ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้สุดท้าย...ก่อนไปติดฟิล์มครับ!!!!  (อ่าน 14612 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

• Full Member
กระทู้สุดท้าย...ก่อนไปติดฟิล์มครับ!!!!
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 01:04:20 »
พี่ๆครับ...
อยากไปติดฟิล์มแพงๆครับ...
มองไว้เป็น V-Kool ครับ (เพราะเป็นที่สุดตอนนี้ จากที่ได้ยินนะครับ คนค้านน้อยมากว่าดีที่สุดตอนนี้)
อีกอย่างคืออยากรู้ไปเลยว่าความแตกต่างมันขนาดไหนกับเงินที่เพิ่มขึ้นมาครับเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น...

คำถามครับ...
1. ผมเคยติด 3M FX series (ไม่มีปรอท) 60 บานหน้า 40 รอบคัน (หรือสลับกัน) กับคันเก่าผม
พบว่าความมืดอยู่ในระดับรับได้ครับ แต่ถ้าสว่างกว่านี้ได้ก็คงดี เพราะพูดตรงๆครับ ผมขับกลางคืนรู้สึกว่าไม่มั่นใจเท่าไหร่
แต่ถามว่าเห็นหมดมั้ย เห็นครับ เลยบอกได้แค่ว่า " สว่างมากเท่าไหร่ยิ่งดี "
แต่เมื่อเป็น V KOOL เพื่อนแนะนำว่า 70 บ้านหน้า 40 รอบคัน ใสแน่ กันร้อนดีกว่าเดิมเห็นได้ชัดแน่นอน
แต่ใจก็อยากให้เย็นที่สุดเท่าที่จะทนได้ เพราะขี้ร้อนมากครับ

" 30 บานหน้า 40 รอบคันมืดไปมั้ยครับ เมื่อเทียบกับ 3M ที่ผมกล่าวไป? "
หรือ 70 บานหน้า 40 รอบคัน ก็ไม่ร้อนแล้ว สว่างมาก ปลอดภัยชัวร์

เอาไงดีครับ ????

2. V-Kool มีรุ่น easy pass ผ่านได้ กับไม่ได้ ราคาต่างกัน 6 พัน ส่วนตัวไม่สนใจ ไม่ได้ใช้ครับ
แต่กลัวมีปัญหากับสัญญาณอื่นๆ เช่นมือถือ แต่ที่กังวลไปมากกว่านั้นคือ ความร้อนครับ
ถ้าติดแบบแพงที่สัญญาณ EASY pass ผ่านได้ หรือ GPS ป่านสะดวกกว่า
ความสามารถในการกันความร้อนแบบแพงจะดีกว่า เท่ากัน หรือ น้อยกว่าตัวถูกกว่ามั้ยครับ?

ยาวมาก เรียบเรียงห่วย ภาษาใช้ไม่ได้

แต่ขอความกรุณาช่วยเหลือด้วยคร้ายบบบบบ .... ขอบคุณนะครับ ^^

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
Re: กระทู้สุดท้าย...ก่อนไปติดฟิล์มครับ!!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 02:21:13 »
รุ่นธรรมดาดีกว่าครับ รุ่น GPS กันร้อนสู้ไม่ได้ครับ ส่วนเรื่องกันร้อนดีกว่าเดิมมั้ย คำตอบคือดีกว่าเดิมชัดเจนครับ ผมว่า fx series มันกันร้อนไม่ค่อยได้ครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: กระทู้สุดท้าย...ก่อนไปติดฟิล์มครับ!!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 02:52:41 »
สรุปคำถามให้

1. v kool 30 หน้า 40 รอบคันมืดไปไหม

2. เอารุ่นไหนระหว่างเพิ่ม 6000 easy pass ใช้ได้ กับไม่เพิ่มแล้วใช้ไม่ได้

ตอบ

1. ไม่รู้ เพราะมืดสว่างแต่ละคนไม่เท่ากัน ต้องไปลองเอง

2. ไม่ได้ใช้ easy pass ก็ไม่ต้องเพิ่มหรอก มือถือสัญญาณไม่ได้ด๋อยขนาดนั้นแค่อาจไม่เต็ม แต่ก็ไม่ถึงขั้นใช้ไม่ได้

ออฟไลน์ capton

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 07:37:47 »
ผมติด VK40/VK15 ขับกลางคืนสบาย กลางวันต้องใส่แว่น แต่ยอมรับว่ามันกันร้อนได้ดี เสียอย่างเดียวฟิล์มมันหนา
ผมติดกะอีเก้าสิบ มันขูดกระจกเป็นรอยทุกบานเลย แนะนำไปที่.สนญ อ่อนนุช ช่างจะชำนาญ ผมอยู่ชลบุรี แต่ไปแก้ที่นั่น
ฟิล์มคนละล็อต สีมันไม่เท่ากัน ถ้าติด easy pass เจาะรูนิดนึง แต่เพื่อนผมติดเบอร์ เดียวกันไม่ได้เจาะก็ผ่านฉลุย เว้นตรงขึ้นพระราม4
เห็นบอกต้องถอยหลังหลายรอบแระ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 08:38:04 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆเลยครับ

ผมอยากเทียบความสว่างกับ 60-40 ของ FX series อ่ะครับ....
เทียบกับ V-Kool 40-30 ครับ

ถ้า V kool เบอร์นี้มืดกว่า สงสัยคงต้องเล่น 70-40 เพราะสายตาผมไม่ดี

รบกวนด้วยครับผม...ตอนติด 60-40 ของ 3M ก็เสี่ยงดวง เพราะดูไม่ป็นครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 08:40:03 »
1. ทำไมถึงติดบานหน้าเข้มกว่าข้างๆครับ 30เข้มกว่า40นะครับ
ผมแนะนำเป็น 40บานหน้า 30ที่เหลือ จริงๆ30หมดเลยได้ครับไม่มืด

2. รุ่นไหนครับที่easypassผ่านได้ น่าจะเป็นรุ่นgpsหรือเปล่า ถ้าใช่มันต้องถูกกว่าvkไม่ใช่หรอ
เล่นยี่ห้อนี้ถ้าไม่ใช่นำหน้าด้วยvkไปยี่ห้ออื่นดีกว่าครับ

เพิ่มเติมเห็นว่าท่านจขกทสายตาไม่ดี งั้นvk40รอบคันรวมบานหน้าดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 08:41:39 โดย ^Yimm@^ »

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 09:08:49 »
ผมติดVK70บานหน้าที่เหลือVK40 กันร้อนดีมากๆครับ Easy Passใช้เจาะรูเล็กๆพอครับ
BMW 750E M SPORT

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 09:47:31 »
ผมติดVK70บานหน้าที่เหลือVK40 กันร้อนดีมากๆครับ Easy Passใช้เจาะรูเล็กๆพอครับ

ผมคิดแบบนี้เหมือนกันครับ แต่ VK-70 เห็นเค้าบอกว่าใสมากจนไม่กรองแสงเลย กลัวว่าขับกลางวันจะกลายเป็นลำบากเกินไปครับ
แล้วเรื่องร้อยก็ด้อยกว่า....หรือใสไว้ก่อจะดีกว่า

คิดไม่ตกจริงๆครับ

1. ทำไมถึงติดบานหน้าเข้มกว่าข้างๆครับ 30เข้มกว่า40นะครับ
ผมแนะนำเป็น 40บานหน้า 30ที่เหลือ จริงๆ30หมดเลยได้ครับไม่มืด

2. รุ่นไหนครับที่easypassผ่านได้ น่าจะเป็นรุ่นgpsหรือเปล่า ถ้าใช่มันต้องถูกกว่าvkไม่ใช่หรอ
เล่นยี่ห้อนี้ถ้าไม่ใช่นำหน้าด้วยvkไปยี่ห้ออื่นดีกว่าครับ

เพิ่มเติมเห็นว่าท่านจขกทสายตาไม่ดี งั้นvk40รอบคันรวมบานหน้าดีกว่าครับ

ผมหมายถึงอย่างนั้นแหละครับ...
ผมไม่เคยใช้ V-kool เลยไม่รู้ว่าเข้มขนาดไหนครับ
อยากได้ใสที่สุเท่าที่จะทำได้ แต่ต้องกันร้อนได้ดีสมกับที่ยอมจ่ายแพงครับ
ตอนนี้คงเหลือแค่ อยากรู้ว่า 30 40 มืดขนาดไหนครับ

40 รอบคัน
70 - 40
หรือ 40-30

ปวดหัวครับ 55555555555555555555555555+

ออฟไลน์ capton

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 10:50:41 »
70 นี่ไม่แนะนำครับ เหมือนไม่ได้ติดฟิล์ม ไปลองนั่งคันอื่นมา ทนไม่ไหวเลย ถ้าผมย้อนกลับไปได้ ผมจะเอา 15 รอบคันเลย

ออฟไลน์ bleem

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 11:23:49 »
สรุปเท่า ที่ติดมาหลายรุ่นนะครับ คิดว่าลองมาครบ ยกเว้น ตัว  hyper optic สำหรับ GPS ที่มันใสไปแต่ สัญญาณ GPS ผ่านได้

1. vkool 30 หน้า 40 รอบคันมันมืดไปไหม ????

2. เลือกรุ่นไหน มี easy pass หรือไม่เอา ???? ข้อนี้คงมองเรื่อง GPS ระบบนำทางใช่ไหม........

3. ความมืด ของฟิล์ม แต่ละตัว

คำตอบนะครับ เป็นข้อๆ ราคา ฟิล์มตัวท็อปราคา 7000 - 9000 ราคานี้แล้วแต่ความสามารถ ในการต่อ ช่วงโปรโมชัน ราคา 6000 บาทครับ เฉพาะบาน

หน้า รอบคัน C - D segment ราคา 24000 - 28000 บาท

ตัวท็อป คือ รุ่น VK 30 กับ VK 40 ครับ ตอบต่อนะครับ

1. vkool 30 หน้า 40 รอบคันมันมืดไปไหม ???? ถ้าจำไม่ผิด นะครับ ตัว 40 จะใสกว่าตัว 30 ความใส จะเพิ่มขึ้นตามค่าของตัวเลข  ตัว 40 นี่ มืดไป

ครับ ไม่เหมาะกับบานหน้า ครับ ผมเคยติด 30 แล้วลอกไปติดตัว 40 มัน ทัศนวิสัยดีกว่า ขับตอนเช้าจริงอยู่มัน กันร้อน ดี แต่ ตกเย็น ดึก ขับ ลำบาก ขับ

ทางไกล ต้องเปิดไฟสูงช่วย อันตรายมากครับ  ทางเลือก จึง หน้า 40 รอบคัน 30 สวยเลยครับ

2. easy pass ไม่เกี่ยวกับสัญญาณ มือถือครับ มันเป็นของตัว NAVI ล้วนๆๆ  ถ้ารถ ของท่านไม่ใช่ตัวท็อปที่มี NAVI ติดรถ ท่าน

ใช้พวก IPAD IPHONE TAB หรือแม้แต่  navi ติดกระจกหน้ารถ GPS มันผ่านได้สบายเลยครับ สัญญาณ อาจ ดร็อปลงไปบ้าง แต่ก็ยังรับได้ครับ แต่ตัวติดรถนี่ จำเป็น

มากครับ ถ้าท่านติดฟิล์ม VKOOL การันตีได้เลยว่า สัญญาณ หายเหี้ยนแน่นอน ครับ easy pass ที่ไม่มี บูตเตอร์ช่วยขยายสัญญาณ ดับสนิทครับ ช่วย

ได้นิดหน่อยเท่านั้นครับ

3. สำหรับ VK ที่ ค่ามากกว่า 40 ขึ้นไปประสิทธิภาพกัน ร้อน ด้อยกว่าครับ หมายความว่ามันยอมให้แสง UV เข้ามามากขึ้น ฟิล์ม

ใสขึ้น และร้อนขึ้นครับตัว VK 70 จึง ใสมากกว่าครับ

ทางเลือก นะครับ ในความคิดของผม

1. ถ้าชอบ VKOOL จัดหน้า 40 รอบคัน 30 ครับ สภาพทัศนวิสัย ดีเยี่ยม จะส่วนตัวก็ดี เพราะรอบข้างจะมืดกันแดด หน่อย

2. ถ้าเป็นผม บานหน้า VKOOL 40 รอบคัน 3M FX 60 - 80 ปรอท ลดค่าใช้จ่าย กันร้อนได้ดีพอๆกันครับ ผมการันตี ได้เลยเพราะติดมาก็หลายคันครับ

แถม ด้วยว่า ฟิล์มชนิดปรอท ก็กันร้อน ได้ดีไม่แพ้ VKOOL ครับ ที่ความเข้มสูง( มืด ) เพียงแต่ VKOOL เค้าใสกว่า สามารถกันร้อนได้ดีพอๆกันครับ

3. อยากใช้ GPS ติดรถมากับตัวท็อป บานหน้า 3M CERAMIC ไม่มีส่วนผสมของโลหะ สไตล์ VKOOL GPS ผ่านได้ ราคาใกล้เคียง กับ VKOOL นะครับ

หลายท่านติดกัน ก็โอเคดีครับ คุณภาพ กันร้อนใกล้เคียง VKOOL ครับ

สรุปประมาณนี้ครับ ยังไงก่อนติดเช็คราคาให้ดีครับ มักจะโดนฟัน เนื่องจาก VKOOL ผูกขาดตลาด มีแท้ มีปลอม และผ่านตัวแทน ราคา ไม่เท่ากัน อาจ

มีราคาโดด เป็นบางร้านครับ ห่างกันเป็น พันก็มีนะครับ ต้องพึงระวัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 12:39:41 โดย bleem »

ออฟไลน์ ~tawan~

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 11:40:19 »
สงสัยผมจะแปลกกว่าชาวบ้านนะครับรถผมติด vk 30 รอบคันผมรู้สึกมันสว่างไปด้วยซ้ำอยากให้มันมืดมากกว่านี้จริงๆนะครับ ส่วนเรื่องกันร้อนผมชอบมากนะขนาดจอดตากแดดขึ้นรถมาแปปเดียวก็เย็นแล้วแดดร้อนจัดๆขับรถอยู่ก็ไม่แสบผิว เรื่องราคานี้ผมว่าแล้วแต่คนนะครับบางคนก็ว่าแพงบางคนอาจจะว่าถูกแต่โดยรวมๆผมรู้สึกชอบครับ vk30

ออฟไลน์ HahahaPlus

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 11:44:44 »
เคยได้ยิน มาว่าฟลิม์รอบคัน2หมื่น มันไม่ได้กันร้อนดีกว่า ฟลิม์ รอบคัน5พัน. แต่มันกันUV ได้ดีกว่า ..... รึเปล่าหว่า ;D

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 13:52:03 »
เคยได้ยิน มาว่าฟลิม์รอบคัน2หมื่น มันไม่ได้กันร้อนดีกว่า ฟลิม์ รอบคัน5พัน. แต่มันกันUV ได้ดีกว่า ..... รึเปล่าหว่า ;D

ผมได้ยินมาอีกแบบครับ Huper Optik (แบรนด์ในเครือ V kool ) เค้าบอกว่า ฟิล์มทุกยี่ห้อ กัน UV ไม่ต่างกัน แต่กันความร้อน กรองแสง ต่างกัน

รบกวนผู้รู้มาแถลงไขหน่อยครับ

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 14:27:45 »
ฟิล์มติดรถยนต์กัน UV ได้ 99% เกือบทุกรุ่นทุกยี่ห้อแ้ล้วครับ

แต่กันร้อนยังไม่ได้มาก เพราะช่วงความถี่มันกว้างมากครับ

(ความร้อน --> แสงอาทิตย์ประกอบด้วยคลื่นความถี่หลายๆอันรวมกันครับ)

(ยูวีที่ส่องอยู่บนผิวดาวโลก เป็น UVA กับ UVB ครับ ส่วน UVC โดนกรองไปจะหมดแล้วด้วยบรรยากาศโลก)

ออฟไลน์ Pearl-CCTH

• Newbie
  • *
    • WORRAPOT.name
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 14:44:58 »
ตอบ ข้อ 1

ฟิล์ม Vkool ใสกว่า 3M มากเมื่อเทียบเบอร์ต่อเบอร์  ถ้ากลัวร้อนมาาาาาากแนะนำให้ติด บานหน้า VK-40 รอบคัน VK-30 ครับ .. ที่ไม่แนะนำ VK-70 เพราะใสไป กันร้อนได้ดีมากก็จริงแต่แสบตาเพราะแสงเข้าหมือนไม่ได้ติดฟิล์มเลย หลายคนติดมาแล้วไม่จบต้องไปเปลี่ยนเป็น VK-40

ตอบ ข้อ 2

เรื่อง easy pass แก้ปัญหาด้วยการเจาะรูเว้นช่อง(ประมาณเหรียญสิบบาท) ส่วน GPS ถ้าเป็น Garmin Nuvi ไม่มีปัญหา แต่ GPS จีนบางตัวอาจจะสัญญาณอ่อน

ข้างล่างนี่เป็น Spec ฟิล์มแต่ละรุ่นครับ

VK-70
แสงสามารถส่องผ่าน-------------73.00%
ลดความร้อนจากแสงแดด--------94.00%
ป้องกันรังสียูวี--------------------99.00%
การสะท้อนแสง--------------------0.51%

VK-55
แสงสามารถส่องผ่าน-------------58.00%
ลดความร้อนจากแสงแดด--------97.70%
ป้องกันรังสียูวี--------------------99.00%
การสะท้อนแสง--------------------0.48%

VK-40
แสงสามารถส่องผ่าน-------------43.00%
 ลดความร้อนจากแสงแดด--------98.30%
 การสะท้อนแสง--------------------0.41%

VK-30
แสงสามารถส่องผ่าน-------------36.00%
 ลดความร้อนจากแสงแดด--------98.40%
 การสะท้อนแสง--------------------0.36%
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 17:34:35 โดย Pearl »
JDM : spending money to make a stock car look like a stock car.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 16:38:46 »
ก่อนอื่นผมขอโทษจริงๆนะครับ
เหมือนถามซ้ำซ้อน แล้วก็ทำไมไม่ไปดูตัวจริงแล้วเลือกเอง
คือถ้ามันราคา 4000 แบบที่เคยติด 3M คงไปติด แล้วมืดไปก็เปลี่ยน 55555+
แต่นี่เป็นหมื่นๆ ... ไม่ไหวอ่ะครับ
ก็ขอโทษและขอบคุณทุกท่านจริงๆครับ

เข้าเรื่อง....

ตอนนี้ใจเริ่มมาแล้วครับ 55555+
อยากติดเข้มแล้ว หลังจากที่อ่าน เหมือน VK-30 ยังใสเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น

แต่ผมกลัวอย่างครับ
ผมมีปัญหาเรื่องมองกลางคืนอ่ะครับ แต่ก็ไม่เคยประสบอุบัติเหตุเพราะฟิล์มมืดไปนะครับ
แต่ก็อยากปลอดภัย
เพราะทางกลับบ้านไม่มีไฟถนนครับ T_T ชอบเที่ยว ตจว. ด้วยครับ แล้วก็เจอสถานกาณ์แบบนั้นบ่อย

เลยอยากทราบว่า VK-40 บานหน้า 30 รอบคัน หรือ 40 รอบคัน หรือ 30 รอบคันดีครับ?
ทุกคนพูดเหมือน 30 ใสไป...ผมว่ามันแหลกมากเลยสำหรับผมอ่ะครับ 15 มืดสุด แต่ บอก 30ใสไป 5555+
ฟิล์มเทพชัดๆ ใสๆ แต่กันร้อนเยี่ยม

ผมห่วงเรื่องกันร้อนครับ อย่างเดียวจริงๆ UV เอยอะไรเอยก็ดีครับ แต่ เรื่องใสไปผมไม่ค่อยแคร์ตราบใดที่กันร้อนได้ดี

คือถ้า VK70 กันร้อนไม่ต่างกับ 40 ก็คงติด 70 ทั้งคัน....พอจะเข้าใจความรู้สึกผมใช่มั้ยครับ
เช่นเดียวกัน ถ้า 40 กันดีกว่า 70 แต่ไม่ด้อยกว่า 30 ก็คง 40 ทั้งคัน
แต่ถ้า30 กันได้ดีกว่า แต่มืดเกินไป สำหรับคนสายตาไม่ดีอย่างผม ก็อาจจะ 40หน้า 30 รอบคัน หรือ 40 รอบคันอย่างเดิม

ดูน่ารำคาญใช่มั้ยครับ 55555555555555555555+

ส่วนหนึ่งที่อยากให้กันร้อนได้ดี เพราะขับให้พ่อแม่นั่งครับ ท่านไม่เคยติดฟิล์ม เพราะไม่ชอบรถมืดๆ แต่ผมก็เพิ่งรู้(มาสักระยะ)ว่ามี V-kool เลยอยากเปลี่ยนความคิดท่าน
ความใส ส่วนนึงก็เพราะสายตาผมในเวลากลางคืน อีกส่วนก็คือ คุณพ่อถึงแม่จะมีซีรี่ 5 แต่เป็นคนชอบเอาซีรี่ 3 แอบไปซิ่งเสมอๆ เพราะชอบความกระฉับกระเฉงครับ
เลยอยากให้มันใสๆ เพื่อให้ท่านขับแล้วไม่อันตรายครับ เพราะท่านก็ค่อนข้างมีอายุแล้ว

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งนะครับ

ซินเจียหยู่อี่ ซินนี้ฮวดไช้ครับ
สวัสดีเมศกาลตรุษจีนแก่ชาาว HLM ทุกท่านครับ ^^

ออฟไลน์ Lancerlot

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 16:48:46 »
ชอบใสๆ ก็ VK70 รอบคันไปเลยครับ ใช้กับรถคันเก่ามา 7 ปี  ถึงใสแต่กันร้อนดีกว่าฟิล์มราคาถูกมากมาย

คันใหม่ ติดบานหน้า VK70 บานอื่นๆ VK55 ลงตัวดีครับ กันร้อนมากขึ้นสว่างดีเหมือนเดิม

ผมคำนึงถึงทัศนวิสัยเป็นอันดันแรกครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 17:13:50 »
ชอบใสๆ ก็ VK70 รอบคันไปเลยครับ ใช้กับรถคันเก่ามา 7 ปี  ถึงใสแต่กันร้อนดีกว่าฟิล์มราคาถูกมากมาย

คันใหม่ ติดบานหน้า VK70 บานอื่นๆ VK55 ลงตัวดีครับ กันร้อนมากขึ้นสว่างดีเหมือนเดิม

ผมคำนึงถึงทัศนวิสัยเป็นอันดันแรกครับ

จำได้ว่า 55 มันไม่ีนิยมหนิครับ....

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 17:48:41 »
ok ผมเข้าใจคุณครับ 5555+

1. คุณต้องลืมการเรียกฟิล์มแบบบ้านๆ ออกไปก่อน 40 60 80 อะไรพวกนั้นลืมไปเลย
2. ต่อมาฟิล์มวีคูลเรียงจาก ใส ไปหา มืด จะได้แบบนี้ VK-70 > VK-55 > VK-40 > VK-30
3. ฟิล์มทั้ง 4 ตัวข้างบนมีค่ากันความร้อนต่างกันก็จริง แต่แยกไม่ออกด้วยผิวหนังเราๆ ท่านๆ ครับ ชอบมือชอบสว่างเลือกได้เลย
4. กรณีของคุณไปติด VK-70 ทั้งคัน ฟันธง 5555+
5. ถ้ายังลังเลอยู่ ก่อนติดให้ที่ร้านเค้าหาเศษฟิล์มมาแปะเทียบความมืดบนกระจกรถคุณครับ ทีนี้ตัดสินใจได้แน่ๆ

โชคดีครับ

อ้อ มีข้อแนะนำครับ: หลังจากติดฟิล์ม vkool แล้วอย่าลืมเอาไป add ในประกันรถยนต์ด้วยนะครับ เผื่อกระจกโดนหินดีด ขอบอกว่าค่าฟิล์มแพงกว่าค่ากระจกอีกนะครับ  ;D

JDM : spending money to make a stock car look like a stock car.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 18:12:57 »
ok ผมเข้าใจคุณครับ 5555+

1. คุณต้องลืมการเรียกฟิล์มแบบบ้านๆ ออกไปก่อน 40 60 80 อะไรพวกนั้นลืมไปเลย
2. ต่อมาฟิล์มวีคูลเรียงจาก ใส ไปหา มืด จะได้แบบนี้ VK-70 > VK-55 > VK-40 > VK-30
3. ฟิล์มทั้ง 4 ตัวข้างบนมีค่ากันความร้อนต่างกันก็จริง แต่แยกไม่ออกด้วยผิวหนังเราๆ ท่านๆ ครับ ชอบมือชอบสว่างเลือกได้เลย
4. กรณีของคุณไปติด VK-70 ทั้งคัน ฟันธง 5555+
5. ถ้ายังลังเลอยู่ ก่อนติดให้ที่ร้านเค้าหาเศษฟิล์มมาแปะเทียบความมืดบนกระจกรถคุณครับ ทีนี้ตัดสินใจได้แน่ๆ

โชคดีครับ

อ้อ มีข้อแนะนำครับ: หลังจากติดฟิล์ม vkool แล้วอย่าลืมเอาไป add ในประกันรถยนต์ด้วยนะครับ เผื่อกระจกโดนหินดีด ขอบอกว่าค่าฟิล์มแพงกว่าค่ากระจกอีกนะครับ  ;D

1. 40-60-80 ฟิล์มบ้านๆ ก็จริง แต่รถเก่าให้ไปติด แพง ก็ทำใจไม่ได้อ่ะครับ
และที่ยกตัวอย่างมา เพราะเคยใช้อ่ะครับ เลยเทียบกับที่เคยใช้น่าจะดีที่สุด
2. อันนั้นทราบครับ...
3.ความรู้สึกของแดดที่โดนผิว กับ ความร้อนเวลาจอดตากแดด ไม่ต่างกันเลยหรอครับ (ความรู้สึกอ่ะ?)
4.ฟันธงให้แบบนี้ แปลว่า คุณกำลังบอกว่า 30 40 70 ร้อนไม่ต่าง แต่มืดต่าง (มันแย้งกับคนอื่นพอควรเลยน้าาาา)
5.อันนี้มีประโยชน์ครับ จะลองถามดูนะครับ

สุดท้าย....ขอบคุณที่บอกนะครับ จะไม่ลืมไปเพิ่มใน list ประกันครับ ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ panithanks

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 18:31:21 »
รถผม บานหน้าVK40 , รอบคัน VK30 ขับทั้งในเมืองและทางไกล ทั้งกลางวันและกลางคืน ส่วนตัวรู้สึกว่าใสไปครับ โดยเฉพาะ VK30 ที่ตอนแรกคิดว่าจะมืดยังใสไปสำหรับผม กลางวันมองทะลุเข้ามาในรถสบายๆ ถ้าอยู่ในรถมองทัศนวิสัยได้ชัดเจนแม้ในเวลากลางคืน กันร้อนได้ดีไม่แสบผิว แต่คำว่ามืดหรือใสของแต่ละคนคงไม่เท่ากันครับคุณควรจะไปลองดูเอง ส่วนเรื่อง GPS ผมใช้จาก iPhone, iPad หาสัญญาณยากครับ บางทีผมจะเปิดกระจกเวลาหาสัญญาณ กุญแจบ้านผมเป็นรีโมทก็ใช้ยากขึ้นมาก เคยได้ยินเหมือนกันว่า VK70 ใสแต่กันร้อนไม่ดี ตอนติดฟิล์มผมเลยเลือก VK40, VK30 ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 19:23:19 »

1. 40-60-80 ฟิล์มบ้านๆ ก็จริง แต่รถเก่าให้ไปติด แพง ก็ทำใจไม่ได้อ่ะครับ
และที่ยกตัวอย่างมา เพราะเคยใช้อ่ะครับ เลยเทียบกับที่เคยใช้น่าจะดีที่สุด
2. อันนั้นทราบครับ...
3.ความรู้สึกของแดดที่โดนผิว กับ ความร้อนเวลาจอดตากแดด ไม่ต่างกันเลยหรอครับ (ความรู้สึกอ่ะ?) ต่างนิดเดียว หยวนๆ ว่าไม่ต่าง
4.ฟันธงให้แบบนี้ แปลว่า คุณกำลังบอกว่า 30 40 70 ร้อนไม่ต่าง แต่มืดต่าง (มันแย้งกับคนอื่นพอควรเลยน้าาาา) << ต่างนิดเดียว หยวนๆ ว่าไม่ต่าง
5.อันนี้มีประโยชน์ครับ จะลองถามดูนะครับ

สุดท้าย....ขอบคุณที่บอกนะครับ จะไม่ลืมไปเพิ่มใน list ประกันครับ ขอบคุณครับผม

รถผม 3 บานหน้า vk55 ที่เหลือ vk15 ส่วนรถเพื่อน 3 บานหน้า vk70 ที่เหลือ vk15 จอดตากแดดข้างๆ กันแยกความต่างไม่ออก นิดเดียวจริงๆ

ออฟไลน์ 911turbo

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 21:43:58 »
รถผมตอนแรก ติด lamina 60 รอบคัน เพราะกลัวร้อน
แต่เอาไปขับกลางคืน......นรกมาก......ต้องเพ่งกันสุดฤทธิ์  มองอะไรไม่ค่อยจะเห็น
ทนอยู่ได้ 1 เดือน เอาไปเปลี่ยน vk70 มา  ชีวิตดีขึ้นมากกกกกกกกกกกก.........................
แม้กลางวันแดด อาจจะดูแรง ก็ใส่แว่นกันแดดเอา (ต่อให้ film 60/80 ผมว่ามันก็ควรใส่แว่นกันแดดนะ)
กลางคืน happy มาก... ใครที่บอกว่าไฟติดรถไม่สว่างอ่ะ ผมว่าเป็นที่ฟิล์มทั้งนั้นแหละ

ออฟไลน์ Teamkk

• **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 22:12:28 »
มาฟันธงให้ว่า ถ้า วีคูล รถที่มีระบบนำทางไม่แนะนำ อีซี่พาสต้องเจาะรู     ถ้าเป็น 3 m crystaline ผ่านหมดทั้ง นำทาง และ อีซี่พาส

ถ้าเลือกยี่ห้อ วีคูลให้ติด vk-40  ทั้งคัน                                                      ถ้าเลือกยี่ห้อ 3เอ็ม ให้ติด v-40    ทั้งคัน

ปล ผมใช้ทั้ง 2 ตัว กับรถ 2 คัน  ดีพอกันครับ หลับตาขึ้นไม่รู้หรอกว่าฟิลม์ยี่ห้อใหน  ;D                                         

ออฟไลน์ Palermo

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 13:06:19 »
วีคูลมีปัญหากับ easy pass หมด ตอนแรกก็อยากได้ฟิล์มใสเหมือนกัน แต่เปลี่ยนเป็น L75 ของลามิน่าเพราะเห็นในเว็บเค้าบอกว่าใช้ easy pass กับ GPS ได้

ออฟไลน์ Sunlight

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 18:23:04 »
สวัสดีค่า สมาชิกใหม่ค่ะ ตอนนี้  ใช้ลามิน่าอยู่ค่ะ รุ่น L30 CTX ตอนแรกถามร้านเรื่องฟิล์มที่ใช้ GPS ได้ ร้านเลยแนะนำรุ่นนี้ ตอนนี้ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาค่ะ ส่วนตอนกลางคืนมองเห็นดีค่ะ  :)

ออฟไลน์ Tabbar

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 22:05:35 »
ผมว่า Solar gard ก็ดีนะครับ ทัศนวิสัยกลางคืนดีมาก กันร้อนดีด้วย