ผู้เขียน หัวข้อ: skoda superb MTM (215แรงม้า) คุ้มค่ากับส่วนต่างไหมครับ  (อ่าน 9444 ครั้ง)

ออฟไลน์ suteki

• Jr. Member
  • **
ในเว็ปเราน่าจะใช้superbกันอยู่ 5-6 คนได้ไหมครับ  เห็นมีตัว MTM ออกมาแม็ก 19 สปริงใหม่ จูนเพิ่ม 160เป็น215แรงม้า
อยากทราบว่าคุ้มค่าไหมครับกับส่วนต่าง 2แสนบาท  ผมตัดสินใจอยู่ครับ  ขายรถคันเก่าไปแล้วด้วยไม่มีรถใช้เลย

ออฟไลน์ osprey

• **
Re: skoda superb MTM (215แรงม้า) คุ้มค่ากับส่วนต่างไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 09:11:34 »
น่าสนครับ ..  :o .. ไม่ทราบว่ามีปรับปรุงระบบเบรคด้วยหรือเปล่าครับ .. ? ( เห็นว่าม้ามันเยอะอ่ะครับ )
พร้อม 5ปี แสนโล DAD Secure ด้วยป่ะครับ .. ?

ถ้าเบรคจัดเต็ม + DAD Secureเต็ม .. ผมว่าคุ้มค่าครับ ..  :)

ออฟไลน์ jipja

• Newbie
  • *
Re: skoda superb MTM (215แรงม้า) คุ้มค่ากับส่วนต่างไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 10:06:34 »
ต้องเช็คว่ามันมีอะไรบ้าง เคยเช็คเฉพาะจูนอย่างเดียว น่าจะราว ๆ 70000-80000 ครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 10:09:06 »
โอ้แรงม้าเจ๋งจริงๆ เยหยีบอัดกับพวก scirocco golf ได้เลย

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 10:16:42 »
อยากลองขับเหมือนกัน เพราะลูบๆคลำๆเฉยๆ เห็นแค่แม็กกับการตกแต่งนิดหน่อย
ส่วนอัตราเร่งกับการขับขี่นี่ต้องลอง ถึงจะรู้ว่าคุ้มเงินหรือไม่
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 10:31:29 »
สุดยอดจริงๆ น่าเอามาทำท็อปสปีด เส้นชะอำ-หัวหิน วันจันทร์ถึงศุกร์ หลังเที่ยงคืนไปแล้ว รถแทบไม่มีเลย  ;D ;D

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 10:39:28 »
อืม พื้นฐานเครื่อง เป็น 1.8 TSI นะครับ

เทียบง่ายๆ อย่างนี้แล้วกัน

passat cc เครื่องเดียวกับ golf GTI Scirocco ม้า 210 แรงบิด 280

ตัวนี้ ผมมองไว้สองทาง 1. จูนม้ามากกว่ากัน 5 ตัว ดูแล้วก็เท่าๆกัน ไม่น่าจะวิ่งกว่า passat cc ไปได้ passat cc 7.7 sec 0-100 km

2. จูนมาหนักกว่า คือ ม้าเดิมเพิ่มมา ตั้ง 50 ตัว แรงบิดอาจจะโหดกว่า แต่ มาที่รอบสูงกว่า

แต่เท่าที่เคยสังเกตเครื่องพวกนี้ เครื่อง บล็อคเล็กกว่า ถึงม้าเยอะ แรงบิดเยอะ เอามาวิ่งจริง มันวิ่งได้ไม่เท่าเครื่อง บล็อคใหญ่กว่า แรงม้าเท่ากันนะ

แต่ถ้าถามว่าแรงพอไม๊  โอ้ย เหลือๆ เดิมๆ ไม่จูน ก็อมยิ้มทุกครั้งที่กดคันเร่งแล้วครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 11:43:19 »
ซื้อแล้วจะจดทะเบียนได้ไหม เห็นมีอยู่กระทู้นึง อะเจอแล้ว
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,27821.0.html
 ยังไม่เห็นมีใครไปตอบ
LIKE A BOSS!!

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 11:55:41 »
ซื้อแล้วจะจดทะเบียนได้ไหม เห็นมีอยู่กระทู้นึง อะเจอแล้ว
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,27821.0.html
 ยังไม่เห็นมีใครไปตอบ

กระทู้ตกเร็ว จนไม่ผ่านตาเลยครับ

ไม่ทราบว่าเลยว่ามีัปัญหาแบบนี้ ผมว่า PM แจ้งคุณจิมมี่ให้ รบกวนคุณโต มาตอบเลยดีกว่านะ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ eight

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 12:44:07 »
เพิ่งเห็นเหมือนกันครับ ขออภัยมาตอบช้าไปหน่อย

ตอนนี้รถนำเข้า บริษัทเล็กอย่างผมที่ยอดขายไม่ได้เยอะมาก เจอปัญหาเรื่องใบ สมอ. ยูโร4 ครับ
ทางราชการไทยต้องการไปตรวจแบบ eyewitness รวมถึงตรวจสอบโรงงานที่ผลิตรถด้วย
แต่ทางฝรั่งบอกว่า เอกสารรับรองก็มีอยู่แล้ว ทั่วโลกใช้กันได้ประเทศไทยเป็นอะไร ทำไมต้องมาตรวจซ้ำ
ขอชี้แจงนิดยึงครับ การตรวจมลภาวะ ยูโร4 ขึ้นไป ต้องเสียรถรุ่นนั้นไป 2 คัน (ฝรั่งบอกมางี้นะครับ)
ตอนนี้ก็พยายามหาทางออกกันอยู่ครับ จริงๆที่ได้ยินมามีทางออกคือ จนท ที่รัฐออกใบผ่อนผันให้ได้ที่ 100,000 บาท/คัน (คาดว่าไม่ได้เข้ารัฐ)
แต่ผู้นำเข้าหลายๆรวมถึงผมด้วยก็ไม่ยอมครับ คาดว่าปัญหาคงจบเร็วๆนี้ครับ เพราะเริ่มแง้มทางออกให้เห็นอยู่บ้าง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 12:52:43 »
ขอเพิ่มเติมอีกนิดนึงครับ

เรื่องนำเข้าผมไม่เคยมีการทำอะไรนอกระบบทั้งสิ้นครับ ถ้าผมทำใจทำนอกระบบได้ ผมเลิกขาย Skoda ไปทำเกรย์ดีกว่า 5555
รวยกว่าเยอะ รับผิดชอบก็น้อยกว่า เพื่อนๆที่ทำเกรย์อยู่ยังบอก "เหนื่อยทำไม ดูอย่าง ku นี่ ขายๆไป ทำไม่ไหวปัญหาเยอะก็ปิด แล้วไปเปิดเป็นชื่อใหม่"

ยังไงก็ขออภัยเรื่องทะเบียนครับ กำลังเร่งพยายามแก้ไขอยู่ครับ

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 12:58:22 »
ตอบเคลียแบบนี้เอาใจคนใช้ skoda ตัวเก่าอย่างผมไปเต็มๆๆ

ออฟไลน์ neng42

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 13:51:05 »
เพิ่งเห็นเหมือนกันครับ ขออภัยมาตอบช้าไปหน่อย

ตอนนี้รถนำเข้า บริษัทเล็กอย่างผมที่ยอดขายไม่ได้เยอะมาก เจอปัญหาเรื่องใบ สมอ. ยูโร4 ครับ
ทางราชการไทยต้องการไปตรวจแบบ eyewitness รวมถึงตรวจสอบโรงงานที่ผลิตรถด้วย
แต่ทางฝรั่งบอกว่า เอกสารรับรองก็มีอยู่แล้ว ทั่วโลกใช้กันได้ประเทศไทยเป็นอะไร ทำไมต้องมาตรวจซ้ำ
ขอชี้แจงนิดยึงครับ การตรวจมลภาวะ ยูโร4 ขึ้นไป ต้องเสียรถรุ่นนั้นไป 2 คัน (ฝรั่งบอกมางี้นะครับ)
ตอนนี้ก็พยายามหาทางออกกันอยู่ครับ จริงๆที่ได้ยินมามีทางออกคือ จนท ที่รัฐออกใบผ่อนผันให้ได้ที่ 100,000 บาท/คัน (คาดว่าไม่ได้เข้ารัฐ)
แต่ผู้นำเข้าหลายๆรวมถึงผมด้วยก็ไม่ยอมครับ คาดว่าปัญหาคงจบเร็วๆนี้ครับ เพราะเริ่มแง้มทางออกให้เห็นอยู่บ้าง

ผู้บริหารออกมาตอบเองแบบนี้ผมว่าน่าจะโอเคนะครับ ทำให้ลูกค้าท่านอื่นๆ ได้ทราบถึงปัญหาที่เกิดขึ้นและรู้ว่าบริษัทไม่ได้ทิ้งลูกค้าครับ ผมก็คนนึงที่ซื้อ ds3 จาก dad มาก็ยังป้ายแดงอยู่ แต่ผมเองก็รอได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2013, 14:07:03 โดย neng42 »

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 16:08:58 »
เห็นแล้วก็น่าอุ่นใจนะครับ ที่มีผู้บริหารเข้ามาดูแลลูกค้าถึงในเวปบอร์ดเลย  :D :D
Test ..

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 16:42:53 »
วันก่อนไปเจอตัวจริง superb MTM ที่ Central ปิ่นเกล้ามา

ดุ โหด ดิบ น่าดูชม

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 16:44:41 »

เดาว่า XV น่าจะเจอเหมือนกันเลยเลื่อนออกไป  :P

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 19:06:42 »
XV ไม่น่ามีปัญหาครับ เพราะก่อนรุ่น XV พวกแมว ก็ส่งเข้า สมอ.รื้อเล่นครับ...
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ suteki

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 20:15:51 »
น่าสนครับ ..  :o .. ไม่ทราบว่ามีปรับปรุงระบบเบรคด้วยหรือเปล่าครับ .. ? ( เห็นว่าม้ามันเยอะอ่ะครับ )
พร้อม 5ปี แสนโล DAD Secure ด้วยป่ะครับ .. ?

ถ้าเบรคจัดเต็ม + DAD Secureเต็ม .. ผมว่าคุ้มค่าครับ ..  :)
ประกัน dad secure 5ปีหรือแสน กิโลเมตร เหมือนกันเลยครับ
แต่เบรคเป็นตัวเดิม

ออฟไลน์ osprey

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 20:39:38 »
! .. ไม่เพิ่มเบรค ...  ดูมันไม่ค่อยบาลานซ์กับม้าที่เพิ่มขึ้นนะครับ ..  ;)

ออฟไลน์ 9jang

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 20:50:46 »
! .. ไม่เพิ่มเบรค ...  ดูมันไม่ค่อยบาลานซ์กับม้าที่เพิ่มขึ้นนะครับ ..  ;)

จริงครับ ถึงเบรคตัวเดิมของรถจะเอาอยู่
แต่ส่วนตัวผมยังมองว่ารถระดับ 200+ ม้านี่น่าอัพเบรกอยู่นาาาา
ไม่ใช่แค่แรง แต่เพราะ Superb ก็น้ำหนักไม่น้อย
ถ้าเป็น Fabia ยังพอหยวนๆครับ

เอาตรงๆ ถ้าไม่รวมเพิ่มเบรกด้วย 200,000 นี่แพงนะ

ออฟไลน์ NinaDaddy

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 22:08:12 »
ผมคิดว่าใช้เดิมๆก็เหลือเฟือแล้วครับ ขับไปซักพักจนเบื่อแล้วค่อยคิดมาจูนเพิ่มดีกว่ามั้งครับ
อยากถามคุณ eight ด้วยว่า
1) navigator ที่ติดรถมาจะมีโอกาสได้ใช้หรือเปล่าครับ ช่วยแนะนำ software ที่ไม่แพงจนเกินไปให้กับลูกค้าหน่อยก็ดีนะครับ
2) รถผมใช้ไป 4พันกว่าโลพบว่าน้ำมันเครื่องหายไปประมาณ 1ลิตร เป็นเรื่องปกติใช่มั้ยครับ และต้องจ่ายค่าน้ำมันเครื่องเองหรือว่าอยู่ใน DAD secure5ปี (จำได้ว่าไม่ฟรีแค่3อย่างคือ ยาง แบตและยางปัดน้ำฝน)

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 22:23:48 »
หาย 1 ลิตรนี้ไม่น่าจะปกตินะครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 00:49:29 »
ผมคิดว่าใช้เดิมๆก็เหลือเฟือแล้วครับ ขับไปซักพักจนเบื่อแล้วค่อยคิดมาจูนเพิ่มดีกว่ามั้งครับ
อยากถามคุณ eight ด้วยว่า
1) navigator ที่ติดรถมาจะมีโอกาสได้ใช้หรือเปล่าครับ ช่วยแนะนำ software ที่ไม่แพงจนเกินไปให้กับลูกค้าหน่อยก็ดีนะครับ
2) รถผมใช้ไป 4พันกว่าโลพบว่าน้ำมันเครื่องหายไปประมาณ 1ลิตร เป็นเรื่องปกติใช่มั้ยครับ และต้องจ่ายค่าน้ำมันเครื่องเองหรือว่าอยู่ใน DAD secure5ปี (จำได้ว่าไม่ฟรีแค่3อย่างคือ ยาง แบตและยางปัดน้ำฝน)

หายไปเป็นปริมาณปกติครับ เครื่อง TSI ค่อนข้างกินน้ำมันเครื่อง โดยเฉพาะ 10,000 กม.แรก

หามาเผื่อไว้เติมบ้างก็ดีครับ เผื่อไฟโชว์ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 09:05:59 »
เห็นใจคุณeightครับ แต่คงต้องเหนื่อยอีกนานตราบใดที่สังคมบ้านเราเป็นแบบนี้ คนที่ทำอะไรตรงๆมักต้องเสียเวลา เสียเงิน เสียเปรียบคนที่ทำไม่ตรง กฎระเบียบต่างๆมีเอาไว้หลอกกันเล่นครับ
BMW 750E M SPORT

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 10:54:52 »
ขออภัยที่มาตอบช้าครับ  พอดีช่วงนี้เข้าบอร์ดวันละครั้งสองครั้งเองครับ ยุ่งนิดหน่อยทั้งเรืีองงานและส่วนตัว 555
ถ้ามีอะไรเร่งด่วน pm มาเลยก็ได้ครับ เพราะมันจะแจ้งเข้าเมลล์ผม

เรื่องน้ำมันเครื่องพร่องถือว่าปกติครับ DAD secure เติมให้ไม่มีค่าใช้จ่ายครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 11:05:32 »
gti จูนแล้ว 250 ม้า แรงบิด 400 นิวตันเมตร เบรคเดิมๆยังอยู่สบายๆเลยครับแค่เปลี่ยนน้ำมันเบรคดีๆหน่อยก็หนึบยิ่งกว่าเดิมอีก แต่ superb นี่ไม่รู้แฮะ  :D

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 11:27:18 »
เรื่องเบรค 215hp ตาม spec ของเมืองนอกยังไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนครับ
แต่ถ้าสนใจอยากเปลี่ยนก็เปลี่ยนให้ได้ครับ 5555

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 12:55:25 »

จริงครับ ถึงเบรคตัวเดิมของรถจะเอาอยู่
แต่ส่วนตัวผมยังมองว่ารถระดับ 200+ ม้านี่น่าอัพเบรกอยู่นาาาา
ไม่ใช่แค่แรง แต่เพราะ Superb ก็น้ำหนักไม่น้อย
ถ้าเป็น Fabia ยังพอหยวนๆครับ

เอาตรงๆ ถ้าไม่รวมเพิ่มเบรกด้วย 200,000 นี่แพงนะ

sale ที่ผมคุยด้วย บอกว่าแค่ล้อ 4 วงก็แสนกว่าแล้วครับ
ค่าจูน ยาง แก้มบาง 35  สปริง ผมว่าน่าจะรวมๆแล้วสองแสนกว่า

ออฟไลน์ TDGK

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 21:38:00 »
บอกตามตรงนะครับเมื่อก่อนไม่เคยสนใจ Skoda เลย เจอที่เช็คตอนไปเที่ยวก็เฉยๆ แต่พอวันก่อนไปเจอตัวเป็นๆที่เซ็นทรัลปิ่นเกล้า สีขาว หลังคาดำ ล้อMTM  เปิดประตูคนขับลองนั่ง เดินไปมองจากชั้นบน มันดึงดูดใจผมมากจนต้องกลับมาหาข้อมูลกระทู้เก่าๆเก็บไปฝัน มันสวยจริงๆ ดุ โหด โดนใจมาก เป็นผลเลือกMTM แน่นอนครับเหตุผลง่ายๆคือสวยกว่า แค่นั้น ;D ;D

ออฟไลน์ NinaDaddy

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 21:55:12 »
ขออภัยที่มาตอบช้าครับ  พอดีช่วงนี้เข้าบอร์ดวันละครั้งสองครั้งเองครับ ยุ่งนิดหน่อยทั้งเรืีองงานและส่วนตัว 555
ถ้ามีอะไรเร่งด่วน pm มาเลยก็ได้ครับ เพราะมันจะแจ้งเข้าเมลล์ผม

เรื่องน้ำมันเครื่องพร่องถือว่าปกติครับ DAD secure เติมให้ไม่มีค่าใช้จ่ายครับ

ขอบคุณครับ
แล้วเรื่องnavigatorล่ะครับ มีคำแนะนำเร่ืองแผ่นsoftwareมั้ยครับ เห็นหน้าจออยู่ทุกวันแต่ใช้ไม่ได้ :(