ผู้เขียน หัวข้อ: เมืองไทยควรจะเอามาใช้บ้างนะกับที่จอดรถตามสถานที่ต่างๆ ไอเดียดีมาก !!!!!  (อ่าน 6768 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member

ไอเดียดีมากๆ

ทำไม่ยาก ประหยัด ได้ผลดี น่าจะเอามาลองใช้บ้างนะครับ
เมืองทองธานี ศูนย์ประชุมแห่งชาติสิริกิตต์ ไบเทคบางนา
และอื่นๆ ที่เป็นที่จอดรถกลางแจ้ง หรือที่จอดรถในอาคาร

ราคาคงถูกกว่า Sensor แบบที่ใช้ใน Central มากอยู่พอสมควร

ปล.เวลาถอยจอดก็จะง่ายขึ้นด้วย ลูกโป่งลอยมาได้ระดับก็แสดงว่าพอ
แท่งปูนคั่นล้อ ก็อาจจะไม่้ต้องทำ

แคมเปญนี้ได้รับรางวัล Silver จากงาน Spike Asia (งานประกวดผลงานความคิดสร้างสรรค์)

Advertising Agency : Cheil Worldwide (เกาหลีใต้)
ชื่อแคมเปญ : S-OIL , Here balloon

credit : http://www.spikes.asia/winners/2012/promo/entry.cfm?entryid=1357&award=3
credit : Page Marketing Hub ใน Facebook
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 13:26:15 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
ใช้ได้3วันพวกคงตัดเชือกขโมยกลับบ้านให้ลูกเล่นหมด

นิสัยคนไทย อะไรไม่มีค่าก็ช่าง ขอให้ตูได้ขโมย :'(

ออฟไลน์ Buffy

ทุกอย่างอยู่ที่วิธีคิดจริงๆ

เค้าถึงบอกว่าปัญหามาปัญญาเกิด

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
กด Like ให้หมดใจเลย เยี่ยมมากๆ แต่คงต่อยอดเรื่องความทนทานกันต่อ
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ Sammy_

ถูกใจมากเลยครับ แต่ก็อย่างว่าจริงๆนะ นิสัยคนไทย มันเป็นเรื่องพูดยาก

ออฟไลน์ mewzabahl

ทำจริงเด็กแว้นส์ เจาะเล่นหมดอะ  ดูอย่างกระจกมุมกว้างสิ เหลือแต่เสากับกรอบพลาสติกทั้งนั้น  :D

ออฟไลน์ Zahnarzt

คิดได้ไงอ่ะ ประทับใจมาก ^^ ยังมาสามารถกันการถอยชนรถข้างหลังได้ด้วยเพราะ ถอยไปมากๆ ลูกโป่งจะมาขวางด้านหลังไว้ จริงน่าจะเรืองแสงด้วยกลางคืนจะได้เห็น  แต่คงต้องปรับปรุงอีกหลายอย่าง ถ้าพายุมา คงจะบินขึ้นฟ้าหมดเป็นแน่แท้

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
บ้านเราเจอแต่เห็นช่องว่างๆนึกว่ามีที่จอด
ที่ไหนได้ มีรถมาหลบมุมตรงที่มองตรงนั้น

ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ PacMan

ความคิดดีมีประโยชน์ครับ แต่การจะทำแบบนี้ได้ต้องมีคนดูแลอุปกรณ์ เผื่อชำรุดเสียหาย แล้วสารที่ทำให้ลอยก็ไม่รู้ลอยได้กี่วัน ต้องมีคนจัดการ

แต่ก็นะ แหล่มเลย ไว้ขายสปอนเซอร์ได้

ออฟไลน์ redsun

ออฟไลน์ Thailand01

เห็นแล้วอมยิ้มเลยครับ เมืองไทยน่าจะมีบ้างนะครับ สิ่งเล็กๆน้อยๆแต่ทำให้เมืองไทยน่าอยู่และรักเมืองไทยขึ้นอีกเยอะเลยครับ ^^~
^^~

ออฟไลน์ ectomor

• Jr. Member
  • **
ผมว่ามันเหมาะกับงานชั่วคราวมาก งาน5-10วัน เช่น มอร์เตอร์โชว  หรืองานตามอิมแพค
จัดสปอนเซอร์ได้สบาย   :o

ออฟไลน์ FyGI

เห็นแล้วยิ้มเลย

ออฟไลน์ Alcatraz

1.23 ย้อนศร ขนาดตัวอย่างยังมักง่ายเลย ถ้าบ้านเราทำได้มีต่อยกันหน้าบอลลูน ไม่ก็ส่งคนไปดึงบอลลูนลงก่อนรถไปถึง ถือเป็นการจองแน่เลย

ออฟไลน์ sidlv

1.23 ย้อนศร ขนาดตัวอย่างยังมักง่ายเลย ถ้าบ้านเราทำได้มีต่อยกันหน้าบอลลูน ไม่ก็ส่งคนไปดึงบอลลูนลงก่อนรถไปถึง ถือเป็นการจองแน่เลย

ไอเดียดีๆ แบบนี้ เหมาะกับคนที่มีสำนึกสาธารณะ คิดถึงส่วนรวม และเคารพสิทธิซึ่งกันและกันเท่านั้น

ไม่ค่อยเหมาะกับคนไทยหรอกครับ  ;D

ออฟไลน์ HYDE--

แหล่มมากครับ ควรรีบทำด่วนเลย เอาไว้ขาย สปอนเซอร์ด้วย
ถือเป็น csr ของแต่ละบริษัท
แต่ก้อย่างว่า คงโดนพวกมือบอน ขโมยบ้าง เจาะบ้าง

ผมว่าอย่างน้อย เวลามีงานอีเว้น ที่รถจะเยอะมากๆ ที่จอดแน่นๆ ก้ควรมีครับ
เช่น งานในเมืองทอง ใบเทค เป็นต้น

ออฟไลน์ XL_SiZe

ไอเดียดีสุด ๆ อยู่แล้ว
ผมมองคนเกาหลีกับญี่ปุ่นคล้าย ๆ กัน แต่ไม่ใช่คนไทยแน่ ๆ

ญี่ปุ่นสึนามิ เข้าแถวซื้อน้ำ และซื้อตามที่พอดี เหลือเผื่อคนอื่น

แม่เจ้าาาาา..!!! มันเกิดขึ้นเองในหัวคนญี่ปุ่นหรือเนี่ย ไม่มีใครบังคัีบเลย.. โอ้ววววว....
โครตแห่งความเื้อื้อเฟื้อ จิตสาธารณะมาก

ถ้าเป็นบ้านเราไม่อยากจะคิด รวมถึงไอเดียนี้ด้วย....  8)

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
ประเทศนี้เท่าที่รู้ เค้าสนับสนุนประชาชนเกือบจะทุกด้านเลยครับ ชอบมาก

ออฟไลน์ chanvitjeab

ออฟไลน์ dht_tubes

ใช้ได้3วันพวกคงตัดเชือกขโมยกลับบ้านให้ลูกเล่นหมด

นิสัยคนไทย อะไรไม่มีค่าก็ช่าง ขอให้ตูได้ขโมย :'(

คงเป็นเช่นนั้นแน่นอน

ออฟไลน์ neutrino

ผมมองคนเกาหลีกับญี่ปุ่นคล้าย ๆ กัน แต่ไม่ใช่คนไทยแน่ ๆ

ญี่ปุ่นสึนามิ เข้าแถวซื้อน้ำ และซื้อตามที่พอดี เหลือเผื่อคนอื่น

แม่เจ้าาาาา..!!! มันเกิดขึ้นเองในหัวคนญี่ปุ่นหรือเนี่ย ไม่มีใครบังคัีบเลย.. โอ้ววววว....
โครตแห่งความเื้อื้อเฟื้อ จิตสาธารณะมาก

ถ้าเป็นบ้านเราไม่อยากจะคิด รวมถึงไอเดียนี้ด้วย....  8)
ผมจำได้ติดตาเลย บ้านเราตอนน้ำท่วมที่ใต้ โรงงานยางแผ่น(เจ้าของเป็นญี่ปุ่น ช่วงนั้นตรงกับสึนามิใหญ่ที่ถล่มญี่ปุ่น) ยางแผ่นลอยมานอกโรงงาน ชาวบ้านเก็บไปมากมาย แต่นำกลับไปขายให้เจ้าของโรงงาน ตอนนั้นเจ้าของโรงงานชาวญี่ปุ่นเขาว่าไงรู้มั๊ย? 
เขาว่า "คุณเดือดร้อน ผมเดือนร้อน แต่ที่ญี่ปุ่นเขาไม่ทำแบบนี้"  ฟังแล้วรู้สึกเป็นไงครับ....

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ผมจำได้ติดตาเลย บ้านเราตอนน้ำท่วมที่ใต้ โรงงานยางแผ่น(เจ้าของเป็นญี่ปุ่น ช่วงนั้นตรงกับสึนามิใหญ่ที่ถล่มญี่ปุ่น) ยางแผ่นลอยมานอกโรงงาน ชาวบ้านเก็บไปมากมาย แต่นำกลับไปขายให้เจ้าของโรงงาน ตอนนั้นเจ้าของโรงงานชาวญี่ปุ่นเขาว่าไงรู้มั๊ย? 
เขาว่า "คุณเดือดร้อน ผมเดือนร้อน แต่ที่ญี่ปุ่นเขาไม่ทำแบบนี้"  ฟังแล้วรู้สึกเป็นไงครับ....

มันจุกจริงๆเจอคำพูดแบบนี้ แต่มันก็จริงแหละครับ

ส่วนไอดีเดียจอดรถผมชอบนะ น่ารักดี ได้ประโยชน์ด้วย

แต่ต้องทำกันจริงๆจังๆแหละครับ

ออฟไลน์ balliblue

ไอเดียดีมากเลยแ่ต่ใช้ได้ไม่นาน บ้านเราเมืองร้อน ของพวกนี้เสื่อมสภาพเร็วมาก

ส่วนความเห็นด้านบนเรื่่องแผ่นยาง นั้น จริงๆก็ไม่ได้อยากจะว่าคนไทยด้วยกันนะเรื่องนี้ แต่ประเทศเราจิตสำนึกสาธารณะอะห่วยแตกเข้าขั้นวิกฤต เราถึงได้นักการเมืองเฮงซวยมาเยอะแยะไง ทุกวันนี้ฟุตบาทแทบจะกลายเป็นตลาดละ เดินทีลำบากลำบน ถนน 3 เลนก็เหลือ 2 เลน หรือบางช่วงเลนครึ่งด้วย

ผมนับถือระบบการศึกษาของญี่ปุ่น เกาเหลี มากที่สอนให้คนมีจิตสำนึกสาธารณะสูงมาก แม้แต่ห้องน้ำเค้าก็ยกฝารองนั่งนะในห้องน้ำชายไม่เลอะเทะ ขยะเค้าก็แยก รถเค้าก็จอดเป็นที่เป็นทาง ฟุตบาทก็ไม่มีหรอกมาขายกันเป็นตลาดแถมทิ้งขยะสกปรกซกมกเหม็นไปหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 22:59:17 โดย balliblue »

ออฟไลน์ chat120912

ผมขออกทะเลไปเรื่อง gas ในลูกโป่งละกัน เรื่องนิสัยคนไทยเราทุกคนรู้กันอยู่แล้ว =.,=

ถ้าที่โล่งกว้าง ลักษณะเปิด แบบในคลิปผมว่าโอเค

แต่ถ้าสถานที่ลักษณะปิด ผมว่าน่ากลัวนะ ดูอย่าง การห้ามนำเข้าไปใน BTS หรือ MRT  :o
" My strength is you. "

ออฟไลน์ 6162002

ผมขออกทะเลไปเรื่อง gas ในลูกโป่งละกัน เรื่องนิสัยคนไทยเราทุกคนรู้กันอยู่แล้ว =.,=

ถ้าที่โล่งกว้าง ลักษณะเปิด แบบในคลิปผมว่าโอเค

แต่ถ้าสถานที่ลักษณะปิด ผมว่าน่ากลัวนะ ดูอย่าง การห้ามนำเข้าไปใน BTS หรือ MRT  :o
ใช้ Helium ก็จบแล้วครับ ไม่ต้องห่วง 

แต่ผมว่ามันเหมาะกับงานชั่วคราวตามที่คุณ ectomor กล่าวไว้เลยครับ >_<

ออฟไลน์ Thor.1

คนที่คิดไอเดียที่ง่ายแต่ได้ประโยชน์ที่เกี่ยวข้องกันหลายๆทางแบบนี้ เขานี่อัจฉริยะแท้ๆ

ลองคิดเล่นๆจะดัดแปลงต่อยอดจากของเดิมให้ค่อนข้างถาวรนิดนึง
 ใช้รูปแบบของม่านแบบสปริงม้วนหรือสปริงโค้งแบบคันเบ็ดมาแทนลูกโป่งด้านบน

รถถอยเข้ามา/กันชนดึงเชือกลง/ป้ายที่มีลูกศรชี้ม้วนเก็บที่ด้านบนก็ถูกดึงลงมาแบบลูกโป่งแบบเดิม
 รถออกไป ป้ายม้วนก็ถูกม้วนเก็บขึ้นไปพร้อมสัญญลักษณ์ลูกศรก็สูงขึ้น(แบบลูกโป่ง)

คือใช้ม้วนสปริงหรือแบบคันเบ็ดก็ได้ ดึงให้สัญญลักษณ์ลอยขึ้นไปแทนลูกโป่ง

ออฟไลน์ kvlegendstar

ชอบนะ เจ๋งดี น่ารักด้วย อิอิ

ออฟไลน์ kengmania

absolutely fantastic!!!!!
เจ๋งๆๆๆๆๆๆๆๆมากกกกกกกกกก

.....บนความเรียบง่าย ไม่ซับซ้อน ...สู่สามัญจริงๆ
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เฮ้ยเจ๋งอ่ะ น่าจะประหยัดด้วย  :D

ไอเดียดีๆ แบบนี้ เหมาะกับคนที่มีสำนึกสาธารณะ คิดถึงส่วนรวม และเคารพสิทธิซึ่งกันและกันเท่านั้น

ไม่ค่อยเหมาะกับคนไทยหรอกครับ  ;D
แต่ก็เห็นด้วยครับ คงแห่กันไปจองแหง