ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกว่า เว็ปจะขายดีขึ้นนะครับ .................  (อ่าน 4311 ครั้ง)

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
รู้สึกว่า เว็ปจะขายดีขึ้นนะครับ .................
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 11:51:23 »
เพราะ โฆษณา รถ ช่องใหญ่ขึ้น จำนวนมากขึ้น ขอให้เฮงๆๆ นะครับ สมกับความพยายาม จากที่เล็กๆ ขอให้ใหญ่ๆ ขึ้นครับ (อย่าคิดลึก) สุขสันต์วัน ปีใหม่จีน

ครับ

ออฟไลน์ aUNg-pAo

• Jr. Member
  • **
Re: รู้สึกว่า เว็ปจะขายดีขึ้นนะครับ .................
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 12:02:38 »
ถึงแม้sponsorจะมากขึ้นแต่อุดมการณ์ของwebนี้ก็ไม่เคยเปลี่ยนแปลงเลยครับ
ถูกผิดดีชั่วพูดกันตรงๆไม่ขึ้นอยู่กับsponsor สุดยอดมากครับ

ออฟไลน์ Nyquist

• Hero Member
Re: รู้สึกว่า เว็ปจะขายดีขึ้นนะครับ .................
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 12:12:02 »
โดยเฉพาะ 2 ค่ายที่โดนเพื่อนสมาชิกเฉ่งเกือบทุกวัน อิอิ

ปล.แต่ผมก็อุดหนุน 1 ใน 2 ค่ายนี้แล้วนะครับ  ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 12:42:41 »
ขนาดแบนเนอร์เท่าเดิมนะครับ แต่อาจจะปรับจากเวอร์ชันเปิดเว็บนิดหน่อย
เพราะตอนนั้นทีมงานยังอ่อนประสบการณ์ ขนาดแบนเนอร์ทีวางไว้ไม่ใช่ขนาดมาตรฐานสักตัว
เลยทำให้เวลาจะลงโฆษณาให้ Sponsor ของเรา ลำบากสุดสุด ต้องไปจ้างแก้ไขกันอีกรอบ
ตอนนี้เลยปรับให้เป็นขนาดมาตรฐานครับ แต่จำนวนเยอะขึั้นจริงครับ ^^"

เราจะโตมาไม่ได้ ถ้าไม่มีแรงสนับสนุนจากคนอ่านทุกคน ทั้งที่เป็นสมาชิกหรือไม่เป็นก็ตาม
ขอบคุณครับ และขอให้อยู่กับพวกเราไปนานนานนะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 14:44:58 »
เรื่องแบนเนอร์นี่ เล่ากันเล่นๆ เอาแบบในฐานะคนบ้ารถนะ..ไม่ใช่ในฐานะเจ้าของร่วมของเว็บ

จริงๆแล้วอยากจะมีแบนเนอร์มากกว่านี้เยอะๆเหมือนกัน เผื่อจะได้มีงบไว้ซื้อรถ B-Segment หรือ Ecocar
มาทำเป็น Long Term Test ใช้สักสองปีแล้วขาย เอาเงินมาเวียนซื้อรถคันใหม่มาทำ Long Term
แล้วก็ขาย วนเวียนแบบนี้ต่อไป หรือมีเงินซื้อของแต่งรถมากมายมาลอง แล้วก็ขายต่อออกไปเหมือนกัน

แต่ถ้าพูดในแง่ของเจ้าของร่วมเว็บ เรื่องของเรื่องคือถ้าเราคิดง่ายๆแค่เพิ่มแบนเนอร์มากๆ ผมว่าคุณผู้อ่านส่วนใหญ่ไม่ชอบแน่ๆ
และยิ่งในยุคที่พวกเราบูชาอิสระในการสื่อสาร การบังคับให้ต้องเจอ Ad ปริมาณมหาศาล
ก็คงไม่ใช่เรื่องที่ดีเลย ดังนั้นก็เลยถือทางกลางๆ มีบ้าง มันต้องมี ถ้าไม่เช่นนั้นก็จะกลับไปเหมือน
ตอนเปิดเว็บใหม่ๆซึ่งทีมงานทำงานด้วยค่าแรงการกุศล แต่พอมีแล้วก็มีให้พอในระดับที่ทีมงาน
มีเงินเก็บก้อนเล็กๆกันได้บ้าง (แต่ไม่ใช่ว่าเก็บ4ปีแล้วซื้อ 86 เงินสดได้อะไรอย่างนั้นนะยังห่างไกลมาก)

ต่อให้คุณผู้อ่านมองในมุมกลับกันกับผมคือ maximize แบนเนอร์ให้เยอะ แล้วเอาเงินมาทำอย่างอื่น
มันก็จะยังมีกำแพงขนาดใหญ่อยู่ดี กำแพงนี้เขียนบทความได้ด้วย และเดินได้ด้วย ถ่ายรูปรถก็ได้
และกำแพงนั้นก็เป็นเจ้าของเว็บนี้อยู่ในขณะนี้

สิ่งที่กำแพงอยากทำคือมีแบนเนอร์ให้น้อยที่สุด และยิ่งน้อยยิ่งดี เรียกได้ว่าถ้ารายได้จาก
แบนเนอร์มันพอกับค่าใช้จ่ายการปฏิบัติการเมื่อไหร่คือตัดฉับ ...จะเชื่อหรือไม่ว่า Proposal ขอตำแหน่ง
แบนเนอร์ในช่วงหลังนี้เยอะมาก เราต้องตอบ "ปฏิเสธ" มากกว่า "โอเค" ถ้าเรารับทุกเจ้าแล้วโอเคหมด
รับรองว่าหน้าเว็บไม่ต่างอะไรกับสติกเกอร์บอมบ์หลังรถซิ่ง

ดังนั้นสิ่งที่เห็น และปริมาณที่เห็น ก็คงเป็นแบบนี้ไปอีกนาน ถ้าโชคดีว่ามันเป็นแนวทางที่
พวกเราส่วนใหญ่โอเคด้วย ก็สบายใจได้อีกนานว่าจำนวนแบนเนอร์กับความรกตานั้นจะไม่รบกวน
เรามากไปกว่านี้จนกว่าจะบัญชีเริ่มติดลบครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ KLANG MR-S

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 16:05:11 »
เจ๋งมากครับ ได้รู้เบื้องหลังแบบนี้ยิ่งรู้สึกทึ่งครับ กับการทำงานด้วยใจรัก มีอุดมการที่แข็งแรง แต่ก็ยังสร้าง balance ให้คงสถานะการอยู่รอดทางธุรกิจได้เป็นอย่างดี ขอยกนิ้วให้ 100 นิ้วเลยครับ

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 19:52:26 »
ผมว่ากำลังโอเคนะครับ ไม่เยอะเกินไป
เข้าคลับรถรุ่นCยี่ห้อHที่ไมเนอร์ที่อเมริกาไปแล้ว เลื่อนลงมาสามหน้าแบนเนอร์ยังไม่หมดเลยครับ(ไม่ถึงกระทู้ซักที) ใช้เนตมือถือเข้านี่ยิ่งเปลืองดาต้ามากๆ
แต่คลับรถตลาดรุ่นอื่นไม่เคยเข้านะครับ ไม่รู้ว่าจะเยอะสู้เจ้านี้ได้รึเปล่า

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 21:03:31 »
เยี่ยมครับ ดีกว่าเวปอื่นมากมายที่เอาแต่จะขายของ ค่าแรกเข้าก็เก็บ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 00:42:53 »
เรื่องแบนเนอร์นี่ เล่ากันเล่นๆ เอาแบบในฐานะคนบ้ารถนะ..ไม่ใช่ในฐานะเจ้าของร่วมของเว็บ

จริงๆแล้วอยากจะมีแบนเนอร์มากกว่านี้เยอะๆเหมือนกัน เผื่อจะได้มีงบไว้ซื้อรถ B-Segment หรือ Ecocar
มาทำเป็น Long Term Test ใช้สักสองปีแล้วขาย เอาเงินมาเวียนซื้อรถคันใหม่มาทำ Long Term
แล้วก็ขาย วนเวียนแบบนี้ต่อไป หรือมีเงินซื้อของแต่งรถมากมายมาลอง แล้วก็ขายต่อออกไปเหมือนกัน

แต่ถ้าพูดในแง่ของเจ้าของร่วมเว็บ เรื่องของเรื่องคือถ้าเราคิดง่ายๆแค่เพิ่มแบนเนอร์มากๆ ผมว่าคุณผู้อ่านส่วนใหญ่ไม่ชอบแน่ๆ
และยิ่งในยุคที่พวกเราบูชาอิสระในการสื่อสาร การบังคับให้ต้องเจอ Ad ปริมาณมหาศาล
ก็คงไม่ใช่เรื่องที่ดีเลย ดังนั้นก็เลยถือทางกลางๆ มีบ้าง มันต้องมี ถ้าไม่เช่นนั้นก็จะกลับไปเหมือน
ตอนเปิดเว็บใหม่ๆซึ่งทีมงานทำงานด้วยค่าแรงการกุศล แต่พอมีแล้วก็มีให้พอในระดับที่ทีมงาน
มีเงินเก็บก้อนเล็กๆกันได้บ้าง (แต่ไม่ใช่ว่าเก็บ4ปีแล้วซื้อ 86 เงินสดได้อะไรอย่างนั้นนะยังห่างไกลมาก)

ต่อให้คุณผู้อ่านมองในมุมกลับกันกับผมคือ maximize แบนเนอร์ให้เยอะ แล้วเอาเงินมาทำอย่างอื่น
มันก็จะยังมีกำแพงขนาดใหญ่อยู่ดี กำแพงนี้เขียนบทความได้ด้วย และเดินได้ด้วย ถ่ายรูปรถก็ได้
และกำแพงนั้นก็เป็นเจ้าของเว็บนี้อยู่ในขณะนี้

สิ่งที่กำแพงอยากทำคือมีแบนเนอร์ให้น้อยที่สุด และยิ่งน้อยยิ่งดี เรียกได้ว่าถ้ารายได้จาก
แบนเนอร์มันพอกับค่าใช้จ่ายการปฏิบัติการเมื่อไหร่คือตัดฉับ ...จะเชื่อหรือไม่ว่า Proposal ขอตำแหน่ง
แบนเนอร์ในช่วงหลังนี้เยอะมาก เราต้องตอบ "ปฏิเสธ" มากกว่า "โอเค" ถ้าเรารับทุกเจ้าแล้วโอเคหมด
รับรองว่าหน้าเว็บไม่ต่างอะไรกับสติกเกอร์บอมบ์หลังรถซิ่ง

ดังนั้นสิ่งที่เห็น และปริมาณที่เห็น ก็คงเป็นแบบนี้ไปอีกนาน ถ้าโชคดีว่ามันเป็นแนวทางที่
พวกเราส่วนใหญ่โอเคด้วย ก็สบายใจได้อีกนานว่าจำนวนแบนเนอร์กับความรกตานั้นจะไม่รบกวน
เรามากไปกว่านี้จนกว่าจะบัญชีเริ่มติดลบครับ

คำก็ "กำแพง"
2 คำ ก็ "กำแพง"

Louise เขาฝากมา.....

"จ้า พ่อผอมเพรียว!"

5555555
------------------------

แพน อธิบายทุกอย่างไปหมดแล้วครับ

เสริมนิดเดียวว่า

การทำเว็บไซต์ของเรานั้น พื้นฐานมุมมอง อยู่ที่ว่า "ถ้าตัวเราเองเป็นคนอ่าน เราต้องการอะไร และไม่ต้องการอะไร"

แบนเนอร์ เป็นหนึ่งในประเด็นที่เราใส่ใจมากๆ เพราะเราไม่ต้องการให้มันมีจำนวนเยอะเกินไป
พูดกันตามตรงว่า ทุกวันนี้ ส่วนตัวผม ก็ยังมองว่า แบนเนอร์ในเว็บตัวเอง เยอะเกินไปมากแล้ว
และตั้งใจว่าจะไม่เพิ่มปริมาณแบนเนอร์ให้มากไปกว่านี้อีกแล้ว แค่นี้ ก็เยอะมากไปแล้วด้วยซ้ำ

แต่ถ้าไม่มีเลย เราเองก็คงอยู่ไม่ได้

ดังนั้น การบริหารจัดการปริมาณให้สมดุล จึงเป็นเรื่องที่เราถกเถียงกันมาตลอด
แค่ทุกวันนี้ น้องหน่อย MXhone ผู้ดูแลโฆษณาของเว็บเรา จะโทรมาขอเพิ่มตำแหน่งโฆษณา
ก็ยังเคยโดนผมตวาดใส่ไปเลยด้วยซ้ำ ซึ่งผิดกับเว็บอื่น ที่อยากจะเพิ่มพื้นทีโฆษณาให้มากขึ้น

แน่นอนครับ รายได้ เราอยากได้ แต่มันต้องมาอย่างเป็นธรรม เหมาะสม ไม่มีใต้โต๊ะ โปร่งใส ตรวจสอบได้
และการลงโฆษณากับเรา ก็ต้องยอมรับในจุดยืน และอุดมการณ์ของเราให้ได้ มิเช่นนั้น ถ้าอยากถอนโฆษณา
ก็เชิญ เมื่อไหร่ก็ได้ ไม่แคร์ และไม่ง้อ

สินค้าที่เราไม่รับลงโฆษณาแน่นอนคือ เครื่องดื่มแอลกอฮลล์ ทุกยี่ห้อ ทุกแบรนด์
เครื่องดื่มชูกำลัง ทุกยี่ห้อ ทุกแบรนด์ สถาบันการเงินหรือบริษัทประกันภัยที่มีปัญหากับผู้บริโภคมากมายจนนับไม่ไหว
พรรคการเมือง แคมเปญทางการเมืองใดๆก็ตาม ที่ไม่ได้มาจากภาคประชาชนอย่างแท้จริง
สินค้า  หรือแม้แต่ บริษัทรายเล็กรายย่อยต่างๆ ที่เราไปพบเจอว่า ทำตัวไม่ดีกับผู้บริโภค
หรือแม้แต่บริษัทรถยนต์ที่ก่อปัญหากับผู้บริโภคไม่เว้นแต่ละวัน (เคยมีบางแบรนด์ เกือบจะถูกถอดออก
จากการลงโฆษณาในเว็บไซต์ของเราอยู่แล้ว ดีแต่ว่า มีการเปลี่ยนแปลงภายใน ซึ่งเกี่ยวข้องกับด้านบริการหลังการขาย
จึงคิดว่า จะให้โอกาสดูอีกสักปี ถ้ามีปัญหาอยู่เหมือนเดิม ผมก็จะยอมถอดโฆษณาแบรนด์นั้นทิ้งทันทีเมื่อจบสิ้นปีนี้)

เป็นแบบนี้มาตลอด และจะพยายามรักษาจุดยืนนี้ไว้เรื่อยๆ จนกว่าจะถึงจุดที่เราต้านทานไม่ไหว
และได้แต่หวังไว้ว่า จะไม่มีวันนั้น.....

เพราะสิ่งที่ผมกลัวที่สุดคือ
วันที่ผม ไม่อาจรักษาจุดยืน และอุดมการณ์ในการทำเว็บแห่งนี้ได้อีก...

หวังไว้ว่าจะไม่มีวันนั้นเกิดขึ้น.....หวังไว้เช่นนั้นจริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 00:47:37 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ D17

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 01:10:10 »
จะคอยติดตามผลงาน และเป็นกำลังใจให้เสมอครับ ;)

ออฟไลน์ kvlegendstar

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 02:18:38 »

คำก็ "กำแพง"
2 คำ ก็ "กำแพง"

Louise เขาฝากมา.....

"จ้า พ่อผอมเพรียว!"

5555555
------------------------

แพน อธิบายทุกอย่างไปหมดแล้วครับ

เสริมนิดเดียวว่า

การทำเว็บไซต์ของเรานั้น พื้นฐานมุมมอง อยู่ที่ว่า "ถ้าตัวเราเองเป็นคนอ่าน เราต้องการอะไร และไม่ต้องการอะไร"

แบนเนอร์ เป็นหนึ่งในประเด็นที่เราใส่ใจมากๆ เพราะเราไม่ต้องการให้มันมีจำนวนเยอะเกินไป
พูดกันตามตรงว่า ทุกวันนี้ ส่วนตัวผม ก็ยังมองว่า แบนเนอร์ในเว็บตัวเอง เยอะเกินไปมากแล้ว
และตั้งใจว่าจะไม่เพิ่มปริมาณแบนเนอร์ให้มากไปกว่านี้อีกแล้ว แค่นี้ ก็เยอะมากไปแล้วด้วยซ้ำ

แต่ถ้าไม่มีเลย เราเองก็คงอยู่ไม่ได้

ดังนั้น การบริหารจัดการปริมาณให้สมดุล จึงเป็นเรื่องที่เราถกเถียงกันมาตลอด
แค่ทุกวันนี้ น้องหน่อย MXhone ผู้ดูแลโฆษณาของเว็บเรา จะโทรมาขอเพิ่มตำแหน่งโฆษณา
ก็ยังเคยโดนผมตวาดใส่ไปเลยด้วยซ้ำ ซึ่งผิดกับเว็บอื่น ที่อยากจะเพิ่มพื้นทีโฆษณาให้มากขึ้น

แน่นอนครับ รายได้ เราอยากได้ แต่มันต้องมาอย่างเป็นธรรม เหมาะสม ไม่มีใต้โต๊ะ โปร่งใส ตรวจสอบได้
และการลงโฆษณากับเรา ก็ต้องยอมรับในจุดยืน และอุดมการณ์ของเราให้ได้ มิเช่นนั้น ถ้าอยากถอนโฆษณา
ก็เชิญ เมื่อไหร่ก็ได้ ไม่แคร์ และไม่ง้อ

สินค้าที่เราไม่รับลงโฆษณาแน่นอนคือ เครื่องดื่มแอลกอฮลล์ ทุกยี่ห้อ ทุกแบรนด์
เครื่องดื่มชูกำลัง ทุกยี่ห้อ ทุกแบรนด์ สถาบันการเงินหรือบริษัทประกันภัยที่มีปัญหากับผู้บริโภคมากมายจนนับไม่ไหว
พรรคการเมือง แคมเปญทางการเมืองใดๆก็ตาม ที่ไม่ได้มาจากภาคประชาชนอย่างแท้จริง
สินค้า  หรือแม้แต่ บริษัทรายเล็กรายย่อยต่างๆ ที่เราไปพบเจอว่า ทำตัวไม่ดีกับผู้บริโภค
หรือแม้แต่บริษัทรถยนต์ที่ก่อปัญหากับผู้บริโภคไม่เว้นแต่ละวัน (เคยมีบางแบรนด์ เกือบจะถูกถอดออก
จากการลงโฆษณาในเว็บไซต์ของเราอยู่แล้ว ดีแต่ว่า มีการเปลี่ยนแปลงภายใน ซึ่งเกี่ยวข้องกับด้านบริการหลังการขาย
จึงคิดว่า จะให้โอกาสดูอีกสักปี ถ้ามีปัญหาอยู่เหมือนเดิม ผมก็จะยอมถอดโฆษณาแบรนด์นั้นทิ้งทันทีเมื่อจบสิ้นปีนี้)

เป็นแบบนี้มาตลอด และจะพยายามรักษาจุดยืนนี้ไว้เรื่อยๆ จนกว่าจะถึงจุดที่เราต้านทานไม่ไหว
และได้แต่หวังไว้ว่า จะไม่มีวันนั้น.....

เพราะสิ่งที่ผมกลัวที่สุดคือ
วันที่ผม ไม่อาจรักษาจุดยืน และอุดมการณ์ในการทำเว็บแห่งนี้ได้อีก...

หวังไว้ว่าจะไม่มีวันนั้นเกิดขึ้น.....หวังไว้เช่นนั้นจริงๆ

ถ้าพี่เป็นนักการเมือง ผมจะเลือกพี่ " เลือกเบอร์1 จิมมี่ พรรคไฟหน้านำชัยไทย" เฮ!!!

ปล.ขออนุญาตแซวนะครับ ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 03:17:26 »
คนอย่างผม เป็นนักการเมืองไม่ได้หรอกครับ

ถูกยิงตายตั้งแต่ยังไม่เป็น สส แน่ๆ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 07:44:17 »
มี " กำแพง "ครับ ต้านไหวครับ  ;D

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 08:05:32 »
เยอะขึ้นจริงด้วยครับ ในส่วนของเว็บบอร์ด ยังดูไม่เยอะเท่าไหร่ ต้องไปดูในหน้าเว็บหลัก เพิ่งสังเกตุว่า เรียงเป็นแถวด้านขวายาวลงมาเลยครับ แต่ก็ปรกติครับ ทำเว็บมันก็ต้องมีผู้สนับสนุนเป็นธรรมดา 

แต่ขำที่กำแพงเขียนบทความได้ ถ่ายรูปก็ได้ 55555+