ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกไหมว่า ขับรถสมัยนี้ น่าเบื่อมากขึ้นกว่าสมัยก่อน เพราะมีแต่กล้องเต็มบ้านเต็มเมืองไ  (อ่าน 10679 ครั้ง)

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
ผมมาอยู่ซิดนีย์ได้ สามเดือนปรับนิสัยขับขี่ไปเยอะเลยครับ
ผมชอบขับรถที่นี่ ตรงกล้องเยอะดีครับ   ส่วนมากในเมืองให้ขับ 50   บางส่วน 60   70 นี่ถนนสามเลนขึ้น  80 แทบไม่มีเลยครับ นอกจาก ขับชาขเมือง คือ 110 ตอนขับไปเมลเบริน  
ต่างประเทศคนมีวินัยเยอะดีครับ ผมชอบ   ออกตัว กดคันเร่งไปเลย พอถึง ความเร็ว ผมก็ผ่อน  แล้วก็แซงกันที่ความเร็ว ตามกฏหมายกำหนดสนุกดีครับ   ออกตัวแข่งกับรถแรงๆ สุดท้ายก็วิ่งได้เท่ากัน  
ถ้าเป็นช่วงเวลา โรงเรียน  แถว รร ให้ขับ 40 คลานกันทั้งถนนเลยรถทุกคัน
ใครข้ามทางม้าลาย เราต้องรีบเบรคคคค
ถ้าเข้าวงเวียน ให้รถทางขวาไปก่อน เป็นสำคัญ เพราะเขาจะพุ่งมาเลย

ผมชอบครับ บ้านเรา คนไร้วินัยมากๆ  ที่นี่ ออกใบขับขี่ยากมากๆ
ทำไม เรื่องง่ายๆแค่นี้บ้านเราทำไม่ด้นะครับ  ปลอดภัยดี

ผมโดนปรับไปที ยูนเทริน ตรงไฟแดง ก็ไม่เห็นมีป้ายห้าม โดนไปเลย 335 เหรียญ ครับ จอดรถ ข้างทางเลยเวลาไปแปปนึง โดนปรับไป 100 เหรียญ
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ baeyongcai

ถ้าบอกว่า กล้องเมืองไทยเยอะ ต้องบอกว่าที่อังกฤษเยอะกว่าเยอะครับ
กล้องช่วย กวดขันวินัยจราจร  กำหนดความเร็วเท่าไหน ผมขับตามนั้นเปะ ไม่เหมือนอยู่ ไทย
แต่กล้องจับความเร็ว ของที่อังกฤษ มีป้ายบอกเตือนก่อนและมันมีเส้นขีด บอกรัศมีทีจะจับความเร็วรถเราบนถนน หนะครับ

Credit รูป : http://www.speedorsafety.com

ออฟไลน์ seamonkey

ที่ US ถนนพวก interstate ก็จำกัดความเร็วไว้ที่ 75 mph (120 kmph) ก็ไม่ต่างจากบ้านเราครับ ขับเร็วเกินเจอกล้องหรือตำรวจก็อ้างอะไรไม่ได้ทั้งนั้น
ขับสบายๆถึงที่หมายเหมือนกันครับ ไปกันสบายๆไม่ต้องรีบกันครับ พี่น้อง ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
บ้านเรามีกล้องโอเค แต่ไม่มีป้ายเตือนว่ากล้องอยู่ไหนนี่สิทุเรศ บ้านเมืองอื่นเค้าเตือนก่อนว่าจับที่เท่าไหร่พร้อมป้ายว่ามีกล้อง แล้วเค้าไปตั้งในจุดที่อันตรายเช่นชุมชน ก่อนแยก ก่อนโค้ง อะไรทำนองนี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ siwakorn

กล้องตามแยกผมเห็นด้วยนะกล้องความเร็วไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไร ถ้าจะมีก็ขอให้มีป้ายบอกแล้วความเร็วนี่ไม่ต้องบอกหรอกว่ากำหนด 90 แต่อนุโลม 120 อยากให้กำหนดเป็น 120 ก็ 120 ไปเลยเกินก็จับไม่ว่ากันครับ  90 นี่มันก็ช้าเกินไปในการวิ่ง ตจว และบนทางใหญ่ๆ ไม่ต้องมีคำว่าอนุโลมเพระาคำนี้มันเอื้อต่อตำรวจมากๆ แล้วยังทำให้เกิดข้อถกเถียงกันมากมายด้วยครับ

ออฟไลน์ Enzo

• Jr. Member
  • **

กล้องตาม แยก มีได้ แต่อยากให้มีตัวนับถอยหลัง ให้ครบ ทุกแยก

กล้องบนทางด่วน  บางจุดโอเค  

แต่บางจุด เช่น บางพลี สุขสวัสดิ์  ไม่โอเค เพราะ ยังสงสัยว่า กล้องตั้งจับความเร็ว ที่เท่าไหร่กันแน่ 90 หรือ 120

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 21:21:17 โดย Enzo »

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
เป็นอะไรมากมั๊ยวะครับเต้

ผมขับรถมาจะมีกล้อง มีตำรวจ มีตรวจจับความเร็ว ฯลฯ ผมไม่ได้มีปัญหากับความสนุกในการขับรถเลยครับ

การขับรถให้สนุก มันขึ้นอยู่กับ "มุมมอง" มากกว่านะ ถ้าเราปฎิบัติตามกฎหมาย(เป็นปกติ) อยู่แล้ว (ซึ่งผมเป็นแบบนั้น)
ผมก็ไม่เห็นมีปัญหาใดๆทั้งสิ้น

วันนี้ผมก็วิ่งบนทางด่วนผมรีบ ผมก็แช่ 120 บ้าง ไหลๆ ไป 130 คนอื่นช้าผมก็แซงซ้ายไม่เห็นจำเป็นต้องบีบแตร ตบไฟใดๆนะ
ผมรีบผมก็มุดไป มุดแม่งเกือบ 20 คันเมื่อเช้า ก็สนุกดี ฝึกทักษะ ชั้นเชิง ลีลา มีเหมือนกันรถเกเร พอเราจะแซงซ้ายก็เร่งมากันขวา
ผมก็ทะลึ่งเสียบเข้าไปแบบนั้น วัดใจครับ สนุกดี ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร บทอยากซิ่ง ผมก็ไป 180 บ้าง 200 บ้าง แต่ตั้งกฎกับตัวเอง
ว่าซิ่งเต็มที่ให้ 200 วันเลยทำ 200 ไป 2 รอบ บนทางด่วนนะ เดี๋ยวกลัวมีคำถามอีกวิ่งที่ไหน ก็วิ่งมันบนทางด่วนแหละ
เพราะข้างล่างถนนมันห่วย เลยวิ่งแค่ 160 พอ...

อย่าไปแคร์อะไรมากนักเลย ชีวิตไม่ลำบากก็อัดกับไปครับ แต่รถน้องน่ะวิ่งเท่าไหร่ถึงเครียดกับมันนักวะ ฮะ???
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ kbank

• Full Member
ไม่เบื่อครับ สบายใจมากกว่าอีก

ถ้าเราไม่ทำผิดก็ไม่ต้องคิดมากเลย ถ้าทำผิดก็พร้อมโดนปรับตามกฏหมาย

ออฟไลน์ wanarat7777

ผมมาอยู่ซิดนีย์ได้ สามเดือนปรับนิสัยขับขี่ไปเยอะเลยครับ
ผมชอบขับรถที่นี่ ตรงกล้องเยอะดีครับ   ส่วนมากในเมืองให้ขับ 50   บางส่วน 60   70 นี่ถนนสามเลนขึ้น  80 แทบไม่มีเลยครับ นอกจาก ขับชาขเมือง คือ 110 ตอนขับไปเมลเบริน  
ต่างประเทศคนมีวินัยเยอะดีครับ ผมชอบ   ออกตัว กดคันเร่งไปเลย พอถึง ความเร็ว ผมก็ผ่อน  แล้วก็แซงกันที่ความเร็ว ตามกฏหมายกำหนดสนุกดีครับ   ออกตัวแข่งกับรถแรงๆ สุดท้ายก็วิ่งได้เท่ากัน  
ถ้าเป็นช่วงเวลา โรงเรียน  แถว รร ให้ขับ 40 คลานกันทั้งถนนเลยรถทุกคัน
ใครข้ามทางม้าลาย เราต้องรีบเบรคคคค
ถ้าเข้าวงเวียน ให้รถทางขวาไปก่อน เป็นสำคัญ เพราะเขาจะพุ่งมาเลย

ผมชอบครับ บ้านเรา คนไร้วินัยมากๆ  ที่นี่ ออกใบขับขี่ยากมากๆ
ทำไม เรื่องง่ายๆแค่นี้บ้านเราทำไม่ด้นะครับ  ปลอดภัยดี

ผมโดนปรับไปที ยูนเทริน ตรงไฟแดง ก็ไม่เห็นมีป้ายห้าม โดนไปเลย 335 เหรียญ ครับ จอดรถ ข้างทางเลยเวลาไปแปปนึง โดนปรับไป 100 เหรียญ
แบบนี้ผมก็ชอบครับ มีแต่คนไทยกันเองนี่แหละที่เพี้ยนเพราะทำอะไรไม่รับผิดชอบ และละเมิดคนอื่นอยู่ตลอดเวลา  จะเนิ่นนานยังไง ขับ 80 แต่ขับไม่มีความรับผิดชอบก็เป็นภัยต่อคนอื่นอยู่ดี ทำอะไรตามใจ และเห็นแก่ตัวนี่แหละไทยแท้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่ามันน่าเบื่อ แต่ผมว่ามันดีแล้วกับทุกคนบนถนนครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ขับได้ กันทุกคันผมว่า 80 ผมว่าปลอดภัยดี แน่นอน วิ่งไปยางแตกผมว่ารถคงไม่เสียหลักน่าจะควบคุมเอาอยู่ แม้แต่มือใหม่

ผมขับ 80 แล้วผมหลับในมาแล้วครับ....

ไม่ต้องอื่นไกล เอาแค่ ขับ 110 นิ่งๆ ทำอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงให้พวกคุณอ่านกันเนี่ย
ผมยังเคยหลับในเลย ถ้าไม่มีน้องที่นั่งไปด้วยกัน ป่านนี้ลงข้งทางไปแล้วมั้ง

ในชีวิตจริง ใครจะขับแบบนั้นต่อเนื่องกันได้บ้างครับ? ต่อให้จอดแวะพัก ก็ง่วงอยู่ดี

ออฟไลน์ Fly to dream

^
^

ตามนี้ครับ

//  หลายคนที่ว่าขับ 80 ตลอดทางได้นี่แสดงว่าไม่เคยขับทางไกลแน่ๆ  ผมวิ่งทางไกลประจำรถเค้าวิ่ง 120-140 กันปกติไม่อันตรายอะไรเลย ที่อันตรายคือรถช้านั่นแหละ ข่าวที่หลับในกันเพราะพวกช้า ซึมๆไปขับรถไม่มีอะไร  จุดหมายไม่มี สมองล่องลอยเดี๋ยวก็ลงข้างทาง  คนขับรถเร็วผมว่าสติต้องใช้เยอะกว่า  มีการไตร่ตรองมากกว่า  ขับรถเร็วนี่ไม่ได้หมายถึงขับปาดไปมา อันนั้นอันตรายกว่าเยอะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 30020

• Newbie
  • *
  • ชาตินี้ขอขี่จากกรุงเทพไปลอนดอนสักครั้งเถอะว้ะ
^
^
^
อาการเหล่านั้นมันอาการของคนที่พักผ่อนไม่พอนะครับนะ

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ขับรถระยะทางไกลๆ คือจาก ถนนพระรามที่3 บางโพงพาง ไป ถนน331 เกาะจันทร์ ชลบุรี บ่อยถึงบ่อยมาก สัปดาห์ละ3ครั้ง และถ้าวันไหนไม่มีธุระด่วน ก็ขับความเร็ว 80-100กม./ชม. ถ้ามีธุระด่วนก็ 115 กม./ชม. การขับที่ย่านความเร็ว 80-100กม./ชม. เป็นช่วงเวลาที่ผ่อนคลายที่สุด ฟังเพลงที่ชอบ มองวิวข้างทางบ้างอะไรบ้าง ผมเห็นด้วยนะสำหรับย่านความเร็วที่กล้องกำหนด ยิ่งหลังๆได้ขับไปเส้นสะพานภูมิพล ไปออกแถวบางนา ระยะหลังๆมานี้ผมมีความรู้สึกว่าปลอดภัยขึ้นนะ รถวิ่งกันประมาณ 90-100 กม./ชม ผมชอบนะ

จากที่ได้เคยไปขับรถเที่ยวนิวซีแลนหนนึงที่นั่นขับกันน่ารักมากๆ 80-90 กม./ชม. และก็ได้ขับรถข้ามรัฐระหว่าง Freeport Pittsburg PA ไป Akron OH อยู่บ่อยๆ ผมว่าคนไทยต้องเริ่มที่จะปรับอุปนิสัยในการใช้ความเร็วกันได้แล้ว เพราะการขับรถไม่ได้หมายความว่าต้องไปถึงจุดหมายในเวลาน้อยที่สุด แต่มันคือช่วงเวลาที่สุนทรีและเป็นส่วนตัวนะผมว่า

พักผ่อนให้เพียงพอและลองขับรถแบบสุนทรีบ้างก็ดีนะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 04:17:21 โดย 30020 »
ทางตรงคือการพักผ่อน ทางโค้งคือความท้าทาย

ออฟไลน์ mathician

เห็นด้วยกับข้างบน ที่ขับ 80 แล้วง่วงนอน นั่นเป็นเพราะการพักผ่อนไม่เพียงพอมากกว่า
ถ้านิ่งๆ ตรงอย่างเดียว ต่อให้ 200 ก็หลับ
นอนให้มันเยอะๆ มันจะได้ไม่หลับ

สิ่งนึงที่สำคัญมากๆเลยดั่งที่พระพยอมได้เคยกล่าวไว้  “ระแวง ระวัง ระไว ภัยจะไม่มี เซ่อๆ เหม่อ ๆ จะเจอภัยทั้งปี”
ให้มีสตินั่นเอง

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
จริงๆแล้วการตั้งกล้องจับความเร็วมันมีผลดีมากกว่าผลเสีย ถ้าปฎิบัติตามอย่างเคร่งครัดทั้งผู้ขับและผู้ควบคุมทางกฎหมาย
แต่ผมก็หงุดหงิดเพราะเกรงว่าเผลอแล้วถูกจับ

ออฟไลน์ 2k

อย่าคิดว่าประสิทธิภาพรถสมัยนี้ดีขึ้นแล้วควรจะเพิ่มความเร็วเลยครับ ประสิทธิภาพรถดีขึ้นจริงแต่ความสามารถของผู้ขับขี่มันยังอยู่เท่าเดิม ถ้าหากว่าไม่ได้มีการฝึกฝนมาอย่างดีน้อยคนมากจะมีประสาทสัมผัสรับมือกับเหตุการณ์กระทันหันได้ทันการ รถยนต์ที่เกิดอุบัติเหตุลงตามหน้าหนังสือพิมพ์ทุกคันก็ล้วนคิดว่าเอาอยู่ทั้งนั้นแต่น่าเสียดายที่เกินครึ่งของพวกเค้าไม่มีโอกาสที่จะได้ปรับทัศนคติใหม่หลังชนกันไปแล้ว ผมไปต่างจังหวัดจันทบุรีบ่อยๆ ช่วงก่อนเข้าเมืองจันจะมีทางตรงยาวหลายกิโลเมตรที่พื้นผิวเรียบ ไม่มีโค้งนะครับแต่ผมผ่านไปทีไรมีรถลงร่องกลางทางทุกที ทั้งเก๋งทั้งกระบะหรือแม้กระทั่งรถราคาแพงอย่างปราโด้ก็ลงไปกองร่องนี้มาแล้วทั้งนั้น ช่วงปีใหม่ก็มีวีโก้ห่อรอบต้นไม้กลายเป็นทรงVมาคันนึง ดูท่าว่าคนในรถน่าจะตายหมด ล่าสุดอาทิตย์ที่แล้วระหว่างทางกลับมีดีแม็กรุ่นล่าสุดไปห่อต้นไม้เช่นเดียวกันแต่รายนี้โชคดีที่ตรงแคปขนของไปห่อไม่ใช่ห้องโดยสาร ย้ำนะครับว่าทางตรงๆเรียบๆเองนะเนี่ย  :-X

ประเทศที่เข้มงวดเรื่องกฏหมายและระเบียบวินัยอย่างอเมริกานี่รถแรงๆเค้าราคาถูกกว่าบ้านเรา3-4เท่าแต่ทุกคันก็ต้องอยู่ภายใต้กฏหมายความเร็วหมดทุกคัน อย่างญี่ปุ่นนี่เองก็เคร่งมากๆในการตัดแต้มและยึดใบขับขี่ เคยอ่านมาเห้นว่าการละเมิดกฏจราจรจะมีการส่งผลมาที่ทำงานเพื่อพิจารณาความประพฤติด้วย เข้มงวดนั่นแหละดีแล้ว ถ้าปล่อยกันให้แล่นเร็วไม่มีข้อกำหนดมันก็จะไม่มีจุดมาตรฐานสิ้นสุดว่าความเร็วขนาดไหนที่มันพอดีเพราะต่างคนต่างก็คิดว่ารับมือสบายๆ รู้ตัวอีกทีชนเละเทะไปแล้วและไม่ได้ชนคันเดียวพาคนอื่นตายไปด้วย อย่างกรณีปอร์ชที่ชนท้ายฟอจูนเนอร์เมื่อปีที่แล้วน่าจะเป้นตัวอย่างได้อย่างดี ปอร์ชคิดว่าขับเร็วแล้วตัวเองเอาอยู่แต่ลืมไปว่าความเร็วเฉีนยดๆ300ของตัวเองนั้นมันไม่เข้ากับความเร็วของรถบ้านๆที่เค้าแล่นกันไม่เป็น160เป็นส่วนใหญ่ ถ้าตอนนั้นมีการคุมเข้าด้านความเร็วและคนขับไม่ละเมิดก็จะไม่มีใครต้องตาย ผมมองว่ากฏระเบียบพวกนี้มันช่วยคุ้มครองชีวิตพวกเราด้วยนะ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 11:07:07 โดย 2k »
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 2k

ขออนุญาติยกตัวอย่างอุบัติเหตุจากเว็บข่าว อุบัติเหตุสามารถป้องกันได้ถ้าขับขี่อย่างผลอดภัย

http://www.dailynews.co.th/thailand/182295
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ nemesis

ขับช้า ขับเร็ว ผมว่าไม่สำคัญเท่า รักษากฎจราจรนะครับ
อย่างขับช้าแช่ขวานี่ อันตรายมาก รถเร็วกว่าจะมาเสยเอากง่ายๆ
หรือคันที่เร็วกว่า ก็ต้องออกเลนซ้าย ยิ่งเพิ่มความอีตนายมากขึ้นไปอีก
เพราะกลายเป็นรถเลนซ้ายเร็วกว่าเลนขวา
กฏหมายเค้าก็บอกให้คันขับช้ากว่าอยู่เลนซ้าย
ส่วนจะขับเร็วกว่ากฎหมายกำหนดก็ผิดแน่ ก็ว่ากันไป

ถ้ายังขับกันไร้ระเบียบอย่างนี้ speed limit ตอนนี้ผมก็ว้่าเหมาะสมดี

ถ้ารักษากฎจราจรกันได้ ผมว่าอุบัติน่าจะลดลงเยอะะ
ผมเห็นด้วยกับการติดกล้องนะครับ น่าจะช่วยให้การใช้รถใช้ถนนเป็นระเบียบมากขึ้น

ถ้าใช้รถเป็นระเบียบมากขึ้นแล้ว ค่อยแก้กฏหมายเพิ่ม speed limit ก็จะเหมาะสมกว่า

ออฟไลน์ poppolite

• Newbie
  • *
นี่ยังน้อยครับ ไปเจอญี่ปุ่นนี่ เคร่งกว่ามาก มีครั้งนึงผมขับผ่านทางรถไฟ เพื่อนคนญี่ปุ่นตกใจเลย ถามว่าทำไมไม่จอด เดี๋ยวตำรวจตามมาถึงบ้านเลยนะ ผมถามว่าต้องจอดด้วยหรอ เค้าบอกว่า เจอทางรถไฟต้องจอด 5 วินาที เพื่อความปลอดภัย เจอทางม้าลายก็ต้องเว้นเป็นเมตรตามที่กำหนด ขณะเลี้ยวรถถ้ามีคนเดินข้ามซอยต้องจอดให้คนข้ามก่อนถือคนเป็นสำคัญ ผมเคยเกือบโดนรถตู้วินบางกะปิชนเลี้ยวมาไม่ชะลอไม่เปิดไฟเลี้ยว  นั่งเบาะตอนหลังก็ต้องคาดเข็มขัดไม่งั้นใบสั่งก็ส่งถึงบ้านครับ ผมยังไม่เคยเจอรถแรงๆ คันไหนที่ญี่ปุ่น ขับบ้าเลือดหวาดเสียวเลยครับ

ออฟไลน์ kimjung

ถ้าอยากตื่นเต้นต้องยอมจ่ายครับ ต่างประเทศโหดกว่านี้มาก แต่เค้าก็ยินดีจ่ายครับ เดือนๆโดยกันหลายรอบ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
เต้ชอบตั้งกระทู้ดราม่า 5 5 5 ไม่ไหวจะเคลียร์ว่ะ ชีวิตคนมันไม่สามารถวิ่ง 80 ได้ตลอดชีวิต หรือวิ่ง 200 ได้ตลอดชีวิตหรอก

ผมเองเคารพกฎหมายนะ ถ้าผิดจริงว่าไปตามนั้น ลูกผู้ชายแมนๆ ครับ

แต่ถ้าผมอยากเร็วผมก็ไปไวครับ คำว่าไปไว ไม่ได้มุดแบบปาดหน้าชาวบ้านนะ มุดจริงไรจริง ไปแบบนิ่งๆ รุ่นใหญ่ใจต้องนิ่งครับ
จะมามุดแบบปาดหน้าชาวบ้านเขาเรียกว่าพวกแว๊นท์ คนดีๆ ที่ขับรถเร็วและขับรถ"เป็น" เขาไม่ทำกันหรอก  มันมีโอกาสเสียหลัก
แต่ถ้ามุดเทพๆ ไปเร็ว ไม่ละลานใคร และถึงที่หมายปลอดภัย ต้องฝึกและต้องมีสมาธิสูงกว่าคนอื่นๆบนถนน
ที่ว่ายิ่งขับเร็วยิ่งอันตราย ไม่จริงหรอกครับ ขับเร็วแต่มีสติ และรู้ลิมิตรถตัวเองไม่อันตรายหรอก

ผมไปแบบนั้นและขับทุกครั้งที่ต้องการทำเวลา ส่วนจะเกิดกฎหมายกำหนดหรือไม่ ก็อยู่ที่ตำรวจจะพิจารณา

ผมไม่ใช่คนดีโลกสวย ขับแม่ม 80 60 50 40 ผมแล้วแต่สถานการณ์แล้วแต่ถนน แล้วแต่รถ แล้วแต่คน แต่ชีวิตนี้มีตั้งแต่ 20 - 230
ตั้งเป้าตัวเองว่าพยายามไม่ให้เกิน 200 ถ้าไม่จำเป็น แต่เร็วๆนี้ ยังมีคุณน้องที่เคารพรัก มันอัดไปซะ 260 แล้วถ่ายรูปมาโชว์อยู่เลย 5 5 5

ผมมีภาพมาเตือนสติเพื่อนๆก็ละกันว่า ในซอย แต่แท็กซี่มันเมา เมื่อวานมันเกือบเอาขาลูกน้องผมไปข้าง
ในซอย ความเร็วไม่น่าเกิน 40 แต่สามารถทำให้ชีวิตคนเปลี่ยนเพราะอีกคนไม่มีสติในการขับรถ

ผมไม่ได้ดราม่า และไม่ชอบดราม่า แต่ความเป็นจริงโลกมันไม่ใช่ที่พูดกันเท่าไหร่นัก
ยอมรับมันบ้างว่า ชีวิตมันไม่โลกสวยเท่าไหร่

ผมว่าพวกคุณไปรณรงค์ "เมาไม่ขับ" ดีกว่ามั๊ย ? ดีกว่ามาเถียงเรื่องความเร็วไร้สาระบ้าบอที่กำลังพูดกันอยู่ ?
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ tongtongtong

• Newbie
  • *
เมื่อวานนี้ขับ 90 อยู่เลนกลางแท้ๆ (มี 3เลน) โดน 18 ล้อมันจะรีบไปไหนไม่รู้มันเปิดไฟไล่เอา เลยต้องหนีมันอีก โอ้ยขับช้าก็เสียวก้น