ผู้เขียน หัวข้อ: ยุงบินในรถ โยนเหรียณในรถ  (อ่าน 7937 ครั้ง)

ออฟไลน์ deaw008

• Jr. Member
  • **
ยุงบินในรถ โยนเหรียณในรถ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 05:26:59 »
เคยสงสัยไหมว่า ยุงบินในรถขณะรถวิ่งได้ยังไง หรือโยนเหรียณในรถ ทำไมมันไม่กะเดนไปข้างหลัง เพราะรถกำลังวิ่งอยู่ เป็นจังหวะเดียวกับที่เหรียณลอยอยู่บนอากาศ ยุงเหมือนกัน มันก็ยังบินของมันอยู่ของมัน ไม่กระเดนไปติดหลังรถ ทั้งที่มันไม่มีส่วนใดยึดติดกับรถ
ผมสงสัยมาตั้งแต่เด็กแล้ว อิอิ

ออฟไลน์ PRAIWAN6624

• **
Re: ยุงบินในรถ โยนเหรียณในรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 07:52:30 »
ไปหาอ่านใน.................ห้องหว้ากอสิครับ คำตอบเยอะมากๆ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 08:06:04 »
ทุกสิ่งในรถ จะมีความเร่งเท่ากันหมดในรถ เมื่อไม่มีแรงอื่นมาปะทะ เช่นแรงเฉี่อย..มันก็ยังมีความเร็วเท่ากับรถ  แต่หากโยนออกนอกรถ จะมีแรงลมมาปะทะ ทำให้เกิดแรงเฉื่อย ทำให้ความเร่งลดลง..

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 09:10:29 »
เพราะตอนรถวิ่ง
วัตถุทุกอย่างที่อยู่บนรถ จะเคลื่อนที่ๆความเร็วเท่ากันครับ

ลองเปิดกระจก โยนเหรียญออกนอกรถ ในขณะที่ใช้ความเร็ว 100 ตลอด
เหรียญ ตอนออกจากมือเรา จะเร็ว 100
แต่พอออกนอกรถไปแล้ว ปะทะกับแรงลม บรรยากาศที่เปลี่ยน ความเร็วของเหรียญจะลดลง

ตอบแบบงูๆปลาๆนะครับ

ออฟไลน์ Jake

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 09:27:18 »
แรงเฉื่อย(inertia force)ครับ

Beater

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 10:26:56 »
ลองโยนเหรียญแล้วเบรครถดูซิครับ

Thor.1

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 10:36:15 »
ลองโยนเหรียญแล้วเบรครถดูซิครับ

เจ๋งครับ....... :)

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 13:10:20 »
เคยสงสัยไหมว่า ยุงบินในรถขณะรถวิ่งได้ยังไง หรือโยนเหรียณในรถ ทำไมมันไม่กะเดนไปข้างหลัง เพราะรถกำลังวิ่งอยู่ เป็นจังหวะเดียวกับที่เหรียณลอยอยู่บนอากาศ ยุงเหมือนกัน มันก็ยังบินของมันอยู่ของมัน ไม่กระเดนไปติดหลังรถ ทั้งที่มันไม่มีส่วนใดยึดติดกับรถ
จริงๆก็ไม่อยากวิชาการมากไปนะคะ แต่มันเป็นเรื่องที่เรียกว่า สัมพัทธภาพพิเศษ
เหตุการณ์นี้จะเกิดเมื่อ รถวิ่งด้วยด้วยความเร็วคงที่เท่านั้น (ไม่มีความเร่่ง หรือหน่วง ดังตัวอย่างบางท่านบอกว่าลองเบรครถดูค่ะ)
ลองหาหนังสือวิชาการเชิงเรื่องเล่าอ่านดุนะคะ ไม่ยากเกินไป และเป็นเรื่องฟิสิกส์ที่น่าทึ่งมากค่ะ
อีกตัวอย่างนึงคือ โยนบอลขึ้นตรงๆในเรือที่กำลังเคลื่อนที่ด้วยด้วยความเร็วคงที่ (เร็วมากเร็วน้อยก็ได้ โดยไม่คิดเรื่องคลื่นน้ำและลมนะคะ) จขกท คิดว่าลูกบอลจะตกลงบนมือท่านมั้ยคะ

ออฟไลน์ Cleaner

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 14:16:06 »
มันเคลื่อนที่ไปพร้อมกับเราด้วยแรงเฉื่อย

ก็เหมือนกับที่เราหมุนไปพร้อมกับโลกที่ความเร็วประมาณ 1670 km/h โดยที่ไม่กระเด็นหลุดออกไปนอกโลกนั่นแหละครับ

แต่ถ้าเอาให้ลึกๆอย่าง ธรรมชาติระบุตำแหน่งของวัตถุที่เคลื่อนที่ไปด้วยกันกับความเร็วได้อย่างไรนั่น ผมก็ไม่ทราบได้เหมือนกัน  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ deaw008

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 14:35:57 »
จริงๆก็ไม่อยากวิชาการมากไปนะคะ แต่มันเป็นเรื่องที่เรียกว่า สัมพัทธภาพพิเศษ
เหตุการณ์นี้จะเกิดเมื่อ รถวิ่งด้วยด้วยความเร็วคงที่เท่านั้น (ไม่มีความเร่่ง หรือหน่วง ดังตัวอย่างบางท่านบอกว่าลองเบรครถดูค่ะ)
ลองหาหนังสือวิชาการเชิงเรื่องเล่าอ่านดุนะคะ ไม่ยากเกินไป และเป็นเรื่องฟิสิกส์ที่น่าทึ่งมากค่ะ
อีกตัวอย่างนึงคือ โยนบอลขึ้นตรงๆในเรือที่กำลังเคลื่อนที่ด้วยด้วยความเร็วคงที่ (เร็วมากเร็วน้อยก็ได้ โดยไม่คิดเรื่องคลื่นน้ำและลมนะคะ) จขกท คิดว่าลูกบอลจะตกลงบนมือท่านมั้ยคะ

ใช่แบบเดียวกับที่อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์ อธิบายเลยการเดินทางข้ามอวกาศหรือป่าวครับ ยกตัวอย่าง การตีปิงปองบนรถไฟที่เคลื่อนที่ กับการตีบนที่ที่ไม่เคลื่อนที่ ความเร็วลูกปิงปองจะเท่ากับ ความเรวลูกปิงปองบวกด้วยความเรวรถไฟ และที่อัลเบิร์ต ไอน์สไตน์บอกว่าเวลาที่เคลื่อนที่เดินช้ากว่าเวลาที่อยู่กับที่
โดยถ้าลองให้ฝาแฝดคนนึงอยุ่ที่โลก กับอีกคนนั้งเครื่องเจทที่มีความเรวแสง ออกไปนอกโลก ใช้เวลาของแฝดที่นั้งเจทออกไปไม่นาน พอกลับมาโลก แฝดที่อยุ่บนโลกแก่แล้ว แต่แฝดที่นั้งเจทไปกลับยังดูหนุ่มอยุ่

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 14:53:51 »
ไม่ต้องไปคิดไกลหรอกครับ

ทุกวันนี้โลกก็หมุนอยู่นะครับ
ไม่ได้หมุนช้าด้วย หมุนรอบตัวเองได้ใน 24 ชม.  ตอนนี้เราก็เสมือนอยู่บนลูกบอลที่กลิ้งอยู่ตลอดเวลา
ถามว่าทำไมเราโยนของขึ้นสูงๆ มันยังตกลงมือเราได้ ก็เหตุผลเดียวกันแหละครับ

ส่วนที่คุณdeaw008ถามนั้น ถ้าเรื่องอวกาศเป็นสัมพัทธภาพทั่วไปครับ ไม่ใช่สัมพัทธภาพพิเศษครับ เพราะสัมพัทธภาพพิเศษใช้กับกรอบอ้างอิงเฉื่อยเท่านั้น

ออฟไลน์ adobe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 20:30:03 »
เรายังติดอยู่ในกรอบยังไม่สามารถหลุดพ้นได้
กรอบ inertial เป็นไปตามกฎ
วัตถุทุกอย่าง มีกรอบของตัวเอง ขึ้นอยู่กับมุมมอง
มามองมุมแบบพุทธ ก็มีตัวอย่างให้เห็นคือ "เราหยุดแล้ว ท่านสิยังไม่หยุด"
 ;D

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 22:42:11 »
ถ้าท่านจขกท อายุเกิน 18 และไม่ได้เรียนสายวิทย์ แนะนำให้ไปศึกษาฟิสิกส์ใหม่
ถ้าไม่ใช่ ก็ควรศึกษาฟิสิกส์ใหม่ อีกครั้งอยู่ดีครับ

ถ้าท่านเข้าใจกฏของฟิสิกส์ จะสนุกได้มากขึ้นกับวงการยานยนต์ครับ

เพราะไม่งั้นจะมาถามอีกว่า จานเบรคเล็ก ต้องดีกว่าจานใหญ่ เพราะว่าขอบจานเล็กกว่า หมุนช้ากว่าจานใหญ่ เบรคต้องดีกว่า?

หรือ ลดน้ำหนักที่ล้อรถข้างละ 1 กิโล กับเอาเบาะนั่งออกทั้งคัน(20กิโล) อะไรจะทำให้รถแรงขึ้นได้มากกว่ากัน?

ออฟไลน์ kengmania

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 00:45:53 »
ยุงจะกระเด็นไปติดกระจก ก็ต่อเมื่อ....
มีอัตราเร่งจากฝ่ามือพิฆาตแหวกมวลอากาศแอร์ดิจิทัลเข้าปะทะด้วยความเร็วที่ยุงไม่ทันตั้งตัว

อโหสิกรรม
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

Phongrapee

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 07:52:58 »
เคยกระโดดตอนอยู่บนรถบัส ก็ลงมายืนตรงที่เดิม แต่ที่ผมสงสัยมากอีกอันนึงคือ เวลาฝนตก ถ้ารถหยุดนิ่งหรือวิ่งช้าๆ เม็ดฝนจะลงมาตรงๆ แต่ถ้ายิ่งเพิ่มความเร็ว เม็ดฝนจะลงมาเฉียงๆเข้าหาตัวรถมากขึ้น เป็นเพราะอะไร

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 07:59:42 »

ผมยังอยากลองกระโดดอยู่กับที่บนรถสองแถวเลยว่าจะลอยออกท้ายรถไหม

แต่คาดว่าศพน่าจะไม่สวยเลยไม่เอาดีกว่า  ;D

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 08:57:49 »
ลองไปอ่านศึกษาคำว่า Frame of Reference กับ Relative velocity ดูครับ น่าจะไขข้อสงสัยกันได้ ;D

ออฟไลน์ auto46

• **
  • ปืนฉีดน้ำ
    • LANCER EX
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 19:07:41 »
ความรู้ที่สนุก

ชอบครับ

tiwha7

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 19:15:41 »
เคยกระโดดตอนอยู่บนรถบัส ก็ลงมายืนตรงที่เดิม แต่ที่ผมสงสัยมากอีกอันนึงคือ เวลาฝนตก ถ้ารถหยุดนิ่งหรือวิ่งช้าๆ เม็ดฝนจะลงมาตรงๆ แต่ถ้ายิ่งเพิ่มความเร็ว เม็ดฝนจะลงมาเฉียงๆเข้าหาตัวรถมากขึ้น เป็นเพราะอะไร

ฝนยังคงตกลงตรงๆเหมือนเดิมแต่เราวิ่งเข้าหามัน เราก็จะเห็นว่ามันวิ่งเข้าหาเราครับ ลองคิดดูดีๆ  ;D