ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความเห็นระหว่าง CRV - Camry  (อ่าน 8027 ครั้ง)

ออฟไลน์ terng46

• Newbie
  • *
ถามความเห็นระหว่าง CRV - Camry
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 11:06:42 »
หลังจากดูมาหลายคัน เริ่มเหลือ 2 คันในใจแล้ว คือ CRV 2.0 กับ Camry 2.0(อาจรอดู accord ด้วย)
ขอความเห็นคนใช้ หรือคนที่ test มาเยอะๆหน่อยครับ
ส่วนตัวรู้สึกว่า CRV มันโคลงกว่าพอสมควร แต่ก็ถูกกว่า แถมสวย + ใหญ่กว่าอีก(รึเปล่าอันนี้ไม่แน่ใจ)
แต่โดยพื้นฐานเป็นคนชอบขับเก๋งนะครับ แต่ก็อยากหาอะไรแปลกใหม่บ้าง เก๋งที่บ้าน 4 คันแล้ว คิดไม่ค่อยตกเลย
ปล.กำลังจะมีลูกน้อย คิดว่าต้องขนของเยอะด้วย แหะๆ หลายมิติ ขอจัดเต็มกับความเห็นเลยนะครับ

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
Re: ถามความเห็นระหว่าง CRV - Camry
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 11:13:17 »
crv คับ ;D
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
Re: ถามความเห็นระหว่าง CRV - Camry
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 11:26:21 »
crv ครับบ
2010 VIOS

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 11:33:54 »
crv 2.0 มันอืดนะครับ ต้องกดคันเร่งออกแรงกดหน่อย ถึงจะเค้นกำลังออกมาได้  ทางแก้หาซื้อตัวหลอกคันเร่งไฟฟ้า เหมือนที่ผมใส่ crv g3 2.0 อยู่ ทำให้รู้สึกแตะเบาๆรถก็พุ่งได้เหมือนกัน

ถ้าที่บ้านมีเก๋งใช้แล้ว 4 คัน

อยากเปลี่ยนแนว คงต้องไป crv แหละครับ   สไตร์เก๋งยกสูง พื้นฐานรถเก๋ง ขับง่าย นิ่ม ไม่กระด้าง แข็ง เหมือนพวกรถกะบะดัดแปลง

ออฟไลน์ ransom1998

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 11:38:47 »
จากประสบการณ์ที่เคยใช้ทั้งแคมรี่ และซีอาร์วี พบว่า แคมรี่นั่งสบายกว่า ช่วงล่างนิ่มกว่า ทำความเร็วได้มากกว่า เกาะถนน เข้าโค้งได้ดีกว่า เสียงภายในห้องโดยสารเงียบกว่า ..... ซีอาร์วี กว้างกว่า จุของได้มากกว่า เอนกประสงค์มากกว่า ทัศนวิสัยในการขับขี่ดีกว่า สมบุกสมบันมากกว่า .... เรียกว่าดีต่างกันคนละด้าน ตามลักษณะของประเภทรถเก๋งและ SUV .....

แต่โดยความชอบส่วนตัวแล้ว ผมชอบ SUV มากกว่า .... ผมขับรถไม่เร็ว ผมบ้าบรรทุกสัมภาระ ผมชอบลุยโคลนตม ปัจจุบันผมจึงเลือกใช้ SUV โดยลืมเก๋งไปเลยครับ

ออฟไลน์ Ekaluck1978

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 11:39:56 »
ถ้ามีลูกน้อย จัด CRV ดีกว่าครับ ใส่ คาร์ซีท ใส่รถเข็น ลงตัวมาก

ออฟไลน์ Zahnarzt

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 11:46:43 »
 แต่ก็อยากหาอะไรแปลกใหม่บ้าง เก๋งที่บ้าน 4 คันแล้ว คิดไม่ค่อยตกเลย
ปล.กำลังจะมีลูกน้อย คิดว่าต้องขนของเยอะด้วย แหะๆ หลายมิติ ขอจัดเต็มกับความเห็นเลยนะครับ

[/quote]

จุดนี้ น่าจะ CRV นะครับ ^^

ออฟไลน์ Teamkk

• Jr. Member
  • **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 12:02:53 »
โดยรวม camry ดีกว่าเยอะครับ แต่แนะนำให้ซื้อ crv 2.4x2 ขอให้โชคดีได้รถถูกใจครับ

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 12:22:01 »
ถ้าเพื่อการขนสัมภาระที่เยอะและสะดวกกว่าก็ต้อง CRV ล่ะครับ น้ำเงินสีใหม่สวยดี  ;D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 12:36:03 »
ขนของด้วย CRV ไปเลยครับ รถเก๋งเยอะแล้ว ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 12:46:05 »
แคมรี่ ผมเคยเทสไดรฟ์ ครับ
ส่วน CRV 2012 2.0 ผมเคยเช่าขับอยู่เชียงใหม่ 3วัน

ประเด็นแรก คุณชอบขับเก๋งเหมือนกับผมครับ ผมขับ SUVแล้วไม่ชอบเลยครับ คือมันสูง และรู้สึกไม่เกาะถนนเท่าเก๋ง เวลาเข้าโค้งแล้วเสียวกว่าเก๋งเยอะครับ อันนี้ต้องไปลองขับดูก่อนครับว่าชอบไหม ที่บอกว่าที่บ้านมีเก๋ง4คันแล้ว อยากลองเปลี่ยนแนวบ้าง คำถามคือถ้าเปลี่ยนไปซื้อ suv แล้วไม่ชอบล่ะ สรุปประเด็นแรกต้องไปลองขับดูก่อนครับ

ประเด็นที่2 ที่บอกว่าต้องขนของเลยต้องซื้อ CRV คำถามคือท้ายรถแคมรี่ มันไม่กว้างพอที่จะใส่เรอะครับ

ผมใช้ชีวิตอยู่กับ CRV 3วัน บอกเลยว่าผมไม่ประทับใจครับ
ช่วงล่างเวลาเข้าโค้งไม่ให้ความมั่นใจเลย เทียบแคมรี่ไม่ได้เลยครับ
และที่สำคัญ วัสดุภายในห่วยมากครับ เป็นพลาสติกป๋องแป๋งทั้งหมดเลย แผงประตูห่วยกว่าอัลติสหน้าหมูปี 02 อีกครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 13:11:15 »
มีลูกผมแนะนำ CRV ครับ แม้แท้ที่จริงอาจขนของได้ไม่ต่างกันมาก
แต่สำคัญเวลาหยิบของใช้ลูก ถ้าเราเอาไว้ในเก่งจะเกะกะ แต่เอาไว้ในท้ายรถsuv แฟนหันไปหยิบได้สะดวกครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 13:48:24 »
ถ้าจะเอาระหว่างสองตัวนี้ ผมว่า CRV 2.0 ดูจะคุ้มเงินกว่ามั้งครับ
Camry 2.0 ออฟชั่นน้อยจนอาจอายรถระดับ Eco-Cars กันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ terng46

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 15:15:53 »
แคมรี่ ผมเคยเทสไดรฟ์ ครับ
ส่วน CRV 2012 2.0 ผมเคยเช่าขับอยู่เชียงใหม่ 3วัน

ประเด็นแรก คุณชอบขับเก๋งเหมือนกับผมครับ ผมขับ SUVแล้วไม่ชอบเลยครับ คือมันสูง และรู้สึกไม่เกาะถนนเท่าเก๋ง เวลาเข้าโค้งแล้วเสียวกว่าเก๋งเยอะครับ อันนี้ต้องไปลองขับดูก่อนครับว่าชอบไหม ที่บอกว่าที่บ้านมีเก๋ง4คันแล้ว อยากลองเปลี่ยนแนวบ้าง คำถามคือถ้าเปลี่ยนไปซื้อ suv แล้วไม่ชอบล่ะ สรุปประเด็นแรกต้องไปลองขับดูก่อนครับ

ประเด็นที่2 ที่บอกว่าต้องขนของเลยต้องซื้อ CRV คำถามคือท้ายรถแคมรี่ มันไม่กว้างพอที่จะใส่เรอะครับ

ผมใช้ชีวิตอยู่กับ CRV 3วัน บอกเลยว่าผมไม่ประทับใจครับ
ช่วงล่างเวลาเข้าโค้งไม่ให้ความมั่นใจเลย เทียบแคมรี่ไม่ได้เลยครับ
และที่สำคัญ วัสดุภายในห่วยมากครับ เป็นพลาสติกป๋องแป๋งทั้งหมดเลย แผงประตูห่วยกว่าอัลติสหน้าหมูปี 02 อีกครับ
ขอบคุณครับ โดยเฉพาะความเห็นนี้โดนใจมาก จริงๆผมไปลองขับมาทั้ง 2 อย่าง อย่างละ 3 รอบแล้วครับ
จริงๆ ชอบ camry มากกว่า แต่ติดที่ว่า CRV มันสวย + เอนกประสงค์มากกว่า เลยต้องมานั่งกลุ้มนี่แหระครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 15:26:25 »
พูดถึงเครื่อง อัตราเร่ง การออกตัว
แคมรี่ 2.0 อาจจะทำได้ดีกว่า CRV 2.4 ด้วยซ้ำ
CRV ทำได้ดี เพราะลากรอบสุดๆตามสไตล์ฮอนด้า ลากจนชนเรดไลน์
แต่ถ้าถามว่า แรงบิดรอบต่ำๆ กับน้ำหนักตัว ความคล่องตัวในการเร่งแซง
แคมรี่ 2.0 ขับสนุกกว่าและคล่องกว่า

ช่วงล่าง การเข้าโค้ง
ไม่ว่าจะทำยังไง CRV ก็เกาะสู้แคมรี่ และขับดีสู้แคมรี่ไม่ได้

แต่กลับกัน
ไม่ว่าจะทำยังไง แคมรี่ก็ไม่อเนกประสงค์ ไม่โปร่งสบาย ทัศนวิสัยดีเท่า CRV
แคมรี่ขนจักรยานไม่ได้ เด็กๆเล่นในแคมรี่คงไม่สนุก
สาวๆชอบ แม่บ้านชอบ ขนของ ขนคน ของใหญ่ๆสูงๆ ขนได้สบายๆ

อัตราเร่ง CRV 2.0 ไม่ขี้เหร่เลย มันแรงพอๆกับรถ 1.5 ทั่วๆไป
ถ้ารถ 1.5 ยังไปได้ ทำไม CRV จะทำไม่ได้
เพียงแค่ คู่แข่งคือแคมรี่ เท่านั้นเอง

เลือกเอาครับ ชอบอะไรมากกว่ากัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 15:48:26 »
ตามโจทย์ของพี่ จขกท. ไป CR-V เถอะครับ ตอบโจทย์แน่นอน

แต่เป็นผมยังไงก็ Camry

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 15:55:58 »
ผมแชร์ประสบการตรงแล้วกัน ตอนนี้ผมใช้ Camry 2.0G มีลูกแฝดชายกำลังจะครบ 1 ขวบ
ตอนแรกที่รู้ว่าได้ลูกแฝดใจก็อยากได้ SUV ซักคัน แต่ตอนนั้นตัวเลือกไม่มาก ก็ดูไปเรื่อยๆ และลองขับ
ซึ่งรถประเภท PPV อย่าง fort pajero หรือ trailblazer นี้ผ่านเพราะมันโคลงไป เหลือตัวเลืกไม่กี่คัน
จึงยังไม่ตัดสินใจซื้อ

ผมก็ใช้แคมรี่พาลูกไปเนอร์เซอรี่ ไปบ้านญาติต่างจังหวัด แรกๆก็รูสึกลำบากเพราะของเยอะมาก ทั้งแผ่นรองคลาน ตะกร้าของเล่น ตะร้านมและขวดนม
ตะกร้าผ้าอ้อม ผ้าอ้อมสำเร็จรูปและอุปกรณ์เสริม และตะกร้ายาต่างๆ เต็มท้ายรถ ที่นั่งตอนหลังมี ภรรยา คาร์ซีท และลูกๆ
ตอนหน้ามีผมกับคุณย่า ไปๆมาๆ จนลูก 5 เดือน ทั้งคู่ก็ไม่ยอมนั่งคาร์ซีท เลยต้องใช้การปูผ้ารองนอนเอา

พอลูกโตขึ้นจะพบว่าของต่างๆจะน้อยลง และจะใช้เบาะและพื้นที่ตอนหลังทั้งหมดเป็นที่เล่นระหว่างเดินทาง
ผมพาลูกๆ ไปเที่ยวชะอำ ปราณบุรี ตอน 8เดือน ไป 3 วัน 2 คืน โดยมีคุณตาและคุณย่าไปด้วย
อีกครั้งคือไปเขาใหญ่ตอน 10 เดือน ขนของใช้จำเป็น ของเล่นแบบเต็มทีื

มาลองชั่งใจตัวเองว่า SUV ตอนนี้จำเป็นมั๊ย ตอบได้ว่าไม่ คุณอย่าลืมว่าความเอนกประสงค์นั้นเพียงแค่ขนของ
ซึ่ง Camry เอาอยู่ แต่ที่ SUV ด้อยคือความสะบายของห้องโดยสารตอนหลัง เพราะ SUV ที่มีในบ้านเรา เบาะจะแคบกว่า Camry
ที่พักเท้าก็แคบกว่าเยอะ ความนิ่ม การเก็บเสียงก็ด้อยกว่า อีกย่างเทียบเครื่อง 2.0แล้ว
แคมรี่ก็ยังดีกว่า คุณสามารถพาลูกๆไปไหนก็ได้ แต่ยังลุยมากไม่ได้

แล้วเมื่อไหร่ SUV จะจำเป็น ผมมองว่าเมื่อลูกๆซัก 3-5 ขวบ ที่พอจะเที่ยวลุยๆได้ ต้องมีรถจรรยาน
ติดรถไปเที่ยวด้วย เมื่อนั้นแหละจำเป็น ดังนั้นตอนนี้รถเก๋งดูจะดีกว่า ใช้งานในชีวิตประจำวันได้ดีกว่า

ความเห็นของผมนะตอนนี้รถเก๋งดูจะเหนือกว่านะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 22:09:51 »
เห็นด้วยกับพี่ Eddy3585 มากๆเลยครับ
ผมโตมา ผมก็บ่นั่งคาร์ซีท >_<
ผมว่าแคมรี่เอาอยู่นะครับ หรือถ้าอยากได้เก๋ง แต่ขนของเยอะด้วย ก็จัด V60 อิอิ