ผู้เขียน หัวข้อ: BMW F10 จะเปลี่ยนยางขอบ19 จะใช้ยางรันแฟลตหรือยางธรรมดาดีครับ  (อ่าน 11822 ครั้ง)

ออฟไลน์ JJ

• Full Member
เห็นมีคนบอกยางธรรมดานิ่มกว่ากันเยอะก็เลยอยากลอง แต่ปกติวิ่งต่างจังหวัดบ่อยอยู่ กลัวรั่วไม่มียางอะไหล่เปลี่ยนอะครับ

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
ถ้ารั่วมันจะมีน้ำยาอุดรอยรั่วไปร้านปะยางได้ครับ แล้วก็ซื้อปั๊มลมใช้ไฟรถไว้ซักตัวได้ครับ  ที่น่ากลัวไม่ใช่ยางรั่ว แต่เป็นยากฉีก ยางระเบิดมากกว่าครับ เพราะเติมลมเข้าไปไม่ได้ต้องเปลี่ยนล้ออย่างเดียว ซึ่งก็ไม่ต่างอะไรมากกับRun Flat ;D

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
ถ้าวิ่งต่างจังหวัดผมว่าเอา run flat เถอะครับ แต่ถ้าคิดว่า ถ้าตางแบนรอเรียกรถลากอย่างเดียวก็เอายางธรรมดาก็ได้ครับ
20ปีแล้ว ทั้งบ้านยางรัวไปรอบเดียวเอง จอดไว้เฉยๆด้วย ค่อยๆรั่วเลย

ผมว่า f10 ที่บ้าน เส้นต่อไปก็จะเป็นยางธรรมดาละ น่าจะนุ่ม+ถูกกว่าเยอะ  :D

ออฟไลน์ AkE

ถ้าอยากนิ่มก้เอายางธรรมดาคับ แต่ถ้าที่ขับอยู่เราไม่ได้คิดว่าแข็งไปก้เอา Run Flat ไปคับ

ออฟไลน์ cliff

• Jr. Member
  • **
ธรรมดาดีกว่า รันแฟลตแพงเกินควร ร้านยางก็ไม่เก็บสต็อกด้วย
ถ้ากลัวยางโดนเจาะ เดี๋ยวนี้มี...

ไม่รู้ขายในไทยยัง  แต่น่าจะสะดวกมากๆๆแล้ว

ถ้ายางระเบิดผมว่ารันแฟลตก็เอาไม่อยู่ครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

ยาง runflat แนะนำซื้อปั้มลมไฟฟ้าดีๆติดรถไว้ซักอันครับ ถ้าแค่ตะปูตำหน้ายางแก้มไม่ฉีกเติมลมไว้อยู่ได้เป็นวัน

ออฟไลน์ MystogaN

ของผม20ธรรมดาคับแต่ขับอยุ่ในเมืองอย่างเดียว

ออฟไลน์ freefall

ขอบ 19 วิ่ง ตจว ใช้ยางธรรมดาครับ แล้วจะเห็นความแตกต่างว่าดีกว่า run flat มาก

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
ธรรมดาดีกว่าครับ

ถูก และ นิ่ม กว่าเยอะ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ผมจบวิศวเครื่องกลนะ เคยยางแบนที่โรงงาน พยายามเปลี่ยนเองเเต่ไม่มีปัญญา เลยต้องเรียกtechมาทำให้ หลังจากนั้นผมไม่เคยเอายางอะไหล่ใส่รถไว้อีกเลย เวลาใครถาม ผมตอบแบบมั่นใจ ผมไม่มีปัญญาจะเปลี่ยนมัน เอาไว้ก็หนักรถ

ปล. ยางถ้าไม่หมดอายุ ใช้ปกติ โอกาศที่จะเเตก จะลมหมดขณะวิ่งมันก็น้อยนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 18:02:43 โดย secrecyguy »

ออฟไลน์ MystogaN

ผมจบวิศวเครื่องกลนะ เคยยางแบนที่โรงงาน พยายามเปลี่ยนเองเเต่ไม่มีปัญญา เลยต้องเรียกtechมาทำให้ หลังจากนั้นผมไม่เคยเอายางอะไหล่ใส่รถไว้อีกเลย เวลาใครถาม ผมตอบแบบมั่นใจ ผมไม่มีปัญญาจะเปลี่ยนมัน เอาไว้ก็หนักรถ

ปล. ยางถ้าไม่หมดอายุ ใช้ปกติ ก็โอกาศที่จะเเตก จะลมหมดขณะวิ่งมันก็น้อยนะ
จริงที่สุดครับ :P

ออฟไลน์ simcity

ผมใส่ยางธรรมดาครับ

เพราะยาง runflat แข็งมาก และ แพงมากด้วย

ผมใช้วิธี หาล้ออะไหล่ เก็บไว้ที่บ้านวงนึง ไม่จำเป็นต้องเป็นขนาด 19" เอาล้อเก่าๆ เศษล้อรุ่นอื่นที่รูตรง 5H120 ใส่ได้หมด

เวลาขับในเมือง ก็ไม่ต้องเอาไป ถ้าเกิดยางแตก จอดข้างทาง นั่ง taxi กลับบ้าน มาเอายางอะไหล่เปลี่ยนเองได้

ถ้าไปต่างจังหวัด ก็ยกล้ออะไหล่ ขึ้นหลังรถ พกแม่แรงตัวเล็กไว้ พร้อมบล็อคขัน

ออฟไลน์ Golf_F10KK

• Newbie
  • *
ผมขับ f10 ยางrunflat ที่มากับโรงงานแม็ก17นะครับ พอดีว่ารุ่นพี่ที่ขับรถรุ่นเดียวกันไปเปลี่ยนแม็ก20มา แล้วแกใส่ยาง fallken รุ่นธรรมดา ผมกลับรู้สึกว่า แม็ก20 แก้มยาง35นิมัน นิ่มกว่ารถผมอีกนะครับ ขับรอยต่อถนนนินิ่มกว่าชัดเจน ความรู้สึกของผมนะครับ

ออฟไลน์ imachi

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ E90  ยางขอบ18  เปลี่ยนยางรันแฟลท ทิ้งตั้งแต่ 6 เดือนแรก    ยางธรรมดานุ่มกว่า มากครับ  ตอนใส่รันแฟลท เติมลม 30 ปอนด์  ก็แข็งมากแล้ว   พอเปลี่ยนยางธรรมดา  เติม 36 ปอนด์ ยังนิ่มกว่ารันแฟลทเยอะ

ออฟไลน์ JJ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ  ;D