โพลล์

คดีนี้ใครผิดครับ

ตำรวจที่ขี่รถตัดหน้า
3 (20%)
รถเก๋งที่เบรคกระทันหัน
2 (13.3%)
รถบรรทุกที่ชนรถเก๋ง
10 (66.7%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 15

ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุการณ์นี้ใครจะเป็นฝ่ายผิดครับ  (อ่าน 3037 ครั้ง)

keanetona

• บุคคลทั่วไป

ภาพประกอบ

เมื่อเช้าเกิดอุบัติเหตุรถชนกัน(น่าจะ3คัน)บนทางด่วนทางลงสาทรครับ ซึ่งตำรวจเคลียร์รถที่ชนกันและเศษชิ้นส่วนรถที่กระจัดกระจายไปจอดข้างทางแล้ว และกำลังจะปล่อยให้รถวิ่งตามปกติ จากภาพเลนขวาสุดยังมีตำรวจอยู่ และ ตำรวจนายหนึ่งขี่มอไซค์ตัดหน้าตอนจังหวะจะปล่อยรถเพื่อจะไปแอบด้านข้าง รถเก๋งในภาพ(สีน้ำเงิน)ก็เบรคกระทันหัน แล้วรถบรรทุกที่กำลังจะตบขวาเพื่อจะแซงออกไปก็ชนกัน (แต่ไม่แรงนัก น่าจะแค่แลกเปลี่ยนสีรถกัน)

จากเหตุการณ์นี้ใครผิดครับ

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
Re: เหตุการณ์นี้ใครจะเป็นฝ่ายผิดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 21:59:26 »
รถบรรทุกครับ เพราะรถที่ถูกชนอยู่ในเลน ส่วนรถบรรทุกกำลังเปลี่ยนเลนคร่อม2เลนของถนน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2013, 22:01:15 โดย localgame »

ออฟไลน์ 6162002

Re: เหตุการณ์นี้ใครจะเป็นฝ่ายผิดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 22:10:40 »
ถ้ารถเก๋งจะผิดก็ต่อเมื่อไปให้การว่า จงใจเบรคแกล้งเท่านั้นครับ
ไม่งั้นยังไงก็บ่ผิด

เช่นกันเวลารถเก๋งอยู่ข้างหน้า ถ้านึกคึกกระทืบเบรคแกล้งคันหลังแล้วคันหลังชนจริงๆ  ถ้าให้การไปว่า "พอดีคันหน้าเบรคกระทันหัน" แค่นี้ก็จบแล้วครับ เพราะพิสูจน์ไม่ได้ คันหลังก็ผิดไป

ป.ล.ประกันบอกผมมา

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 22:24:51 »
รถบรรทุกครับ ตำรวจเคยบอกผม ว่าคันหลังต้องคอยระวังคันหน้าตลอดเวลา

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 00:25:56 »
รถบรรทุกขับรถโดยประมาทครับ
ประมาท= จี้คันหน้ามากเกินไป

ออฟไลน์ ait

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 01:07:39 »
ยังไงชนท้ายก็ผิดครับ ไม่ว่าคันหน้าจะเบรกกระทันหันแค่ไหน จะแกล้งหรือไม่แกล้ง คันหลังก็ต้องหยุดรถให้ทัน  เพราะตามกฏหมาย กล่าวว่า ผู้ขับขี่ต้องขับรถให้ห่างรถคันหน้าพอสมควรในระยะที่จะหยุดรถได้โดยปลอดภัยในเมื่อจำเป็นต้อง หยุดรถ     ถ้าโดนชนท้ายนี่ไม่ต้องทำอะไรหรอกครับ โทรเรียกประกัน แล้วขยับรถหลบจากเส้นทางจราจรให้เรียบร้อยจะจอดปั้ม ที่ใกล้ที่สุดก็ตกลงกันเอาเอง แต่เลิกสักทีเถอะ ชนท่าไหนอยู่มันท่านั้นน่ะ รถติดบรรลัยเข้าไปอีก  ประกันมันเห็นแผลก็รู้แล้วว่าใครถูกผิดน่ะ ไม่ต้องจอดโชว์ให้โดนซ้ำอีกแผลหรอก   ผมพูดถึงเคสอื่นด้วยนะ อาจดูแรงไปก็ขอโทษด้วยครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 22:57:16 »
ยังไงชนท้ายก็ผิดครับ ไม่ว่าคันหน้าจะเบรกกระทันหันแค่ไหน จะแกล้งหรือไม่แกล้ง คันหลังก็ต้องหยุดรถให้ทัน  เพราะตามกฏหมาย กล่าวว่า ผู้ขับขี่ต้องขับรถให้ห่างรถคันหน้าพอสมควรในระยะที่จะหยุดรถได้โดยปลอดภัยในเมื่อจำเป็นต้อง หยุดรถ     ถ้าโดนชนท้ายนี่ไม่ต้องทำอะไรหรอกครับ โทรเรียกประกัน แล้วขยับรถหลบจากเส้นทางจราจรให้เรียบร้อยจะจอดปั้ม ที่ใกล้ที่สุดก็ตกลงกันเอาเอง แต่เลิกสักทีเถอะ ชนท่าไหนอยู่มันท่านั้นน่ะ รถติดบรรลัยเข้าไปอีก  ประกันมันเห็นแผลก็รู้แล้วว่าใครถูกผิดน่ะ ไม่ต้องจอดโชว์ให้โดนซ้ำอีกแผลหรอก   ผมพูดถึงเคสอื่นด้วยนะ อาจดูแรงไปก็ขอโทษด้วยครับ
ไม่เกี่ยวครับ งั้นถ้าผมปาดหน้าคุณแล้วกระทืบเบรคใส่ ผมก็เป็นฝ่ายถูกสิครับ

จงใจทำลายทรัพย์สินคนอื่นยังไงก็ผิดครับ เพียงแต่ว่าจะมีหลักฐานมามัดตัว หรือยอมสารภาพรึเปล่าก็แค่นั้น
ที่ปกติ คนชนท้ายผิดตลอด เพราะแบบนี้แหละครับ

ออฟไลน์ veeraya

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 23:53:11 »
รถบรรทุกผิดครับ
ชนท้ายเขายังไงก็เป็นฝ่ายเสียเปรียบครับ ยิ่งเปลี่ยนช่องทางมาชนนี่ย่ิงแล้วใหญ่
สมัยนี้รถยิ่งแรงยิ่งขับจี้ท้ายกัน เวลาชนกันทีเลยต่อกันเป็นขบวน คันหลังเสียเปรียบครับ
เพราะคันหน้าก็ต้องบอกว่ามีเหตุฉุกเฉินต้องเบรคกระทันหัน ผู้ที่ขับตามหลังต้องเว้นระยะห่างพอที่จะหยุดรถได้ด้วยความปลอดภัย
หรือหลบหลีกไปได้ทันท่วงที

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 17:36:53 »
ว่าตามกฏหมาย,,, ก็คงไม่พ้นรถบรรทุก  ;D
....แต่ถ้าว่ากันตามอารมณ์,,, ตำรวย แม่ม