ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมหลายๆคนถึงห่วงว่าจะหลีกเลี่ยฏหมายหรือติดสินบท จนท. มากกว่าทำตามกฏหมายอย่างปกติ  (อ่าน 5320 ครั้ง)

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
เห็นมาหลายกระทู้แล้วครับ เรื่องขับรถเร็วรถช้า หรือ แม้กระทั่งเรื่องติดสินบน หรือ ไฟเหลืองแดง

กลายเป็นว่าจะถามกันว่า จะปฏิบัติตามกฏหมายยังไง ก็เห็นมีแต่ไม่แต่แสดงความไม่พอใจ ไม่ใช่เฉพาะเวบนี้นะ หลายเว็บมากๆ

1. ขับรถเร็วเกินกฏหมายกำหนด ผมเข้าใจว่าแต่ละบริเวณกำหนัดความเร็วไม่เท่ากัน ซึ่งจะมีป้ายบอกอยู่แล้ว
    ยิ่งถ้าเป็นถนนในกรุงเทพ แทบไม่ควรมีถนนไหนเลยที่ขับเกิน 80 ยกเว้นถนนใหญ่ ๆ
    มีกล้องก็ดีแล้ว ปลอดภัยต่อ คนที่เดิน มอเตอไซ์ หรือแม้แต่คนขับเอง
    ข้อดีของกล้องอีกอย่างคือ จะทำให้พวกแทรกคิว เวลาต่อๆคิวกันไม่กล้า มันทำให้เป็นระเบียบมากขึ้น
2. เรื่องติดสินบนเจ้าหน้าที่มีอยู่ 2 กรณีเลย ทำผิด และ ไม่ได้ทำผิด
    ขอเกิร่นก่อนว่า ครอบครัวผมเป็นครอบครัวตำรวจ แต่เวลามีปัญหาผมเลือกที่จะทำตามกฏหมายตลอดโดยไม่ได้ไปขอความช่วยเหลืออะไร
    ถ้าผมทำผิดจริงๆ - เช่น ขับบนบัสเลน มีหลายครั้งที่ จนท. เรียกสินบน จะ 300 500 ก็ว่ากันไป แต่ผมยืนยันที่จะรับใบสั่ง แล้วไปจ่ายค่าปรับที่ โรงพักเอง
                               ถึงแม้มันจะใช้เวลาหน่อย เพราะเค้าจะเรียกให้ได้ ก็ต้องบอกไปเดี๋ยวไปจ่ายค่าปรับเอง รับใบสั่งมา มันเป็นเรื่องที่ทำได้ คนที่ติดสินบน จนท.
                               ก็คือ ขี้เกียจ ไม่อยากเสียเวลา ไม่อยากโรงพัก
    ถ้าผมไม่ได้ทำผิด - อาจจะโดนจับแบบงงๆ ผมก็ทำตามข้อแรก คือขอใบสั่ง ทำผิดอะไรก็ว่ากันไป ถ้าไม่ได้ทำผิดจะกลัวอะไร
3. เรื่องไฟ เหลือง ไฟ แดง หลายคนชอบมาถักเถียงกันว่า ยังไม่ไฟแดงเลย ขอบอกว่า ไฟเหลืองคือให้เตรียมหยุด ไม่ใช่ไฟที่จะเร่งเครื่องมา
    ความจริงแล้วถ้าเห็นว่าไปไม่ทัน ผมชะลอตั้งแต่ไฟเขียวแล้วครับ

ขอบ่นสัก 3 ข้อละกันครับ ผมว่ามันเป็นความคิดที่บิดเบี้ยว ถ้าไม่มีคนให้ก็ไม่มีคนรับ แล้วรู้ไหมครับ ถ้าไม่มีใครให้
กฏเกณต่างๆในท้องถนนมันก็จะดีขึ้น คนเริ่มศรัทธาในกฏหมายมากขึ้น มันต้องใช้เวลา ผมว่าเริ่มกันทำคนละนิดคนละหน่อยคงจะดีมิใช่น้อย

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
เห็นด้วยเรื่องที่ว่า ไม่ควรจะมาบ่นเวลาโดนปรับความเร็วครับ ผมว่าเราน่าจะยินดีที่กฎหมายเราศักดิ์สิทธิ์ขึ้น แล้วก็ตำรวจดูจริงจังขึ้น (เรื่องจับกำนันเป๊าะก็เรื่องนึง)
และไฟเหลือง จริงๆผมว่า มันแปลว่า "ให้หยุด" นะครับ ไม่ใช่ให้เตรียม  เพียงแต่มันเหลืองเพื่อให้ระวังรถทางอื่นวิ่งมามากกว่า

แต่ความน่าเบื่อของการรับใบสั่ง นอกจากเป็นความเคยชิน และไม่อยากจะต้องเสียเวลาไปจ่ายค่าปรับแล้ว ไหนจะเพราะเห็นคนอื่นทำเป็นปกติอีก เรื่องเงินก็มีส่วนครับ

อย่างที่ทราบ ถ้ามองในมุมธุรกิจ ประชากรประเทศไทยส่วนมากอยู่ในกลุ่มฐานปิรามิดเลย คือไม่ได้มีเงินเหลือใช้มาก และไม่ได้มีเวลาว่างนักที่จะไปโรงพัก ดังนั้นโดยธรรมชาติ จะพยายามไม่เสียเงิน หรือเสียเวลา กับสิ่งที่ตัวเองมองว่าไม่จำเป็นครับ  (ยกตัวอย่าง ผมเป็นนิสิต โดนปรับทีละ500 ก็จุกเหมือนกันครับ)
มันไม่ใช่เฉพาะคนขับขี่หรอกครับ ตำรวจก็เหมือนกันแหละ ถ้าตำรวจมีตังเหลือๆ เขาก็ไม่มารับเงินทีละ 100 200 เหมือนกันแหละครับ (ตำรวจดีๆก็มี ผมเจอมากับตัว  โดนเตือนแต่ไม่ปรับ แต่คงยาก)
มันเป็นเหมือนเวลาขี่มอไซค์นั่นแหละครับ ใครไม่มุดไม่แทรก ทำให้คันหลังไปไม่ได้ ก็จะโดนมองเหมือนว่า งี่เง่า  ตำรวจทชอบมาไถตัง ก็คงมองว่าพวกตำรวจดีๆ นี้กินศักดิ์ศรีแทนข้าวเหมือนกันแหละครับ

แต่ถ้าคนที่มีเงินพอจะจ่ายกับเรื่องปัจจัยพื้นฐานเหลือๆ ถึงจะยินดีจ่ายมากขึ้น ยินดีจ่ายภาษีแพง ยินดีซื้อของแพงๆที่ทำให้เกิดความภูมิใจ ยินดีถูกปรับเต็มจำนวนมากกว่าทำผิดกฎหมาย ยินดีบริจาคเงินทีละมากๆ เอาเปรียบคนอื่นน้อยลง อะไรทำนองนั้นแหละครับ ซึ่งประเทศไทยคงยังไปไม่ถึงจุดนั้น ก็เลยเป็นแบบนี้แหละครับ

เพราะงั้นบอกตามตรงว่า ผมก็ยังเลือกที่จะเสียตรงนั้นเลย ถ้าเป็นไปได้ มากกว่ายอมรับใบสั่งอยู่ดี ไว้ผมรวยก่อนแล้วกัน หรือไม่ก็จนกว่า ผมเห็นพวกเส้นใหญ่ๆ โดนปฏิบัติเหมือนกับผมซะก่อนครับ

ทุกวันนี้ผมยังรู้สึกว่า คนจนโดนตำรวจเล่นมากกว่าคนรวยอยู่ครับ  

แต่ใบสั่งที่ส่งมาบ้านนี้แทบร้องจริงๆครับ 1000บาท จ่ายปณ. โดนค่าบริการอีกเกือบ 100  *-*

ออฟไลน์ Mario_Yadel

• Full Member
เห็นด้วยกับจขกท ครับ
แต่ผมอยากให้ปรับกฏหมายให้ทันสมัยและเหมาะสมด้วย

ออฟไลน์ ATOMIC

• Jr. Member
  • **
 ใช่ครับกฎหมายเทคนิดไม่ได้ชี้ว่าใครดีใครเลว แต่เขาออกมาเพื่อความเรียบร้อยของสังคมโดยมีเหตุผลบางประการที่ประกอบกับกฎหมายเช่นว่านั้น
ตัวอย่างจับความเร็ว ที่จำกัดก็เพราะเพื่อความปลอดภัยนั่นแหล่ะครับ กฎหมายมันเป็นกฎเกณฑ์ควบคุมความประพฤติ ซึ่งก็แน่นอนอยู่แล้วว่าคนเราโดยธรรมชาติไม่ชอบถูกควบคุม ที่มีคนไม่เห็นด้วยบ้างก็จึงไม่แปลก แต่ถ้าฝ่าฝืนก็จะโดนลงโทษ
 ส่วนเรื่องสินบนเป็นเฉพาะตัวของบุคคลคนนั้นแหล่ะครับไม่ว่าประชาชนหรือเจ้าหน้าที่ อยู่ที่บุคคลนั้นจะทำ
Everything beyond !!

ออฟไลน์ Tonge

ข้อ1 ผมทำผิดประจำ เพราะขับเร็วเกินกฎหมายตลอด แต่เฉพาะที่เป็น ถนน4ช่องทาง เช่น บางนาตราด วงแหวน มอเตอร์เวย์ ทางด่วน เพราะรำคาญรถช้า วิ่ง2ช่องขวา

ถ้าเป็นถนนในเมือง 2ช่องทาง ไม่เคยขับเกิน80เลย เพราะกลัวมอไซพุ่งออกมาจากซอย รถเปลี่ยนเลนไม่เปิดไฟ ไม่ดูเราเลย ขับรถในเมืองน่าเบื่อ เรื่อง เบียด แทรก ปาด โดยไม่เปิดไฟเลี้ยว เกลียดสุดๆ

ข้อ2 ผมเคยติดสินบนครั้งหนึ่ง ตรงวงเวียนอนุเสาวรีย์ เพราะไม่รู้ว่าโรงพัก สน.นั้นอยู่ตรงไหน ถามนายตำรวจคนนั้น เขาก็บอกทางไม่เข้าใจ และโดนเรียกเพราะ ผมต้องแซงรถตู้ที่จอดเกะกะตรงมุมวงเวียน พอโผล่ออกมาปุ๊บ ตำรวจรออยู่เลย ก็เลยจ่ายไป เพราะเขาตื้อที่จะเอาตัง บอกจะไปจ่ายที่ สน.เอง ก็ยึกยัก ถามย้ำให้เราจ่ายตรงนั้น3รอบ ก็เลยให้ไป

ข้อ3 ผมทำผิดโดยไม่ตั้งใจ ส่วนมากจะไฟเหลืองตอนผมพ้นเส้นไปแล้ว จะเบรคก็กลางแยกแล้ว ถ้าเป็นแยกที่มีตัวเลขขึ้น ผมชอบมาก มันทั้งพร้อมที่เราจะไป และ พร้อมที่เราจะหยุด อยากให้มีตัวเลขขึ้นทุกแยกเลยด้วยซ้ำ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ส่วนตัวผมไม่เคยขับเร็ว ไม่เคยฝ่าไฟแดง

แต่ก็อยากให้มันชัดเจนกว่านี้ เช่น กำหนดเท่าไร ก็ตัดเท่านั้น

หรือไฟแดงก็มีเวลาบอก จะได้กะเวลาถูกครับ

ออฟไลน์ shando

ความจริงความเร็วมันก็มีบอกนะ แต่เราชอบไม่มองไม่ก็คิดไปเองว่ามันช้าไป เค้าคงอนุโลมให้แหละ

ออฟไลน์ Tyde

เรื่องอื่นเห็นด้วยครับ  แต่เรื่องกล้องจับความเร็วนี่ส่วนหนึ่งก็เห็นด้วย  แต่อีกส่วนนึงก็ไม่เห็นด้วย  เห็นด้วยที่กวดขันความเร็วในย่านชุมชน  แต่ไม่เห็นด้วยที่ไม่สามารถบอกได้ชัดๆว่าจำกัดความเร็วที่เท่าไหร่แน่  บอกจำกัด 90 อนุโลม120 ไอคำว่าอนุโลมเนี่ยมันคลุมเคลือเอามากๆ  ไม่สามารถเอาแน่เอานอนอะไรได้เลย เหมือนเปิดช่องเอาไว้ให้เจ้าหน้าที่หากินชอบกล   อย่างที่มีหลายๆคนโวยว่าทำไมยังไม่ถึง120เลยถึงมีใบมาถึงบ้าน  ตำหนวดก็อ้างว่าจับที่ 90 แล้วเอวังไหน120ที่บอกอนุโลมไว้   ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 14:35:57 โดย Tyde »

ออฟไลน์ Monn

ผมเป็นคนนึงที่เคยโวยเรื่องขับเกินกำหนด แต่ก็อยากให้คิดถึงจุดต่างๆ นี้ด้วย

1. ผมโดน 2 ใบวันเดียวกัน คนละจุด วันเดียวโดนไป 2000  + ค่าไปรษณีย์ ก็นะ คุณว่าเยอะไหม แล้วหากวันนั้นมีธุระด่วน แล้ววิ่งยาวเลย หากมีกล้อง 10 จุด ตลอดทาง แล้วผมโดนหมด ต้องจ่าย 10000 บาท หรือไม่ อันนี้ถือว่าถูกต้องหรือเปล่า หรือการปรับคือการปรับ 1 ความผิด หรือแล้วแต่กล้อง ฝากพิจารณาด้วย

2. บนทางด่วนนอกเมือง จำกัด 80 90 ถามตรงๆ เหมาะสมไหม บอกอนุโลมได้ 120 แล้วจะเอาอะไรอีก ก็โอเคแหละครับ แต่ทางด่วน วิ่งยาวๆ ไม่มีทางแยก ไม่มีทางแทรก 140 หรือ 160 ผมว่าก็ไม่อันตรายขนาดนั้นหรือเปล่า ไม่งั้น อย่างที่หลายคนว่ากัน ยังงี้ขายแต่ eco car ไหมครับ ไม่ต้องขายรถซีซีเยอะๆ ไหม  แล้วทำไม รถ sport เห็นโพส ลองวิ่ง 200 ทำไมไม่โดย หรือมีเส้นทางที่ไม่มีกล้องกัน   บางทีผมขับ 120 โดยแซงแบบน่าจะมา 150-160 ทำไมเขาไม่กลัว หรือทุกคนโดน หรือยังไง กล้องมีตลอดเวลาไหม หรือคนรู้เวลาไหนไม่มี งงครับ

ตอนนี้ผมก็ทำตามกฏหมาย ไม่วิ่งเกิน 120 เลย ส่วนใหญ่ หากไม่ได้รีบจริงๆ เปิด cruise ที่ 119 ไม่เกินแน่ๆ แค่อึดอัด ถนนโล่งๆ ขับไม่ได้ รถก็ไม่มี ขอบ่นแค่นี้แหละครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ gttle

สำหรับคนชอบบ่นเรื่องโดนจับความเร็วนะครับ..
ทางด่วนวิ่งได้ 120 ก็เยอะแล้วนะครับปกติทั่วไปก็ประมาณนี้ +- 10 กิโล ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจเวลาดูตารางของประเทศอื่นๆเค้าก็ให้พอๆกันไม่ใช่ของเราช้ากว่าเค้าเยอะสักหน่อยเอามาโพสให้ดูแล้วก็ไม่ค่อยมีคนสนใจ บ่นอยู่นั่นว่าอย่างนี้ขับ eco ดีกว่าไหมก็ต้องถามหน่อยว่าถ้าคนคิดงี้หมด super car ก็คงเจ๊งหมดแล้วในโลกมันมีที่ให้คุณขับแบบเต็มประสิทธิภาพกี่ที่ถามหน่อยขับรถมันมีอย่างอื่นนอกจากต้องขับให้มันเร็วๆ เค้าก็ยังซื้อมาขับกันแม้มันจะวิ่งได้ไม่เต็มที่เพราะมันมีเรื่องความพอใจอย่างอื่นด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 15:46:37 โดย gttle »

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมโดนจับความเร็วทีไรไม่เคยวิ่งเกิน 120 ซักที ล่าสุดที่เจอก็ 102 ที่ถนนบริเวณนอกเมือง ส่วนในกรุงเทพถามจริงๆมีตรงไหนขับเกิน 80 ได้มั่งถ้าไม่ใช่ทางด่วน แถมกฏหมายที่จำกัดความเร็วที่ 90กม./ชม. ออกตั้งแต่ปี 2522 โน่น สมัยนั้นถนน4เลนหายากจะตายชัก ทุกวันนี้ถนนสายๆหลักเป็นแบบแยกช่องจาจรหมดแล้ว แต่กฏหมายยังใช้ของถนนเลนสวนคิดเอาละกันว่ามันสมเหตุสมผลหรือไม่

ออฟไลน์ Yeahyeahs

ผมโคตรเกลียดพวกที่ชอบด่าตำรวจแต่ไม่ดูตัวเอง

เจอหลายครั้งมากๆแบบมาเล่าให้ฟังว่าทำผิดแล้วตำรวจทำยึกยักจะเอาใต้โต๊ะ

ผมถามว่าแล้วตกลงจบยังไง แทบทุกรายบอก ก็พับให้ไป

อ่าวแล้วจะบ่นทำไม ในเมื่อคุณก็เป็นองค์ประกอบนึงของความเลวในสังคม

ออฟไลน์ kendo393

• **
  • ชีวิตลิขิตด้วยมือตนเอง
นานาจิตตังนะครับ. เราแลกเปลี่ยนกันได้แค่ในนี้ มันเปลี่ยนโลก หรือเปลี่ยนสังคมไม่ได้อยู่ดี

ออฟไลน์ pongisra

ผมมองว่าที่จับปรับอะไรที่ทำก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร หลายครั้งเป็นเรื่องที่เป็นเรื่องที่ดีที่ทำ เช่นตรวจแอลกอฮอล วิ่งแทรกไหล่ทาง ไม่ใส่หมวกกันน้อก ไม่ติดทะเบียน

แต่!!! มันมีสิ่งที่สำคัญกว่าที่ควรจะทำก่อนไหม..... วิ่งย้อนสร ฝ่าไฟแดง จอดรถในที่ห้ามจอดทำให้รถติด รถเมล์ปล่อยผู้โดยสารลงเลนขวา ขับมอไซบนทางเท้า และอื่นๆอีกมากมาย

สิ่งเหล่านี้ทำให้เกิดอันตรายมากกว่าการขับรถที่ความเร็ว 110km/h ไม่รู้เท่าใหร่ ทำไมไม่กวดขัน

กฏที่มีไว้ผมว่าไม่ได้มีปัญหาอะไรมากมาย ปัญหาอยู่ที่ผู้บังคับใช้บางท่านเอามันมาเป็นเครื่องมือหากินมากกว่า

ออฟไลน์ MystogaN

เมืองไทยนี่ยังเด็กๆ ครับ ที่อเมริกาให้ขับได้ 100 KM หรือ 60 MPH เองครับ

ใครขับเกินโดนปรับหลักร้อย USD กันเลยทีเดียว ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

กฏหมายไทยเล่นที่ 2522 นู่น แล้วประเทศไทยใช้รถเพื่อเดินทางมากกว่าขนส่งชนิดอื่น  แต่กฏหมายไม่ปรับให้สอดคล้อง ประเทศอื่นมีขนส่งรองรับดีกว่าเค้าเลยบีบได้

ในเมื่อประเทศนี้ยังต้องใช้รถเดินทางไกลหรือวิ่งนานๆ เรื่องความเร็วยังไงก็ต้องฝ่าฝืน  ส่วนเรื่องอื่นเช่นสินบน หรือไฟเหลืองนั้นไม่เอาไม่ชอบ ไฟเหลืองเบรคแน่แต่รถที่ตามมาต้องไม่มี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ WhoIsI

• **
เมืองไทยนี่ยังเด็กๆ ครับ ที่อเมริกาให้ขับได้ 100 KM หรือ 60 MPH เองครับ

ใครขับเกินโดนปรับหลักร้อย USD กันเลยทีเดียว ;D

หุหุ ถ้าไม่มีตำรวจก้อเกิน ประเทศที่เจริญแล้วก้อยังเป็นเหมือนเรา
เจอมากับตัว วิ่งอยู่ดีดีมีรถตำรวจอยู่ด้านหน้าเบรกกันตัวโก่งบน highway ใน California
เหอเหอ

ออฟไลน์ wanarat7777

ไม่มีอนุโลม ผิดก็ไปจ่าย ไม่ ทำผิดและให้เหตุผลเข้าข้างตัวเอง ขี้เกียจ รำคาญ นู่นนี่สักแต่จะอ้าง ผิดคือผิดคนอื่นผิดช่างเค้า เรารู้ตัวเอง

ออฟไลน์ jani

แจ้งให้ชัดเจนว่าจะจับ อะไร เท่าไร ไม่เลือกปฏิบัติ ผมว่าไม่มีคนบ่นครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ผมไม่เคยมีปัญหากับกฎหมาย และไม่เคยเลี่ยงการปฎิบัติหรือติดสินบนเจ้าหน้าที่ตำรวจ
เพราะถ้าผิดจริง ผมลูกผู้ชายครับ ยอมรับผิด แต่ถ้าไม่ผิดจริงคุณก็ต้องเอาหลักฐานมาหักล้าง

มันไม่ยากหรอก เพียงแต่คนไทยชอบเลี่ยงความผิด จนทำให้เจ้าหน้าที่มันติดสันดานชอบหากินกับสิ่งเหล่านี้ยังไงหล่ะ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ warez

ที่ไหนในโลกนี้ ที่คนจนไม่โดนหนักกว่าคนรวย???

ที่ไหนไม่มีอิทธิพล บารมีนอกรัฐธรรมนูญ???

พวกโลกสวยนี่น่าเบื่อที่สุดเลย

อิรักโดนซะเละ ขุดประเทศมันจนพรุน เจอไหม ไอ้หัวเชื้อนิวเคลียร์เนี่ย นั่งใบ้กันทั้งโลก

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ที่ไหนในโลกนี้ ที่คนจนไม่โดนหนักกว่าคนรวย???

ที่ไหนไม่มีอิทธิพล บารมีนอกรัฐธรรมนูญ???

พวกโลกสวยนี่น่าเบื่อที่สุดเลย

อิรักโดนซะเละ ขุดประเทศมันจนพรุน เจอไหม ไอ้หัวเชื้อนิวเคลียร์เนี่ย นั่งใบ้กันทั้งโลก

อย่ามาพูดถึงเรื่องการเมืองในเว็บผมนะครับ!!!
อยากโลกโหดร้าย ก็เชิญที่อื่นครับ จะถกอะไร ให้อยู่ในกระทู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
คนไทยบางทีก็เป็นนักเจรจาตัวยง ใบสั่งมันเจรจาได้นี่ ก็เอาๆกันไปละกัน
เพราะเราหลายคนเหมือนกัน คือเคารพกติกาของตัวเองมากกว่าสังคม
ซึ่งบางครั้งกติกาของสังคม มันก็ห่วยจริงนั่นล่ะ..เราก็คิดว่าเราฉลาดกว่ากติกา
ของสังคม ก็เลือกที่จะทำตามใจตัวเอง แล้วพอสังคมลงโทษเรากลับ
เราก็ต้องทำยังไงก็ได้ให้ความเสียหายน้อยที่สุด

เรียกได้ว่าคนไทยส่วนหนึ่ง ทำอะไรตามใจคือไทยแท้ และไม่อยากเสียหน้า
และไม่ยอมเสียเงิน เราก็ทราบกันดีกว่าจะหาคนไทยกลุ่มนี้ได้ที่ไหน
อยากรู้ให้ไปดูตามเลนเส้นทึบ และคอสะพานเวลารถติดๆ

เรื่องสินบน..พูดกันตรงนี้เลยนะ ผมเคยทำผิดจริง และจ่ายสินบน
1 ครั้งในชีวิต ตอนพาฝรั่งไปเที่ยวแล้วเลี้ยวรถผิดเลนที่ดินแดง
ตำรวจเรียก และต้องพูดหวานๆมากๆใส่ตำรวจ อ้อนวอนจนลดจาก
ใบสั่งเหลือ 100บาทสอดใต้ใบขับขี่ไป

ผมรับใบขับขี่กลับมา แต่รู้สึกว่าเสียเกียรติ แย่กว่านั้นคือฝรั่งสองคนนั้น
รู้จักกับผมตั้งแต่สมัยอยู่อเมริกา ผมโดนฝรั่งตำหนิว่าทำไมทำอย่างนั้น
ผมควรที่จะรับใบสั่งแล้วจ่ายตามระบบกฏหมายที่ควรเป็นนะโว้ย

คืนนั้นผมนอนไม่หลับ ตกลงนี่เราทำผิดกี่อย่างกันแน่วะ..แล้วทำไมเราต้อง
ไปอ้อนตำรวจเพื่อที่จะประหยัด 300 บาทจากใบสั่งข้อหาเข้าเลนกลับรถ
แล้วไม่ยอมกลับ หักหัวเบนเข้าเลนทางตรงเพื่อจะไปต่อ และทำให้รถข้างหลัง
ที่รอกลับรถอยู่ ติดยาว..เออ ..จริงๆมันผิดในใจเราเอง 3 ข้อหานะ
รวมถึงทำให้คนที่เชื่อในตัวเราว่าเราเป็นคนที่ทำสิ่งต่างๆตามกฏหมายเขาผิดหวังด้วย

ที่เจ็บใจตอนหลังคือมาถามตัวเองว่า 300-400บาท มึงมีไหม? ก็มี
เวลาจะไปจ่ายใบสั่งมีไหม? ก็มี แล้วทำไมต้องไปไหว้ ไปอ้อนตำรวจเขาล่ะ
ตกลงคือนี่มึงยกมือ ไหว้ ทำความเคารพ ตำรวจที่รับสินบนนะ..สินบนที่ตัวมึง
สมัครใจให้เองด้วย

ผมเล่าให้แม่ฟัง ก็โดนแม่ด่า แม่ก็สอนว่า มือเรามันยกมือไหว้ใคร เกียรติเรา
มันก็สูงได้มากที่สุดเท่ากับคนที่เรายกมือไหว้มันนั่นแหละ

ตั้งแต่นั้นมา โคตรจะเลิก! ผิดคือผิด เราก็ต้องยอมให้เขาลงโทษในขอบข่ายที่กฏหมายได้บัญญัติไว้
เราจะยกมือไหว้ใคร ไหว้ของเราไม่ได้ราคา 300 บาทนะ เก็บไหว้เราไว้ไหว้พ่อไหว้แม่
แล้วก็ชำระค่าปรับ รับใบสั่งตามที่เราผิดจริง ผิดตรงไหน ชดใช้ตามกฏหมาย กฏหมายไม่ได้บอก
ว่าเราต้องไหว้เจ้าพนักงาน แต่กฏหมายบอกว่าเราต้องถูกปรับ ก็ปรับไปสิ

ปีใหม่ 2012 ผมขับไปบนทางสู่โคราช ยัดไป 175 แล้วพอดีมีด่าน ผมยิ้มเลย..โดนแน่มึงโดนแน่
พี่ตำรวจก็โบกเข้าข้างทาง "สวัสดีครับ ขับรถเร็วเกินกำหนดนะครับ" ผมก็เดินไปเช็คที่ด่าน
โอเค มีป้ายมีอะไรเป็นที่ทาง มีโต๊ะตั้ง มีเจ้าหน้าที่ ใบสั่ง ใบเสร็จ อะไรพร้อม ไม่ใช่ด่านหากิน
ของตำรวจหิวเงิน โอเค ผมก็บอก เขียนใบสั่งได้เลยครับ โดนไป 400 แล้วก็รู้สึกผิดที่
ถนนชาวบ้านดีๆ มึงวิ่งบ้าอะไรของมึง 175 ปวดขี้เหรอ ก็เปล่า ผมก็ขับต่อไป โดยลดความเร็วลง
แต่ก็ยังเกิน 120 อยู่นะ

ทุกวันนี้ เวลาขับรถ เร็วไหม ก็เร็วนะ เกินกำหนดไหมก็เกิน ใจมันยังมีความเป็นโจรอยู่
คือบางเรื่องเราก็แหก บางเรื่องเราก็ยังทำตัวป่วนสังคมอยู่ แต่ถ้าโดนใบสั่ง ก็จ่ายใบสั่ง
มันไม่ใช่ว่าเราไม่รู้ว่ากฏหมายสัญจรทางบกเป็นยังไง รู้ แต่ต้องเลือก ถ้าเลือกจะแหก
ก็ต้องรับผิดชอบสิ่งที่ตามมา อีกหน่อยถ้าติดกล้องความเร็วกันถี่ๆ ผมโดนใบสั่งสักหมื่น
ก็คงลมจับไปสักเดือน ก่อนที่จะเริ่มขับรถช้าลงเพราะไม่อยากเสียเงิน

แต่ถ้าสมมติเกิดเหตุด่วนเหตุร้าย ผมก็ซิ่งไม่คิดชีวิตครับ โดนหมื่นก็คือโดนหมื่น ถ้าเรื่องมันสำคัญ
ร้ายแรงจริง เงินหมื่นก็เรื่องเล็ก กู้แบงก์มาจ่ายแล้วผ่อนเอา

แต่ที่ผมไม่เข้าใจ ก็มีแค่ด่านเถื่อนประเภทตำรวจถือไฟฉาย มากันสองคน บอกว่าผมขับรถเร็ว 125
แล้วก็บอกปรับร้อยนึง ด่านกลางคืน วิ่งกลับจากลำตะคองไปธนะรัชต์ ปี 2008 ปลายปี ที่ผมเคยโดน
ด่านเถื่อน คือสถุลสังคมที่สมควรโดนปลดจากการเป็นตำรวจตลอดชีวิต วันนั้นผมโดนยัดข้อหา
แค้นชิบ แต่เพื่อนบอกว่าทำบุญให้เปรตไปเกิดใหม่ละกันมึง อันนี้สินบนหรือเปล่า..แล้วแต่คนจะคิด

กับอีกอย่างนึง คือถ้ามีกล้องจับรถวิ่งเกิน 121 ได้
ก็ช่วยหาอะไรมาจับพวกวิ่งเลนขวาสุดแล้วขวางชาวบ้านไว้ก็ดีนะ
ผมว่าอุบัติเหตุมันจะน้อยลงไหมถ้าตีนผีมันซิ่งตรงๆเลนขวาแล้วปล่อยมันไว้งั้น
มันมีไอ้พวกวิ่ง 90 แช่เลนขวาที่มันไม่มองกระจกส่องหลังกันเลยนี่ล่ะ ประจวบเหมาะกับตีนผี
มาถึงมันก็ซ้ายๆขวาๆหลบพวกนี้ ยิ่งอันตรายเข้าไปใหญ่ แต่ประเทศไทย ไม่มีใครสนจับรถช้า
ถ้าเป็นที่ออสเตรเลีย ซึ่ง Speed limit แค่ 110 จริง และจับกันแบบโหดจริง..แต่ถ้าถนน Interstate
สองเลนหรือทางด่วน ถ้าคุณวิ่งขวาสุดแล้วช้ากว่า 80 คนอื่นร้องเรียนให้ตำรวจมาเล่นคุณได้นะ
หรือแม้กระทั่งถ้ารถคุณไปเสียบนสะพาน Sydney Harbour โดยที่คุณไม่ได้ตั้งใจก็เหอะ
ถ้ามันไปเสียในชั่วโมงเร่งด่วน คุณโดนค่าปรับหลายร้อยดอลล์นะ..เพราะออสเตรเลียบอก
"คุณทำให้คนอื่นต้องเดินทางช้า" ต้องโดนปรับ ส่วนกฏหมายนี่เอามาใช้กับไทยไม่ได้
เพราะพวกเรา "ไม่อยากซ้ำเติมคนที่เดือดร้อนอยู่ก่อนแล้ว"

แล้วแต่จะตีความกันล่ะเนาะ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ oHaYo

• Newbie
  • *
กฏหมายไทยเล่นที่ 2522 นู่น แล้วประเทศไทยใช้รถเพื่อเดินทางมากกว่าขนส่งชนิดอื่น  แต่กฏหมายไม่ปรับให้สอดคล้อง ประเทศอื่นมีขนส่งรองรับดีกว่าเค้าเลยบีบได้

ในเมื่อประเทศนี้ยังต้องใช้รถเดินทางไกลหรือวิ่งนานๆ เรื่องความเร็วยังไงก็ต้องฝ่าฝืน  ส่วนเรื่องอื่นเช่นสินบน หรือไฟเหลืองนั้นไม่เอาไม่ชอบ ไฟเหลืองเบรคแน่แต่รถที่ตามมาต้องไม่มี

ผมอยู่ที่ออสเตรเลีย ขับทางไกลข้ามรัฐเค้าก็ลิมิตแค่ 110 ครับ ก็ไม่เห็นเค้าจะขับเกินกันเลยครับ
ขับในเมืองยิ่งแล้วใหญ่ ลิมิตแค่ 40-50km/h
ค่าปรับเค้าแพงมากครับ ยิ่งถ้าเกินลิมิตไป 20km/h โดนยึดใบขับขี่กันเลยทีเดียว

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
ผมมองว่าที่จับปรับอะไรที่ทำก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร หลายครั้งเป็นเรื่องที่เป็นเรื่องที่ดีที่ทำ เช่นตรวจแอลกอฮอล วิ่งแทรกไหล่ทาง ไม่ใส่หมวกกันน้อก ไม่ติดทะเบียน

แต่!!! มันมีสิ่งที่สำคัญกว่าที่ควรจะทำก่อนไหม..... วิ่งย้อนสร ฝ่าไฟแดง จอดรถในที่ห้ามจอดทำให้รถติด รถเมล์ปล่อยผู้โดยสารลงเลนขวา ขับมอไซบนทางเท้า และอื่นๆอีกมากมาย

สิ่งเหล่านี้ทำให้เกิดอันตรายมากกว่าการขับรถที่ความเร็ว 110km/h ไม่รู้เท่าใหร่ ทำไมไม่กวดขัน

กฏที่มีไว้ผมว่าไม่ได้มีปัญหาอะไรมากมาย ปัญหาอยู่ที่ผู้บังคับใช้บางท่านเอามันมาเป็นเครื่องมือหากินมากกว่า

เรื่องที่ยกตัวอย่างมาก็ต้องกวดขันครับ ผมเห็นด้วย แต่เท่าที่เห็นเนี่ยอุบัติเหตุทั้งนอกเมืองในเมือง กรุงเทพหรือต่างจังหวัด ส่วนใหญ่มีความเร็วมาเกี่ยวข้องทั้งนั้นแหละครับ เมื่อเช้าฟังข่าววิทยุ 5-6 รายรวดเดียว ความเร็วทั้งน้านนนนน!!!

ออฟไลน์ dht_tubes

ของแบบนี้มันอยู่ที่ตัวคนเป็นหลักครับ

เคยได้ยินมาหลายเรื่อง หลายเคสมาก ทำให้ผมเห็นด้วยกับ จขกท. มากๆ ตรงที่ว่า เดี๋ยวนี้แนวคิด ที่เป็นแก่น เป็นหลักการ ที่จะทำให้สังคมที่มีความหลากหลายเพิ่มขึ้นอยู่ด้วยกันได้ มันหายไปครับ เช่น

คนด่ารถตู้กันบ่อย ว่าขับเร็วไปไหน คนขับกลับพูดว่า ก็รถมันแรง ไม่อยากให้เหยียบก็อย่าทำมาแรงๆ นั่นไปโน่นเลย

คนด่าแท๊กซี่กันบ่อยมาก ลองดูครับถ้ามีเรื่องกะเค้า ถ้าุคุณผิดเค้าจะทำตัวยิ่งใหญ่รู้กฎหมายบนท้องถนนทุกเรื่อง แต่ถ้าเค้าผิด เค้าจะเป็นอะไรที่ตรงข้าม หรือ หนักกว่านั้น เอาพวกมาล้อม แฟนเพื่อนผมเจอมาแล้ว

และที่หนักสุดในความคิดผมคือ อ้าว จ่ายให้ตำรวจใต้โต๊ะ ไม่เห็นแปลก ใครๆก็ทำกัน
แต่คุณลืมไปหรือเปล่าว่า นั่นคือ สิทธิ และ เสรีภาพเดียว ที่เรามี และใครก็บังคับเราไม่ได้เลยนะ สิทธินี้ไม่ต้องรอเวลาอะไรเลย ทำได้เลย แต่........... ผมเข้าใจนะ มีมากมายที่ทำ แต่พอเห็นคนอื่นเ้ค้าทำ แล้วไม่เห็นมีอะไรเปลี่ยนแปลง กลับมานั่งคิด แล้วกรูจะเสียเงินเยอะกว่าไปทำไมฟระ โง่หรือเปล่า

ก็อย่างที่คุณ Cheng ว่าแหละ ถ้าคุณยอมจ่ายตรงนั้นแลกเงินนั่นกับ สิทธิ ในการเลือกด้วยตัวเองได้ไป

เมื่อไหร่ทีคุณเสียดาย และ อยากได้ัมันกลับมา

เงินอีก ร้อยเท่า ก็ซื้อมันกลับมาไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

จขกท.พอเถอะครับ เดี๋ยวโดน Admin ล็อกกระทู้นะครับ
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ takzakub

บ้านเมือง  เรา ขาด การรณรงค์   ขาดจิตสำนึก ในสิ่ง ที่ควรทำ  หย่อนยานกันมาก

ทุกวันนี้  กลายเป็น  แกะดำ  มากกว่าแกะขาว      กลายเป็นคนทำถูกกฎ  =  แปลก ซะงั้น

ผมเจอไฟเหลือง  ผมชะลอ  ผมหยุดรถ  โดนรถคันหลัง  บีบแตรไล่
ผมเจอป้าย  เลี้ยวซ้ายรอสัญญาณไฟ  ผมหยุดรถ  โดนรถคันหลัง  บีบแตรไล่
ผมจะเข้าวงเวียน  รอให้คนในวงเวียนไปก่อน   ก็โดนรถคันหลัง  บีบแตรไล่

ผมโดนแบบนี้เกือบทุกวัน  เหมือนผมเป็นคนผิดเลยครับ

เราต้องยึดมั่นในตัวเองก่อนครับ   อย่าไปทำตามเค้าในสิ่งที่ไม่ดีก็แล้วกัน

ออฟไลน์ nin122

ของแบบนี้มันอยู่ที่ตัวคนเป็นหลักครับ

เคยได้ยินมาหลายเรื่อง หลายเคสมาก ทำให้ผมเห็นด้วยกับ จขกท. มากๆ ตรงที่ว่า เดี๋ยวนี้แนวคิด ที่เป็นแก่น เป็นหลักการ ที่จะทำให้สังคมที่มีความหลากหลายเพิ่มขึ้นอยู่ด้วยกันได้ มันหายไปครับ เช่น

คนด่ารถตู้กันบ่อย ว่าขับเร็วไปไหน คนขับกลับพูดว่า ก็รถมันแรง ไม่อยากให้เหยียบก็อย่าทำมาแรงๆ นั่นไปโน่นเลย

คนด่าแท๊กซี่กันบ่อยมาก ลองดูครับถ้ามีเรื่องกะเค้า ถ้าุคุณผิดเค้าจะทำตัวยิ่งใหญ่รู้กฎหมายบนท้องถนนทุกเรื่อง แต่ถ้าเค้าผิด เค้าจะเป็นอะไรที่ตรงข้าม หรือ หนักกว่านั้น เอาพวกมาล้อม แฟนเพื่อนผมเจอมาแล้ว

และที่หนักสุดในความคิดผมคือ อ้าว จ่ายให้ตำรวจใต้โต๊ะ ไม่เห็นแปลก ใครๆก็ทำกัน
แต่คุณลืมไปหรือเปล่าว่า นั่นคือ สิทธิ และ เสรีภาพเดียว ที่เรามี และใครก็บังคับเราไม่ได้เลยนะ สิทธินี้ไม่ต้องรอเวลาอะไรเลย ทำได้เลย แต่........... ผมเข้าใจนะ มีมากมายที่ทำ แต่พอเห็นคนอื่นเ้ค้าทำ แล้วไม่เห็นมีอะไรเปลี่ยนแปลง กลับมานั่งคิด แล้วกรูจะเสียเงินเยอะกว่าไปทำไมฟระ โง่หรือเปล่า

ก็อย่างที่คุณ Cheng ว่าแหละ ถ้าคุณยอมจ่ายตรงนั้นแลกเงินนั่นกับ สิทธิ ในการเลือกด้วยตัวเองได้ไป

เมื่อไหร่ทีคุณเสียดาย และ อยากได้ัมันกลับมา

เงินอีก ร้อยเท่า ก็ซื้อมันกลับมาไม่ได้หรอกครับ

อยากจะคลิก like ให้เม้าพัง!!!

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

คนบางคนชอบเอาการกระทำผิด ของคนอื่น เป็นเหตุผลที่ตัวเองทำผิดบ้าง

ปัญญาอ่อนนนนนที่สุด!!!!

ออฟไลน์ delete

ปัญหามันอยู่ที่ กฎ และคนบังคับใช้ มากกว่า

กฎ
-ตรวจสอบดู ว่ามันยังทันสมัย อยู่ไหม เชื่อป่ะว่า กฎ(เกี่ยวกับการจราจร การขนส่ง)บางตัวออกมาตั้งแต่ ปี 2522
ใช้บังคับกับรถในสมัยนั้น ถนนสมัยนั้น แต่เมื่อเทียบกับ สมัยนี้ มันจะเหมือนกันไหม
-ออกกฎ ให้เท่าเทียมกัน ใช้ทุกๆที่ ตรงนั้น ตรงนี้ ให้ครอบคลุม ไม่ต้องเผื่อคำว่าดุลพินิจมาก ถ้าดุลพินิจมาก ก็เป็นช่องทางหากินได้มาก
-ออกกฎ แจ้งใช้บังคับ ให้ทราบล่วงหน้า แจ้งเตือนให้เห้นชัดๆ ไม่ใช่อีแอบ นึกจะจับก็จับ ให้คนมันได้ตั้งตัว ได้ปรับตัวก่อนบ้าง

จนท.
-ใช้บังคับ อย่างเคร่งครัด อย่าเลือกปฏิบัติ
-ทำอะไร มีหลักฐาน จะได้ไม่ต้องเถียงกัน
-ติดกล้องเลย แสดงตัวว่าคุณ ทำตามกม. ไม่มีการเสนอ หรือเรียกรับสินบน กล้าป่ะล่ะ
แบบกล้องเหมือนทางหลวงเมืองนอกก็ได้

ถ้าแก้ ตรงนี้ไม่ได้ แล้วจะมาหวัง จิตสำนึกของคนใช้รถใช้ถนน ผมว่ายากกกกกกกก