ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ลงหลุมมา พอจะมีวิธีตรวจสอบไหมครับว่าล้อดุ้งหรือเปล่า  (อ่าน 8530 ครั้ง)

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
วันนี้ขับรถไปรับน้องสาว ที่ม.รังสิต

ผมก็เบี่ยงออกทางคู่ขนาน เพื่อจะเข้าหน้าเมืองเอก ก็เจอกับฝาท่อระบายน้ำครับ ใส่ไว้ไม่ได้ระดับ ต่ำลงไปจากพื้นถนนประมาณ10ซม.ได้ เป็นหลุมอยู่แบบนั้น
ผมก็สุดจะหลบได้ เพราะทางมันแคบมาก แถมมีรถขนาบข้างมาด้วย รูดไปเต็มๆ ดังตึง ตึง ล้อฝั่งขวา หน้า-หลังเลย

ล้อขอบ 18 ยาง 225/45 R18  ไม่รู้เรียบร้อยไปแล้วหรือยัง

มีวิธีตรวจสอบไหมครับ ว่ามันดุ้งหรือยัง หรือดุ้งมาก ดุ้งน้อย จำเป็นต้องเอาไปซ่อมไหมครับ
ขอแบบตรวจสอบด้วยตัวเองนะครับ ยังไม่มีเวลาเอาเข้าร้านถ่วงล้อ
(ผมลองส่องดูแล้วยังไม่เจอรอยบุบ แต่ก็ดูไม่ค่อยออกครับ มันมืด)

ออฟไลน์ Thor.1

ขึ้นแม่แรงล้อฝั่งที่สงสัย  แล้วหมุนดู

ถ้าดุ้งคุณจะเห็นว่ามันหมุนแบบเบี้ยวๆได้ชัดเจน

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
ควรยกขึ้นเช๊คด่วนนะครับ ชีวิต อยู่กับล้อเลยนะ อย่าบอกไม่มีเวลาเลยครับ  อันนี้พูดจริง
เกิดกับตัวเลย เพราะผมวิ่งวงแหวนมา เจอช่วงปูยางมะตอยใหม่ มันปูไม่เสมอ ปูแค่เลนเดียว และสูงต่างกันน่าจะ 2-3 นิ้ว
หล่นไปอีกเลยแล้วพยายามดึงกลับขึ้นผั่งที่สูง ได้ยินเสียงล้อครูดกับยางมะตอยดังพอควรเลย
แล้วผมก็ว่า ไม่มีเวลาไปเช็ค วันนึงว่าง ไปลองยกขึ้น โอ้โห ที่ครูดนั้น (จำล้อได้ว่าล้อนี้)
ยางฉีก ยาวฟุตกว่าๆ แต่ไม่ลึกถึงชั้นเหล็ก แต่จากที่วิ่งมาสักพักหลังโดน มันเริ่มปริเข้าไปถึงชั้นใน
ทิ้งอย่างเดียวครับ และดูจากสภาพ อีกไม่นาน ระเบิดแน่  ตอนนี้เจออะไรเกี่ยวกับล้อ จะเช็คก่อนเลยครับ
S3 - F30
X1 - E84

ควรยกขึ้นเช๊คด่วนนะครับ ชีวิต อยู่กับล้อเลยนะ อย่าบอกไม่มีเวลาเลยครับ  อันนี้พูดจริง
เกิดกับตัวเลย เพราะผมวิ่งวงแหวนมา เจอช่วงปูยางมะตอยใหม่ มันปูไม่เสมอ ปูแค่เลนเดียว และสูงต่างกันน่าจะ 2-3 นิ้ว
หล่นไปอีกเลยแล้วพยายามดึงกลับขึ้นผั่งที่สูง ได้ยินเสียงล้อครูดกับยางมะตอยดังพอควรเลย
แล้วผมก็ว่า ไม่มีเวลาไปเช็ค วันนึงว่าง ไปลองยกขึ้น โอ้โห ที่ครูดนั้น (จำล้อได้ว่าล้อนี้)
ยางฉีก ยาวฟุตกว่าๆ แต่ไม่ลึกถึงชั้นเหล็ก แต่จากที่วิ่งมาสักพักหลังโดน มันเริ่มปริเข้าไปถึงชั้นใน
ทิ้งอย่างเดียวครับ และดูจากสภาพ อีกไม่นาน ระเบิดแน่  ตอนนี้เจออะไรเกี่ยวกับล้อ จะเช็คก่อนเลยครับ

เอาซะจิตตกเลยครับ T_T

สงสัยต้องหาเวลาขึ้นฮอยอีกแล้ว

ออฟไลน์ Fly to dream

หาถนนขับว่างๆครับผมเคยดุ้ง ขับไปถึง 125-128 มันถึงสั่น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mathician

โห ขนาดผมไม่ได้ลงหลุมหนักๆนะ สงสัยต้องกลับไปดูบ้างแระ

ออฟไลน์ beebird

ไปร้านยางนะครับ ให้เค้าถอดล้อ แล้วเอาไปหมุนดูครับ(เครื่องถ่วงล้อ) จะทราบแน่ว่าล้อดุ้ง รวมถึงมีรอยร้าวอื่นๆ หรือไม่... รวมถึงให้ร้านตรวจสภาพช่วงล่างคร่าวๆได้โดยการขึ้นฮอยท์ ถ้าตกหลุมแรงๆพวกโช๊คก็มีโอกาสแตก หรือแกนคดได้เช่นกันครับ ... แลกกับความปลอดภัยตรวจละเอียดๆแบบนี้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Monn

ไม่ได้ขู่ เล่าเรื่องจริง 555  ปลอดภัยไว้ก่อนครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
แค่นี้ผมว่าไม่น่ามีปัญหาถ้าดูด้วยตาเราแล้วไม่มีลอยบุบ ถ้าไม่มั่นใจก็ไปร้านถอดล้อมาเช็คได้อย่า serious กับมันนัก

ออฟไลน์ myalexxp

ถ้ารถขับดีปกติ อย่าไปยุ่งกะมันเลยครับ

เครียดป่าวๆ

ก็เสียงตอนลง มันช่างบาดใจเสียเหลือเกินครับ แต่วันนี้อัดมาบนโทลเวย์ 140-160 ก็ขับได้ปกตินะครับ ร่อนๆหน่อยตามสไตล์ของรถ

ออฟไลน์ tae_polestar

• Full Member
ผมเคยตกหลุมแล้วแบบ ประตูปลดล็อคเลย แม่เจ้า นึกว่า pre-safe เตรียมจาทำงานแระ :o
The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ YF-19

ไปร้านถ่วงล้อ ถอดไปถ่วง แล้วบอกให้เช็คแมกซ์ดุ้งด้วย อย่าลืมดูยางครับ

ดูแลได้ไม่ยากครับ พบปัญหาก็แก้ไข แค่นี้ครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ hutzero

หาถนนขับว่างๆครับผมเคยดุ้ง ขับไปถึง 125-128 มันถึงสั่น

แล้วถ้าสั่นเฉพาะ 120  ถ้าช้ากว่านี้หรือเร็วกว่านี้ไม่สั่น  อันนี้น่าจะเกิดจากอะไรครับ

จี้ล้อครับ ผมก็สั่นเหมือนกัน ยังไม่มีเวลาไปจี้ บางทีแค่ถ่วงมันไม่ละเอียดพอครับ

ออฟไลน์ Terng

ขึ้นฮอยรุ่นนี้ระวังโช้คตายนะคับ หาอะไรรองล้อดีๆ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ขึ้นฮอยรุ่นนี้ระวังโช้คตายนะคับ หาอะไรรองล้อดีๆ

ของผมสตรัทปรับเกลียวเรียบร้อยครับ หึหึหึ

ออฟไลน์ YF-19

แล้วถ้าสั่นเฉพาะ 120  ถ้าช้ากว่านี้หรือเร็วกว่านี้ไม่สั่น  อันนี้น่าจะเกิดจากอะไรครับ

เบื้องต้น จากล้อครับ

ล้อและยาง

เอายางก่อน ยางไม่กลม ปูดบวม ยางยี่ห้อไม่ดี อันนี้ัสังเกตได้ทันทีหลังเปลี่ยนยางมาใหม่

ล้อ ถ่วงมาไม่ดี ตะกั่วถ่วงล้อหลุด แมกซ์ดุ้ง

เบื้องต้น เท่านี้ถ้าเชคครบควรจะหายแล้วครับ

ถ้าไม่หาย คงต้องขออาการละเอียดกว่านี้ ครับ เช่นเริ่มเป็นเมื่อไหร่ ทำอะไรกับรถไปบ้างประมาณนี้ครับ

แต่น่าจะหายแล้วครับ ถ้าเช็คครบตามที่ว่ามา ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ imneng

• Full Member
ผมเคยตกหลุมแล้วแบบ ประตูปลดล็อคเลย แม่เจ้า นึกว่า pre-safe เตรียมจาทำงานแระ :o

+1 ;D
Merc Addicted