ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าผลิตภัณฑ์ FFI Ethanol Conversion Kits อันนี้ใช้งานได้จริงไหมครับ  (อ่าน 6278 ครั้ง)

ออฟไลน์ wsu

• Jr. Member
  • **

http://www.manager.co.th/Motoring/ViewNews.aspx?NewsID=9520000123628
 แค่ปรับ ecu ก็ใช้งานได้แล้วจริงหรือ แล้วบรรดาท่ออยางทั้งหลายไม่พังหรือครับ

ออฟไลน์ Vaio man

• Jr. Member
  • **
ของที่อยุธยาก็มีขาย มันใช้ชื่อว่าFFK(Flex Fuel Kit) จากสหรัฐอเมริกา อวดอ้างว่าติดปุ๊บเห็นผลปั๊บ รถแรงขึ้นทันที

แต่ความเป็นจริงนั้นรถที่จะใช้ E20-E85หรือรถตระกูลFFVก็ตามแต่นั้น ต้องมีการปรับปรุงเรื่องวัสดุโลหะในเครื่องยนต์ให้มีความทนทานต่อกรดสูงกว่าน้ำมันที่ใช้ทั่วไป แถมด้วยระบบส่งน้ำมันต้องเป็นยางแบบสังเคราห์ถึงจะทน ฉะนั้นอย่าเชื่อใดๆทั้งสิ้นครับ

และรถที่เป็นแบบFFVจริงๆนั้นมีแค่3รุ่น ณ. ปัจจุบันนี้คือ volvo c30 1.8 FFV กับ s80 2.5T  FFV  และ MITSU lancer EX เครื่อง1.8เท่านั้น

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ใช่ครับ ไม่รู้ ถังน้ำมัน ท่อน้ำมัน จะทนได้ไหม

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ของแบบนี้ต้องเปลี่ยนกันเยอะครับ
ไม่ใช่ใส่กล่องอย่างเดียวแล้วจบ

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Tonaka

เอามาลอกขายกันอีกแล้ว - -
阿蘇山

ออฟไลน์ YenChar

เครื่องไหว
แต่ท่อ ยางไปเปลี่ยนเอาเองแน่เลย

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมได้ยินคนเอามาเสนอขายบ่อยๆครับช่วงนี้ แต่เหมือนกันหมดทุกคันตรงที่พอถามว่าให้ท่อยางใหมมาด้วยหรือเปล่า ปรากฏว่าไม่รู้กันเป็นแถว บางคนถามว่าต้องเปลี่ยนด้วยเหรอ? แล้วยังมีหน้าจะเอามาขายอีก

จริงๆจะเอามาใช้ก็ได้ ท่อยางไม่ได้พังทันทีหรอกครับ แต่กว่าจะพัง ก็คงไปเคลมอะไรกับคนขายไม่ได้แล้ว

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Ruksadindan

มันจะนานสักเท่าไหร่กันครับท่านผู้การ

ออฟไลน์ Arado_kung

ตามที่ผมรู้มา ถ้ารถที่เติม E20 ได้ ชิ้นส่วนภายในมันทนพอกล้อมแกล้มไปกับ E85 ได้ เพราะการกัดกร่อนของแอลกฮอล์ที่เพิ่มขึ้นมามันต่างจาก E20 ไม่มากเท่าไหร่ แต่ถ้าเป็นรถที่เติมได้แค่ E10 ต้องเปลี่ยนชิ้นส่วนภายในใหม่ด้วย ไม่งั้นยังไงก็พัง ผมว่าถ้า E85 มันออกมาจริงๆจังๆ แล้วรัฐบาลสนับสนุนเต็มที่ อาจจะมีโปรโมชั่นจากค่ายรถเรียกเข้าไปเปลี่ยน ECU พร้อมอุปกรณ์ต่างๆในราคาไม่แพงนักก็ได้ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เอาไว้เป็นข้อมูลเพิ่มเติมครับ

ถังน้ำมันรถยนต์ ที่ผลิตตั้งแต่ 1996 สามารถรองรับการเติม E100 ได้ครับ

ชิ้นส่วนอื่น ๆ ของรถ พวกท่อน้ำมัน หัวฉีด รางหัวฉีด ต้องดูเป็นรุ่น ๆ ไปครับ

ส่วนใหญ่ถ้าเห็นรางหัวฉีดเป็นทองเหลืองก็เติม E85 ไม่ดีแน่ ๆ ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ตอนนี้เท่าที่ทราบ มีบริษัทในกลุ่มน้ำตาลมิตรผล เอง ก็สนใจ
จะทำเรื่องนี้กันอยู่หนะครับ เอาเข้าจริงแล้ว มันเป็นทางเลือกมากกว่า ซึ่งขึ้นกับว่าจะเลือกหรือไม่เลือกก็ได้ อยู่ที่เราหนะครับ
แต่ ถามว่า ประหยัดขึ้นมากแค่ไหน แล้วระยะยาวละ ตอนนี้ มีสถาบันการศึกษา ระดับมหาวิทยาลัย แห่งหนึ่ง
ทดลองจนได้ข้อมูลออกมามากพอสมควรแล้วครับ ตลอดเวลา หนึ่งปี และดูเหมือนว่า พร้อมจะแชร์ข้อมูล สู่สาธารณชนในเวลาอันใกล้นี้ ครับ