ผู้เขียน หัวข้อ: พี่จิ่มมี่เมื่อไหรบทวิเคราะห์ toyota prius จะมาครับ  (อ่าน 3023 ครั้ง)

ออฟไลน์ valiue invester

• Jr. Member
  • **
ผมรออยู่เลยครับ

ออฟไลน์ Oatsenal

• Sr. Member
Re: พี่จิ่มมี่เมื่อไหรบทวิเคราะห์ toyota prius จะมาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 13:45:39 »
ปีนี้ prius ตะปบ่อยของอะไรอีกมั้ย อ่าครับ

มีใครทราบบ้าง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: พี่จิ่มมี่เมื่อไหรบทวิเคราะห์ toyota prius จะมาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 14:13:13 »
ดูจากคิวงานตอนนี้ มีอีก 1-2 เดือนครับ...

ออฟไลน์ kbank

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 15:27:27 »
อยากเห็นทดสอบอัตราสิ้นเปลืองของ prius ตามแบบของพี่จิมมี่ครับ

เอ๊ะหรือว่ามีแล้ว???

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 15:34:51 »
อยากเห็นทดสอบอัตราสิ้นเปลืองของ prius ตามแบบของพี่จิมมี่ครับ

เอ๊ะหรือว่ามีแล้ว???

มีแล้วครับ ได้ประมาณ18กม./ลิตร

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 16:03:51 »
ของใหม่ ผมเห็นในเฟสแว๊บๆ 19.6 ครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 21:18:53 »
มีการทด สอบแต่เป็นรุ่นก่อน MC ครับ 19 km : l  ครับ ซึ่งรุ่น MC 2012 คิดว่าคง ไม่ได้ไปปรับแต่ง เครื่องยนต์ ครับ คงมีแต่ face lift กันธรรมดา และ

option sunroof  solarcell  ลูกเล่น เพิ่มมานิดหน่อย ซึ่งเป็นองค์ประกอบภายนอก ครับ สำหรับ การ MC ประจำปี 2013 ผมยังคิดไม่ออก ว่าพี่โตโยต้า

จะมามุขไหน ในเมื่อจัดมาเต็มซะขนาดนี้ และราคา ชนเพดานที่ 1.37 ล้าน คง ลากไปที่ 1.39 ล้าน สำหรับ MC หน้า ซึ่ง เป็นงานหนัก ของทางโตโย

ต้า หากจะยัดอะไรเพิ่มเข้ามา เพราะจะดึงราคาไปชนกับแคมรี่ เครื่อง 2.5 ราคา ก็ 1.49 ล้าน ซึ่งถือว่าหนักเอาการ และยังมีเพื่อนต่างค่ายทั้ง แอ

คคอร์ด ใหม่ เทียน่าใหม่ ให้กระอักอีก แนวโน้มความเป็นไปได้ MC หน้าคือ

1. DAYLIGHT อาจจะใช้ของทางมาเลย์ ซึ่งมีอยู่แล้วแต่เห่ยมาก  ของไทยอาจแตกต่าง ค่าตัว ถือว่าสูงมาก สั่งซื้อได้

2.BLIND SPOT เสียงเตือน เมื่อมีการเปลี่ยนเลนกระทันหัน และ  เตือนเมื่อโดนเบียดตามทางฝั่งอเมริกาที่เพิ่ม option นี้ได้

ตัวนี้ มีขาย หรือที่เรียก ว่าเซนเซอร์มุม ลักษณะการทำงานคล้ายๆกัน ขายเป็น  option เสริม รำคาญเสียงมันมากครับ อุ๊ปๆ

3.wellcome light ไฟส่องพื้น ขณะเข้าใกล้รถ หยิบยืมมาจาก CT 200H

4.ระบบช่วยจอด ซึ่งมีมานานแล้วกับทางฝั่งอเมริกา จีน ยังมี แต่คาดว่าสำหรับประเทศไทยตัวนี้น่าจะตัดทิ้งเพราะเหมือนเป็นการ ดักขาแคมรี่ ครับ

หมายเหตุ

- สำหรับผม อยากให้ทดสอบ การขับ ในโหมดต่างๆ เรื่องการประหยัดน้ำมัน

- อัตตราเร่ง 0 - 100 ใน power mode สำหรับผม เคยจับเวลา ไว้ ต่ำกว่า 11 วิ ซึ่งอาจจะแตกต่างกับทางเว็ป เพราะความแม่น ยำ ผมนั้นด้อยกว่าครับ

จึงอยากรอทางเว็ปครับเพราะเค้าจับกันหลายรอบ ผมนั้นรอบเดียวกลัวเครื่องพังครับฮ่าๆๆ

การประหยัด น้ามันของรถ ขึ้นอยู่กับการขับขี่นะครับ ท่านสามารถ ขับ 110 ในขณะที่อัตราสิ้นเปรือง อาจตกที่ 21 - 24 กม. ต่อ ลิตรก็ได้ ขึ้นอยู่กับท่าน

เลี้ยงรอบเครื่อง ให้สัมพันธ์กับ อัตราเร่ง ซึ่งมีแถบ แสดงไว้ ในจอ MID  ซึ่งผมคิดว่า หากแข่งกันประหยัด การันตีว่า พริอุส ไม่ได้ด้อย กว่า มิราจ และ

320D เป็นแน่ครับ ที่ทำตัวเลขได้ระดับ 21 km/l เลยทีเดียว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 21:29:14 โดย bleem »