ผู้เขียน หัวข้อ: คุณมีความคิดเห็นอย่างไรกับ"คลิปทดสอบรถ"คลิปนี้ครับ  (อ่าน 14447 ครั้ง)

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
Re: คุณมีความคิดเห็นอย่างไรกับ"คลิปทดสอบรถ"คลิปนี้ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 02:36:39 »
TBZ คลิปนี้สมรรถนะดูโอเคโดดเ่ด่น

แต่การขับรถคันอื่น(ในบางตอน)แบบขาดๆ เกินๆ
มันกลับทำให้รีวิวดูไม่ค่อยน่าเชื่อนะครับ

ออฟไลน์ AIMU

• Full Member
Re: คุณมีความคิดเห็นอย่างไรกับ"คลิปทดสอบรถ"คลิปนี้ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 03:19:46 »
chev ออกแบบการทดสอบเอง ไม่เอาแบบที่คันอื่นเจอแล้วน๊อคกลับบ้านไม่ได้เลยล่ะ
เช่น เอาแบบเนินต่างระดับเอาให้แชชซีคันอื่นบิดไปเลย หรือเอาหลุมหรือบ่อโคลนที่ diff-lock ผ่านได้คันเดียวเลย
อันนี้แบบทุกคันทำได้ แต่ให้คนทักษะต่างกันมาขับให้ดูเหมือนจะไม่รอดไม่รอด
อย่างงี้คนดูก็ด่าคุณ ไปเห็นใจคู่แข่ง ทำโชว์มาเลยแบบคนดูหมดช้อกังขาหรือคนเชียร์คู่แข่งพูดไม่ออกเลย
รถออกแบบมาต่างกันมัจุดเด่นจุดด้อยต่างกัน คุณก็ทำ stage ออกมาด้านที่คุณเหนือกว่าคู่แข่งเลย ให้แบบคู่แข่งต้องลุกขึ้นมาตอบโต้เลย อันนี้ฟอ หรือ ปา มาเห็นวีดีโออ่านคอมเม้นแล้วยิ้มเลย รับคะแนนสงสารไปเต็มๆ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 03:22:27 »
ผมกลับรู้สึกว่าผมชอบนะ review นี้ โชว์ว่า option ที่ใส่มาจำเป็นจริงๆ(สำหรับทาง off road) แต่ติดตรงที่ว่าอาจจะดูถูกยี่ห้ออื่นมากไปนิดนึง

ปล. เคยไป off road มา รู้สึกเลยว่า ถ้ามี drift lock หรือ HDC/HSA นั้น แตกต่างกันเยอะกับรถที่ไม่มี แต่ความจริงก็ติดเพิ่มได้
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 04:32:42 »
มันก็พูดยากนะของแบบนี้

มันคงละเอียดอ่อนกับคนไทยด้วยแหละผมว่า

จริงๆ 3 รุ่นนี้ผมก็ชอบหมดนะ แต่ผมมีฟอร์

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 07:50:36 »
ดูราคา...

ให้เทรลฯ ขายราคาเท่า PJS
แล้วมาดูกันว่าจะมีออฟชั่นอะไรโดนหั่นออกไปบ้าง

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 08:59:18 »
เอาจริงๆ คนที่ซื้อไปขับลุยขนาดนั้นมีซักกี่%แล้วคนที่จะไปลุยจริงๆแบบนั้นเค้าก็ต้องทำรถใหม่อยู่แล้ว
แล้วสุดท้ายในการทดสอบรถทุกคันก็ผ่านไปได้หมด แต่แค่จงใจขับคันอื่นให้มันผ่านไปได้ยากกว่า

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 09:02:32 »
ถ้าจากโฆษณานี้ ผมจะเชื่อว่า ระบบ trail จัดมาเต็มกว่าทุกยี่ห้อ ทำให้ขับได้ง่ายกว่า ส่วนเรื่อง station นั้นขึ้นอยู่กับคนขับ ชีวิตจริงเจอเนินใครมันก็ต้องเร่งเครื่องก่อนขึ้นอยู่แล้ว ใครจะมาเร่งตอนถึงเนินคร้าบบบ.

ส่วนเรื่องจิกกัดนั้น ถ้าไม่คิดมากก็ถือซะว่าเป็นสีสันละกัน เวลาโฆษณา มีการแข่งขัน เมื่อคู่แข่งเพลียงพลำ้ มันก็ต้องสะใจบ้างเป็นธรรมดา ขนาดเพื่อนเล่นไพ่เสีย เรายังเยาะเย้ย เอาสนุกเลย 555

แต่ถ้าดูความเป็นธรรมของการโฆษณาก็ดูไม่ถูกต้องเลย คนขับคนละคนกัน แถมยังจัดโดยบริษัทตัวเองด้วย น่าเกลียดไปนะ chevy จะขายดีขึ้นไหมไม่รู้นะอีแบบนี้

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 09:59:35 »
ไปเอาแชมป์  dakar มาให้ได้ก่อนเหอะครับ เชฟ

มิตซูเค้าไม่สนใจหรอก

:D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 10:09:55 โดย myalexxp »

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 10:09:39 »
พอถึงตอน Chev จะตัดไปตัดมา ทำให้ดูเหมือนผ่านอุปสรรคไปได้ง่าย ใช้เวลาสั้นๆ
จริงๆผมว่ามันก็ใช้เวลา หรือมีอาการเหมือนอีก 2 คันนั่นแหละครับ

อวยรถตัวเอง ได้ไม่ว่า เพราะแต่ละคันมันมีข้อดีข้อเสียที่แตกต่างกันไป
ใึครเด่นอะไร ก็ชูจุดเด่นไปแบบนั้น ผู้บริโภคสามารถหาข้อมูลตัดสินใจได้เอง
แต่ไปด่ารถคนอื่นด้วยเนี่ย มันแอบน่าเกลียดเกินไป เป็นการดิสเครดิตแบบไม่อยู่ในพื้นฐาน
ของมาตรฐานเดียวกัน เอาคนของตัวเองไปขับรถคนอื่น

เหมือนกับสาวกบางค่ายแหละครับ (ไม่มีรถอยู่ในคลิปนี้)
ชอบด่ายี่ห้อนู้นยี่ห้อนี้ว่าห่วยอย่างนั้นห่วยอย่างนี้ แล้วมาอวยของตัวเองซะจนเว่อร์
จนคนที่ใช้ค่ายอื่นๆเค้าเบื่อไปตามๆกัน แล้วพอทำอย่างงี้มากๆ
โดนคนอื่นจิกกัดบ้างทุกครั้งที่มาอวยรถตัวเองข้างนอกคลับ
ก็มาน้อยใจ ระบายว่าทำไมมีแต่คนชอบมาด่าค่ายเค้า เออ...ก็นะ ทำยังไง ก็ได้อย่างนั้นแหละ

อวยรถตัวเองได้ แต่ไม่ต้องด่ารถคนอื่นดีกว่ามั้ย
อ้าว!!! นอกเรื่องไปไกล 5555

ออฟไลน์ gttle

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 11:59:54 »
แล้วแต่ความคิดของแต่ละคนไปครับมันคือการโฆษณาครับว่าแต่...ผมดูในกระทู้แล้วทุกคนที่เข้ามาอ่าน 100% คือทุกคนเลยนะในกระทู้นี้ก็ไม่ได้เชื่อว่ามันจะต่างกันขนาดนั้นครับแสดงว่าทุกคนก็รู้ว่ามันคือโฆษณาถ้าดู comment ใน youtube แล้วก็แสดงว่าคนส่วนใหญ่ก็รู้ว่ามันคือโฆษณา ปล่อยๆไปบางก็ดีครับชีวิตไม่เครียด

มันจะน่ากลัวถ้าเกินว่าคนส่วนใหญ่ไม่รู้ว่าคือโฆษณาแต่ดูแล้วกรณีนี้ไม่ใช่ clip ทดสอบรถไม่ว่าเจ้าไหนมันก็เข้าข้างตัวเองหมดล่ะครับตั้งแต่ toyota ยัน ferrari เพียงแต่เจ้านี้มันไม่เนียนส่วนยี่ห้ออื่นมันเนียนกว่า(แต่ลึกๆผมว่าทุกคนก็รู้ว่ามันไม่จริง) เค้าเลยไม่ค่อยบ่นแถมมีอวยอีก

ออฟไลน์ peterpat

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 12:43:21 »
ดูแล้วไม่ค่อยชอบเลยครับ เหมือนพยายาทดิสเครดิตยี่ห้ออื่นเลย โดยเฉพาะมิดซู
ปล.บ้านผมใช้ฟอร์จูนเนอร์ ตอนช่วงน้ำท่วมปีก่อนเคยเอาไปรับญาติที่ ตจว ติดหล่มโคลนครับ ออกเองไม่ได้เลย
อาการเหมือนในคลิปเลยครับ ต้องให้รถแทรกเตอร์มาลากขึ้นครับ ส่วนตัวคิดว่านอกจากตัวรถแล้ว ยางที่ใช้ก็มีผลนะครับ
โดยเฉพาะยางที่ติดรถมาเหมือนจะไม่เหมาะให้มาลุยเยอะๆครับ เน้นวิ่งทางราบซะมากกว่า

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 14:10:17 »
คลิปนี้ การตั้งหัวข้อแบบนี้ 3-4 ครั้งแล้วมั้ง เพื่อ? :-\
ผมอยากเห็นฟอร์และปา ออกมาพิสูจน์ว่ารถเค้าไม่ได้ด้อยกว่า
ยังไงมากกว่า รึเราจะปิดหูปิดตาผู้บริโภคกันอยู่ตลอด
อาศัยเพียงมีกองเชียร์เยอะ ยังงั้นหรือ? รึว่าโฆษณาเยอะๆ
ถ้าใครอยากได้ข้อมูลเชิงลึกกว่านี้ก็หมดโอกาสไป
บางคนเค้าก็ต้องการเห็นเพื่อเป็นข้อมูลในการตัดสินใจ
เปิดใจให้กว้างหน่อยไม่ดีกว่ารึ ???
เห็นคฝ
ด้วยครับ 

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 15:12:01 »
เห็นด้วยในเรื่องรถระดับราคาแบบนี้
ควรจะมีได้แล้วระบบต่างๆ
จะกั๊กไว้ทำไม

แต่จุดนึงที่เชฟไม่พูดคือ หลังการขายนะครับ
เล่นเอาอึ้งแดรกเลยทีเดียว อิอิ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 16:40:08 »
ผมเฉยๆกับคลิปนี้นะ เพียงแต่ที่คนไม่ถูกใจเพราะมันเอามาออกอากาศสาธารณะเนี่ยแหละ ลองไปหาคู่มือการขายของเซลล์โตโยต้าที่เป็นเอกสารภายในดูครับ บลัฟคู่แข่งได้น่าเกลียดกว่านี้เยอะ เหอๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 18:50:14 »
ดูไปขำไป
มันก็ชัดเจนในแบบของมัน รถคันที่แพงที่สุดทำได้ดีที่สุด?
ออกจะจิกกัดคู่แข่งแรงไปหน่อย ทำแบบนี้ถือว่าไม่โดนรสนิยมคนไทย
แต่ผมดูแล้วรู้สึกว่า Fortuner รถที่แก่ที่สุดนั้นทำได้ไม่เลวเลยจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 18:53:11 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 20:00:58 »
1. คลิปนี้ ผมมองว่า เป็นคลิปสอนเซลส์ เป็นคลิปภายในองค์กร มากกว่า
แต่ทำกันถึงขนาดนี้ ก็เกินไป....

2. ถ้าอยากพิสูจน์ว่า PJS ทำได้หรือไม่....ถ้าจะจัดให้มาดูกัน จะมาไหม?

หึหึหึ!

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 20:51:05 »
1. คลิปนี้ ผมมองว่า เป็นคลิปสอนเซลส์ เป็นคลิปภายในองค์กร มากกว่า
แต่ทำกันถึงขนาดนี้ ก็เกินไป....

2. ถ้าอยากพิสูจน์ว่า PJS ทำได้หรือไม่....ถ้าจะจัดให้มาดูกัน จะมาไหม?

หึหึหึ!

ข้อ2. จัดมาเลยพี่จิมมี่ ถ้าตรงวันว่างไปชัวร์

ออฟไลน์ settavut

• First
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 21:04:07 »
เฉยๆ ถ้าคลิปนี้ไม่ออกสาธารณะครับ
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 16:37:07 »
เฉยๆกับโฆษณาค่ายนี้ครับ จิกกัดเค้าไปทั่ว ยี่ห้ออเมริกาก็ต้องโฆษณาแสบๆแบบอเมริกา

แต่ใช้กับคนไทยไม่ได้ครับ คนไทยชอบหรูๆ ราคาดีๆ บำรุงรักษาง่าย ปัญหาน้อย ศูนย์เยอะ

ถ้าเชฟยังแก้ภาพลักษณ์เรื่องคุณภาพกับศูนย์บริการไม่ได้ (ถ้าจะให้ดีเริ่มตั้งแต่เซลล์เลยก็จะดีมาก)

ไม่อย่างนั้นการโฆษณาแบบนี้คนดูก็คงดูเอามันส์ (อาจมีต้มมาม่ากินระหว่างดูด้วย)

แล้วก็ไปซื้อฟอร์ กับ ปาปอด กันต่อไป เพราะมั่นใจในภาพลักษณ์กว่าเยอะ ถึงแม้รถเชฟจะดีกว่าก็ตาม หุหุ
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 01:55:25 »
ดูจบแล้วครับ ผมไม่มีรถที่ทดสอบทั้ง 3 รุ่น

แต่ก็ ไม่แปลกใจ

เพราะ อายุตัวถังรถ ผลิตต่างกัน เกือบ 10 ปี
เทคโนโลยี ต้องต่างกันเป็นธรรมดา

รถแต่ละคัน มีจุดเด่นไม่เหมือนกัน
เช่น เน้นประหยัดน้ำมัน เน้นเงียบ ก็จะทำการทดสอบหรือโฆษณาแสดงจุดเด่นของตนเองออกมา

แต่วีดีโอทดสอบนี้ ทำมาเพื่อเน้นจุดเด่นของ Trailblazer คันอื่นก็ดูด้อยลงไป
ลองให้ Fortuner หรือ Pajero Sport ทำวีดีโอทดสอบของตนเองบ้างซิ คันอื่น ก็ต้องด้อยลงไป เป็นธรรมดา

ส่วนตัวคาดว่า
อีกสัก 2 ปี เมื่อ Fortuner และ Pajero Sport ได้เปลี่ยน Model ใหม่ มีระบบช่วงล่างใหม่

คราวนี้แหละ ถึงจะเห็นวีดีโอทดสอบของ New Fortuner และ New Pajero Sport บ้าง
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Thailand01

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 10:03:13 »
     ดูจากคลิปแล้วจงใจทำให้สองยี่ห้อที่เหลือดูแย่กว่าตัวเองอย่างชัดเจนครับ ยกตัวอย่างสองยี่ห้อที่เหลือนั้นกำลังจะผ่านอุปสรรค์ได้นั้นก็จงใจเบรคหรือไม่เดินคันเร่งต่อเพื่อให้ตกอยู่ในอุปสรรคนั้นๆครับ
     นอกจากฉากที่ลุยน้ำแล้วก็ยังมี นาทีที่6:50 อีกครับล้องของสองยี่ห้อนั้นเหมือนถูกชะลอความเร็วเพื่อให้หยุดอยู่ตรงหลุมโคลนพอดีเลย สำหรับสามพยางค์มอบให้พี่เชฟ " ไม่ แมน เลย "
^^~

ออฟไลน์ FirstZ77

• บาน
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 16:04:03 »
แอร้ยย ผมมาช้าผมมาไม่ทัน อยากดูคับ

ใครมี PM หน่อยจะของคุณมากคับ  :o