ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่จิมมี่เรื่องยางและabs  (อ่าน 4589 ครั้ง)

ออฟไลน์ qx2222

• Newbie
  • *
ถามพี่จิมมี่เรื่องยางและabs
« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 09:00:49 »
ยางที่ติดมากะรถกับหน้ากว้างๆๆมีข้อดีข้อเสียยังไงมั้งครับ ถามว่ารถไม่มีabsเนี่ยปลอดภัยไหม

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Re: ถามพี่จิมมี่เรื่องยางและabs
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 09:26:12 »
ยางหน้ากว้าง ข้อดีรถเกาะถนนกว่า
                    ข้อเสีย กินน้ำมัน ใช้พลังงานขับเคลื่อนมากกว่ายางหน้าเล็ก

ABS มีย่อมดีกว่าไม่มี ABS ใช้เพื่อสามารถควบคุมรถได้เมื่อเกิดการเบรคแบบกระทันหัน
แต่สุดท้ายก็อยู่ที่คนขับ ถ้าขับช้าๆ ปลอดภัย มีสติ ต่อให้ไม่มี ABS ก็ปลอดภัยครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
Re: ถามพี่จิมมี่เรื่องยางและabs
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 14:14:41 »
ยางหน้ากว้าง ข้อดีรถเกาะถนนกว่า
                    ข้อเสีย กินน้ำมัน ใช้พลังงานขับเคลื่อนมากกว่ายางหน้าเล็ก

ABS มีย่อมดีกว่าไม่มี ABS ใช้เพื่อสามารถควบคุมรถได้เมื่อเกิดการเบรคแบบกระทันหัน
แต่สุดท้ายก็อยู่ที่คนขับ ถ้าขับช้าๆ ปลอดภัย มีสติ ต่อให้ไม่มี ABS ก็ปลอดภัยครับ
ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ book350

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 16:04:24 »
จะว่ารถมี ABS ดีกว่าก็ไม่ถูกครับ ในหลายๆกรณีรถที่ไท่ที ABS สามารถหยุดได้ที่ช่วงสั้นกว่าด้วยซ้ำ (ในกรณีที่หลบซ้ายหรือขวาไม่ได้เลย ต้องหยุดให้ทันอย่างเดียว)

แต่การที่มี ABS เนี่ย จะมีประโยชน์ให้แก่ผุ้ที่ขับรถมือใหม่ส่วนใหญ่ที่เบรคไม่เป็น
อย่างเช่นสมมุติว่าไม่มี ABS แล้วอัดเบรคเต็มที่ มันจะหักหลบไม่ได้เพราะล้อล็อค โมเมนตั้มของรถยังพุ่งไปข้างหน้า
แต่ถ้ามี ABS มันจะไม่ยอมให้ล้อล็อคไม่ว่าจะเอาเท้าเหยียบเบรคเต็มที่ค้างไว้ก็ตาม ทำให้เวลาเราหักหลบ รถมันยังจะวิ่งไปในทางที่เราบังคับได้
ที่บอกว่าสำหรับคนขับรถมือใหม่ก็เพราะว่า หากเหตุการณ์นั้นเกิดขึ้นกับผู้ที่สามารถควบคุมรถได้อย่างเชี่ยวชาญแล้ว เขาจะรู้ว่าต้องเหยียบเบรค ณ จุดไหน หรือ ต้องปล่อยเบรค ณ จุดไหน ก็สามารถหลบหลีกได้เช่นกัน (จะว่าไปก็เป็นการเบรคแบบ ABS แบบ manual)

ABS ถูกคิดค้นขึ้นมาให้ผู้ขับขี่ส่วนมากที่ไม่สามารถตัดสินใจ หรือควบคุมรถได้อย่างถูกต้องในเวลาการตัดสินใจอันกระชั้นชิด
ฉะนั้นพูดโดยรวมแล้ว การมี ABS ย่อมดีกว่า เพราะในกรณีส่วนมาก การหักหลบมักจะเป็นไปได้มากกว่าการเบรคให้หยุดก่อนที่จะเกิดการปะทะครับ

;D
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 19:37:39 »
จะว่ารถมี ABS ดีกว่าก็ไม่ถูกครับ ในหลายๆกรณีรถที่ไท่ที ABS สามารถหยุดได้ที่ช่วงสั้นกว่าด้วยซ้ำ (ในกรณีที่หลบซ้ายหรือขวาไม่ได้เลย ต้องหยุดให้ทันอย่างเดียว)

ผมคิดว่าไม่ใช่นะครับ เพราะ Static Friction มัน"มากกว่า" kinetic friction เสมอ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 01:12:10 »

ผมคิดว่าไม่ใช่นะครับ เพราะ Static Friction มัน"มากกว่า" kinetic friction เสมอ

คืองี้ครับ ในกรณีล้อล็อคตาย  มันก็คือรถก็จะไถลไปเรื่อยเลยครับ (เน้นว่าล้อล็อคตายน่ะครับ) 

พอมันเป็น ABS เมื่อล้อมันเริ่มล็อคมันจะปล่อยเบรคแล้วจับใหม่อีกที ทีนี้ความเร็วในการหมุนที่ล้อมันก็จะลดลงอีก และทำให้ระยะในการหยุดสั้นลงอีกครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ book350

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 08:44:15 »
ขออธิบายเพิ่มครับ

จากคห.ที่แล้ว
v
พอมันเป็น ABS เมื่อล้อมันเริ่มล็อคมันจะปล่อยเบรคแล้วจับใหม่อีกที ทีนี้ความเร็วในการหมุนที่ล้อมันก็จะลดลงอีก และทำให้ระยะในการหยุดสั้นลงอีกครับ

ถูกต้องครับ ถ้าพิ้นเปียกหรือลื่น

แต่ถ้าพื้นเป็นคอนกรีต หยาบ ฟริคขั่นสูง หรือพิ้นที่ๆี่ราดด้วยหิน กาีรไม่มี ABS จะไ้ด้แรงต้านมากกว่าทำให้ระยะสั้นกว่า่ครับ

แต่ขอชี้แจงเล็กน้อย ที่ว่าสั้นกว่า ยาวกว่า มันไม่ได้มากต่างกันเป็นหลายๆเมตรนะครับ หากวิ่งแค่ 60km/h ความต่างอาจแค่ไม่เกิน 15 เซนต์
เหมือนพูดเรื่องแรงม้าอ่ะครับ รถไปทำมา ม้ามากขึ้นหลายตัว ทำไมเวลา quarter mile ต่างกันแค่ 0.1 วิ หรือแทบไม่ต่างเลยด้วย

ิข้อมูลเพิ่มเติมที่ ทีด้าคลับครับผม  ;)
http://www.tiida-club.net/smf/index.php?topic=2734.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2009, 08:51:15 โดย book350 »
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 12:36:01 »
แต่ถ้าพื้นเป็นคอนกรีต หยาบ ฟริคขั่นสูง หรือพิ้นที่ๆี่ราดด้วยหิน กาีรไม่มี ABS จะไ้ด้แรงต้านมากกว่าทำให้ระยะสั้นกว่า่ครับ

อ้างถึง
Is the stopping distance shorter with ABS?

No! From early commercials, it may have looked like you could stop on a dime. That instantaneous stop is not realistic. When braking on dry or wet roads your stopping distance will be about the same as with conventional brakes.

You should allow for a longer stopping distance with ABS than for conventional brakes when driving on gravel, slush, and snow. This is because the rotating tire will stay on top of this low traction road surface covering, and effectively "float" on this boundary layer.

A non ABS braked vehicle can lock its tires and create a snow plow effect in front of the tires which helps slow the vehicle. These locked tires can often find more traction below this boundary layer.

Ref:http://www.tc.gc.ca/eng/roadsafety/tp-tp13082-abs2_e-215.htm#is

น่าจะเป็น Ministry of Transport ของ Canada นะครับ

ปล. รอคุณ JIMMY มาตอบดีกว่าครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 23:00:17 »

ตามนี้เลย ตรงๆ กระจ่าง ชัดเจนครับ ;D
"Lose who you are to save what you love."