหน้าไม่พอ ยังยับด้านหลังอีกด้วย
ไม่รู้จะทำไงเหมือนกัน

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 22:25:39 »
แล้วแต่ผ้าครับ ส่วนตัวต้องใส่ขับทั้งเสื้อสูทเลย ก็ไม่ยับนะครับ

ออฟไลน์ dIStOrtIOnz

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 22:37:23 »
ลองคาดระดับคอดู

ปล. ล้อเล่นน้าาาาา

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 23:04:52 »
ใส่ปลอกครับจะลดปัญหาได้เยอะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 23:43:30 »
ถอดเสื้อขับสิครับ  ;D
H.

ออฟไลน์ KaiJeaZa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 07:23:33 »
อันนี้ท่าจะหายชัวร์  ;D

ออฟไลน์ Nkn69

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 07:31:39 »
ชุดนักศึกษารึเปล่าครับ ถ้าใช่ ผมก็เคยเป็น

พอคาด ถ้าเสื้อทับในอยู่ก็เอาออกซะก่อน แล้วดึงออกมาคลุมเข็มขัดอีกที แค่นี้ก็ไม่ยับแล้วครับ (แต่ใช้ได้กับเส้นด้านล่างนะครับ คาดเฉียงนี้ผมไม่รู้จริง ๆ แต่คาดเฉียงของผมก็ไม่ทำให้ยับนะ)  :)

ออฟไลน์ inew

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 08:10:30 »
;D ;D ;D 555

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 09:31:30 »
ตอนเป็น นศ.  ผมใช้ แอร์โรว์นะ

ผมว่ามันก็ยับยาก

แต่ผมก็ไม่ค่อยแร์หรอกครับว่าเสื้อจะยับไม่ยับ  เพื่อนล้อไม่เก็บเอามาใส่ใจซะอย่าง  :-*
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 09:45:07 »
เอาแบบผมมั๊ยครับไม่รีดซะเลยใครจะพูดอะไรไม่สนเพราะนี่คือเรื่องจริง 555 ตั้งแต่สมัยเรียนจวบจนทำงาน ณ ปัจจุบันจะมีรีดแค่ช่วงเริ่มงานใหม่ยังผ่านโปรพอผ่านแล้วก็เริ่มเก๋าละ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 10:14:44 »
ตอนเรียนใส่แอร์โรว์ รีดยาก ยับง่าย รีดเสร็จก็เหมือนไม่รีด

ตอนนี้ใส่ GQ สบายกว่ากันเยอะ

ออฟไลน์ settavut

• First
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 15:40:29 »
ของผมยังดี ปกติใส่ชอปไปเรียน  ;D

หมดปัญหาเรื่องผ้ายับ แถมไม่ต้องซัก รีดบ่อยๆด้วย
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ Yinglek

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 21:20:32 »
Wrinkle free ของArrow ช่วยได้ค่ะ
เวลาเลือกซื้อลองทดสอบดูเลย ยี่ห้อไหนยับยากจัดไปเลยค่ะ
X6 , Panamera , Everest

ออฟไลน์ nekoyaki

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 03:03:05 »
ดึงเสื้อให้ตึงหน่อย ก่อนคาดเข็มขัด น่าจะช่วยได้. หรื เอาเสื้อไปอีกตัว ใครล้อ ก็เปลี่ยนในดูเลย ;D

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 12:16:01 »
เสื้อยืดดีกว่า