ผู้เขียน หัวข้อ: หายไปนานครับ ขอเบิ้ลนะ ครับ กับ สถิติ PRIUS แก๊ส 95 ปตท. + shell ทริ๊ป 2000 + กม  (อ่าน 4282 ครั้ง)

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member

ทายกันหน่อยนะครับว่ารุ่นอะไร ตอบถูกไม่มีรางวัลครับ ฮ่าๆๆๆ หัวข้อบอกไปแล้วนี่ครับ ฮ่าๆๆๆ

ช่วงนี้ ขับคันนี้บ่อย ครับ เลยนำมาแชร์ ปกติ ขับ set trip A ไว้ สำหรับระยะทางไกล ขึ้นเหนือ ไป กลับ ครับ อัตรา เฉลี่ย 4.7 - 4.8 L ต่อ 100 KM. ครับ

ตีเป็นตัวเลข คร่าวๆ ได้

4.7 L / 100 KM  =  21.28 KM/L

4.8 L / 100 KM  =  20.83 KM/L

ครับผม................................แต่ผมยังงงค่าเฉลี่ย ตลอดระยะทางการวิ่ง ผมว่ามันเพี้ยนๆ นะครับ ซึ่ง ขับเหยียบเกิน 80 ตลอด ไหงมาค่าเฉลี่ย ไม่เกิน

40 KM:Hr ประเด็นนี้ ยังสงสัยครับ

ต่างกับ เทียนา 2.0L คันเก่า  มากครับ รายนั้น ถือว่า จ่ายค่าน้ำมันไปเกือบ 2.5 เท่าของคันนี้เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 14:55:58 โดย bleem »

ออฟไลน์ SitdownstrikE

ทายกันหน่อยนะครับว่ารุ่นอะไร ตอบถูกไม่มีรางวัลครับ

ก็ พรีอุส ไม่ใช่เหรอครับ  :-\

ทายกันหน่อยนะครับว่ารุ่นอะไร ตอบถูกไม่มีรางวัลครับ

ก็ พรีอุส ไม่ใช่เหรอครับ  :-\

แม่นแท้ หลาย.............. ฮ่าๆๆๆ  ดันบอกหัวข้อ ไปแล้วนี่ ฮ่าๆๆๆ ขออภัยท่านด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 15:00:13 โดย bleem »

ออฟไลน์ NoName__???

• Hero Member
2พันโลทางไกล ค่าน้ำมันเท่าไหร่คะ

ไปกลับ ครั้งนี้มีแวะ เยอะครับ นอกเส้นทางก็เยอะ  ก่อน ไปน้ำมันยังมีอยู่นะครับ น่าจะเกินครึ่งถัง ผมเติมไป 4 รอบ ครั้งละ 1000 บาทครับ  ยังเหลืออยู่เกิน

ครึ่งครับ เพราะฉะนัน ไม่น่าจะเกิน 4000 - 4500  บาท รวมที่ติดถังมาด้วยนะครับ ส่วนเทียนา 8000 - 9000 ครับ เครื่อง 2.0 Lแต่ครั้งนั้นเข้า กรุงเทพด้วยครับ

ถ้าสถิติจริงๆ นี่ เช็คไม่ได้ครับ เพราะมี นอกเส้นทางมากครับ เช่นแวะขนอม นครศี ไปทะเล กระบี่  ฮ่าๆๆ แวะเยอะครับ โดยเฉพาะ ทะเล ครับ สิ้นสุดที่

เชียงใหม่แอบหลงทาง และ มึนกับ การขึ้นเขา เรื่องหูอื้อ เป็นระยะ อ๊วกกันตลอดทางครับ เลย ไม่สามารถจะบอกเป็นค่าน้ำมันที่ถูกต้องได้ครับ  บอกได้ว่า

ระยะทาง 500 km ขับแบบปกติไม่เร่งรอบ หรือเร่งแซง ลดไป ขีดเดียวครับ ผมเติมครั้งละ 1000 ก็เกือบเต็มถังแล้วครับ คาดว่าเต็มถัง น่าจะประมาณ 1500

บาท แจ๊ซ หมดไปเกือบครึ่งถังครับ ไม่เหมาะกับทางไกลครับ และรถก็วูป โครง เมื่อเจอรถบรรทุก หรือพวกเทรเลอร์ มีเสียว ว๊าปครับ .......

ออฟไลน์ snif

• Full Member
ผมใช้พรีอุสอยู่ครับ ในเมือง วิ่งเส้นรามอินทรา-ลาดพร้าว ไปกลับทุกวัน เฉลี่ยที่หน้าจอ 4.6L/100km แต่คิดจริงได้ ~19.7km/Lครับ ถ้าต่างจังหวัด วิ่งไปชลบุรีทุกเดือน ที่หน้าจอได้4.0L/100 คิดจริง 22.5-24km/L ครับ

ออฟไลน์ applebees

อิจฉาจุงเบยยย

อยากให้รถในไทย มีกฎหมายกำหนดแบบยุโรปบ้าง

เป็นไปได้ก็ทุกคันห้ามต่ำกว่า 15 กม./ลิตร

จะได้มีรถวิ่งอยู่กันไม่กี่แบบ น้อยกว่าตอนนี้อีกไงครับ  :D :P

ออฟไลน์ ^BBB^

• Jr. Member
  • **
ผมขับเส้น หัวลำโพง พระราม4 บางนาตราด วันละ 100 กม.

ใช้มาประมาณ 14500 กม. ค่าน้ำมัน 22560 บาท

เฉลี่ย 23.2 km/l ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 16:38:01 โดย bbb »

ออฟไลน์ pongrsu

• Jr. Member
  • **
ตรง Avg ความเร็วแลี่ยเนี่ยครับถ้าพี่จอดติดไฟแดงหรือจอดไว้มันก็จะถือว่าพี่ช้าด้วยครับ
มีครั้งเดียวที่ผมขับไป กทม-แม่สาย ครั้งนั้นยิงยาวเบรกคือเข้าห้องน้ำอย่างเดียว หน้าจอขึ้น 4.9 Km/L
Avg ความเร็ว 108 km/hr ใกล้เคียงหน่อย ผมอัด 120-130 ตลอดทางเลย คิดเป็นน้ำมันจริงๆก็ประมาณ 19-20 km/hr

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จะประหยัดไปไหนเนี่ย เจ้าอู๊ด

สุดยอดมากๆครับ

ออฟไลน์ YenChar

คันสีเงินที่บ้าน

วิ่งในเมือง 19 โลลิตร
ิวิ่งนอกเมือง 21-22 โลลิตร

เติมโซฮอล 91
ตก กิโลเมตรล่ะไม่ถึง 2 บาท (1.8-1.9 บาทต่อกิโล)

ออฟไลน์ NaNaNa

น่าใช้มาก