ผู้เขียน หัวข้อ: คุณมีความคิดเห็นอย่างไรกับ"คลิปทดสอบรถ"คลิปนี้ครับ  (อ่าน 14443 ครั้ง)

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member

คือผมอยากรู้ว่า ทางบริษัท เชฟโรเลต เค้าจัดทริปนี้มาเพื่อต้องการที่จะสื่อว่ารถของเค้าดีที่สุดในกลุ่มเมื่อเทียบกับคู่แข่ง
ความเป็นจริงแล้ว จะมีการโกงหรือขับแบบลำเอียงกันมั้ยครับ ประมาณว่า ขับให้ เทรลเบลเซอร์ เป็นเทพ และฟอร์จูนเนอร์และปาเจโร่กลายเป็น รถไม่ดี ไม่เทพ สู้เทรลไม่ได้ ที่ผมคิดงี้เพราะ
เป็นการจัดทริปโดยบริษัทเชฟเอง อาจจะมีการเข้าข้างรถของค่ายตัวเอง อะไรประมาณนี้มั้ยครับ
สมรรถนะมันต่างกันถึงขนาดนี้เลยเหรอครับ เท่าที่ดูจนจบคลิป ฟอร์จูนเนอร์ก็ว่าโดนโจมตีหนักแล้ว พอมาถึงคิวปาเจโร่ หนักกว่ามากครับ โดนหนักกว่าฟอร์มาก ถึงคิวปาแต่ละที ต้องมีข้อความ
เขียนให้ดูว่าปามันแย่มาก แล้วก็มีดนตรี ทำนอง แบบว่า จะไหวหรอ ทำไมแย่จัง อะไรประมาณนี้อะครับ
แต่ก็รู้ว่าปาเจโร่และฟอร์จูนเนอร์ก็ไม่มีระบบ HDC HSA มาให้เหมือนเทรล แต่ฟอร์ภาษียังดีกว่าปาอยู่ใช้ได้ในเรื่องของระบบความปลอดภัยจากโรงงานผลิต เพราะยังมี ระบบควบคุมการ
ทรงตัวVSC ระบบป้องกันล้อหมุนฟรีTRC ระบบเสริมแรงเบรคBA ในขณะที่ปาไม่มีีเลยใน3ระบบนี้ แต่ผลงานที่ออกมาเป็นไปได้หรอครับว่าัมันจะต่างกันมากขนาดนี้ ทั้ง ฐานล้อสั้น
กว่ามั่งหละ(อันนี้ผมว่าไม่ใช่ปัญหาเพราะก็ไม่ได้สั้นกว่ากันมาก) ช่วงล่างสั้นกว่า อะไรอีกเยอะแยะ ที่เป็นส่วนประกอบของช่วงล่าง

ความจริงมันเป็นยังไงครับ ช่วยบอกให้เคลียร์ที พอดีว่าพ่อตาผมแกใช้ปาเจโร่อยู่ แกมาเห็นคลิปนี้แกคงมีงง ผมเลยอยากรู้ความจริง ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 20:04:39 โดย f1rstgot »

ออฟไลน์ kenno

• Full Member
Re: คุณมีความคิดเห็นอย่างไรกับ"คลิปทดสอบรถ"คลิปนี้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 20:30:06 »
โดยส่วนตัวไม่ชอบการทำตลาดแบบนี้ จะโฆษณารถตัวเองว่าเทพยังก็โฆษณาไปแต่ไม่ควรเอาคู่แข่งมาดิสเครดิตแบบนี้อันไหนดีกว่าให้ผู้บริโภคตัดสินใจเอง ที่จุดที่ตัวเองด้อยอย่าเช่นช่องแอร์รถ ปอ. เบอะผ้าเย็บไม่เนียน ถ้าเรื่องภายในTrail แพ้ทั้ง2ค่ายขาด
ค่ายนี้มักทำการตลาดแปลกๆแบบนี้มาหลายครั้งแล้ว คลิปSonicที่สอนวิธีหลีกเลี่ยงการโดนตำรวจจับก็ทีนึง

ออฟไลน์ valent

Re: คุณมีความคิดเห็นอย่างไรกับ"คลิปทดสอบรถ"คลิปนี้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 20:45:48 »
เหมือนตั้งใจจะเหยียบปาให้จมธรณี - -'
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ lorenzo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 20:51:50 »
ไปได้ทุกคันครับ ถ้าคนไม่ทำให้เป็นอุปสรรคแบบคลิปนี้ ดูตอนปาลุยน้ำลึกสิครับ เร่งเครื่องเต็มที่แต่ไฟเบรคแดงโล่

ส่วนตัวผมคิดว่าถ้าเหลือกำลังขับสองแล้ว เปลี่ยนเป็นขับสี่ ขับดีๆดูไลน์ดีๆหน่อยเร่งส่งสักนิดก็ไปได้แล้ว

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 21:00:22 »
เส้นทางออฟโรดที่สำคัญอยู่มี่ฝีมือคนขับมากกว่าครับ การจะจงใจให้เห็นว่ารถคันนึงด้อยกว่าอีกคันไม่ยากเลย

อย่างHSAถ้าคนขับคุมคันเร่งกับเบรคดีๆไม่จำเป็นเลย ยิ่งรถแรงบิดสูงอย่างนี้

ที่สำคัญ คน90%ซื้อไปวิ่งบนถนน ดังนั้น รถที่วิ่งออนโรดได้ดี เร่งดี ประหยัดน้ำมัน ปัญหาน้อย นั่งสบาย ย่อมดีกว่าอยู่แล้ว

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 21:02:48 »
เขาก็คงจะไม่เชียร์รถของบริษัทคู่แข่งหรอกครับ จริงไหม?

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า อย่าเชื่อในสิ่งที่ตาเห็นจนกว่าจะได้ลองของจริงครับ น่าเสียดายที่ผู้บริโภคส่วนมากก็ไม่ได้มีความคิดนี้ในหัวเลย

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 21:09:00 »
ทดสอบรถดูแล้วไม่เท่าไหร่หรอก แต่ไอ้คำที่พิมพ์เพื่อกัดเจ้าอื่นมันแรงไปนะ เป็นผมเอาเรื่องถึงที่สุดเลยนะ มันแทะโลมเกินไป :-\

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 21:13:14 »
ในฐานะที่เป็นคนใช้น้องปา ต้องขอตอบยอมรับครับ ว่าระบบช่วยเหลือทุกอย่างของเทรลเบรเซอร์ดีกว่าจริงๆ(แต่ระับบเกียร์Super Select 4WD ของปาดีกว่านะจ๊ะ ขอยืนยัน! ;D)
แต่การที่บริษัทโฆษณาของเชฟมาทำแบบนี้ก็ไม่ไหวนะครับ ช่วยทำการตลาดอย่างสร้างสรรค์หน่อยครับ
จะโปรโมตสินค้าของตัวเองอย่างไรก็ทำได้ครับ แต่ไม่ใช่การทำดิสเครดิตอย่างนี้
คราวหน้าอยากเห็นการโปรโมทอย่างสร้างสรรค์จากเชฟนะครับ

(แอบเชียร์อยู่ในใจอยากให้ mmth ฟ้องเชฟเบยๆๆๆๆๆๆ)
 :D :D
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 21:15:46 »
ผมมองว่ามันคือ"โฆษณา"ครับ  ซึ่งเป็นเรื่องธรรมดาที่จะต้องทำให้รถของตัวเองอยู่เหนือคู่แข่ง  ;)
Test ..

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 21:30:04 »
โฆษณา รถฝรั่ง ก็แบบนี้แหละครับ
บางอันเค้าเล่นโหดกว่านี้อีก
เพียงแต่คนไทยยังไม่ชิน

ผมว่าขึ้นอยู่กับวิจารณญาณคนดูมากกว่า...
ไม่งั้นคงเหมือน อีซูซุ ใช้แล้วรวยกันหมด

ออฟไลน์ friend2929

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 21:34:23 »
วิธีการไม่แมนเหมือนตัวรถเลยอ่ะ เปลี่ยนใหม่เหอะ!!! คนเขาอาจไม่ได้เกลียดแค่รุ่นเดียวนะอาจทั้งBrand เลยก้อเป็นได้ ??? ??? ???

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 21:57:55 »
โฆษณา ทางการตลาดของ ยี่ห้อนึงๆ  ซึ่งผลิตรถดี แต่ขายไม่ค่อยได้ 555

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 22:02:16 »
อยู่ที่ฝีมือครับ
ลองพิจารณา LN 106 ไม่มีอะไรเลยช่วยเลย แต่ไปได้ทุกที่ครับ  ดีไม่ดีอาจจะดีกว่า TBZ ด้วยมั้ง
เวลา Offroad จริงๆ ใช้ 4L ระบบ พวกนี้ที่เอามาโฆษณาเหมือนไม่ค่อยมีความซักเท่าไหร่นะ ผมว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 22:06:09 โดย baeyongcai »

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 22:07:10 »
มันเป็นตลาดที่แย่ และมั่วมากครับ

โดยเฉพาะข้ออ้างที่ว่า เครื่องยนต์ซีซีต่ำ ไม่มีแรง   ซึ่งผมมองว่ามันฟังไม่ขึ้นครับ
และอีกประเด็นคือ   คู่แข่งไม่มี LSD   อันนี่ต้องขอแย้งว่ามั่งอย่างแรงครับ เพราะรถ 4WD ไม่ใส่มาเป็นแทบจะเป็นไม่ได้อยู่แล้ว แถวดูจากคลิป ล้อหมุนเบบ LSD ทุกราย

ผมมีข้อสงสัยประการคือ น้ำลึก  80 cm จริงหรือ  ถ้าจริง PJS ต้องเกือบครึ่งประตูแล้วครับ  นี่มันแค่ชายบันไดเอง

ถ้าสองค่ายคู่แข่งเห็นแล้วอยากจะฟ้อง สคบ ผมก็เห็นด้วยนะครับ  
阿蘇山

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 22:11:48 »
โฆษณา รถฝรั่ง ก็แบบนี้แหละครับ

ผมว่าขึ้นอยู่กับวิจารณญาณคนดูมากกว่า...
ไม่งั้นคงเหมือน อีซูซุ ใช้แล้วรวยกันหมด

อย่างน้อยฝรั่งเขาก็ไม่อธิบายมั่วเหมือนคลิปอันนี้หรอกครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 22:24:46 »
เมืองนอกเค้ากัดกันแรงกกว่านี้อีกครับ โดยเฉพาะ USA นี่แบบว่า Discredit กันมากๆแต่ก็ต้องอยู่ที่วิจารญาณของแต่ละท่านอีกทีนึงครับ

จริงๆในตัวรถเองก็ได้เปรียบกว่าูคู่แข่งอยู่แล้วในหลายๆเรื่อง ก็ออกช้ากว่าเ้ค้าอะสิ ^^"    แต่มันก็มีด้านแย่กว่าอยู่แล้ว แต่ไม่นำเสนอมาก็เท่านั้นเองอะครับ

ผมเองก็ใช้ Trailblazer อยู่ มันก็ดีตรงส่วนที่โฆษณามาจริงแหละครับ แต่บางอย่างก็สู้เค้าไม่ได้  การเก็บเสียงน่าจะเป็น1ประเด็นนั้น และช่วงระยะแป้นเบรค บล่าๆ

แต่สงสาร Pajero จังครับ ^^" คือรถจริงๆมันไม่ได้แย่ขนาดนั้นอะสิครับ  เพราะตอนก่อนซื้อTrail ก็เคยไปลองเจ้านี่เหมือนกัน

ก็ ok ในระดับที่ดีในการขับขี่บนถนนทั่วไปนะครับ 

Marketing Chevrolet เค้าคงอยากลองของใหม่(ลองของ) กับคนใน Youtube มั้งครับ ^^"   Comment กันแรงมากๆเลยแต่ละท่าน = ="

ออฟไลน์ NKTS_8

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 22:32:46 »
จะเอาไปลุยระดับนั้นไม่เอาเดิมๆไปลุยหรอก

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 22:39:15 »
นาทีที่ 6.25 ต้องเหยียบเบรคแล้วเร่งเครื่องหรอครับ ต้องแกล้งยี่ห้ออื่นเค้าซะขนาดนั้น คืออยากให้ยี่ห้ออื่นดูด้อย แต่ดันโชว์โง่เหยียบเบรคไว้ ทุเรศตัวเองบ้างมั้ย ? จะอ้างอะไร อ้างว่าติดหล่มหรอ ติดแล้วจะเหยียบเบรคไว้ทำไม จะหลอกผู้บริโภคด้วยวิธีโง่ๆให้เค้าจับได้ ตลกจัง

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 22:44:23 »
ถ้ารถมันดีจริง....ทำไมไม่เอาไปเทียบกับ Offroad ตัวพ่ออย่าง Disco Defender เอาล่ะครับ พี่ chevy??

เอามาเทียบกับระดับเดียวกันแล้วทำให้ดูเหมือนเหนือกว่า มัน ไม่ใช่เลยนะครับ......

ปลลอจุด ความเห็นส่วนตัวผมนะ....ส่วนตัวจริงๆ นะ.....ดูจากคลิป ผมคิดว่า ความสามารถของ TBZ ยังสู้ อีโวก คันเล็กๆ ไม่ได้เลยด้วยซ้ำนะครับ 5555555
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 23:22:26 »
คลิปนี้ การตั้งหัวข้อแบบนี้ 3-4 ครั้งแล้วมั้ง เพื่อ? :-\
ผมอยากเห็นฟอร์และปา ออกมาพิสูจน์ว่ารถเค้าไม่ได้ด้อยกว่า
ยังไงมากกว่า รึเราจะปิดหูปิดตาผู้บริโภคกันอยู่ตลอด
อาศัยเพียงมีกองเชียร์เยอะ ยังงั้นหรือ? รึว่าโฆษณาเยอะๆ
ถ้าใครอยากได้ข้อมูลเชิงลึกกว่านี้ก็หมดโอกาสไป
บางคนเค้าก็ต้องการเห็นเพื่อเป็นข้อมูลในการตัดสินใจ
เปิดใจให้กว้างหน่อยไม่ดีกว่ารึ ???

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 00:22:27 »
Everestผู้ถูกลืมผมได้หายไปแล้วจริงๆ ::)

เอ้า มันอยู่ที่ฝีมือมากกว่า ของแบบนี้ ก็เห็นIsuzu rodeoมังกรทอง Ford rangerเก่า Fortunerตัวแรก เดิมๆไม่ได้ทำไรเลยบุกป่าก็ยังเข้ากันมาได้ออกไปได้ ใช่มันลำบากกว่ารถที่ไม่มีอะไรช่วย แต่ก็วิ่งกันมาปกติ ก็แน่ซิรถคุณมันสดที่สุดในตลาดหนิ ระวังFortunerใหม่มา แล้วพี่แกทำมายำ Chevเละไม่รู้ด้วยนะครับนะ :P

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 00:33:04 »
คลิปนี้ การตั้งหัวข้อแบบนี้ 3-4 ครั้งแล้วมั้ง เพื่อ? :-\
ผมอยากเห็นฟอร์และปา ออกมาพิสูจน์ว่ารถเค้าไม่ได้ด้อยกว่า
ยังไงมากกว่า รึเราจะปิดหูปิดตาผู้บริโภคกันอยู่ตลอด
อาศัยเพียงมีกองเชียร์เยอะ ยังงั้นหรือ? รึว่าโฆษณาเยอะๆ
ถ้าใครอยากได้ข้อมูลเชิงลึกกว่านี้ก็หมดโอกาสไป
บางคนเค้าก็ต้องการเห็นเพื่อเป็นข้อมูลในการตัดสินใจ
เปิดใจให้กว้างหน่อยไม่ดีกว่ารึ ???

คือมันเห็นชัดไงว่ามันไม่ใช่การทดสอบอย่างยุติธรรม แต่จงใจใส่ร้ายรถคันอื่นว่าแย่กว่าทั้งที่จริงๆมันไม่ได้เป็นอย่างนั้น อย่างตอนที่ปาลุยน้ำจงใจเหยียบเบรคไว้แล้วบอกว่ารถติดหล่ม เห็นอยู่ชัดๆ

ออฟไลน์ Ohmohmz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 00:37:33 »
เป็น PR ที่แย่มากๆ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 00:44:34 »
แนวถนัดของ chevy เลยครับ

ซูชิกับเสต็ก
รถกระดาษจากต้นแบบ Wish
Optra ไส้ City
Ranger ติดหล่มตอน G80
ขับสวน Vios ในโฆษณา Sonic Sedan
ขับแซง Prius Jazz ใน Sonic 5 ประตู
มีอะไรต่อไหมเนี่ย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 00:53:33 »
ยิ่งคุณดิสเครดิตยี่ห้ออื่นมากเท่าไหร่ ยี่ห้ออื่นก็จะยิ่งขายได้ดีกว่าเยอะ เชฟครับคุณเคยเห็น มิตซู ฟอร์ด โตโยต้า เค้าโจมตีคุณด้วยวิธีการแบบนี้มั้ยล่ะ ถ้าคุณอยากให้รถคุณขายดี ก็ต้องโชว์จุดเด่นออกมา ปรับปรุงการบริการหลังการขาย การต้อนรับ การให้ข้อมูลลูกคามีแคตตาล้อคให้ลูกค้าได้ตลอดเวลา แต่นี่มาใช้วิธีแบบนี้ไม่สร้างสรรค์เลยครับ ถ้ายังเป็นแบบนี้ต่อไปอย่าหวังเลยว่าจะได้ยอดขายที่ดีกว่านี้
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 01:07:51 »

นั่นหนะสิ ผมว่าเรายังไม่ชินกันมากกว่า ดูหลายๆโฆษณาของฝรั่งก็เป็นแบบนั่นจริงๆ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 01:11:09 »
โฆษราผมเฉยๆนะแต่วีดีโอทดสอบเนี่ยไม่ไหว :-\
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 01:31:30 »
จะได้แข่งขันกันทางเทคโนโลยีกันไงล่ะครับ ไม่ใช่ยี่ห้อตลาดขายกันแบบเดิมๆสบายๆ ทั้งๆที่ตัวรถห่วยกว่า

ออฟไลน์ Sun19

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 01:32:52 »
การตลาดไร้สาระ ขอบอกว่าโจมตีกันเวอร์ ครับ ดูยอดขายก็รู้แล้ว ไปถึงไหนไหมนะท่าน......??

Re: คุณมีความคิดเห็นอย่างไรกับ"คลิปทดสอบ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 01:42:01 »
โฆษณากับรีวิวไม่เหมือนกันครับ ผมเองก้ชอบโฆษณาแนวเกทับหลายๆตัวเช่นอันที่เด็กเอาเป๊ปซี่ไปเหยียบเพื่อหยิบโค้ก หรือที่ชอบที่สุดก็โฆษณา4ห่วงของออดี้

แต่จุดประสงค์หลักของโฆษณาแนวนี้คือ ต้องการบอกว่า เราเหนือกว่าคู่แข่ง แต่จะจริงหรือไม่ เพนือกว่าอย่างไร ผู้บริโภคต้องหาเหตุผลและตัดสินใจเอง

ส่วนรีวิวนั้นเป็นการหาเหตุผลที่ว่า เมื่อในรีวิวรถคันนึงเหนือกว่าอีกคัน ผู้บริโภคก็เชื่อไปแล้วว่ามันดีกว่าจริงๆ ทั้งๆที่อาจจะเกิดจากการจัดฉากหรือลำเอียงก็ได้

ดังนั้นรีวิวควรทำโดยคนกลางที่ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียครับ ไม่ใช่ผู้ผลิตทำเอง แล้วก็บอกเองว่ารถตัวเองดี รถคู่แข่งห่วย