ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหารถพวงมาลัยหนัก, เวลาเลี้ยวพวงมาลัยไม่ค่อยตีกลับ  (อ่าน 8794 ครั้ง)

ออฟไลน์ akarawit

• Newbie
  • *
รบกวนพี่ๆครับผมขับรถ Civic ปี2008 วันก่อนเกิดอุบัติเหตุขับรถไปชน (ด้านหน้ามุมซ้าย) หม้อน้ำแตก กันชนแตก คัสซีช่วงหน้าบิด ไปซ่อมที่ศูนย์ Honda ติวานนท์ ภายหลังจากที่ซ่อมเสร็จมีความรู้สึกว่าพวงมาลัยรถหนักกว่าปกติเวลาเลี้ยวพวงมาลัยไม่ค่อยตีกลับ จึงกลับไปให้ศูนย์เก็บงานแต่กลับตรวจสอบไม่เจอสาเหตุศูนย์บอกว่าเป็นเพราะยางผมเสื่อมคุณภาพจึงทำให้พวงมาลัยหนัก (ผมว่าไม่น่าใช้) เพราะก่อนหน้านี้ไม่มีอาการ  รบกวนสอบถามพี่ๆครับมันน่าจะเกิดสาเหตุมาจากอะไร และจะแก้ไขอย่างไรครับ

• Newbie
  • *
เพิ่มเติมครับ ศูนย์ได้มีการตรวจสอบระบบพวงมาลัยพาวเวอร์แลัวครับ ไม่มีปัญหา สายไม่มีแตกไม่มีรั่ว

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member
พวงมาลัยไม่หมุนกลับมาตรง ลองไปเช็คตั้งศูนย์ล้อดูก่อนครับ

• Newbie
  • *
ศูนย์รถปกติครับ ไม่มีกินซ้ายกินขวา

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
ศูนย์ล้อต้องตั้งมุม caster ให้ถูกด้วยนะครับ ปกติของ civic มุม caster ตั้งไว้ประมาณ 7 องศา ซึ่งสูงมากพอกับรถยุโรป ซึ่งจะทำให้พวงมาลัยดึงคืนเองได้ง่ายเมื่อออกตัว
ยังไงลองเข้าเช็คอีกทีครับ
ส่วนพวงมาลัยหนักนี่ไม่แน่ใจครับ

ออฟไลน์ pong_ru

• Full Member
ตรวจศูนย์ให้ได้ตามspec รถก่อนครับ  ไม่กินฃ้ายขวาอาจไม่ได้ spec. ก็ได้

ออฟไลน์ Dearsboy

• Newbie
  • *
เจ้าของกระทู้คงจะเป็นอาการเดียวกับผมแน่นอน ของผม FD ปี 07 เอาเข้าไปให้ 0 เช็คระบบพาวเวอร์ 0 บอกถอดมาล้างเปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่ ประกอบกลับเข้าไป ตอนเย็นไปรับรถเอ้ะทำไมพวงมาลัยหนัก งงๆ ใช้ไป 1 อาทิตย์ก็ยังไม่หาย เข้าไป 0 อีก 0 ก็เช็คอีกแล้วบอกว่าปรกติ เป็นแบบนี้อยู่ 3 รอบ ผมเลยเซ็งไปหาอู่นอกเข้าให้ดูพวงมาลัยให้หน่อย โดยบอกเข้าว่ามันหนักผิดปรกติ อู่รื้อเป้บเดียวก็เสร็จแล้วบอกว่า 0 ประกอบชุดปั้ม power ผิด มันเลยทำงานผิด ส่งเรื่องไปร้องเรียนที่ 0 แต่เรื่องก็กลับเงียบหายไปไม่มีใครติดต่อมา จนขาย FD คันนี้ไปแล้ว สาธุเลยกับ honda ศูนย์นี้

ออฟไลน์ udis

ไม่มีความรู้เรื่องนี้ แต่ข้อแนะนำพื้นฐาน เปลี่ยนศูนย์ หรือไปหาอู่นอกแทนครับ

ออฟไลน์ redsun

พวงมาลัยหนักขอเดาว่าปั้มพาวเวอร์
พวงมาลัยไม่ืคืนขอเดาว่า เช็คศูนย์ล้อ(เช็ค 3 มุมเบื้องต้น)