ผู้เขียน หัวข้อ: อยากแก้รถติด ลองวิธีนี้ดูไหมครับ?  (อ่าน 3106 ครั้ง)

ออฟไลน์ -nu-

• Full Member
อยากแก้รถติด ลองวิธีนี้ดูไหมครับ?
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 22:21:57 »
Jonas Eliasson: How to solve traffic jams http://on.ted.com/aO7g

It organizes itself. That's an example of a complex social system which has the ability of self-organizing, and this is a very deep insight. When you try to solve really complex social problems, the right thing to do is most of the time to create the incentives. You don't plan the details, and people will figure out what to do, how to adapt to this new framework.

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
Re: อยากแก้รถติด ลองวิธีนี้ดูไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 22:30:43 »
ผมจำได้ว่ามีคนนึง  เคยบอกว่า  ห้ามเลี้ยวขวา  แก้รถติดได้  ผมว่ามันเข้าท่าน่ะครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

Re: อยากแก้รถติด ลองวิธีนี้ดูไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2013, 23:25:19 »
อย่าสตาร์ทรถครับ รถก็ไม่ติดแล้วครับ ...
ผมซีเรียสน่ะ ... อย่าสตาร์ทรถ รถท่านก็ไม่ติด พิรถท่านไม่ติด ท่านก็ต้องใช้ระบบขนส่งสาธารณะ
พอทำแบบนี้หลายๆคน แล้วคราวนี้รถก็ไม่ติดแล้วครับ
แต่ ... ขนส่งสาธารณะบ้านเรานี้มันน่าใช้จังเหอะ ...   :/

ออฟไลน์ kengmania

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 00:09:03 »
แปลให้หน่อยจิ :-\
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ PuM

• Jr. Member
  • **
    • iPum
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 00:32:57 »
เขายกตัวอย่างการศึกษา การเก็บเงินค่าเข้าเมืองช่วง rush hour (congestion charges) มาว่า ส่งผลกระทบอย่างไรบ้าง

เขาสรุปว่า ถ้ามีการกระตุ้นให้คนเปลี่ยนแปลงให้ถูกวิธี คนเราจะหาทางปรับตัวเองได้ โดยไม่รู้สึกว่าถูกบังคับ ครับ

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 06:52:03 »
ใจกลางเมืองอะ ห้ามรถยนต์เข้าไปเลยดีกว่า ได้แต่จักรยาน หรือรถสารธารณะ
รถเมล์เก่าควันดำเก็บเข้าพิพิธภัณฑ์ให้หมด
จัดมาเยอะๆ BTS ไฟฟ้าใต้ดิน รถราง
มีคนอยากใช้จักรยานเยอะแยะ แต่มันทำไม่ได้เพราะควันรถมันเยอะ ทำที่อาบน้ำฟรีไปเลย จะได้ไม่ต้องอ้างว่าเหงือออกไม่มีชุดเปลี่ยน

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 08:58:36 »
เลี้ยวซ้ายเท่านั้นและให้วิ่งไปไกลหน่อยค่อยยูเทินกลับไปทางขวา เหมือนเคยมีลุงท่านหนึ่งเสนอว่าใน กทม รถห้ามเลี้ยวขวาแก้รถติดได้ ทั้งนี้ทั้งนั้นสภาพความสะดวกก็ต้องสอดคล้องด้วย

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 16:37:47 »
ใจกลางเมืองอะ ห้ามรถยนต์เข้าไปเลยดีกว่า ได้แต่จักรยาน หรือรถสารธารณะ
รถเมล์เก่าควันดำเก็บเข้าพิพิธภัณฑ์ให้หมด
จัดมาเยอะๆ BTS ไฟฟ้าใต้ดิน รถราง
มีคนอยากใช้จักรยานเยอะแยะ แต่มันทำไม่ได้เพราะควันรถมันเยอะ ทำที่อาบน้ำฟรีไปเลย จะได้ไม่ต้องอ้างว่าเหงือออกไม่มีชุดเปลี่ยน

ถ้าเฮียชูมา สมัครผู้ว่ากทม ปีนี้ ผมนะเลือกนะ ครับ อาบนํ้าฟรี หรือไม่ก็30บาท ลงได้ทุกอ่าง

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 17:31:28 »

ถ้าเฮียชูมา สมัครผู้ว่ากทม ปีนี้ ผมนะเลือกนะ ครับ อาบนํ้าฟรี หรือไม่ก็30บาท ลงได้ทุกอ่าง

เห็นด้วยครับ กับ 30 บาท ลงได้ทุกอ่าง ;D

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 18:07:48 »

เห็นด้วยครับ กับ 30 บาท ลงได้ทุกอ่าง ;D
แบบนี้หมอ(นวด) ก็เหนื่อยแย่เลยครับ เหมือนหมอ(คน) ตามรพ.ชุมชน

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 00:40:52 »
วันนี้นั่งรถเมล์จากเซ็นทรัลลาดพร้าวไปเซ็นทรัลบางนาตอนบ่าย 3 ถึงเซ็นทรัลบางนาตอน 6 โมง เห็นอะไรหลายอย่างมากเลยนะครับที่ทำให้รถติดที่เห็นก็ราวๆนี้

-รถส่วนใหญ่มีคนนั่งคนเดียว
-บริเวณที่ห้ามจอดมีรถจอดขวางเลนซ้ายเยอะมาก โดยเฉพาะบริเวณตลาดกับโรงเรียน
-ป้ายรถเมล์มักมีแท็กซี่จอดรอคนทำให้รถเมล์ต้องแซงออกขวา ไม่ก็จอดเลนกลางแล้วให้ผู้โดยสารเดินตัดเลนซ้าย
-สี่แยกไฟแดงมักมีรถจอดกลางแยกเพราะติดรถข้างหน้า ทำให้อีกสายต้องติดไปด้วย

ที่เห็นมาวันนี้ก็ราวๆนี้แหละครับ