ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการทำงานของESP หน่อยครับ  (อ่าน 6119 ครั้ง)

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

• Full Member
สอบถามการทำงานของESP หน่อยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 22:10:21 »
ขอถามเพิ่มหน่อยครับว่าการทำงานของระบบESP 

ถ้าเกิดเหตุการณ์หักหลบฉุกเฉิน

แล้วเหยียบเบรคระบบESP  ทำงานมั้ยครับ

หรือESP ทำงานอยู่ แล้วเราเหยียบเบรค ESP จะหยุดทำงานมั้ยครับ

มันคาใจมานานแล้วครับ

ขอบคุณครับ
ขับสี่ TURBO จาเอาอารายอีก

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: สอบถามการทำงานของESP หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 23:42:25 »

มันทำงานตลอดเวลา ถ้าไม่ไปปิดมัน

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
Re: สอบถามการทำงานของESP หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 00:24:48 »
ทำงานตลอดเวลานะครับ มันจะควบคุมการทรงตัวของรถให้เราควบคุมได้มากที่สุดครับ เวลาหักหลบฉุกเฉิน เวลาเบลคแรงหักหลบ แต่จะเห็นผลมากๆแบบชัดๆก็ต้องผสมๆกันหลายระบบครับ ยิ่งช่วยเยอะก็ยิ่งเห็นผล

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 01:23:29 »
ทำครับถ้าไม่ปิดมันเองนะครับ

///////  บ่นนิด
ส่วนตัวเจอคนที่เข้าใจผิดในเว็บบอร์ดรถกระบะ แต่ไปแย้งอะไรเค้าไม่ได้เพราะไม่เชื่อกันคือปุ่มปิด ESP/TCS นั้นกดไปแล้วปกติคือถ้าระบบตัดไฟ ESP / TCS จะติดค้างไว้ที่หน้าปัด แต่มีคนเชื่อผิดๆคือให้ไปกดให้ไฟติดระบบถึงทำงาน  เฮ้อ.....
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 02:27:48 »
ESP จะทำงานต่อเมื่อ sensor ตรวจจับว่ารถมีการเสียการทรงตัวเท่านั้น ถ้ารถไม่เสียการทรงตัว ESP จะไม่ทำงาน

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 08:29:50 »

ส่วนตัวเจอคนที่เข้าใจผิดในเว็บบอร์ดรถกระบะ แต่ไปแย้งอะไรเค้าไม่ได้เพราะไม่เชื่อกันคือปุ่มปิด ESP/TCS นั้นกดไปแล้วปกติคือถ้าระบบตัดไฟ ESP / TCS จะติดค้างไว้ที่หน้าปัด แต่มีคนเชื่อผิดๆคือให้ไปกดให้ไฟติดระบบถึงทำงาน  เฮ้อ.....

ทำไมเค้าไม่อ่านคู่มือหล่ะนั่น ตลกดีแฮะ
ตอบท่านจขกทว่า มันเปิดใช้ตลอดถ้าไม่ได้ไปปิด แต่ไม่ได้ทำงานตลอด จะทำงานเมื่ิรถเสียการทรงตัวครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 14:56:44 »
น่าจะมีการบ่งบอกสถานะด้วยสีนะครับ เช่นว่าสีเขียวคือเปิดสีแดงคือปิดเหลืองกระพริบคือทำงาน ถ้าไม่อ่านคู่มือก็จะหลงเข้าใจเหมือนกันว่าไฟติดคือระบบทำงาน.  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ TDCI

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 16:45:43 »
บางทีการใช้คำอาจไม่กระจ่างนิดนึง
"ทำงาน" คือมันตรวจจับตลอดเวลา
ถ้าพบล้อไหนหมุนผิดปกติ มันก็จะจัด
การแก้ไขให้

มันหลับก็ต่อเมื่อดับเครื่องนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 17:12:25 »

ปกติไฟติดสัญลักษณ์ ESP ก็จะมีคำว่า Off กำกับไว้ด้วย ไม่ว่าจะเป็นที่ปุ่มหรือไฟที่แสดงบนมาตรวัด
น่าจะมีคำว่า off นะครับ หมายความว่า ไฟติด คือ ปิด

ออฟไลน์ Air_graphic

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 20:13:07 »

ปกติไฟติดสัญลักษณ์ ESP ก็จะมีคำว่า Off กำกับไว้ด้วย ไม่ว่าจะเป็นที่ปุ่มหรือไฟที่แสดงบนมาตรวัด
น่าจะมีคำว่า off นะครับ หมายความว่า ไฟติด คือ ปิด

ถ้าเป็น VSC TRC ของโตโยต้า เมื่อปิดระบบ แบบกดปุ่มค้าง 3วินาที จะขึ้นไฟ2ดวง เป็นไฟแสดงการลื่นไถล TRC และไฟ VSC OFF ติดพร้อมกัน