ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์ออกแต่ลม แล้วมีกลิ่นเหม็นไหม้  (อ่าน 44103 ครั้ง)

ออฟไลน์ yahooza00

• Jr. Member
  • **
แอร์ออกแต่ลม แล้วมีกลิ่นเหม็นไหม้
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 03:33:55 »
คือว่าผมจอดรถทิ้งไว้2วันครับ วันนี้ขับไปกินข้าว แอร์ไม่เย็นออกแต่ลม

ผมก็ไม่ได้คิดอะไร พยายามเร่งแอร์แต่มันก็ไม่เย็น ขับไปเรื่อยๆได้กลิ่นไหม้ๆ

เลยจอดข้างทาง เปิดฝากระโปรง กลิ่มไหม้เต็มเลย เครื่องร้อนจี้ แต่พัดลมตรงหม้อน้ำหมุนนะครับ

ตอนนี้รู้สึกกังวลมาก รถผม แคมรี่โฉมออสครับ

รบกวนพี่ๆแนะนำที่ครับ ตอนนี้ผมไม่กล้าสตาทเลย

ปล พึ่งติดแก๊สได้ประมาน10วันครับ แต่ตอนนี้แก๊สหมดไปแล้ววิ่งน้ำมันอยู่

ออฟไลน์ каваи

• Full Member
Re: แอร์ออกแต่ลม แล้วมีกลิ่นเหม็นไหม้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 06:31:49 »
น้ำแห้งรึเปล่าครับผม  ???

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
Re: แอร์ออกแต่ลม แล้วมีกลิ่นเหม็นไหม้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 07:26:00 »
เคยเป็นครับ สรุปว่า หม้อน้ำแตก

ออฟไลน์ suputshaya

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 10:01:42 »
รถผมเคยเป็นครับอาการนี้เลยแต่เป็น ดีแมกซ์นะครับ คอล์ยเย็นรั่วครับ น้ำยาแอร์ไม่เหลือแล้ว ยังไงก็ลองให้ช่างแอร์เช็คดูอีกทีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 10:03:13 โดย suputshaya »

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 10:27:51 »
รถผมเคยเป็นครับอาการนี้เลยแต่เป็น ดีแมกซ์นะครับ คอล์ยเย็นรั่วครับ น้ำยาแอร์ไม่เหลือแล้ว ยังไงก็ลองให้ช่างแอร์เช็คดูอีกทีนะครับ

เคยเหมือนกันครับ แต่ของผมไทรทั่น จะเหม็นไหม้แม้เครื่องเย็นเลยครับ
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 10:35:33 »
เมื่อสักครู่ ลงไปดูรถมา เปิดดูหม้อน้ำแล้วน้ำไม่แห้งครับ

ศูนย์ห่างจาก บ้านผม เกือบ 40 โล มันจะขับไหวไหมครับ หรือผมควรปิดแอร์ขับ

ตอนนี้เครื่องเย็นแล้ว ยังพอมีกลิ่นเหม็นไหม้อยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 10:40:29 »
ที่เหม็นไหม้จริงๆแล้วคือ น้ำมันคอมเพรสเซอร์ มันรั่วออกมาครับ ท่านสามารถเอารถเข้า 0 บริการได้เลยครับไม่มีผลเสียอะไร แต่อาจจะร้อนนิดนึง

ปล.ถ้าท่านรู้สึกกังวลเรื่องความร้อนของเครื่องยนต์ ก็ให้หมั่นสังเกตเกจวัดความร้อนครับ
ปล2.ผมก็เพิ่งตู้แอร์รั่วมา พอแกะตู้ออกมาถึงได้รู้ว่าที่กลิ่นไหม์ๆ คคือน้ำมันคอมเพรสเซอร์มันรั่วออกมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 10:43:29 โดย HELIFETEC »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 12:23:14 »
เมื่อสักครู่ ลงไปดูรถมา เปิดดูหม้อน้ำแล้วน้ำไม่แห้งครับ

ศูนย์ห่างจาก บ้านผม เกือบ 40 โล มันจะขับไหวไหมครับ หรือผมควรปิดแอร์ขับ

ตอนนี้เครื่องเย็นแล้ว ยังพอมีกลิ่นเหม็นไหม้อยู่เหมือนกันครับ

ถ้าเป็นคอยย์รั่วเหมือนผมจริงๆละก็ ปิดแอร์ขับวิ่งไปไหนไปกันได้เลยครับ  ;D ผมรั่วตอนอยุ่หอแถวรังสิต วิ่งไปมหาลัยอีก 3-4 วัน แล้ววิ่งกลับบ้านแถวพระราม 9 ได้เครื่องไม่เป็นไรครับ

ออฟไลน์ ezez

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 13:05:11 »
ที่เคยเจอกับตัวเองเป็นครัชแอร์เจ๊งครับ  แอร์เลยไม่เย็น ส่วนกลิ่นเหม็นไหม้มาจากตัวยางที่ครัชแอร์มันเอียงเลยเสียดสีได้กลิ่นไหม้คล้ายๆผ้าเบรคไหม้อ่ะครับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 13:08:39 »

ถ้าเป็นคอยย์รั่วเหมือนผมจริงๆละก็ ปิดแอร์ขับวิ่งไปไหนไปกันได้เลยครับ  ;D ผมรั่วตอนอยุ่หอแถวรังสิต วิ่งไปมหาลัยอีก 3-4 วัน แล้ววิ่งกลับบ้านแถวพระราม 9 ได้เครื่องไม่เป็นไรครับ

ขอบคุณครับ ถ้าปิดแอร์ขับได้ผมก็โล่งใจครับ
ปล คุณอยู่ม รังสิต เปล่าครับ ผมอยู่ม รังสิต

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 13:13:27 »
ที่เคยเจอกับตัวเองเป็นครัชแอร์เจ๊งครับ  แอร์เลยไม่เย็น ส่วนกลิ่นเหม็นไหม้มาจากตัวยางที่ครัชแอร์มันเอียงเลยเสียดสีได้กลิ่นไหม้คล้ายๆผ้าเบรคไหม้อ่ะครับ

ครับ ตรง ถังใส่น้ำยสฉีดกระจก มีเศษ เหมือนยางละลาย ติดเต็มเลยครับ

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 13:18:13 »
ที่เหม็นไหม้จริงๆแล้วคือ น้ำมันคอมเพรสเซอร์ มันรั่วออกมาครับ ท่านสามารถเอารถเข้า 0 บริการได้เลยครับไม่มีผลเสียอะไร แต่อาจจะร้อนนิดนึง

ปล.ถ้าท่านรู้สึกกังวลเรื่องความร้อนของเครื่องยนต์ ก็ให้หมั่นสังเกตเกจวัดความร้อนครับ
ปล2.ผมก็เพิ่งตู้แอร์รั่วมา พอแกะตู้ออกมาถึงได้รู้ว่าที่กลิ่นไหม์ๆ คคือน้ำมันคอมเพรสเซอร์มันรั่วออกมาครับ

ขอบคุณครับ ผมขับไปก็ดูความร้อนไป

ออฟไลน์ sidlv

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 14:29:08 »
สงสัยจะคลัทช์แอร์เสียครับ เข้าศูนย์ได้เลย

ออฟไลน์ WATBTG01

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 15:53:19 »
ผมเคยใข้ Sanny B14 เครื่อง1500 ปี95
เคยเปิดเเอร์ลมเบอร์ 4 พบว่าเเอร์ก็เย็ยปกติ แต่มีกลิ่นเหม็นไหม้ ผมเลยเปิดต่อประมาณ 1 นาที พบว่ายิ่งเหม็นไหม้มากขึ้นพร้อมมีควันขาวๆออกมาจากช่องแอร์ด้วย
จึงได้เปิอลมแอร์เป็น เบอร์ 3 กลิ่นไหม้และควันก็หายไป(เป็นหลายครั้ง) แต่บางครั้งเปิดลมเบอร์ 4 ก็เย็นปกติเป็น อาการเป็นแบบนี้เป็นปี
เคยให้ช่างแอร์ตรวจสอบดู ช่างว่าปกติ ปัจจุบันขายไปนานแล้ว(ไม่ได้ซ่อม) จึงไม่ทราบว่าเป็นอะไร :'(

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 18:51:55 »

ขอบคุณครับ ถ้าปิดแอร์ขับได้ผมก็โล่งใจครับ
ปล คุณอยู่ม รังสิต เปล่าครับ ผมอยู่ม รังสิต

ใช่ครับ แต่ตอนนี้คณะผมย้ายเข้ามาเรียนในเมืองแล้ว

หน้าเมืองเอกถ้าจำไม่ผิดน่าจะมีร้านซ่อมรถรึเปล่าครับ หรือทางไปฟิวเจอร์หลังมอ. ไม่ชัวร์