ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 3342 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 23:03:50 »
พอดีว่าผมเรียนอยู่ที่ ม.ศิลปากร วิทยาเขตเพชรบุรี (เส้นบายพาสชะอำ-ปราณ) แล้วต้องใช้บริการรถตู้สาธารณะเดินทาง ไป-กลับ กรุงเทพ เกือบทุกสัปดาห์
ซึ่งขับได้.........มาก (ขอละไว้ในฐานที่เข้าใจละกัน)  ผมบอกที่บ้านว่ารู้สึกไม่ค่อยเชื่อรถตู้เท่าไหร่ (กลัวตาย) ก็เลยอยากขับเอง แม่ผมเลยบอกว่าสิ้นปีประกันชีวิตจะคืนเงินให้ 500,000 อาจจะซื้อรถให้ เลยจะขอนำแนะนำจากชาว HLM หน่อย ครับ

ว่าจะซื้อรถอะไรดี โดยที่ มีเงื่อนไขดังนี้

- งบ 500,000-550,000 มือ1 มือ2 ก็ได้
- ผมสูง 175 หนัก 100 โล ตัวค่อนข้างใหญ่ ขายาว
- ABS AirBag ต้องมี
- ติดแก๊สได้ ไม่มีปัญหา
- ส่วนใหญ่นั่ง 3-5 คน (หาเพื่อนแชร์ค่าแก๊ส)
- ค่าดูแลรักษาพอรับได้

ตอนแรกมอง Eco car แต่เพื่อนบอกว่า ขับทางไกล เอารถใหญ่หน่อยดีมั้ย ประกอบกับ Ecocar ที่ผมชอบมีรุ่นเดียวคือ Swift ซึ่งรอนานมากๆๆๆๆ เลยลังเลอยู่ :)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ขอเพิ่มเงื่อนไขอีกอย่างคือ ต้องเป็นเกียร์ออโต้เท่านั้น (ขับเกียร์ธรรมดาไม่เป็น)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 00:13:55 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Zahnarzt

• Full Member
Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 23:19:12 »
งบประมาณนี้ เชียร์ Almera ครับกว้างดี ขับไม่เร็วมากก็ ok อยู่ ติดแก็สก็ได้
eco car ก็ขับไกลได้ครับ แต่อย่าเหยียบหนักครับ เหมือนเราปั่นจักรยาน ถ้าคนตัวเล็กๆ ถ้าปั่นเร็วจะเหนี่อยไวครับ ถ้าช้าลงหน่อยก็จะไปได้ไกลกว่า ^^ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องดูคุณภาพเครื่องด้วย สรุป คหสต Almera ครับ

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 23:30:05 »
จากที่ว่ามา คงต้องเลือกเป็น รถเครื่อง 1.5 มือสองครับ เพราะถ้าอยากได้1.5มือหนึ่งในราคา 550 k คงได้แต่ตัวล่างๆ ซึ่งเป็นเกียร์ธรรมดาและไม่ค่อยมีออพชั่น  ได้ไปลองขับอีโค่คาร์บ้างหรือยังครับ ถ้ายังก็อยากให้ไปลองก่อน เพราะผมก็มีเพื่อนใช้ขับทางไกลอยู่เหมือนกัน (ส่วนตัวไม่เคยขับอีโค่ทางไกลเหมือนกัน)

ส่วนจะเป็น 1.5 รุ่นใดนั้น แล้วแต่ความชอบเลยครับ อาจจะเป็นค่ายเจ้าตลาดด้วยประการทั้งปวง (อู่แก็สเยอะ อะไหล่หาง่าย ฯลฯ)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 23:54:11 »
งบประมาณนี้ เชียร์ Almera ครับกว้างดี ขับไม่เร็วมากก็ ok อยู่ ติดแก็สก็ได้
eco car ก็ขับไกลได้ครับ แต่อย่าเหยียบหนักครับ เหมือนเราปั่นจักรยาน ถ้าคนตัวเล็กๆ ถ้าปั่นเร็วจะเหนี่อยไวครับ ถ้าช้าลงหน่อยก็จะไปได้ไกลกว่า ^^ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องดูคุณภาพเครื่องด้วย สรุป คหสต Almera ครับ

เคยขับ March ครั้งนึง รู้สึกว่าตัวรถ โอเค แต่ไม่ชอบพวงมาลัยเลย ไม่มั่นใจเลยตอนขับครับ ไม่รู้ Almera เป็นรึเปล่า ส่วนตัวผมขับไม่เกิน 120 อยู่ขับ (เกินกว่านั้นเสียว)
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Zahnarzt

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 00:35:49 »

เคยขับ March ครั้งนึง รู้สึกว่าตัวรถ โอเค แต่ไม่ชอบพวงมาลัยเลย ไม่มั่นใจเลยตอนขับครับ ไม่รู้ Almera เป็นรึเปล่า ส่วนตัวผมขับไม่เกิน 120 อยู่ขับ (เกินกว่านั้นเสียว)
ตัดตัวเลือกให้เหลือ 2-3 คัน แล้วไปลองขับครับ จะได้รีวิวทั้งรถและศูนย์บริการไปพร้อมๆกัน

ออฟไลน์ chat120912

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 01:01:45 »
มือ 2 lancer 1.6 + LPG

450K +- 20K 

จบทุกความต้องการเลยครับ

ความคิดเห็นส่วนตัวนะฮ๊าปๆๆ อิอิ

ทางเลือกๆ
" My strength is you. "

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 01:19:40 »
เท่าที่เคยลอง พวงมาลัยมาร์ชกับอัลไม่ต่างกันเลยครับ เช่นเดียวกับบริโอ้ ใช้นิ้วก้อยนิ้วเดียวควงเล่นยังได้เลย

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 02:31:55 »
ส่วนตัวผมอยากแนะนำให้เพิ่มเงินเป็น B-Segment มือ 1 มากกว่า
เพราะเส้นนั้น รถขับกันเฉลี่ย 130-140 กม./ชม.

ถ้าใช้ eco car มันก็ไปได้ครับ แต่เหนื่อยแน่นอน
หรือถ้าขับช้าหน่อยก็ต้องอยู่ซ้ายซึ่งก็มีรถบรรทุกตลอดทาง เข้าขวาก็จะเจอรถเร็วมาจ่อท้ายอยู่ตลอดเวลาครับ

แนะนำอีกอย่าง ถนนในประเทศไทยทุกเส้นที่มีรถบรรทุก การเปิดไฟเลี้ยวไม่ได้เป็นการขอทาง แต่เป็นการบอกนะครับว่าเขาจะเปลี่ยนเลน
เขาไม่สนว่าคุณจะมาด้วยความเร็วเท่าไหร่ ถ้าเขาเห็นว่าเขาออกมาได้โดยที่ถ้าคุณเบรคแล้วจะไม่ชน ยังไงเขาก็ออกมาครับ เพราะฉะนั้นถ้าเจอรถบรรทุกเปิดไฟเลี้ยวปุ๊ป ดูรถตามหลังให้ดีก่อน จากนั้นอย่าเร่งไปสู้นะครับ ลดความเร็วลงทันที รวมถึงทำสัญญาณบอกรถคันหลังด้วยครับ

ออฟไลน์ KIM NNC

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 04:43:44 »
ถ้าชอบสวิฟและจะได้เงินสิ้นปีผมว่าก็ออกสวิฟดีกว่าครับ ช่วงนั้นอาจจะพอมีรถบ้าง
ถ้าซื้อมือสองขับแล้วต้องคอยมองสวิฟป้ายแดงวิ่งผ่านหน้า มันจะทรมานจิตใจเกินไปนะครับ
หรือว่าเอาเงินซักครึ่งหนึ่งดาวน์รถใหม่แล้วเก็บที่เหลือส่งเป็นงวดๆ พอเงินใกล้หมดคุณอาจจะเรียนจบมีงานทำแล้วก็ได้

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 04:55:06 »
ถ้าดูรถมือสองเป็น ผมแนะนำเป็น c segment มือสองครับ ตอนนี้เห็นว่า civic fd ราคาค่อนข้างน่าสนใจทีเดียวครับ
แต่ถ้าจะเอาป้ายแดง เป็นเครื่อง 1.5 ตัวล่าง ผมว่า mazda 2 ก้เข้าท่านะ ออฟชั่นค่อนข้างใช้ได้เลย
หรือจะเป็น city ก้ได้ครับ อย่างว้า ถ้าซื้อไว้ขับทางไกล ผมไม่แนะนำ eco car เลยครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 07:23:50 »
อยากให้เป็นรถ 1.5 มากกว่าครับ

มาสด้า2 หรือ ซิตี้ ตัวล่างสุด
มี ABS Airbags ครบ

ติดแก๊สได้ หายห่วง

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 07:58:59 »
มองเป็นมือ2 ครับ

แคมรี่ตาเหยี่ยว ท๊อป 2.4 ติดแก็สหัวฉีด ถังโดนัท

ใช้ยาวยันลูกบวชครับ

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 08:20:52 »
ได้เงินคืนสิ้นปีก็แสดงว่าอีกประมาณ 1 ปี กว่าจะได้ซื้อ งั้นจอง Swift ตามที่ชอบไว้ก็น่าจะได้นะครับ

หรือไม่ก็ wish มือสอง ติดแก๊ส อันนี้ชอบเป็นการส่วนตัว  :D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ Andromeda

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 08:58:17 »
ถนนเส้นนี้ ขับช้าไม่ได้เลยจริงๆครับ ไหนจะรถบรรทุก รถตู้ รถบัส

วิ่งกันเกิน 120 ทั้งนั้น เคยวิ่งไปชะอำ วิ่ง 110 สบายๆอยู่หันมอง

กระจกส่องหลังอีกที รถติดเป็นขบวนเลย ตีไฟเข้าซ้ายเกือบไม่ทัน

แถมยังจะมีแซงซ้ายอีกด้วยขนาดเปิดไฟเลี้ยวว่าจะเข้าซ้ายให้แล้วน่ะ

สำหรับ งบ 500,000 - 550,000 ถ้ามีแค่นี้จริงๆแนะนำ Eco car ถูกต้อง

แล้วครับ เนื่องด้วยอาจจะต้องมีปัจจัยค่าใช้จ่ายอื่นๆตามมาเช่น ค่าน้ำมัน

ค่าซ่อมบำรุง ค่าประกัน ค่ายาง จุกจิกมันเยอะครับ ซื้อรถอย่าดูที่ราคาอย่างเดียว

ควรดูเรื่องการเงินของตัวเองด้วยครับว่าเหมาสมกับสภาพการใช้จ่าย ณ เวลานี้หรือเปล่า

รถถ้าอนาคตมีเงินเพิ่ม ก็สามารถซื้อใหม่ได้ สุดท้ายนี้ เลือกรถที่ตัวเองชอบครับ

ใครจะว่าอย่างไรอย่าไปสน หากขับรถที่เราชอบ ไม่ว่าจะดีไม่ดีอย่างไร อย่างน้อยเราก็

ได้เลือกไปแล้ว แต่ถ้าขับรถที่ตัวเองไม่ได้ชอบ เวลาขับจะรู้อึดอัด ไม่มีความสุขครับ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 17:16:35 »
Triton 2.4 เบนซิล,,, น่าจะเกินงบไปนิดหน่อยคับ  ::)

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 20:46:12 »
mazda2 ตัวต่ำสุด น่าจะโอเคนะครับ เกินงบนิดเดียว ระบบความปลอดภัยครบ

ออฟไลน์ z4kas

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 21:28:11 »
ขอแหวกแนวเลยนะครับ
ไม่แนะนำสวิฟท์ เป็นอย่างยิ่ง
หากมีข้อกำหนดที่ว่ามีคนนั่งไปด้วย 3-4 คน (ถ้า 2 คน เอาได้อยู่)

เพราะตอนแรกผมก็เล็งสวิฟท์ไว้เป็นตัวเลือก
จนกระทั่งได้นั่งคันจริง ....

รุ่นนี้ดีทั้งคัน
ภายนอก ภายใน เครื่อง ช่วงล่าง ที่นั่งคู่หน้า
ทุกอย่างสมบูรณ์   เหมาะกับขับคนเดียว หรือคู่หนุ่มสาว .....

แต่ที่นั่งด้านหลัง
แคบ....ยังพอทน
แต่นั่งไม่สบายเอามาก ๆ ครับ
บางคนอาจคิดว่านั่งแล้วเฉย ๆ 
แต่อยากให้ จขกท. ลองนั่งสวิฟท์
แล้วไปนั่งอีโค่ คันอื่นดู (หรือรุ่นไหนก็ได้)
ความสบายต่างกันมาก ๆ

ถ้าหากมีคนต้องนั่งหลังประจำ ไม่แนะนำเลยครับ
แต่ถ้าไม่ซีเรียสจริง ๆ
ก็จัดได้เลย ยิ่งส่วนตัวชอบอยู่แล้วก็ตามสบายเลยครับ