ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องทำสี และร้านที่อยู่แถวบางนาครับ  (อ่าน 12451 ครั้ง)

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
เพื่อนต้องการจะเปลี่ยนสีรถVIOSตัวปัจจุบันก่อนไมเนอร์เชนจ์   อยากสอบถามว่ามีร้านทำสีร้านไหนคุณภาพเหมาะสมกับราคาบ้าง ไม่เน้นถูกครับ  แล้วทำสีแบบไหนดีครับ

เปลี่ยนสีทั้งคันราคาควรอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่สีแห้งเร็วแห้งช้า ระบบไหนดีกว่าครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 21:31:45 โดย PumpNISMO »

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องทำสี และร้านที่อยู่แถวบางนาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 09:24:33 »
เคยมีเพื่อนเปลี่ยนสีรถคนนึงเปลี่ยนจากสีดำเป็นสีเหลือง ถ้าหากว่าไม่แน่ใจว่าช่างทำงานเนียนดีจริงๆอย่างเลยครับ เพื่อนบ่นตลอดเลยว่าสีไม่เนียนบางจุดไม่เท่ากันแล้วก็มันไม่ดูเงางามเมหืแนสีที่ทำมาจากโรงงาน นี่ขนาดเป็นอู่ทำสีที่ประกอบคืนได้เนียนนะ ถ้าหากว่าไปเจอช่างที่แกะของไม่เรียบร้อยไม่ใส่ใจเวลาทำงานชิ้นส่วนล็อกอาจแตกหักมีปัญหาตามมาอีกยาวยืดได้  :-X

อู่ทำสีย่านบางนาที่ควรหลีกเลี่ยงมีเขียวการาจซอยแบริ่งล้วหนึ่งที่ เคยทำมาสองปีที่แล้วงานเลวมากๆๆ ผมฝากคนไปเอารถกลับมาให้พบว่าส่วนทีมีการพ่นสีหนาอย่างในช่องไฟตัดหมอกผมนิ้วกดแรงๆนิดเดียวมันยุบเป็นลายนิ้วมือลงไปเลย สียังไม่แห้งแต่ประกอบคืนใส่รถแล้ว ชิ้นส่วนอื่นๆพอโดนหินกระเด็นใส่นิดหน่อยสีก็กระเทาะออกมาเป็นจุดๆอย่างง่ายดายเห็นชั้นสีขาวข้างในก่อนหน้าที่จะส่งทำสี บ่งบอกว่าไม่ได้มีการชะเอาสีเก่าออกแต่พ่นทับลงไปเลยและใช้สีคุณภาพต่ำมากทำให้โดนหินนิดเดียวหลุดแล้ว  >:(

รถที่เปลี่ยนสีแล้วเนียนมากผมเห็นมีอยู่คันนึงในเว็บมาสด้า3ที่เปลี่ยนจากสีเทาเป็นสีเหลืองหลังวางเครื่องใหม่ ดูใกล้ๆสีเงาเนียนมากๆประหนึ่งออกมาจากโรงงานสีนั้นเลย แต่คันนั้นเจ้าของเค้าเป็นคนทำอู่รถเอง ถ้าอยากจะเปลี่ยนสีจริงๆเอาไปห่อสติกเกอร์จะดีกว่าครับ ร้านหุ้มรถก็เลี่ยง wrap up car อีกหนึ่งที่เพราะทำงานไม่ได้เรื่อง ผมฝากให้เอาติดกันกระแทกข้างประตูก็ให้คนงานพม่าลอกฉลากออกแล้วแปะเลยไม่ได้มีการใช้ไม้บรรทัดวัดอะไรสักนิด กลายเป็นว่าต้องวัดเองกะตำแหน่งเองไม่ต่างจากทำเองเลย ส่วนเจ้าของที่เป็นผู้ชายอายุน้อยๆก็ดูท่าจะระวังอะไรเลยสักนิด ระหว่างที่ผมติดกันกระทแกมีซีวิคอีกคันมาทำอะไรสักอย่าง เจ้าของก็โยนตลับเมตรที่เป็นเหล็กให้ช่างอีกคนที่อยู่ชั้นสองทั้งๆที่ข้างล่างคือรถลูกค้า!!! ถ้าคนข้างบนรับไม่ทันตลับหล่นใส่งานนี้ได้มีหลังคารถแหกกันล่ะ   :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

Re: สอบถามเรื่องทำสี และร้านที่อยู่แถวบางนาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 13:28:12 »
ขอบคุณมากๆเลยครับ ยังไงผมจะลองไปบอกเพื่อนอีกทีเรื่องสติ๊กเกอร์ก็น่าสนใจอยู่นะครับ เวลาขายต่อก็น่าจะไม่ยาก

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 14:22:15 »
ลืมบอกเรื่องของสีไป การทำสีควรที่จะเลือกระบบสีแห้งช้าดีกว่าครับ การแห้งของสีมีผลต่อความคงทรของสีด้วยนะ หลังจากที่พ่นสีเสร็จแล้วอู่สีจะเอาชิ้นส่วนนั้นๆเข้าไปอบในห้องอบสีตามระยะเวลาที่เหมาะสม เมื่อสีแห้งสนิทแล้วมันก็จะติดนานทนทานแต่ยังไงก็ไม่ทนทานเท่าสีที่มาจากโรงงานตั้งแต่ต้นเลย แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะแย่ขนาดที่จะสีซีดสีลอกในระยะเวลา5ปีอะไร ถ้าไม่เอาชิ้นส่วนเข้าไปอบสีอย่างเหมาะสมสีก็จะไม่ติดแน่นกับพื้นผิว ผลที่จะตามมาคือสีลอกสีปูดสีซีดในระยะเวลาไม่เกินปีได้เลยเชียว(กรณีของผมออกมาในรูปของสีกระเทาะง่ายมาก) ถ้าอู่ชุ่ยๆจะไม่เอาเข้าห้องอบสีแต่จะวางตากแดดมันตรงนั้นแหละ สีที่ได้รับการยอมรับในการซ่อมสีว่าคุณภาพดีและใช้กันเป็นจำนวนมากคือยี่ห้อ glasurit หรือเรียกง่ายๆว่าสีนกแก้วเพราะโลโก้เค้าเป็นรูปนกแก้วสีแดงนั่นเอง  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 20:57:28 »
อ่อ เคยได้ยินว่าสีนกแก้ว แต่ไม่รู้ว่ายี่ห้อสีเขียนแบบนี้ ขอบคุณมากเลยครับ

ออฟไลน์ bs

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 21:04:03 »
ร้านดีๆผมไม่รู้ครับแต่หลีกเลี่ยงชัยยนต์บางนาครับ รถผมทำสีมาก็ด่างและสีก็ไม่เหมือนแล้วรถก็สากทั้งคันเข็ดเลยอู่นี้ห่วยจริงๆ รู้งี่บุบต่อไปยังสวยกว่า
2003 toyota soruna vios 1.5 E mt            2008 honda click-i
2011 new nissan march 1.2 cvt 
2012 honda jazz ge 1.5 s at white
2013 honda click 125i >>> nv350

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 11:02:53 »
ถ้ารถบุบไม่มีรอยสีกระเทาะขอแนะนำใช้บริการช่างสิทธิชัยครับ เคาะออกโป๊กๆๆเหมือนเดิมนิ๊งเลยราคาไม่แพงด้วย  ;D