ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเกิดอุบัติเหตุชนกันแล้วสามารถเคลื่อยย้ายรถได้ตอนไหนครับ  (อ่าน 4350 ครั้ง)

ออฟไลน์ kbank

• Full Member
ขอถามหน่อยครับ

ถ้าขับรถชนกัน ตรงแยกพอดีๆ ปิดรถทุกเส้นทางไปไหนไม่ได้
เราจะสามารถเคลื่อนย้ายรถได้ตอนไหน กรณีมีประกันชั้น 1 (ฝ่ายเรา)แล้ว

ถามไว้เผื่อโอกาสหน้า เพราะช่วงนี้เป็นไงไม่รู้ หวาดเสียวเกี่ยวชนเกือบทุกวัน
ทั้งที่ขับรถมาเป็นสิบปีแล้ว ช่วงนี้ไม่ค่อยมั่นใจยังไงก็ไม่รู้

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ถ้าไม่ชนหนัก เลื่อนได้   ถ่ายรูปไว้แล้วเลื่อนเลย   อย่ากีดขวางคนอื่น

ออฟไลน์ choomodify

ถ้าคุยกันรู้เรื่อง ก็ย้ายได้ทันทีครับ ถ้าคุยไม่รู้เรื่องก็ถ่ายรูปไว้ก่อนจะดีกว่า

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถ่านยูปสำคัญมากครับ ผมเคยถูกรถเมล์เฉี่ยวชนแถวหน้าหมอชิตเก่า(จตฺจักร)ตอนเช้าวันทำงาน กระเป๋ารถเมล์ลงมาบ่น %%#^* ทั้งๆที่เบียดเราเพื่อเข้าป้าย(เขาอยู่เลนเกือบขวาสฺดท้ายนะ ผมอยู่เลนกลาง) สักพักตำรวจมาโบกให้เข้าข้างทาง (ผม ตำรวจ เมล์ ไม่มีใครถ่ายรูปไว้เลย ผมก็ งง งง เพราะเพิ่งเคยโดน ทำอะไรไม่ถูก) รออยู่ 3 ชม 9โมงยันเที่ยง ประกันยังไม่มา (ผมใช้ 3+) โทรไปอีกที เขาบอกว่า เราถูก ให้ประกันฝั่งรถเมล์จัดการ สฺดท้าย รอยไม่มากเท่าไหร่ เลยไปทำงาน เพราะประกันไม่สนใจ  อย่าลืมครับ  "ถ่ายรูปก่อนเท่านั้น"

ปล. ประกันที่โฆษณา มาก็เลว เคลมก็เลว เลิกใช้เลยครับ ไม่แนะนำใครทั้งนั้น ประกันยี่ห้อนี้
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เกรงแต่ว่าแรกๆคุยกันรู้เรื่องแต่ไปๆมาๆคุยไม่รู้เรื่องซะงั้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Newhang

สังคมมันไม่ดีอ่ะครับ  ซื้อมือถือติดกล้องแบตอึดๆใช้สักเครื่องก็ช่วยได้แบบที่ข้างบนว่า

ใครทำอะไรควรรู้แก่ใจ เหมือนที่ผมเจอกองถ่ายมาเลย์เมื่อไม่กี่วันก่อน

np72

• บุคคลทั่วไป
เป็นเหตุผลที่ผมต้องติดกล้องหน้ารถตลอด

ออฟไลน์ redsun

กล้องหน้ารถดีที่สุดครับ

กล้องถ่ายรูปก็พอได้บ้าง
อย่างน้อยต้องถ่ายรูปลักษณะการชนเอาไว้หลายๆมุมครับ
- แนวของรถที่ทำกัน โดยถ่ายให้ติดเส้นแบ่งเลน ด้วยจะได้อ้างอิงได้
- ส่วนที่ชนกัน อุปกรณ์ที่เสียหาย
- ทะเบียนคู่กรณี
- ใบอนุญาตขับขี่คู่กรณี
- เหตุการณ์อ้างอิงอื่นๆ

- แจ้งประกันฯ

พูดง่ายๆถ่ายรู้ว่าเหตุการณ์มีที่มาที่ไปอย่างไร ?
ยังไงก็ต้องถ่ายรูปไว้เป็นหลักฐาน
เจอบ่อยๆเลยพวกตอนแรกยกมือไหว้ปะรก ปะรก
แต่ตอนหลังกวนตีน (อย่างเยอะขอบอก)

โดยส่วนตัวถ้าไม่อยู่ในจุดที่เสี่ยงต่ออันตรายจริงๆ สร้างความเดือดร้อนสุดๆ
ผมจะไม่เคลื่อนย้ายรถก่อนเจ้าหน้าที่ตำรวจ หรือ ประกันจะมาจุดเกิดเหตุครับ

ปล.
แต่มีอีกวิธีหนึ่ง
หากมีประกันชั้น 1 ทั้งคู่
จะมีแบบฟอร์มที่ประกันให้ไว้ กรอกข้อมูลทั้งหมด
โดยให้ระบุฝ่ายถูก ฝ่ายผิด และถ่ายรูปเอาไว้ด้วย
แล้วสามารถไปติดต่อบริษัทประกันเคลมได้เช่นกันครับ

ออฟไลน์ 2k

ถ่ายวีดีโอไว้แล้ววนรอบรถสักสามรอบครับ ถ่ายแค่รูปเดี๋ยวอีกฝ่ายโยกโ้ได้ว่าภาพไม่ชัดเจน แต่ถ้าเราวนรอบรถช้าๆหลายๆรอบมันเถียงได้ยาก  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ kbank

• Full Member
ขอบคุณครับ ได้คำตอบแล้ว

จ่ายประกันมาก็เยอะแล้ว ยังไม่เคยเคลมเพราะรถชนเลย
คาดว่าคงเร็วๆนี้แน่ๆ

จ่ายประกันมา 6 ปี แสนกว่าๆ มีเครมครั้งเดียว กิ่งไม้ตกใส่หลังคา ตอนขับรถผ่านในซอย
โคตรโชคดี แม่นมากด้วย

ออฟไลน์ Monn

ถ่ายรูปไว้เองก่อน หากไม่จำเป็นอย่าเคลื่อนย้าย แล้วก็หากเป็นไปได้รอ ตำรวจ เป็นคนสั่งครับ ให้ท่านฉีดสเปรย์ก่อน

*** อย่าไปเชื่อไอคนที่ชนเราเด็ดขาด ถึงแม้มันจะรับผิดแล้วให้เลื่อนก็ตาม ***

ผมโดนมาแล้ว รถเมล์เบียดแบบตั้งแต่ไฟหน้ามันไถด้านข้างรถผมไปจนจอด รถผมอยู่กลางรถเมล์
กลางแยกเลย แล้วลงมา มันเหมือนเมาๆ ก็บอก ขยับเลย มันเบียดเอง
เราก็เห็นใจคันอื่นเพราะกลางแยกจริงๆ ไปกันไม่ได้ ก็ขยับ
พอตำรวจมา เขาก็บอกประมาทคู่ ผมก็ "อ้าว ไรวะ มันบอกมันผิด" ตำรวจบอก เขาบอกผมเบียด กลางแยก ชนตรงไหน ก็ชี้จุดไม่ได้ บอกไม่ได้ ใครอยู่เลนไหน เอกหรือโท เพราะออกจากที่เกิดเหตุแล้ว พอเข้าไปถามมัน มันก็บอกว่า พี่เบียดผมอะ ดูก็รู้ รอยอยู่กลางรถ แบบว่าเราเข้าไปชน เพราะรถผมไถแค่ด้านบังโคลน "แม่งเอี้ย สุดๆ"

พอประกันมา มันก็พูดเหมือนเดิม แล้วประกันยังเดินมาบอก ขยับทำไม ก็เล่าให้ฟัง เขาบอก ตอนนี้ได้ดีสุดคือประมาทร่วม ต่างคนต่างซ่อม
เซ็งโคดๆ เสียประวัติเลย เดินเข้าไปหามัน ว่าทำไมมึงพูดงี้วะ มันก็ทำท่าเมาๆ แล้วก็ไม่สนใจ ขึ้นไปนั่งรอบนรถเมล์มัน แม้แต่กระเป๋ารถ มันยังมาไหว้ ขอโทษแทน บอกช่วยๆ กันนะเฮีย เดี๋ยวมีปัญหากับเจ้าของรถ  ดูมัน คือกระเป๋ายังรู้ว่ามันผิด

หลังจากนั้นมา ถ้าชน ผมไม่ขยับรถเลย ติดช่างมัน ช่วยไม่ได้ เพราะคนเราไว้ใจไม่ได้ รอไม่ประกันก็ตำรวจมาครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
สรุป ถ่ายวิดิโอแล้วขยับนะ เกรงใจรถคันอื่นเค้าต้องมาติด

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ถ่ายรูปทุกมุม ทุกด้าน เจอพวกเล่นลิ้นก็ปวดหัว
รอตำรวจมาพ่นที่พื้น อันนี้เวิร์คสุด
รอประกัน อันนี้รอไม่ต่ำกว่า30นาทีแน่นิน