ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารู้สึกช่วงล่างแข็ง กระด้าง ๆ เกิดจากสาเหตุใดได้บ้างครับ  (อ่าน 64597 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nkn69

• Jr. Member
  • **
พอดีเมื่อปีใหม่เพิ่งไปเปลี่ยนยางมา ตอนแรกใช้ GT3 เปลี่ยนมาเป็น AR10 (ไซส์เดิม 185/60/15) เพราะใช้งานยางตัวนั้นมาเกือบ 70,000 โล

เลยตัดสินใจเปลี่ยน แล้วก็หลัง ๆ รู้สึกว่าช่วงล่าง แข็ง ๆ กระเทือน ไม่ค่อยซับแรงกระแทก เวลาตกหลุม เจอเนินชัน ๆ ซักเท่าไหร่ มันจะดัง กึก ๆ

ก็เลยไปเปลี่ยนยาง แต่พอ เปลี่ยนเสร็จคิดว่าจะหาย กลับไม่หาย เหมือนไม่ได้เปลี่ยน (ตอนนี้รถใช้มา 7x,xxx โล) ก็ยังรู้สึก กระแทกแรง เวลา เจอหลุด เจอเนินชันๆ เหมือนเดิม

ก็เลยสงสัยว่า อาจจะเป็นเพราะอะไรบางอย่าง ของช่วงล่าง มีสิทธิหมดอายุการใช้งานของมันก็เป็นได้ เช่น โช้คอัพ เป็นต้น

แต่ก็ไม่รู้ว่า มันเกิดจากอะไรได้บ้าง ใครพอมีความรู้ ความเชี่ยวชาญด้านนี้ ช่วยแนะนำทีครับ เผื่อไปให้ร้านเช็คแล้ว มั่ว ๆ บอกนู้นนี่พัง จะได้ไม่ต้องเสียค่าโง่ เปลี่ยนฟรีครับผม

ขอบคุณครับ  ;)

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

หาร้านใหญ่ๆ  check ช่วงล่าง   

ก็ดูตามที่เค้าบอก ว่ามันจริงหรือเปล่า

ออฟไลน์ slate

• Full Member
น่าจะเป็นที่เนื้อยางกับลมยางที่แข็งเกินไปคับ สะพานหินสไตล์นี้แหละคับ

ออฟไลน์ inew

• Full Member
เช็คลมยาง เช็คโช้คก่อนเลย  ;)

ออฟไลน์ 2k

"เวลาตกหลุม เจอเนินชัน ๆ ซักเท่าไหร่ มันจะดัง กึก ๆ" อาการนี้ผมว่ามันไม่เกี่ยวกับยางแล้วล่ะครับเพราะถ้ามีปัญหาแค่ยางกระด้างขึ้นมันไม่ควรมีเสียงกึกๆเกิดขึ้น เสียงที่เกิดขึ้นนี้รวมกันความรู้สึกที่รถมันแข็งกระแทกกระทั้นกว่าเดิมผมว่าปัญหาน่าจะมาจากโช๊คโดยตรงนะ ถ้าส่วนอื่นของช่วงล่างเช่นบู๊ช เพลา กันโคลงอะไรพวกนี้มีปัญหาก็น่าที่จะมีแต่เสียงอย่างเดียวรถไม่ควรจะแข็งขึ้น  :-X

รถใช้งานมา70000กิโลก็เข้าข่ายอะไหล่บางส่วนหมดอายุแล้ว โช๊คอาจจะมีอาการรั่วจนจังหวะbumpมันเริ่มไม่ซับแรง ลองตรวจโช๊คง่ายๆด้วยการลองก้มลงไปดูแล้วเอาไฟฉายส่องครับ จะพบว่ามีครบน้ำมันเปียกๆติดตามโช๊ค คราบนี้ดูง่ายๆเลยเพราะมันจะมีลักษณะเปียกแฉะและตัดกับสีของช่วงล่างชิ้นอื่นๆที่มันเปื้อนฝุ่นชัดเจน อายุการใช้งานของโช๊คจะอยู่ที่ไม่เกิน5หรือหรือไม่เกินแสนกิโล ช่วงเวลานี้ซีลยางข้างในมันก็เริ่มเสื่อมสภาพไม่ตอบสนองดีเหมือนเดิมแล้ว เวลาเปลี่ยนก็เปลี่ยนเป็นคู่นะครับอย่าเอาทีละข้าง คู่หน่าคู่หลังไปเลยเพราะถ้าความหนืดมันไม่เท่ากันแล้วจะมีอันตราย อย่าเอาไปซ่อมเปลี่ยนซีลหรืออัดน้ำมันใหม่เพราะของเดิมจากโรงงาานไม่อีอะไหล่มาให้ถ้าจะมีของของมือสองจากคันอื่น ถ้าโช๊ครั่วจากการที่แกนมีรอยเปลี่ยนซ๊ลไปเดี๋ยวก็รั่วอีกเพราะรอยที่แกนจะเสียดสีจนขาดในเวลาไม่เกิน3เดือน และเราไม่รู้เลยว่ามาตฐานของร้านที่รับทำมีอยู่แค่ไหน เพื่อนผมไปทำมากลายเป้นว่าโช๊คแต่ละข้างมันหนืดไม่เท่ากันซะนี่  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ kukonba

• Sr. Member
  • เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
ลองทดสอบช๊อคอัพดูก่อนก็ได้ โดยกดที่บริเวนหน้ารถทีละฝั่งกดขึ้นลงดูแรงๆถ้าช๊อคอัพดีมันจะเด้งขึ้นแบบหนืดๆช้า แต่ถ้าช๊อคอัพเสียมันจะไม่มีแรงหนืดเหลือกดขึ้นลงมันจะเด้งตามจังหว่ะเร็วกว่าตัวที่ดี ส่วนยางถ้าแข็งมากเกินสเป็คและยิ่งซีรี่ต่ำมากๆ เช่น  45 - 50 มันก็สะเทือนได้เหมือนกัน

• **
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ   

เรื่องยางผมว่าไม่น่าใช้ เพราะยางปลายปี12 ก็ใหม่และนิ่ม ผมลองเอาเล็บจิกยางดูแล้ว และลมยางผมก็เติมเท่ากันตลอดตั้งแต่ออกรถใหม่ 30 หน้าหลัง ถ้าไม่ได้ขับทางไกล  และผมว่ามันน่าจะนิ่มด้วยซ้ำ เพราะมาตรฐานเค้าให้เติม หน้า32 หลัง30

ส่วนเรื่องโช้ค หลังๆ ผมก้มดู สังเกตหลายรอบแล้วไม่มีน้ำมันรั่วซึม  ( แต่ไม่รู้ว่าเพราะมันซึมออกหมดแลัวหรือเปล่า )แต่กดตัวรถยังไม่เคยเพราะผมไม่ค่อยมีแรงเท่าไหร่ กลัวก็แต่โช้คจะตาย แบบไม่เด้งซับแรงกระแทก อะไรทำนองนี้อะครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
รถรุ่นอะไรครับ ;)

• **

New city 2010 ครับ

555 ซื้อหวยไม่ถูก   

งั้นทำใจครับ  ที่บ้านผมใช้ทั้ง JAZZ และ CITY โมเดลนี้แหละ   ต้องทำใจครับ ผมใส่ยาง 195/60/15 ยังไม่ดีขึ้นเลยครับ   :D

• **

งั้นทำใจครับ  ที่บ้านผมใช้ทั้ง JAZZ และ CITY โมเดลนี้แหละ   ต้องทำใจครับ ผมใส่ยาง 195/60/15 ยังไม่ดีขึ้นเลยครับ   :D

ไม่ใช่ละครับ เพราะคันนี้ ผมขับตั้งแต่ออกจากศูนย์ ตั้งแต่ 0 กม จนวันนี้ 7x,xxx โล ผมจำความรู้สึกช่วงล่างเวลาลงหลุมแรก ๆ ได้ครับ มันนิ่ม และซับแรงกระแทกกว่านี้ แต่ตอนนี้ มันเหมือนไม่มีการซับแรงกระแทกเลย พอขับผ่านรอยต่อถนนที่เป็นเส้น ๆ ไม่เรียบ มันก็จะรู้สึกกระเทือนเลยครับ ทั้งที่ตอนแรกก็ไม่ค่อยรู้สึกเท่าตอนนี้

ออฟไลน์ Sammy_

Re: ถ้ารู้สึกช่วงล่างแข็ง กระด้าง ๆ เกิดจา
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 19:21:08 »
ผมก็มองไปที่โช๊ค เหมือนกันนะครับ เวลาเราใช้ไป ประสิทภาพมันก็ต้องตกลงไปเรื่อยๆเป็นธรรมดาครับ ลองเป็นใหม่ดูสิ ผมเชื่อว่ามันจะดีขึ้น เพราะรถผมก็เปลี่ยนมาแล้ว ดูภายนอก กริปมากๆสวย แต่พอถอดออกมา มา กดดู บระเจ้ามันไม่เด้งขึ้นเลย 555 เวลาเปลี่ยน ถ้าเงินถึง จัดใหม่ 4 ต้นเลย เปลี่ยนของ 0 เลยก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 19:22:59 โดย HELIFETEC »

ออฟไลน์ Thor.1

ไม่อยากจะคุย อัลเมร่าผมก็ดังไม่แพ้กัน.......แป่ว :P

ไม่ใช่ละครับ เพราะคันนี้ ผมขับตั้งแต่ออกจากศูนย์ ตั้งแต่ 0 กม จนวันนี้ 7x,xxx โล ผมจำความรู้สึกช่วงล่างเวลาลงหลุมแรก ๆ ได้ครับ มันนิ่ม และซับแรงกระแทกกว่านี้ แต่ตอนนี้ มันเหมือนไม่มีการซับแรงกระแทกเลย พอขับผ่านรอยต่อถนนที่เป็นเส้น ๆ ไม่เรียบ มันก็จะรู้สึกกระเทือนเลยครับ ทั้งที่ตอนแรกก็ไม่ค่อยรู้สึกเท่าตอนนี้

รถผมตั้งแต่ออกจากศูนย์ ตอนนี้ 5x,xxx กม.ครับ  จะบอกว่าให้เปลี่ยนโช้ค มันก็คงจะช่วยให้ดีขึ้นครับ   แต่ผมไม่เปลี่ยนผมทนใช้ไปครับ

ที่บอกว่าซื้อหวยไม่ถูก เพราะว่า มันออกอาการเดียวกันกับรถผมไงครับ  เปลี่ยนยางก็ยังไม่ช่วยให้ดีขึ้น  ;)

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• **
ผมใช้แจ๊สอยู่เป็นเหมือนกันเลยคับตกหลุมดังกึก ๆกุกๆ นี่แหละเปลี่ยนยางลองเบ้าโช๊คหายเลย  ;D ส่วนเรื่องนิ่มไม่นิ่มกระด้าง อั้นนี้ไม่ทราบคับ ^^"

ผมใช้แจ๊สอยู่เป็นเหมือนกันเลยคับตกหลุมดังกึก ๆกุกๆ นี่แหละเปลี่ยนยางลองเบ้าโช๊คหายเลย  ;D ส่วนเรื่องนิ่มไม่นิ่มกระด้าง อั้นนี้ไม่ทราบคับ ^^"

ค่าใช้จ่ายแพงมั๊ยครับ   ;)

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ลองดูพวกยางรองเบ้าโช็คไหม

อาการเสียงกึกๆ ถ้าไม่โช็ค กับยางรองเบ้าโช็ค  ;D

• **
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

เดี๋ยวจะลองเข้าศูนย์ดูก่อน ถ้าไม่หาย จะลองให้ร้านเช็คช่วงล่างดูอีกทีครับ ขอบคุณมาก ๆ ครับ  ;D