ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกไหมว่า ขับรถสมัยนี้ น่าเบื่อมากขึ้นกว่าสมัยก่อน เพราะมีแต่กล้องเต็มบ้านเต็มเมืองไ  (อ่าน 10678 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าบ้านเราตอนนี้น่าเบื่อมากๆ

กล้องจับความเร็ว กล้องตรงแยกไฟแดง

ทำให้การขับรถน่าเบื่อ เช่น ตามแยกที่จับรถฝ่าไฟแดง บางแยกไม่มีเวลาบอก บางช่วงขับมาดีๆ ก็ต้องเบรค แต่รถคันหลังมาอาจจะสอยได้

ส่วนกล้องจับความเร็ว ถ้าตั้งไว้ที่ 100 ผมว่ามันโหดไปหน่อยครับ จากกระทู้ด้านล่าง ความเร็ว 100 นึงเส้นนั้น ผมวิ่งเกินทุกทีครับ

สรุป ซื้อ รถเครื่อง 600 ซีซี ดีกว่าไหมครับ

คิดอย่างไรกัน  ;)

jaesz

ผมว่าบ้านเราตอนนี้น่าเบื่อมากๆ

กล้องจับความเร็ว กล้องตรงแยกไฟแดง

ทำให้การขับรถน่าเบื่อ เช่น ตามแยกที่จับรถฝ่าไฟแดง บางแยกไม่มีเวลาบอก บางช่วงขับมาดีๆ ก็ต้องเบรค แต่รถคันหลังมาอาจจะสอยได้

ส่วนกล้องจับความเร็ว ถ้าตั้งไว้ที่ 100 ผมว่ามันโหดไปหน่อยครับ จากกระทู้ด้านล่าง ความเร็ว 100 นึงเส้นนั้น ผมวิ่งเกินทุกทีครับ

สรุป ซื้อ รถเครื่อง 600 ซีซี ดีกว่าไหมครับ

คิดอย่างไรกัน  ;)

เรื่องกล้องมันก็แค่เป็นการกระชับกฎหมายครับ เข้มงวดขึ้นเพื่อปลอดภัยขึ้น แยกไฟแดง เรารู้ว่าเป็นแยกก็ต้องชลอครับ ชลอตั้งแต่เนิ่น ๆ ผมเคยเห็นพวกฝ่าไฟแดงทำให้คนอื่นเดือดร้อนมาเยอะ ถึงเวลาจับซะที ก็ดีออกนะครับ

เรื่องความเร็ว อันนี็ผมเห็นด้วย มันจะให้ช้าไปไหน 80 km/hr รึยังงัย ? นอกเมืองควรจะ 100 -110 ได้แล้ว

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
ในเมืองหน่ะ ขับช้าๆ ถูกแล้ว แต่นอกเมือง หรือวิ่งต่างจังหวัด ควรกำหนดมาเลยว่า วิ่งได้ไม่เกิน 120 ไม่ต้องมาบอกว่าวิ่งได้ไม่เกิน 90 ส่วน 120 หน่ะ อนุโลมให้ ไม่ต้องมาอนุลง อนุโลมครับ นอกเมือง หรือขับทางต่างจังหวัด หรือบนทางด่วนในกรุงเทพ ต้องออกกฏหมายว่า วิ่งได้ไม่เกิน 120 อนุโลมให้ 140  ใครขับเลนขวาสุด แต่ช้ากว่า 120 หรือช้ากว่ารถเลนขวาสุด ในกรณีที่ ถนนฝั่งนั้นมี 3 เลนขึ้นไป ผิดกฏหมาย !!!  นี่ !!! มันต้องแบบนี้

ป.ล. ความเห็นของผมเป็นแบบนี้ ตลอดไป ย้ำ !!! ตลอดไป

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
ขับได้ กันทุกคันผมว่า 80 ผมว่าปลอดภัยดี แน่นอน วิ่งไปยางแตกผมว่ารถคงไม่เสียหลักน่าจะควบคุมเอาอยู่ แม้แต่มือใหม่

ออฟไลน์ Teamkk

• Jr. Member
  • **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
ตามแยก ผมสนับสนุนครับติดเยอะๆยิ่งดี.    กล้องจับความเร็วส่วนตัวผมไม่สน 555

ออฟไลน์ 12ay13an

• Full Member
ผมว่ามีกล้องตามแยกหรือจำกัดความเร็วก็ดีอยู่แล้วนะครับ เพื่อความปลอดภัยบนท้องถนนเพราะว่าคนไทยขับรถกันผิดกฎหมายเยอะมาก แต่ควรจะมีป้ายบอกให้ชัดเจนแบบเมืองนอกเค้าว่าช่วงนี้ให้ขับไม่เกินเท่าไหร่  ไม่ใช่่ว่าอยากตั้งยิงความเร็วตรงไหนก็ตั้ง  โดยไม่มีการใช้ป้ายบอกว่าตรงนี้ให้ใช้ความเร็วเท่าไหร่  ส่วนความเร็วในการขับต่างจังหวัดนั้นผมว่าที่ 120 มันช้าไปหน่อย น่าจะมีช่วงที่ให้แบบว่าไม่จำกัดความเร็วด้วยเพราะถนนบางช่วงมันสามารถใช้ความเร็วได้มากหน่อย ส่วนช่วงไหนที่จำกัดความเร็วก็ควรมีป้ายเตือน

ออฟไลน์ SitdownstrikE

ถ้าใช้คำว่าน่าเบื่อ  ผมเบื่อจำนวนรถที่เพิ่มขึ้น กับปัญหาจราจร มากกว่าครับ

เงินเกือบแสนล้าน สามารถทำอะไรกับปัญหาจราจรได้เยอะมากๆ  ดันเอาไปสนับสนุนให้คนซื้อรถเพิ่ม
พูดไปก็เข้าการเมือง - -''

เอาเป็นว่า เบื่อรถติดครับ  ถนนให้วิ่งมันไม่พอจำนวนรถ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
เรื่องขับเร็วเรื่องนึง เรื่องกล้องก็เรื่องนึงนะครับพี่เต้ เพราะว่าถ้าไม่มีกล้องเยอะๆเนี่ยคนก็จะทำผิดกันมาก มีไว้ดีแล้วครับ บางคนวิ่ง 180-200 ก็มี ผมนั่งรถไปกับคุณแม่ ขับ 130 ยังมีรถขับเร็วๆหวาดเสียวเลยครับ ผมว่าแบบนี้ก็ดีมากๆนะครับ จะได้กำจัดขาซิ่ง
ส่วนเรื่องการขับช้าการขับเร็ว ขึ้นอยู่ในกับว่าเราอยูในเมืองหรือนอกเมือง ถ้าในเมือง ยังไงก็เร็วไม่ได้อยู่แล้วครับเต็มที่ไม่เกิน100 ถ้านอกเมืองก็เร็วได้แต่พยายามอย่าเกิน 120 แต่กระทู้เมื่อวานที่ดักจับที่ 100 มันก็เกินไปครับ
ส่วนเรื่องรถ600ซีซี ถ้ามันมีคนคงซื้อกันเยอะแล้วครับ

กฎหมายมีไว้ให้ทำตาม ไม่ได้มีไว้ให้ขัดนะครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ทุกวันนี้ ต่างจังหวัดผมก็ขับ 180+ ได้นะครับ ถ้ารู้จักเส้นทางนั้นๆ ว่าตำรวจตั้งด่านตรงไหน ถ้าใกล้จะถึงระยะ 5 กิโลผมจะลดความเร็วลง ส่วนมากถ้ามีด่าน สิบล้อจะเปิดไฟบอก  ;D

ออฟไลน์ mathician

เรื่องกล้องจับความเร็ว ผมสนับสนุน ให้มันมีเป็นล้านตัวเลย แต่ขอให้ติดป้ายบอกให้ชัดเจนด้วยนะ ว่าตรงไหนให้ขับเท่าไหร่กันแน่
แต่สิ่งที่ผมเบื่อที่สุดจริงๆ คือการขับรถไม่มีน้ำใจให้กันเลย มันแล้งน้ำใจกันสุดๆเลยนะใน กทม

ออฟไลน์ babynew

• **
ผมว่ามีกล้องไม่เสียหายนะครับ

แต่เสียหายที่การกระทำมากกว่า เช่น เรื่องจับความเร็ว จำกัดความเร็วหรือคอยตรวจสอบเป็นสิ่งที่ดี

แต่มันน่าจะแสดงให้ชัดเจนว่า เส้นไหน ช่วงไหน ขับได้เท่าไร จะ 80 120 เอาให้ชัดเจน

ออฟไลน์ top3245

กฎหมายพวกนี้ใช้มาตั้งแต่ ปี พ.ศ. 2522 หรือเมื่อ 33 ปี มาแล้วครับ  (พรบ.จราจรทางบก พ.ศ. 2522)

ตัวบทในบางมาตราตอนนี้มันคือกฎหมายโบราณครับ แต่เพราะเหตุใดจึงไม่ีมีการแก้ไขให้เข้ากับยุคสมัยปัจจุบัน คุณว่าแปลกไหม ?

คิดดูครับ

สถาพถนนเมื่อ 33 ปี ที่แล้ว ซึ่งถนนส่วนใหญ่เลนจะแคบ และพื้นผิวก็ไม่ดี  แถมยังเป็น 2 เลนส่วนอีก แต่ให้วิ่งได้เพื่อความปลอดภัยยังกำหนดไว้ที่ 90  กิโลเมตรต่อชั่วโมง เลย

สมรรถณะของรถ เมื่อ 33 ปี ที่แล้ว ซึ่งรถส่วนใหญ่ เอาแบบเครื่องใหญ่ๆ ก็ 1,400 cc แรงไม่เกิน 80 แรงม้า และ ที่สำคัญช่วงล่าง กับ เบรค กับ ยางรถยนต์ ก็ต่างกับปัจจุบันมาก แต่ให้วิ่งได้เพื่อความปลอดภัยยังกำหนดไว้ที่ 90  กิโลเมตรต่อชั่วโมง เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 12:07:40 โดย top3245 »

ออฟไลน์ gttle

ผมว่าดีครับอยู่ในเมืองจะขับกันทำไม 100+ น่ะผมว่า 80 บ้านเราก็เร็วเกินแล้วมีไม่กี่ประเทศในโลกหรอกครับที่กำหนดให้ขับในเมืองได้ถึง 80 น่ะเห็นอยู่ 60 กันเป็นส่วนมาก

ออฟไลน์ PREM

เรื่องกล้องจับความเร็ว ผมสนับสนุน ให้มันมีเป็นล้านตัวเลย แต่ขอให้ติดป้ายบอกให้ชัดเจนด้วยนะ ว่าตรงไหนให้ขับเท่าไหร่กันแน่
แต่สิ่งที่ผมเบื่อที่สุดจริงๆ คือการขับรถไม่มีน้ำใจให้กันเลย มันแล้งน้ำใจกันสุดๆเลยนะใน กทม

เห็นด้วยตามนี้แหละครับ
อีกพวกที่ทำให้การขับรถผมน่าเบื่อคือรถแท็กซี่ รถตู้ และมอเตอร์ไซค์ที่ขับกร่างเหมือนตัวเองเป็นรถคันนึง
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ gttle

ผมว่า speed limits เราก็ธรรมดานะเทียบกับที่อื่นส่วนใหญ่แล้วลองดู

http://en.wikipedia.org/wiki/Speed_limits_by_country

ออฟไลน์ ichok

บางทีเห็นป้ายว่า 80 แฟนบอกเค้าให้ขับไม่เกิน80 หรือ ห้ามต่ำกว่า 80 อ่ะ นี่มันทางด่วนนี่นา ;Dขำๆนะครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เพื่อความปลอดภัยของทุกคนนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ 6162002

กฎหมายพวกนี้ใช้มาตั้งแต่ ปี พ.ศ. 2522 หรือเมื่อ 33 ปี มาแล้วครับ  (พรบ.จราจรทางบก พ.ศ. 2522)

ตัวบทในบางมาตราตอนนี้มันคือกฎหมายโบราณครับ แต่เพราะเหตุใดจึงไม่ีมีการแก้ไขให้เข้ากับยุคสมัยปัจจุบัน คุณว่าแปลกไหม ?

คิดดูครับ

สถาพถนนเมื่อ 33 ปี ที่แล้ว ซึ่งถนนส่วนใหญ่เลนจะแคบ และพื้นผิวก็ไม่ดี  แถมยังเป็น 2 เลนส่วนอีก แต่ให้วิ่งได้เพื่อความปลอดภัยยังกำหนดไว้ที่ 90  กิโลเมตรต่อชั่วโมง เลย

สมรรถณะของรถ เมื่อ 33 ปี ที่แล้ว ซึ่งรถส่วนใหญ่ เอาแบบเครื่องใหญ่ๆ ก็ 1,400 cc แรงไม่เกิน 80 แรงม้า และ ที่สำคัญช่วงล่าง กับ เบรค กับ ยางรถยนต์ ก็ต่างกับปัจจุบันมาก แต่ให้วิ่งได้เพื่อความปลอดภัยยังกำหนดไว้ที่ 90  กิโลเมตรต่อชั่วโมง เลย
รถสมัยก่อนหรือสมัยนี้ ขับ 90 มันก็ชนคนตายอยู่ดีแหละครับ ถ้าเมา หลับใน มันก็เกิดอุบัติเหตุอยู่ดี, โครงสร้างดี ตกทางด่วนก็ยังตายอยู่ดี
บอกว่ารถเบรคดี ผมเห็นรถเก๋งดีๆ เบรคไม่ทันชนท้ายคันหน้าประจำ มากกว่าพวกรถเก่าๆที่ขับเว้นระยะเยอะๆ เพราะรู้ว่าเบรคไม่ดีซะอีก
และถนนหลายๆสายก็อนุโลม ให้ขับเกิน100 อยู่แล้ว ผมว่ามันพอครับ แต่ถ้ารีบจริงๆก็รับความเสี่ยงเอา ต่างประเทศเขาถึงใช้ Radar Detector กันแพร่หลายไงครับ ไม่โทษกฎหมาย แต่ก็หาทางอื่นเอา >_<

โดยส่วนตัวเห็นด้วยกับคุณ mathician ครับ คือมีกล้องได้ แต่ช่วยบอกตรูหน่อยเหอะ ว่าเส้นนี้อนุโลมให้เท่าไร เดี๋ยวติด Radar Detector จะได้รู้ว่าต้องเบรคเหลือเท่าไร - -

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
  เอาเฉพาะเรื่องกล้องนะครับ
ผมเห็นด้วยมากๆ ที่ติดทุกสี่แยกไฟแดง
รำคาญพวกชอบผ่าไฟจราจร
ฝั่งตัวเองแดงแล้วแท้ๆ ยังชอบเสนอพรวดๆออกมาอีก

และที่สำคัญเวลาเกิดอุบัติเหตุ จะได้เอาภาพในกล้องมาช่วยตัดสินและตามคดีได้ครับ

ออฟไลน์ shando

น่าเบื่อมันก็แค่ความรู้สึกครับ กฎไม่ได้มีไว้เพื่อให้ใครตื่นเต้นหรือรู้สึกดี แต่มีไว้เพื่อความปลอดภัยและรักษาผลประโยชน์ของส่วนรวมครับ
แล้วที่บอกว่าสัญญาณไฟไม่มีตัวเลขนับถอยหลัง เค้าก้มีไฟเหลืองหนิครับ มีมานานแล้วด้วย โดนคันหลังสอยตูดดีกว่าฝ่าไปแล้วโดนอัดด้านข้างนะครับ อันนั้นไม่ตายก็เจ็บหนักแน่ๆ
ปล.ทุกทีเห็นจขกท.ชอบพูดว่าตัวเองขับรถช้าๆอืดๆไม่ใช่เหรอครับ ไหงตอนนี้นึกอยากขับเร็วฝ่าไฟแดงซะล่ะครับ

GreenG

น่าเบื่อมันก็แค่ความรู้สึกครับ กฎไม่ได้มีไว้เพื่อให้ใครตื่นเต้นหรือรู้สึกดี แต่มีไว้เพื่อความปลอดภัยและรักษาผลประโยชน์ของส่วนรวมครับ
แล้วที่บอกว่าสัญญาณไฟไม่มีตัวเลขนับถอยหลัง เค้าก้มีไฟเหลืองหนิครับ มีมานานแล้วด้วย โดนคันหลังสอยตูดดีกว่าฝ่าไปแล้วโดนอัดด้านข้างนะครับ อันนั้นไม่ตายก็เจ็บหนักแน่ๆ
ปล.ทุกทีเห็นจขกท.ชอบพูดว่าตัวเองขับรถช้าๆอืดๆไม่ใช่เหรอครับ ไหงตอนนี้นึกอยากขับเร็วฝ่าไฟแดงซะล่ะครับ

ผมไม่ได้ฝ่าหรอกครับ แต่กลัวรถหลังมากกว่าที่จะมาชนตูดเรา

ผมขอแค่ ไฟบอกเวลาครับ อยากให้มีทุกแยกเลย จะได้รู้ว่าความเร็วนี้จะวิ่งไปได้่ไหมนะครับ

ออฟไลน์ neung23

กล้องไฟแดงมีน่ะดีแล้วคับ ฝึกขับให้ปลอดภัยไว้ แต่! กลางคืนแยกไหนโล่งผมแหกไฟแดงตลอด 555+ แต่หยุดก่อนแหกนะคับไม่ใช่ซิ่งผ่านไป

แต่เรื่องความเร็วเนี่ย ไหนจะตำรวจมั่ว ไหนจะกล้องเพี้ยน ไหนจะชอบตั้งกล้องทางลงเขา  >:(

และคนที่ต้องวิ่งทางไกลๆมากๆ ให้วิ่ง 80 90 ?? บ้าไปแล้ว รถสมัยนี้มันเข้าไกล้200ม้ามากแล้วนะ

มารผจญบนถนนก็พวกรถใหม่นี่แหละ ช้าแช่ขวามั่ง ปาดแบบไร้ลูกตามั่ง ฯลฯ  >:( >:( เห็นป้ายแดงแล้วหงุดหงิด
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ rathalos

• Newbie
  • *
กฏหมายมันโบราณจริงครับ รถสมัยนี้มีประสิทธิภาพมากกว่าที่กฏหมายโบราณๆฉบับนี้กำหนดไว้มากเลย

แต่บนถนนปัจจุบันคุณๆผู้มีรถยนต์ประสิทธิภาพสูงๆแบบที่เรียกว่า"140ข้าก็ยังสบาย" ก็ยังใช้ถนนร่วมกับยานพาหนะที่มีอายุพอๆกับกฏหมายฉบับนี้ใช่ไหมล่ะครับ โดยเฉพาะตามต่างจังหวัดจะเห็นดาษดื่น
แล้วถ้าปรับกฏหมาย เพิ่มความเร็วขั้นต่ำ แล้วรถเหล่านั้นเขาอยากใช้ความเร็วแบบนั้นทั้งๆที่รถไม่เอื้ออำนวยเลยเขาก็ไม่ได้ทำผิดกฏจราจร แต่ก็คิดถึงผลลัพธ์เอาเองแล้วกันครับ (ไม่นับรวมรถโครงเก่าที่ได้รับการปรับแต่งประสิทธิภาพมานะครับ)

ไว้ให้มีพรก. พรบ. ฯลฯ กำหนดให้รถยนต์ใช้ได้ไม่เกิน10ปี กฏจราจรในหมวดความเร็ว คงได้updateกันทุกๆ10ปีตามใจคุณๆบางคนได้ครับ

ส่วนเรื่องกล้อง มีก็ดีครับ เป็นเครื่องมือทำให้มีหลักฐานมากขึ้น ข้อดีไม่ได้เกิดจากจราจรฝ่ายเดียวหรอกครับ ฝ่ายคนขับก็มี
เช่น ผมเคยโดนจราจรทางหลวงเส้นตจว.ท่านเรียก ทั้งๆที่ผมมั่นใจว่าไม่ได้กระทำผิดอะไรเลย เมื่อผมถามถึงข้อกล่าวหา ท่านว่าขับรถเร็ว ผมแย้งว่าผมก็ขับตามคันอื่นๆมาทำไมท่านไม่เรียกให้หมดทุกคัน ท่านก็บอกว่าผมขับเร็วกว่าคันอื่น!!?? ซึ่งผมขับอยู่ในแถวคันกลางๆมาเป็นกิโลๆ จะไปเร็วกว่าคันอื่นได้อย่างไร ผมเลยบอกท่านไปว่า ผมขอหลักฐานภาพถ่ายจากกล้อง ท่านใบ้รับประทาน ทำเป็นวอ.ไปถามจราจรท่านอื่นๆ แล้วทำมาเป็นขอดูว่ามีใบขับขี่หรือเปล่า พอหาความผิดไม่ได้ก็ต้องปล่อยผมไป

ออฟไลน์ kowit1

กฏหมายมันโบราณจริงครับ รถสมัยนี้มีประสิทธิภาพมากกว่าที่กฏหมายโบราณๆฉบับนี้กำหนดไว้มากเลย

แต่บนถนนปัจจุบันคุณๆผู้มีรถยนต์ประสิทธิภาพสูงๆแบบที่เรียกว่า"140ข้าก็ยังสบาย" ก็ยังใช้ถนนร่วมกับยานพาหนะที่มีอายุพอๆกับกฏหมายฉบับนี้ใช่ไหมล่ะครับ โดยเฉพาะตามต่างจังหวัดจะเห็นดาษดื่น
แล้วถ้าปรับกฏหมาย เพิ่มความเร็วขั้นต่ำ แล้วรถเหล่านั้นเขาอยากใช้ความเร็วแบบนั้นทั้งๆที่รถไม่เอื้ออำนวยเลยเขาก็ไม่ได้ทำผิดกฏจราจร แต่ก็คิดถึงผลลัพธ์เอาเองแล้วกันครับ (ไม่นับรวมรถโครงเก่าที่ได้รับการปรับแต่งประสิทธิภาพมานะครับ)

ไว้ให้มีพรก. พรบ. ฯลฯ กำหนดให้รถยนต์ใช้ได้ไม่เกิน10ปี กฏจราจรในหมวดความเร็ว คงได้updateกันทุกๆ10ปีตามใจคุณๆบางคนได้ครับ

ส่วนเรื่องกล้อง มีก็ดีครับ เป็นเครื่องมือทำให้มีหลักฐานมากขึ้น ข้อดีไม่ได้เกิดจากจราจรฝ่ายเดียวหรอกครับ ฝ่ายคนขับก็มี
เช่น ผมเคยโดนจราจรทางหลวงเส้นตจว.ท่านเรียก ทั้งๆที่ผมมั่นใจว่าไม่ได้กระทำผิดอะไรเลย เมื่อผมถามถึงข้อกล่าวหา ท่านว่าขับรถเร็ว ผมแย้งว่าผมก็ขับตามคันอื่นๆมาทำไมท่านไม่เรียกให้หมดทุกคัน ท่านก็บอกว่าผมขับเร็วกว่าคันอื่น!!?? ซึ่งผมขับอยู่ในแถวคันกลางๆมาเป็นกิโลๆ จะไปเร็วกว่าคันอื่นได้อย่างไร ผมเลยบอกท่านไปว่า ผมขอหลักฐานภาพถ่ายจากกล้อง ท่านใบ้รับประทาน ทำเป็นวอ.ไปถามจราจรท่านอื่นๆ แล้วทำมาเป็นขอดูว่ามีใบขับขี่หรือเปล่า พอหาความผิดไม่ได้ก็ต้องปล่อยผมไป

ในมุมของเจ้าของรถคงเป็นอย่างนั้นด้านบน แต่เขาอาจมองมุมคนเดินถนน มองม๋าตัดหน้ารถ มองอุบัติเหตุ เหตุสุดวิสัย ขับช้าๆไงก็คงอุบัติเหตุร้ายแรงน้อยกว่าขับเร็วๆ

ออฟไลน์ dht_tubes

ไม่มีกฏหมายฉบับไหน ทำให้ประชาชนพอใจได้หมดทุกคนอยู่แล้ว

ถ้าประชาชนนั้นๆ คำนึงถึงผลกระทบที่ได้รับของตัวเองแต่ฝ่ายเดียว

เป็นเรื่องจริงครับที่ คนเราทุกคนนั้น อย่างไรก็ตามก็ต้องคิดเข้าข้างอารมณ์ และความรู้สึกของตนเองก่อนเป็นธรรมดา แต่การอยู่ร่วมกัน การถูกเบียดเบียนให้รู้สึกว่าเสียเปรียบ หรือ เบื่อ มันมีอยู่แล้ว ขึ้นอยู่กับว่า เราเป็นผู้กระทำ (จะได้รู้ตัวหรือไม่ก็ตาม) หรือ เป็นผู้ถูกกระทำ

อันไหนที่ดีต่อส่วนรวม เราก็ยอมปรับตัว ปรับใจเราไปดีกว่า เปลี่ยนตัวเราดีกว่าไปคาดหวังให้คนอื่นเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ Deaw

บางอารมณ์มันก็หงุดหงิด แต่เพื่อส่วนรวมเราก็ต้องอยู่กันอย่างมีกฏครับ

popdemonic

ผมไม่ได้ชอบกล้องที่จับความเร็ว แต่ผมยอมรับมันครับ เพราะมันมีประโยชน์มากกว่ามีโทษทั้งๆที่โดยมาก การขับขี่ของผมมันเกินวิสัยความเร็วที่อนุญาตอยู่แล้วแต่เพื่อส่วนรวม ทุกอย่างคงจะเอาตามใจเราหมดทุกอย่างไม่ได้ครับ คนเราอยู่กันไม่กี่คนยังมีกฎหมู่ หากบ้านเมืองเราไม่มีกฎหมายคงวุ่นวายน่าดูครับ หากมามองแง่ดีและแง่เสีย ผมยังมองว่ามันมีประโยชน์มากกว่าโทษ ขนาดผมเองเป็นคนที่ทำผิดกฎหมายแต่ผมยังยอมรับและพยายามไม่ฝ่าฝืนและทำตามมากเท่าที่พึงจะทำได้เลยครับ

ออฟไลน์ superpock

• **
สิงค์โปร์ให้วิ่งบนทางด่านแค่90เอง ไม่มีอะลุ่มอะล่วยแบบบ้านเราด้วย

ไม่เกี่ยวกับสมรรถนะของรถหรอกครับ เป็นเรื่องการบังคับใช้กฏหมายมากกว่า

ออฟไลน์ tae_polestar

อย่าว่าแต่กล้องเลย  ทุกวันนี้ผมจะตาย เพราะ รถซิ่ง รถกระบะที่ชอบปาด รถตู้

ท่องอยู่ตลอด ให้เค้าไปๆ 
The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ basboths

ให้****ตำรวย****ขับแบบปกติเวลามันกลับบ้านมันไปเที่ยว อะไรก็ชั่ง ขับเกิน 80 ตบ+ปรับแมร่งเลย ดูซิมันจะทำกันได้ไหม :-\