ผู้เขียน หัวข้อ: สิบล้อหัวลากญี่ปุ่น ซื้อยี่ห้ออะไรดีครับ  (อ่าน 33405 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
รถหลักยังปวดกระบาลอยู่ว่า volvo,scania,man จะเอาอะไรดี มาปวดหัวกับรถสำรองต่อ พอดีงานที่วิ่งเซนต์สัญญากันระยะยาว เลยต้องหารถสำรองไว้ใช้ตอนรถหลักซ่อม ดูๆมามีอยู่3ตัวเลือก

1. Hino Mega FM1A ABS หน้าขาว  จุดเด่น ถูกกว่าชาวบ้านเขา แถมอุปกรณ์ก็ค่อนข้างครบครัน ศูนย์เยอะ บริการดี อะไหล่เพียบ แต่ข้อเสียมันคือหัวเก๋งมันไม่ใช่หัวช็อคอัพลอยตัวแบบชาวบ้านเขา นั่งแล้วเด้งที่สุดเลย วิ่งไกลๆคนขับเหนื่อยเยอะสุด

2. ISUZU DECA GXZ 360 ABS  จุดเด่น มี GPS บันทึกข้อมูลการขับขี่และเช็คได้แบบ realtime คนอื่นเค้าไม่มี หัวเก๋งใหญ่เป็นแบบช็อคอัพลอยตัวแถมมีไฮโดรลิกยกไฟฟ้าแบบรถยุโรป แต่ข้อเสีย ราคาเปิดมาแพงใกล้เคียงกับ FUSO แต่อุปกรณ์ติดรถนอกจาก GPS แล้วไม่มีอะไรเด่นเลย

3. FUSO FV 5138 จุดเด่น อุปกรณ์ติดรถเยอะมากยังกะรถยุโรป เพราะมันเป็นรถนำเข้า มีทั้งกระจกมองข้างปรับไฟฟ้า+ที่ปัดน้ำฝนกระจกมองข้าง, cruise - control ,แอร์ออโต้ แถมได้เบาะผ้าที่นั่งสบายมาก ล้อ10น๊อตสับกับรถยุโรปได้เลย แต่ข้อเสีย มีคนตึงมาเรื่องอะไหล่กับบริการจะสู้2เจ้าหลักไม่ได้ และราคาเปิดแพงที่สุด แถมถามเซลล์เรื่อง ABS เซลล์ดันบอกไม่แน่ใจเพราะในโบร์ชัวร์ก็ไม่มีบอก

ใครใช้รุ่นไหนอยู่แนะนำข้อดี-ข้อเสียตอนใช้งานให้ผมหน่อยครับ

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
Re: สิบล้อหัวลากญี่ปุ่น ซื้อยี่ห้ออะไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 17:15:57 »
ได้ข่าวแว่วๆว่า ที่Fuso มันแพงเพราะ มันเครือเดียวกับDaimler ag มันเลยแพงกว่าเขา  :D

ออฟไลน์ sukhontha

Re: สิบล้อหัวลากญี่ปุ่น ซื้อยี่ห้ออะไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 17:23:51 »
  เห็นเพื่อนเขาใช้ 3 ยี่ห้อ (หัวลากบรรทุกน้ำมัน)  เขาใช้ scania  ระบบดี แต่หากคนใช้ไม่เป็นเกียร์ชอบพัง(ใหม่ ๆนี่แหละ ) รุ่นที่สอง ใช้ เบนซ์ แย่กว่า..ตัวนี้เขาค่อย ๆ ขายออก ห้าหัวหลังเขาเลือก isuzu เมื่อกลางปีที่แล้ว..ยังบอกอะไรไม่ได้...แต่หากให้ผมเลือก ผมก็คงเลือก isuzu ก่อน ดูว่า คนดูแลน่าจะเยอะกว่า ครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 18:05:06 »
ในฐานะที่ ที่บ้านใช้ 6 ล้ออีซูซุอยู่ แนะนำหัวลาก Isuzu ครับ  ;D ;D

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 18:08:58 »
ได้ข่าวแว่วๆว่า ที่Fuso มันแพงเพราะ มันเครือเดียวกับDaimler ag มันเลยแพงกว่าเขา  :D

ไม่แว่วล่ะ อันนี้เรื่องจริงที่ญี่ปุ่นยกเครื่อง+เกียร์ออโต้ของหัวลาก MB ลงไปแล้วครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 18:14:15 »
อีซูซุ คุณภาพโดยรวมกลางๆ

อัตราสิ้นเปลือง ใกล้เคียงในภาพรวม แต่ก็มีชื่อเรื่องประหยัดกว่าเจ้าอื่น

ซ่อมบำรุง รถรุ่นใหม่ๆ เหล่านี้ ณ ปัจจุบัน ทางเลือกไม่มากเหมือนเมื่อก่อนอีกต่อไป
กล่อง ECU สายไฟ ระบบเกียร์ สโลว์ต่างๆ ใช้กล่องคอนโทรลหมด
ช่วงล่างใช้งานตาม spec โอเคหมด เกือบครึ่งต้องพึ่ง 0

สิ่งสำคัญเดี๋ยวนี้คือ คนขับรถ ครับ
ได้มาแบบไม่ดี ไม่ยอมเรียนรู้รถ ไม่ปรับตัว ขับคันไหนพังคันนั้น อ่วมที่เจ้าของรถ
ซื้อรถใช้งานเฉพาะ ต้องมีการสอนขับ ใช้งานอุปกรณ์ด้วย อย่าลืมข้อนี้

ยี่ห้อยุโรป ดีทั้งนั้น ต้องถามตัวเองว่า คนขับเก่งพอมั๊ย
เรามีศักยภาพดูแลรถ ตามคู่มือเค้าไหวมั๊ย (จ่ายค่าซ่อมนั่นเอง)
ถ้าใช่ มันตอบโจทย์แน่ แต่ถ้าไม่ชัวร์ รถญี่ปุ่นดีกว่าแน่

ผมไม่เคยใช้หรอกนะครับ แต่ใช้คำ่ว่าคลุกคลีละกัน

ลองหาข้อมูลดูหลายๆทางประกอบกันครับ

ขอให้โชคดีในการเลือกครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 18:51:46 »
อีซูซุ คุณภาพโดยรวมกลางๆ

อัตราสิ้นเปลือง ใกล้เคียงในภาพรวม แต่ก็มีชื่อเรื่องประหยัดกว่าเจ้าอื่น

ซ่อมบำรุง รถรุ่นใหม่ๆ เหล่านี้ ณ ปัจจุบัน ทางเลือกไม่มากเหมือนเมื่อก่อนอีกต่อไป
กล่อง ECU สายไฟ ระบบเกียร์ สโลว์ต่างๆ ใช้กล่องคอนโทรลหมด
ช่วงล่างใช้งานตาม spec โอเคหมด เกือบครึ่งต้องพึ่ง 0

สิ่งสำคัญเดี๋ยวนี้คือ คนขับรถ ครับ
ได้มาแบบไม่ดี ไม่ยอมเรียนรู้รถ ไม่ปรับตัว ขับคันไหนพังคันนั้น อ่วมที่เจ้าของรถ
ซื้อรถใช้งานเฉพาะ ต้องมีการสอนขับ ใช้งานอุปกรณ์ด้วย อย่าลืมข้อนี้

ยี่ห้อยุโรป ดีทั้งนั้น ต้องถามตัวเองว่า คนขับเก่งพอมั๊ย
เรามีศักยภาพดูแลรถ ตามคู่มือเค้าไหวมั๊ย (จ่ายค่าซ่อมนั่นเอง)
ถ้าใช่ มันตอบโจทย์แน่ แต่ถ้าไม่ชัวร์ รถญี่ปุ่นดีกว่าแน่

ผมไม่เคยใช้หรอกนะครับ แต่ใช้คำ่ว่าคลุกคลีละกัน

ลองหาข้อมูลดูหลายๆทางประกอบกันครับ

ขอให้โชคดีในการเลือกครับ

- รถยุโรปทุกยี่ห้อมีอบรมคนขับให้ฟรีครับ แล้วผมก็จะไปอบรมและแย่งลูกน้องขับด้วย กะว่าลูกน้องลางานหรือเบี้ยวก็โดดไปขับเองบ้าง

- สาเหตุที่มองรถยุโรปเป็นรถหลักเพราะระยะทางไป-กลับเที่ยวนึงค่อนข้างไกลคือประมาณ 3,000 โล คือจากกทม.-ปาดังเบซาร์ ถ้าใช้รถญี่ปุ่นดูแล้วคนขับจะเหนื่่อยมาก ค่าเที่ยวหลังหักค่าใช่จ่ายทั้งหมดแล้วเหลือหลักหมื่นต่อเที่ยวก็โอเคอยู่เลยตัดสินใจเอารถยุโรปครับ

- รถญี่ปุ่นนี่เตรียมเอาไว้สำรองเวลารถยุโรปเข้าซ่อมไม่งั้นโดนปรับอ่วมถ้าไม่มีรถวิ่ง ส่วนเวลารถมันว่างก็หางานวิ่งเอา หลักๆเลยคือคงเอาไว้ย้ายรถแบ็คโฮ เพราะพี่ชายมีงานตัวนี้ประจำ

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 20:18:06 »
 ตัวเลือกหัวลากที่ให้มา ผมจะเอากลางๆ Isuzu GXZ ครับ สั่งอะไหล่เร็วจริง โทรสั่งตอนเช้า ไม่เกิน 1 ชม. รถส่งของวิ่งออกมาแล้ว ไกล้ไกลค่อยว่ากันอีกที ผมว่าสิ่งนี้แหละสำคัญที่สุดสำหรับรถทำงานครับ

จริงๆ ผมถนัด UD รุ่นเก่าๆมากกว่าครับ คงเพราะคลุกคลีอยู่มาก ( เพราะลูกค้าเอาแต่ UD เท่านั้น ) ทั้งหัวลาก , 10 ล้อ บรรทุก , 12 ล้อ บรรทุก ที่สำคัญเน้นทน ถึก รุ่นเก่าหน่อย
ประเภท เครื่อง V8 V10 ทำนองนั้น

เอาไปลากแบ็คโฮ ผมว่าน่าจะมีเวลาว่างบ้าง แนะนำหาหางพ่วงบรรทุกรถยนต์เผื่อไว้รับงานนอกก็ดีนะครับ ทั้งรถใหม่ รถประมูลในประเทศ รถส่งออกไปต่างประเทศ ครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 20:47:45 »
ตัวเลือกหัวลากที่ให้มา ผมจะเอากลางๆ Isuzu GXZ ครับ สั่งอะไหล่เร็วจริง โทรสั่งตอนเช้า ไม่เกิน 1 ชม. รถส่งของวิ่งออกมาแล้ว ไกล้ไกลค่อยว่ากันอีกที ผมว่าสิ่งนี้แหละสำคัญที่สุดสำหรับรถทำงานครับ

จริงๆ ผมถนัด UD รุ่นเก่าๆมากกว่าครับ คงเพราะคลุกคลีอยู่มาก ( เพราะลูกค้าเอาแต่ UD เท่านั้น ) ทั้งหัวลาก , 10 ล้อ บรรทุก , 12 ล้อ บรรทุก ที่สำคัญเน้นทน ถึก รุ่นเก่าหน่อย
ประเภท เครื่อง V8 V10 ทำนองนั้น

เอาไปลากแบ็คโฮ ผมว่าน่าจะมีเวลาว่างบ้าง แนะนำหาหางพ่วงบรรทุกรถยนต์เผื่อไว้รับงานนอกก็ดีนะครับ ทั้งรถใหม่ รถประมูลในประเทศ รถส่งออกไปต่างประเทศ ครับ

UD โดนตัดทิ้งก่อนเพราะไม่มี ABS ให้เลือกครับ บ้านผมเน้นเรื่องปลอดภัยเอาไว้ก่อนเชฟคนขับ,และสินค้าเราด้วย หางบรรทุกรถยนต์ก็น่าสนใจ เดี๋ยวไปลองเลียบๆเคียงถามพรรคพวกดู

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 22:00:08 »
Isuzu
Hino

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 22:16:31 »
Hino ประหยัดกว่า Isuzu อยู่หน่อยแต่แรงกว่า Isuzu ได้ความอึดและอะไหล่ไม่แพง Mitsu ไม่รู้ฮะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Tharit

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 00:00:43 »
อันนี้ขอถามนอกเรื่องหน่อยครับ เจ้า Fuso FV ที่ว่า มันคือตัวเดียวกับ Fuso Super Great ของที่อื่นใช่มั้ยครับ?

ถ้าอย่างนั้นจริงผมว่าเจ้านี่ก็น่าจะกินขาดเรื่องขนาดหัวเก๋งแล้วล่ะมั้ง เพราะมันเป็นฟูลไซส์ คู่แข่งตัวจริงของมันก็น่าจะเป็น Isuzu Giga, Hino Profia หรือ UD Quon อะไรแบบนี้สินะครับ  ::)

แล้วก็สงสัยอีกอย่างครับ ทำไมบ้านเรา อีซูสุตัวหัวลากใช้บอดี้ของ Deca (Forward:F-Series) แต่รหัสรุ่นกลับเป็นตัว G เช่น GXZ เหมือนที่ Giga(G-Series) ใช้เลย หรือจริงๆ แล้ว มันคือกิก้าสวมกระดองฟอร์เวิร์ด?  ;D

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 06:31:55 »
อันนี้ขอถามนอกเรื่องหน่อยครับ เจ้า Fuso FV ที่ว่า มันคือตัวเดียวกับ Fuso Super Great ของที่อื่นใช่มั้ยครับ?

ถ้าอย่างนั้นจริงผมว่าเจ้านี่ก็น่าจะกินขาดเรื่องขนาดหัวเก๋งแล้วล่ะมั้ง เพราะมันเป็นฟูลไซส์ คู่แข่งตัวจริงของมันก็น่าจะเป็น Isuzu Giga, Hino Profia หรือ UD Quon อะไรแบบนี้สินะครับ  ::)

แล้วก็สงสัยอีกอย่างครับ ทำไมบ้านเรา อีซูสุตัวหัวลากใช้บอดี้ของ Deca (Forward:F-Series) แต่รหัสรุ่นกลับเป็นตัว G เช่น GXZ เหมือนที่ Giga(G-Series) ใช้เลย หรือจริงๆ แล้ว มันคือกิก้าสวมกระดองฟอร์เวิร์ด?  ;D

- ถูกต้องครับ FUSO FV บ้านเราก็คือ FUSO Super Great ของที่อื่นนั่นแหละครับ ขึ้นไปนั่งหัวผมชอบเจ้านี้ที่สุดแล้ว แต่พรรคพวกติงมาเรื่องเดียวคือมันจะซดน้ำมันกว่าชาวบ้านเขาเพราะเฟืองท้ายทดมาตั้ง5.5 แบบเดียวเลือกไม่ได้ ทดมาซะจะให้ตรูไปวิ่งลงบ่อดินที่ไหนเนี่ย

- ปกติหัวลากกับสิบล้อเค้าแชร์หัวเก๋งด้วยกันนะ จะบอกว่าที่ญี่ปุ่น ISUZU GIGA ยังใช้หัวรุ่นเดิมอยู่แค่ minor เปลี่ยนด้านหน้าเป็นแบบ transformer เท่านั้นแหละ ไทยได้ใช้รถใหม่กว่าญี่ปุ่นอีก 555

ออฟไลน์ Tharit

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 13:20:38 »

- ปกติหัวลากกับสิบล้อเค้าแชร์หัวเก๋งด้วยกันนะ จะบอกว่าที่ญี่ปุ่น ISUZU GIGA ยังใช้หัวรุ่นเดิมอยู่แค่ minor เปลี่ยนด้านหน้าเป็นแบบ transformer เท่านั้นแหละ ไทยได้ใช้รถใหม่กว่าญี่ปุ่นอีก 555

เท่าที่เห็น กิก้ากับฟอร์เวิร์ดตัวที่แล้วใช้หัวแบบเดียวกัน แต่ความกว้างกิก้ามากกว่า

ส่วนในไทย เคยอ่านโบรชัวร์มาครับ ไล่ตั้งแต่ตัวฟอร์เวิร์ด 6 ล้อใหญ่ขึ้นไป ยันหัวลาก 10 ล้อ หัวเก๋งมิติเท่ากันเป๊ะๆ

ถ้าอย่างนั้นแล้ว กิก้าตัวใหม่ที่จะมาแทนตัวเดิมที่ญี่ปุ่น จะได้ใช้หัวฟอร์เวิร์ดแทนเลยรึเปล่าครับเนี่ย? เพราะจะว่าไปตอนนี้หัวฟอร์เวิร์ดสิบล้อตัวปัจจุบันมันก็ใหญ่ใช่เล่นนะ ใหญ่กว่าตัวก่อนเยอะ (แต่ไม่รู้ว่ายังเล็กกว่ากิก้ารึเปล่า  ;D)

หรือว่าจะใช้วิธีเอาหัวฟอร์เวิร์ดไปทำ wide body อีกครั้งนึงนะ?  :o

ปล.ตอนนี้หัวเก๋ง Elf ก็แชร์แพลตฟอร์มร่วมกับตัวใหญ่ๆ ด้วยสินะครับ เห็นรูปทรงคล้ายกันมาก (เหมือนจะสลับบานประตูใส่กันได้เลย) แปลว่าต่อไปรถบรรทุกของค่ายนี้จะใช้หัวเก๋งเพียงแค่แพลตฟอร์มเดียว แต่เปลี่ยนขนาดเอาใช่มั้ยครับ?  :)

ปล.2 ของบางที่ได้น๊อตล้อ 10 รูด้วยแฮะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2013, 13:26:32 โดย tharitkung »

ออฟไลน์ 2C-T

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 15:56:10 »
Hino รถบรรทุกขึ้นชื่อมานานแล้วหลาย10ปี รถบรรทุกดีดูคัสซีเป็นหลัก เครื่องพังหาเอาตามเชียงกง ช่วงล่างเสริมเอาได้

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 16:34:11 »

เท่าที่เห็น กิก้ากับฟอร์เวิร์ดตัวที่แล้วใช้หัวแบบเดียวกัน แต่ความกว้างกิก้ามากกว่า

ส่วนในไทย เคยอ่านโบรชัวร์มาครับ ไล่ตั้งแต่ตัวฟอร์เวิร์ด 6 ล้อใหญ่ขึ้นไป ยันหัวลาก 10 ล้อ หัวเก๋งมิติเท่ากันเป๊ะๆ

ถ้าอย่างนั้นแล้ว กิก้าตัวใหม่ที่จะมาแทนตัวเดิมที่ญี่ปุ่น จะได้ใช้หัวฟอร์เวิร์ดแทนเลยรึเปล่าครับเนี่ย? เพราะจะว่าไปตอนนี้หัวฟอร์เวิร์ดสิบล้อตัวปัจจุบันมันก็ใหญ่ใช่เล่นนะ ใหญ่กว่าตัวก่อนเยอะ (แต่ไม่รู้ว่ายังเล็กกว่ากิก้ารึเปล่า  ;D)

หรือว่าจะใช้วิธีเอาหัวฟอร์เวิร์ดไปทำ wide body อีกครั้งนึงนะ?  :o

ปล.ตอนนี้หัวเก๋ง Elf ก็แชร์แพลตฟอร์มร่วมกับตัวใหญ่ๆ ด้วยสินะครับ เห็นรูปทรงคล้ายกันมาก (เหมือนจะสลับบานประตูใส่กันได้เลย) แปลว่าต่อไปรถบรรทุกของค่ายนี้จะใช้หัวเก๋งเพียงแค่แพลตฟอร์มเดียว แต่เปลี่ยนขนาดเอาใช่มั้ยครับ?  :)

ปล.2 ของบางที่ได้น๊อตล้อ 10 รูด้วยแฮะ

อันนี้ของออสเตรเลียรึเปล่าครับ คิดว่าน่าจะใช่เพราะสิบล้อญี่ปุ่นพวงมาลัยขวามีขายอยู่ไม่กี่ประเทศเอง เห็นล้อ10น๊อตแล้วซี๊ดเลย นึกถึงเจ้า rocky v10 3ใบปัดที่ตรีเพชรเคยเอามาขายเมื่อก่อนเลย จะได้ล้อ10น๊อตแบบนี้